เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 03:23:29 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เราจะฟ้องศาลให้ยกเลิกระบบโควต้าของร้านปืนได้ใหมครับ?  (อ่าน 3285 ครั้ง)
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 02:25:15 PM »

เข้ามาอ่านครับ Grin Grin Grin

เรื่องฟ้องศาลก็น่าสนใจครับ แต่ประเด็นการต่อสู้ต้องหนักแน่นครับ ..... ถ้าไม่ซุ่มซ้อมมาดี ๆ อย่าไปขึ้นชกให้เสียเวลาเลยครับ  ยิ้มีเลศนัย

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 10:39:12 PM »

รัฐจำเป็นต้องควบคุมอาวุธปืนด้วยเหตุผลเรื่องความสงบเรียบร้อยและความมั่นคง คงเป็นเหตุผล(แม้แอบแฝง)ที่หักล้างได้ยาก
มาตรการกำหนดและจำกัดโควต้า ได้ถูกใช้ให้เป็นเงื่อนไขช่องทาง ที่ทำให้กรมการปกครองกลายเป็นผู้ค้าปืนรายใหญ่สุดของประเทศ
เมื่อตลาดอิ่มตัวก็ปรับเงื่อนไข ... เต็มกำลังแล้ว ... ไม่ต้องห่วง...เดี๋ยวพ่อค้าใหญ่ก็หาตลาดใหม่ ....
ว่าจะยอมเกลียดตัวกลับมากินไข่ เกลียดปลาไหลแต่ขอซดน้ำแกง .... รอดูวันมีปืนสวัสดิการเกษตรกร  คิก คิก
Middle
หัวใจมีใว้เพื่อสร้างสรรค์
Sr. Member

คะแนน 58

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 10:48:08 PM »

เห็นด้วยกับคุณธำรงครับ  Grin แต่หากว่าเกิดมีนักเลงกินดีหมีหัวใจเสือฟ้องขึ้นมา ผมคงเอาด้วยครับ... Grin

ชีวิตคือการเดินทาง

http://www.youtube.com/watch?v=eosAyUE29u0
sathu 28
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 165

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 10:57:21 PM »

นั่นสิครับ  ปัญหาเรื่องนี้  กลายเป็นปัญหา เฉพาะบุคคล  เขาก็สบายใจเพราะไม่มีการรวมตัวให้หนักแน่นพอ 

ไม่ทราบว่าเรื่องนี้เคยมีการต่อสู้คัดค้านมามากน้อยแค่ไหนในอดีต  ผมเคยเป็นสมาชิคที่นี่เมื่อเกือบสิบปีก่อนแล้วไม่ได้มาเลย  เพิ่งมาใหม่ก็เรื่องปืนอัดลมนี่แหละครับ  ปืนอื่นก็มีหลายกระบอกแล้ว  ผมก็ไม่ได้เดือดร้อนเรื่องปืนแพงขอยากอีกแล้ว 

แต่สนับสนุนสิ่งที่มันควรเป็นในประเทศนี้ครับ  กับความร่วมใจของคนในแต่หน่วยในสังคม

ไม่ลองไม่รู้ ไม่ทำไม่ได้ครับ 
hotman
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 11:26:15 PM »

ฟ้องเถอะครับ อย่างน้อย คุณชอลิ่วเฮียงก็พยามทำในเรื่องที่คาใจของหลายๆท่าน และถ้ามีการฟ้องเกิดขึ้น-และมีการตัดสิน คงจะมีบรรทัดฐานที่ดีกว่านี้ในเรื่องที่เกี่ยวกับปืน ส่วนเรื่องถ้าฟ้องแล้วจะมีปัญหาทำไห้เดือดร้อน ท่านต้องไตร่ตรองดูเอา ผมคิดว่าถ้าจะทำในเรื่องที่เราเห็นถูกต้อง เราควรทำและถ้าทำแล้วจะมี คนไม่ดีจะทำไห้เดือดร้อนก็จะมีคนช่วยกันปกป้องท่าน

อีกหนึ่งเสียงครับ จะไปเบิกความช่วยครับ

คนเหมือนกัน แต่ไม่เท่าเทียมกัน
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 11:53:31 PM »

รัฐจำเป็นต้องควบคุมอาวุธปืนด้วยเหตุผลเรื่องความสงบเรียบร้อยและความมั่นคง คงเป็นเหตุผล(แม้แอบแฝง)ที่หักล้างได้ยาก
มาตรการกำหนดและจำกัดโควต้า ได้ถูกใช้ให้เป็นเงื่อนไขช่องทาง ที่ทำให้กรมการปกครองกลายเป็นผู้ค้าปืนรายใหญ่สุดของประเทศ
เมื่อตลาดอิ่มตัวก็ปรับเงื่อนไข ... เต็มกำลังแล้ว ... ไม่ต้องห่วง...เดี๋ยวพ่อค้าใหญ่ก็หาตลาดใหม่ ....
ว่าจะยอมเกลียดตัวกลับมากินไข่ เกลียดปลาไหลแต่ขอซดน้ำแกง .... รอดูวันมีปืนสวัสดิการเกษตรกร  คิก คิก

ผมก็รอให้เหมือน บริษัท  พิทักษ์สามัคคี   

....ตามล่า...อีตอแหล
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 01:04:11 AM »

ฟ้องได้ครับ   แต่คงไม่ได้ตามที่ฟ้อง

Grin Grin Grin
Nu007
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

ในยามคับขัน อย่าลังเล

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 01:27:50 AM »

ก็น่าจะดีถ้ามีคนที่มีความสามารถซักกลุ่มหนึ่ง ลองทำอะไรที่ชาติอาจต้องจารึกไว้ แม้จะได้ไม่ถึงเป้าหมาย แต่ถ้าทำให้เห็นกระแส อาจจะมีอะไรที่ดีขึ้น
(ฝันให้ไกล เพราะอาจไปได้ใกล้ฝัน)
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 01:55:58 AM »

ไม่ทราบว่าเรื่องนี้เคยมีการต่อสู้คัดค้านมามากน้อยแค่ไหนในอดีต  ผมเคยเป็นสมาชิคที่นี่เมื่อเกือบสิบปีก่อนแล้วไม่ได้มาเลย  เพิ่งมาใหม่ก็เรื่องปืนอัดลมนี่แหละครับ  ปืนอื่นก็มีหลายกระบอกแล้ว  ผมก็ไม่ได้เดือดร้อนเรื่องปืนแพงขอยากอีกแล้ว 

ยินดีต้อนรับการกลับมาครับ
เวปบอร์ดนี้ ปี 1998-2001 เวปล่มบ่อยมาก จนต้องเปลี่ยนเซิฟเว่อและมีผู้มาดูแลอย่างถาวร
ล้างไพ่นับหนึ่งใหม่เมื่อปี 2004 ทุกคนจึงต้อง registered กันใหม่ตั้งแต่นั้น

คุณ sathu28 ไม่ได้เดือดร้อนปืนแพงขอยากอีกแล้ว ก็ขอแสดงความยินดีด้วยครับ

sathu 28
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 165

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 01:36:25 PM »

ยินดีต้อนรับการกลับมาครับ
เวปบอร์ดนี้ ปี 1998-2001 เวปล่มบ่อยมาก จนต้องเปลี่ยนเซิฟเว่อและมีผู้มาดูแลอย่างถาวร
ล้างไพ่นับหนึ่งใหม่เมื่อปี 2004 ทุกคนจึงต้อง registered กันใหม่ตั้งแต่นั้น

คุณ sathu28 ไม่ได้เดือดร้อนปืนแพงขอยากอีกแล้ว ก็ขอแสดงความยินดีด้วยครับ

ขอขยายความนิดนึงครับ  ที่ว่าอย่างนั้นเพราะคิดว่าคงไม่ได้ซื้ออีกแล้ว  ตอนนั้นคล้ายคนเก็บกด  ซื้อไปหลาย กระบอกจนตอนหลังต้องขายออกไปบ้าง   แต่ตอนนี้เห็นกระทู้ปืนลมแล้ว น่าสนใจครับ  กำลังดูๆอยู่
คุณCholtit เป็นเจ้าของ Ray sport ใช่ไหมครับ  ขออภัย ผมเคยไปขายผ้าเบรค Ferrodo สมัยบุญผ่อง นานมาแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2009, 01:40:20 PM โดย sathu 28 » บันทึกการเข้า
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 01:43:15 PM »

คุณCholtit เป็นเจ้าของ Ray sport ใช่ไหมครับ  ขออภัย ผมเคยไปขายผ้าเบรค Ferrodo สมัยบุญผ่อง นานมาแล้วครับ

ใช่ครับ แต่ผมจำไม่ได้จริง ๆ ว่าเคยมีใครมาเสนอเฟอโรโดถึงออฟฟิส (มีแต่บริษัทอื่นที่ไม่ใช่เฟอโรโด)
จำได้ว่า มีแต่ผมไปหาบุญผ่องที่ ถ.พระราม๑ ตรงข้ามสนามกีฬาอัดผ้าเบรคให้ โดยเจาะจงเนื้อ DS11

sathu 28
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 165

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 02:09:56 PM »

ใช่ครับ แต่ผมจำไม่ได้จริง ๆ ว่าเคยมีใครมาเสนอเฟอโรโดถึงออฟฟิส (มีแต่บริษัทอื่นที่ไม่ใช่เฟอโรโด)
จำได้ว่า มีแต่ผมไปหาบุญผ่องที่ ถ.พระราม๑ ตรงข้ามสนามกีฬาอัดผ้าเบรคให้ โดยเจาะจงเนื้อ DS11

นานมากแล้วครับ  ร้านจำได้ว่าอยู่แถวพระโขนงใกล้เอกมัย  DS 11 ผ้าอัดไม่มีสำเร็จรูป สำหรับรถแข่งเท่านั้น  ลองถามคุณ เจ เจตรินสิครับ  เวลาผ้าเย็นเบรคเป็นท่อนไม้เสียวววแค่ไหน  แต่ตอนนั้นมีผ้าracingเมามั้งครับ  ทองแดงกับรถสปอร์ตทั่วๆไป   
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 11:50:55 PM »

นานมากแล้วครับ  ร้านจำได้ว่าอยู่แถวพระโขนงใกล้เอกมัย

แสดงว่านานจริงครับ   ราว ๒๐ ปี 

DS 11 ผ้าอัดไม่มีสำเร็จรูป สำหรับรถแข่งเท่านั้น  ลองถามคุณ เจ เจตรินสิครับ  เวลาผ้าเย็นเบรคเป็นท่อนไม้เสียวววแค่ไหน  แต่ตอนนั้นมีผ้าracingเมามั้งครับ  ทองแดงกับรถสปอร์ตทั่วๆไป  

ถ้าผมต้องส่งเข้าบุญผ่อง แสดงว่าส่งเหล็ก AP ให้อัด
ตอนนั้นของเฟอโรโดชอบ DS11 กับ DS3000 ใช้กับแรลลี่
ส่วนเนื้อทองแดงมาสนใจในระยะหลังครับ

(ขอโทษเจ้าของกระทู้และสมาชิกที่นอกเรื่องไปหน่อยครับ)

ชอลิ่วเฮียง - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 234

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 09:19:14 PM »

ผมไม่ได้เข้าเว็บ 2 - 3 วัน ไปต่างจังหวัดมาครับ  ขออธิบายแนวความคิดหน่อยนะครับ  แต่ออกตัวไว้ก่อนนะครับว่าผมไม่เคยเรียนกฎหมาย และไม่มีความรู้ทางด้านกฎหมายมากนัก
ผมเป็นช่างครับ แล้วค่อนข้างจะช่างเถอะ......ออกไปทางช่างหัวมันโน่นแหละครับ!!!
      ประเด็นฟ้องของผมก็คือ สิทธิ..ที่ได้รับการรับรองตามรัฐธรรมนูญไงครับ  สิทธิในการป้องกันชีวิตและทรัพย์สินโดยชอบ  หน้าที่...ที่พบเห็นเหตุการณ์คับขันแล้วไม่ช่วยก็มีความผิดไงครับ  ระบบโควต้ามาละเมิดสิทธิในการซื้อปืนในราคาที่เป็นธรรมของผม  แล้วก็ละเมิดการแข่งขันราคาอย่างเป็นธรรมของธุรกิจขายปืนด้วย
      ทีผู้รับเหมาฮั้วราคากันประมูลงานรัฐ ยังมีความผิดกันเลยครับ ข้อหาขัดขวางการแข่งขันราคาอย่างเป็นธรรม   เอ!!...หรือว่างานนี้ต้องมีกฎหมายคุ้มครองผู้บริโภคเข้ามาเกี่ยวด้วย
      โจทย์...ก็คือประชาชนที่มีคุณสมบัติถูกต้องในการมีและใช้อาวุธปืนทุกคน
      ผมถึงถามถึงที่มาที่ไปของระบบโควต้าไงครับ  เพราะว่าถ้ามาจากระเบียบ หรือคำสั่งกระทรวง ก็ไม่ใช่กฎหมาย ใช่ไหมครับ  เหมือนกับที่ศาลปกครองได้พิพากษาว่าคำสั่งสั้นหนึ่งยาวหนึ่งไม่ใช่กฎหมาย นั่นแหละครับ
       อยากให้ท่านสมาชิกที่อยู่ทางต่างประเทศช่วยเล่าให้พวกเราทราบบ้างว่ากฎ ระเบียบ หรือการซื้อขาย มีและใช้อาวุธปืนในถิ่นที่ท่านอาศัยอยู่นั้นเป็นอย่างไรบ้าง  เพื่อจะได้เปรียบเทียบกับที่พวกเราเผชิญอยู่ในทุกวันนี้

ขอเป็นข้า รองพระบาท ทุกชาติไป
sathu 28
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 165

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2009, 08:48:04 AM »

!!!
      ประเด็นฟ้องของผมก็คือ สิทธิ..ที่ได้รับการรับรองตามรัฐธรรมนูญไงครับ  สิทธิในการป้องกันชีวิตและทรัพย์สินโดยชอบ  หน้าที่...ที่พบเห็นเหตุการณ์คับขันแล้วไม่ช่วยก็มีความผิดไงครับ  ระบบโควต้ามาละเมิดสิทธิในการซื้อปืนในราคาที่เป็นธรรมของผม  แล้วก็ละเมิดการแข่งขันราคาอย่างเป็นธรรมของธุรกิจขายปืนด้วย
            โจทย์...ก็คือประชาชนที่มีคุณสมบัติถูกต้องในการมีและใช้อาวุธปืนทุกคน

เห็นด้วยครับ  แต่เรื่องล้มโควต้าอาจเป็นอุปสรรคใหญ่  ผมเสนออย่างนี้ครับ
ให้ผู้ที่ยังไม่เคยมีอาวุธปืนสักยี่สิบคนไปยื่นขอป. 3 ตามหลักเกณฑ์ของกรมการปกครองก่อน  ใครไม่ผ่านหรือไม่ผ่าน  ก็ได้  จะได้ร้องแยกเรื่องไว้  ใครที่ผ่านให้เอาราคาปืนปัจจุบันและราคาต่างประเทศรวมค่าใช้จ่าย  cif*ภาษีต่างๆ เปรียบเทียบ เหตุผล  ผมดูๆแล้วตอนนี้น่าจะมีส่วนต่างอยู่เป็นเท่า ตัว  ขอให้ศาลสั่งให้ กรมการปกครองออกป.2ให้
สำหรับผู้ที่ไม่ได้ ป.3 คงต้องอ้างถึงความจำเป็นในอาชีพการงาน  อ้างถึงสภาพสังคมความปลอดภัย  ในภาวะที่นายก ยังถูกคุกคามทั้งๆที่มีรปภ.รอบตัว  ตุลาการศาลรัฐธรรมนูญจ้างรปภ.ส่วนตัวโดยไม่ขอความคุ้มครองจากตำรวจ อื่นๆอีกมาก
ในส่วนของวงการปืน  น่าจะมีการอบรมสำหรับผู้เตรียมขอมีปืนป้องกันตัว ให้มีมาตรฐานดีๆ เอาไว้ประกอบหลักฐาน  การขออนุญาติ เหมือนกับช่วยรัฐตรวจสอบผู้มีคุณสมบัติเบื้องต้นแบบโรงเรียนสอนขับรถ

ก็น่าจะดีถ้ามีคนที่มีความสามารถซักกลุ่มหนึ่ง ลองทำอะไรที่ชาติอาจต้องจารึกไว้ แม้จะได้ไม่ถึงเป้าหมาย แต่ถ้าทำให้เห็นกระแส อาจจะมีอะไรที่ดีขึ้น
(ฝันให้ไกล เพราะอาจไปได้ใกล้ฝัน)

เห็นด้วยครับ  ลองดู  อะไรดีไม่ดี ค่อยๆปรับค่อยๆรวบรวมข้อมูล 
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์