เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 07:24:13 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 16
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยิงไรเฟิล ระยะ 1,000 หลา  (อ่าน 49511 ครั้ง)
snv
Jr. Member
**

คะแนน 0

« ตอบ #60 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 10:20:07 PM »

ท่าน สุพินท์ครับผมอยากให้ท่านช่วยเปิดประเด็น  วินเชสเตอร์ 1873 หน่อยใด้ไหมครับเพื่อเป็นความรู้แก่สมาชิกที่สนใจ
1911A1
King of Colt
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 17

« ตอบ #61 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 10:54:30 PM »

ท่านผู้การสุพินท์ ไม่ติด .50 ไทยทำไปลองที่พันหลา ด้วยหรือครับ หรือยังเป็น ไอเทมลับอยู่เกรงจะไปกระทบสายตาผู้สังเกตการณ์บางหน่วยแล้วถามหา ป.4 คงอธิบายกันสนุกเลยครับ

เฝ้ารอติดตามผลด้วยคนครับ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #62 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 11:22:38 PM »

ท่าน สุพินท์ครับผมอยากให้ท่านช่วยเปิดประเด็น  วินเชสเตอร์ 1873 หน่อยใด้ไหมครับเพื่อเป็นความรู้แก่สมาชิกที่สนใจ

คานเหวี่ยง .44-40 ธรรมดาี่  เป็นคนละอารมณ์กับกระทู้นี้
สมาชิกอื่น ๆ เขาจะโห่เอานะซีครับ
เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #63 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 12:15:15 AM »

น่าตื่นเต้นแทนครับ  หลงรัก

ไม่ทราบว่าเอาแผ่นเหล็กทำเป้าด้วยมั้ยครับ อยากดูศักยภาพกระสุนในระยะขนาดนี้ครับ  เยี่ยม

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
nars รักในหลวงและแผ่นดินไทย
Website Sponsor
Hero Member

คะแนน 303

« ตอบ #64 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 01:02:31 AM »

ขอเพิ่มเติมครับ   ผมอยากให้ลองว่าระยะพันหลา
กระสุน .300 win ที่เร็วกว่า เรียบกว่า แต่พลังงานน้อยกว่า
กับ .300 เวเธอร์บี แม็กๆ ที่มีพลังเหลือที่พันหลามากกว่า
แต่เขาว่า .300 เวๆ ที่ระยะไกลๆ ไม่ค่อยแม่นยำมากนัก
วิถีและความแม่นยำที่พันหลา  ยิงจริงใครจะเหนือกว่ากัน
ขอความกรุณาด้วยครับ   จะคอยติดตามอย่างระทึกครับ
เพราะคราวนี้จะได้รู้จากของจริง  ดีกว่าเชื่อฝรั่งอย่างเดียวครับ

มี belt ที่จานท้ายทั้ง 300 winmag และ 300 weamag อีกทั้งเป็นกระสุนปลอกยาวทั้ง 2แบบ การเผาไหม้ดินปืนมีประสิทธิภาพด้อยกว่าปลอกสั้น ไม่ค่อยแม่นทั้ง 2 แบบครับ  Cheesy
.338 Lapua ก็ปลอกยาวน้านายขวัญ 
ไม่เอา .338 อ่ะพี่เจษ Cheesy.338 ยิงเยอะๆ ไม่ไหวคงยิงได้ครั้งละไม่เกิน 20 นัด ติด mussle brake กับกระสุนแม็กนั่มก็ดังประมาณ flash bomb ลูกเล็กๆ  ขนาด wsm ยิง 800 เมตร พอยิงกล่องที่2 เลยนัดที่30 น้ำในหูก็กระฉอกจนหาฉากเส้นเล็งกับพื้นโลกไม่เจอจากเข้าทุกนัดกลายเป็นห่างเป็นเมตรแล้วครับ Cheesy
กระสุนที่ยิงเป้า(ยิงเป้าอย่างเดียวไม่เอาแรงปะทะ)พันหลาสนุกจริงๆ ต้อง 6.5/284 norma เป็นกระสุนยอดนิยม พันหลาที่ usa
หัวกระสุน 139 bc .615(หัวกระสุน.308 168 grn bc แค่ .47) Silver Jacket LAPUA ดินปืน N165 ใส่ดินปืนพอๆกับ .308 รีคอยล์กับ vibration น้อยกว่า.308 ความเร็ว 2948 ft/sec  Cheesyครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2009, 02:31:57 PM โดย nars » บันทึกการเข้า

ถ้าเสียงส่วนใหญ่คือความถูกต้อง
ผีเปรตในนรกมันคงโหวตให้พวกมันได้ขึ้นสวรรค์
จะแก้รัฐธรรมนูญไปทำไม! ต้นตอปัญหามันเกิดจากรธน.ไม่ดี หรือพวกแกมันเลว!
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #65 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 01:24:52 AM »

ไม่ทราบว่าเอาแผ่นเหล็กทำเป้าด้วยมั้ยครับ อยากดูศักยภาพกระสุนในระยะขนาดนี้ครับ  เยี่ยม

ที่อเมริกามีสมาคมแข่งพาดแท่น ยิงพันหลาล้วน ๆ ๕ นัด ๗ นาที
ใช้เป้ากระดาษแบบนี้ครับ  แต่ผมไม่ทราบว่าทาง Sattaheep จะจัดยิงอะไร

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #66 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 03:04:33 AM »

ขอเพิ่มเติมครับ   ผมอยากให้ลองว่าระยะพันหลา
กระสุน .300 win ที่เร็วกว่า เรียบกว่า แต่พลังงานน้อยกว่า
กับ .300 เวเธอร์บี แม็กๆ ที่มีพลังเหลือที่พันหลามากกว่า
แต่เขาว่า .300 เวๆ ที่ระยะไกลๆ ไม่ค่อยแม่นยำมากนัก
วิถีและความแม่นยำที่พันหลา  ยิงจริงใครจะเหนือกว่ากัน
ขอความกรุณาด้วยครับ   จะคอยติดตามอย่างระทึกครับ
เพราะคราวนี้จะได้รู้จากของจริง  ดีกว่าเชื่อฝรั่งอย่างเดียวครับ

มี belt ที่จานท้ายทั้ง 300 winmag และ 300 weamag อีกทั้งเป็นกระสุนปลอกยาวทั้ง 2แบบ การเผาไหม้ดินปืนมีประสิทธิภาพด้อยกว่าปลอกสั้น ไม่ค่อยแม่นทั้ง 2 แบบครับ  Cheesy
.338 Lapua ก็ปลอกยาวน้านายขวัญ 

ใช่ครับ ปลอกยาวมาก  และมันต้องการแต่ไพรเมอร์ Fed. 215  ในขณะที่พวกปลอกสั้น ๆ อย่าง WSM ไม่เกี่ยง
ครับพี่  ปลอกและหัวแพงมากด้วยครับพี่  ยิงครั้งนึงจนไปหลายวันครับ อิอิ
krudam
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #67 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 05:30:08 AM »

เรียนผู้การครับ เบส 0 MOA ใช้กล้อง Leupold 8.5-25x50 Mark 4 LR/T 30mm ปรับกล้องถึง 1,000 มั้ยครับ  ไหว้

ไม่น่าจะได้ครับ  ควรจะลบ 27-30 MOA
0 MOA  จะต้องเป็น Mk.4 M3

ถ้า M3 ยิงได้ M1 ก็ทำได้ครับผู้การ

คุณหมูอย่าลืมไปนะครับ   Wink
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #68 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 07:07:43 AM »

ยิงโชว์ยิงไกลแบบนี้  รัฐบาลขวัญกระเจิงหมด

ผมมองอีกมุมหนึ่งครับ ..................

การโชร์แบบนี้ ทำให้คนของรัฐเห็นว่า ประชาชนกลุ่มที่นิยมปืนไรเฟิลระยะไกลนี้ เป็นคนที่มีศักยภาพในการใช้งานปืนระดับนี้ ...................ที่สำคัญ มีปัญญา และฐานะในการหาปืนราคาแพงแบบนี้มาครอบครอง .........โดยถูกต้องตามกฏหมาย

เป็นประชาชนที่มีอาชีพการงานมั่นคง เป็นสุจริตชนเหมือนๆกับพลเมืองดีทั่วๆไป .............

การที่มีคนยกอ้างว่า จะมีนักการเมืองถูกลอบสังหารด้วยอาวุธประเภทนี้ ............ ประชาชนที่เป็นสุจริตชน และมีฐานะ หน้าที่การงานขนาดนี้ คงไม่มีใครเอาอนาคตของตนเองและครอบครัวไปเสี่ยงหรอกครับ ..........

รัฐบาลไม่น่าขวัญกระเจิง ถ้าคิดเป็น

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #69 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 07:27:02 AM »

ที่อเมริกามีสมาคมแข่งพาดแท่น ยิงพันหลาล้วน ๆ ๕ นัด ๗ นาที
ใช้เป้ากระดาษแบบนี้ครับ  แต่ผมไม่ทราบว่าทาง Sattaheep จะจัดยิงอะไร

ระยะแรกต้องยิงเพลทเหล็กไปก่อนครับ  ลดเวลาตรวจเป้า เปลี่ยนเป้า
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #70 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 07:42:17 AM »

อ่านแล้วอยากไปด้วยครับ  แต่ติดเตรียมประเมินภายนอกสถานฯ ของ สมศ. ครับ ขอบคุณท่านผู้การฯ มากครับ

ปล.เมื่อวันจันทร์อยากไปครับ แต่ตัวอยู่สุรินทร์ครับ (คราวนี้ขอส่งกำลังใจไปเช่นกันครับ แล้วอีกไม่นานจะขอเป็นสมาชิกด้วยคนครับ)

นายรัก-รักในหลวง-
เลือด สี น้ำ เงิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

จงภูมิใจในความเป็นตัวของตัวเอง

« ตอบ #71 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 08:45:24 AM »

ไหว้ ไหว้ ไหว้ท่านผู้การครับ หากเป็นไปได้ กรุณาหากล้องบันทึก VDO แจ่มๆ ไปด้วยนะครับ ซูมแบบติดแผ่นเหล็ก หามุมสวยๆ แล้วเอามาลง YouTube ให้ต่างประเทศเห็นฝีมือคนไทย หรือไม่ อย่างน้อยก็เป็น วิทยาทานให้เพื่อนๆ ในเว็ป ได้ติดตามผลงานนะครับ ขอบพระคุณครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้

"สี่คนหาม สามคนแห่ หนึ่งคนนั่งแคร่ สองคนพาไป"
BIGFISH
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 94

กระบี่หวั่นไหว คนใช้ไร้คม

« ตอบ #72 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 09:12:11 AM »

เห็นด้วยครับ งานไรเฟิลที่ผ่านมา เรื่องการบันทึกภาพที่ผ่านมาต่างคนต่างทำ
จะนำมาเผยแพร่เท่าที่เห็น ตามแต่วิจารณาส่วนบุคคล ไม่มีมอบหมาย Assignment
บางครั้ง พิจารณาว่าไม่เหมาะจะเผยแพร่ก็มี แต่อย่างไรก็ตาม
ควรจะมีบันทึกภาพกิจกรรมที่สำคัญ จะเผยแพร่หรือไม่ ค่อยมาพิจารณาอีกครั้ง

คนยิงไม่เหมาะที่จะเป็นคนถ่ายรูป (ยกเว้นครูดำ ทำได้ดีมาก)
กล้องนะมียินดีสนับสนุนครับ แต่คนที่เหมาะสมจะบันทึกภาพ ไม่มี

สองพี่คิดเองอ้า อย่าได้ถามเผือ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2009, 09:16:50 AM โดย BIGFISH » บันทึกการเข้า

ดาบของชาติเล่มนี้   คือชีวิตเรา
ถึงจะคมอยู่ดี            ลับไว้
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #73 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 10:16:35 AM »

เห็นด้วยครับ งานไรเฟิลที่ผ่านมา เรื่องการบันทึกภาพที่ผ่านมาต่างคนต่างทำ
จะนำมาเผยแพร่เท่าที่เห็น ตามแต่วิจารณาส่วนบุคคล ไม่มีมอบหมาย Assignment
บางครั้ง พิจารณาว่าไม่เหมาะจะเผยแพร่ก็มี แต่อย่างไรก็ตาม
ควรจะมีบันทึกภาพกิจกรรมที่สำคัญ จะเผยแพร่หรือไม่ ค่อยมาพิจารณาอีกครั้ง

คนยิงไม่เหมาะที่จะเป็นคนถ่ายรูป (ยกเว้นครูดำ ทำได้ดีมาก)
กล้องนะมียินดีสนับสนุนครับ แต่คนที่เหมาะสมจะบันทึกภาพ ไม่มี

สองพี่คิดเองอ้า อย่าได้ถามเผือ

ถ้างั้น  วันเสาร์ผมจะเอากล้องวิดีโอไปด้วย หาเพลทมาบังไว้ก็คงจะพอ
k_za
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #74 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 10:36:26 AM »

น่าจะติดต่อนักข่าวหรือรายการทีวีไปบันทึกภาพครับ ไหว้
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 16
  พิมพ์