เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 11:27:55 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 10 11 12 [13] 14 15 16
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยิงไรเฟิล ระยะ 1,000 หลา  (อ่าน 49715 ครั้ง)
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #180 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 08:21:34 PM »

::014: ขออนุญาตสอบถามครับ ภาพแท่งที่เห็นนั้นคือ แท่งกระสุนปืนแก๊ปหรือเปล่าครับ  ท่านใสผงขับ /ลูกปรายมากแค่ไหนครับ และระยะหวังผลไกลแค่ไหนครับ ....ต้องขออภัยที่นอกเรื่องนิดครับ

.............. Grin Grin Grin  ใช่ครับ แท่งกระสุนปืนแก็ป  ในนั้นบรรจุดินขับราวๆ 1.5 ปลอกลูกซอง ขนาด 12 เกจ ตวง   และหัวกระสุนตะกั่ว ขนาด .45 นิ้ว กลม 1 ลูกครับ ............ ผมลองยิงวันนั้น ที่ 100 หลา ยังไปถึงสบายๆ ไม่ต้องเล็งเผื่อ  เล่งจี้ได้เลย..ครับ  กระสุนตกกระทบดินฝุ่นตลบไม่แพ้กระสุนปืนทันสมัยครับ   Grin Grin Grin Grin

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #181 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 08:26:04 PM »

Ninja : ผมมีของมาลอง เห็นอย่างนี้มีทะเบียนถูกต้องนะครับ
D1 : อารมณ์เด็กเห็นของเล่นถูกใจ ไม่ต้องบรรยาย

เรื่องราวดีของสิ่งที่เรียกว่าปืนแก๊ป โดยคุณธำรง
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=5692.msg419664

.......................... ไหว้ .ขอบคุณสำหรับรูปครับคุณBIGFISH  นี้ถ้าได้รูป ตอนยิง คงควัน ตลบน่าดู..   คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2009, 10:43:13 PM โดย Ninja 19 » บันทึกการเข้า

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #182 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 08:30:42 PM »

Grin  Grin   Grin Grin ภาพตอนยิงเสร็จ ขวันโขมง มีหรือปล่าวครับ จะได้พิสูจน์ ว่าคนยิงหน้าดำจริงหรือไม่ ตามที่กล่าวอ้างกันมา  ไหว้   ไหว้

............. Grin Grin Grin คราวนี้หน้าไม่ดำครับ ป้องกันดี...   คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ตอนเอาออกจากกระเป๋าปืนนี้มุงกันใหญ่...พอถึงตอนยิงแอบกันหมดที่เห็นว่าถ่ายใกล้ๆนี้ซูมใช่ไหมเนี้ย..ฮาๆๆๆ ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

............... Grin Grin Grin เหมือนเอาของเล่น รุ่นคุณปุ มาเปิดกรุ ยิงเล่นอีกครั้ง.. .. แต่ไงพอจะยิงคนดูเดินหนี้ไปยืนห่างคนละ 4-5 เมตร....ของเขาดีจริงๆ ไม่ต้องกลัวแตก..คิกๆๆๆๆ คิก คิก คิก คิก คิก คิก

อ้าว....นินจา ไม่หา หน้ากากดำน้ำมาด้วยหละ...เดี๋ยวหน้าดำหมดกันพอดี  Grin Grin Grin

............... คิก คิก คิก คิก คิก คิก ถ้าขืนใส่แว่นตาดำน้ำ ยิงจริงๆ คงโดนแซวกันไม่เลิกแน่ๆ ครับ..   คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #183 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 08:32:10 PM »

...ขอบคุณครับพี่ที่พาขึ้นไปชม+1

................ Grin Grin Grin  หวังว่าโอกาสหน้าคงได้เจอกันอีก  + กันไปคนละ 1 ครับ  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #184 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 08:37:09 PM »

.....สุดยอดเลยครับกระบอกนี้ เสียงมันเร้าใจกว่าไรเฟิลอีกครับ...ตึ่งงงงงงงงงงง...แล้วก็ลากยาวๆ......ชอบมากๆ....เอาไว้มีโอกาศจะหามาไว้ดูแลซักตัวแต่ไม่รู้ว่าจะไปหาแถวไหนซิครับ.... หลงรัก หลงรัก หลงรัก

............... Grin Grin Grin ถ้าชอบเดี๋ยว คราวหลังจะแบกไปให้คุณNOOM 19 ได้ลองยิงครับ คราวนี้เตรียมกระสุนไปน้อย ครับ ยิงกันไม่ทั่วถึง  ....... Grin  ตามต่างจังหวังยังพอมีอยู่ครับ แต่ส่วนใหญาสภาพจะแย่ๆ แล้วทั้งนั้น  ของผมซื้อต่อญาติผู้ใหญ่มา 300 บาท. ตอนเอาไปโอน คนมองดกันทั้งกองทะเบียนตำรวจ ( เดิม)   คิก คิก คิก คิก คิก คิก

atom_99_atom
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 350

« ตอบ #185 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 10:05:17 PM »

เสร็จแล้วพี่ก่อน

เสียดายที่ไปไม่ทันครับ ไม่งั้นจะขอลองซักครึ่งนัด Grin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #186 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 10:17:32 PM »

เสร็จแล้วพี่ก่อน

เสียดายที่ไปไม่ทันครับ ไม่งั้นจะขอลองซักครึ่งนัด Grin

.............. Grin Grin Grin คราวหน้า จะเอาไปให้ลองยิงอีกครับ  ไหว้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 350

« ตอบ #187 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 10:23:48 PM »

เรียนสอบถามผู้การเพิ่มเติมครับ
-  ลำกล้องโดยปกติ ยิงต่อเนืองได้กี่นัดต่อนาทีครับ เพื่อป้องกันลำกล้องไม่โทรมเร็วเกินไปครับ
-  และจากประเด็นแรก ยิงสะสมประมาณกี่นัดครับ ลำกล้องถึงจะหมดสภาพ
-  กระสุนใช้ดินขับแบบไหนครับ ที่กัดกร่อนลำกล้องมากที่สุดครับ ผู้การแนะนำน้ำยาล้างเขม่าสารเคมีในลำกล้องหน่อยครับ
-  หัวอ่อน กับหัวทองแดง น้ำหนักเ่ท่ากัน ที่ระยะ 1,000 หลา แบบไหนจะมีประสิทธิภาพด้านความแม่นยำมากกว่าครับ
-  ระยะ 1,000 หลาที่ผ่านไป ผู้การพึงพอใจในระดับไหนครับ และมีโครงการจะยืดระยะไปมากกว่า 1,000 หลาหรือไม่ครับ
ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ

- 5 นัด/นาที และพักตามตาราง
- .308 ประมาณ 12,000 นัด
- ดินสมัยใหม่ ไม่มีปัญหา  แต่ดิน Double base ลำกล้องจะมีความร้อนสะสมน้อยกว่า single base  การทำความสะอาด ใช้ ฮอปส์ กับแปรงทองแดงล้างเขม่าก่อน  แล้วใช้ผ้าชุบน้ำยาล้างทองแดง เช็ดลำกล้องทิ้งไว้ 15 นาที แล้วดันผ้าเช็ดให้แห้ง
- หัวอ่อน ยิงพันหลาไม่ถูกหรอกครับ  มีแต่ลูกแมทช์หัวรู กับพวก Special ball เช่นของลาปัว หรือ M118 ของทหารเท่านั้น
- หาสนามได้ไกลเท่าไหร่ ก็ยิงไกลเท่านั้นแหละครับ

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ
-  สูตรคำนวณวิถีกระสุนตกที่ระยะต่างๆ หรือมีสมการลัดเกี่ยวกับการปรับ MOA ที่สะดวกๆ จะกรุณาหน่อยได้มั๊ยครับ
-  ปกติการเก็บกล้องที่ถูกหลักการ ไม่ทำให้สปริงเครียดเกินไป ปรับมาที่กึ่งกลางถูกต้องหรือเปล่าครับ หรือควรตั้งไว้ที่ระยะ Zero หรือไม่ใช่สาระสำคัญครับ
-  ประเด็นเรื่องห้ามอนุญาตมีใช้ฯ ที่กำลังดัง ในเกมส์กีฬา 1,000 หลา ผู้การคิดว่ากระทบเยอะหรือเปล่าครับ ช่วงนี้จะไปสนามได้ตามปกติหรือไม่ครับ
ขอบคุณครับ

ยิงที่หนองกระจง  ปรับง่ายครับ ดูลูกรังกระจาย แล้วปรับเข้าหาได้เลย  ไม่ต้องใช้สูตรให้ปวดหัว
เรื่องคำสั่งมหาดไทย  วันนั้น คุณโรจน์ เลขานุการส่วนตัวของ มท.1 ท่านไปยิงปืนกับพวกเราด้วย  แต่ผมไม่บอกพวกเรา เำพราะอยากให้ท่านเห็นบรรยากาศที่แท้จริง  ตอนเย็น ได้นั่งคุยกันนานเหมือนกัน และฝากข้อเท็จจริงให้กลับไปนำเรียนกับ มท.1 แล้ว

ขอบพระคุณมากครับ คาดคงได้ข่าวดีในเร็วๆ วัน หรือไม่ก็เสนอให้พิจารณาประเด็นกีฬาแยกต่างหากนะขอรับ  ไหว้
-  ผู้การครับ เรียนปรึกษาเพิ่มเติมหน่อยครับ Rem. ตัว VTR ลำกล้อง 22" หากผมจะวาง Base -40 MOA และใช้กล้องตัวเดิมหน้า 50mm สิ่งที่ไม่มั่นใจคือจะเห็นปลายลำกล้องโผล่ที่หน้าเลนส์หรือไม่ครับ เท่าที่หาดูตามที่ผู้การแนะนำประมาณ -27 คงต้องสั่งทำ ผมคิดว่าเผื่อผู้การจะบุกเบิกระยะยิงไกลกว่าเดิม จะได้ดักทางไว้รอครับ
ขอบคุณมากครับ
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #188 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 12:05:08 AM »

ขอบพระคุณมากครับ คาดคงได้ข่าวดีในเร็วๆ วัน หรือไม่ก็เสนอให้พิจารณาประเด็นกีฬาแยกต่างหากนะขอรับ  ไหว้
-  ผู้การครับ เรียนปรึกษาเพิ่มเติมหน่อยครับ Rem. ตัว VTR ลำกล้อง 22" หากผมจะวาง Base -40 MOA และใช้กล้องตัวเดิมหน้า 50mm สิ่งที่ไม่มั่นใจคือจะเห็นปลายลำกล้องโผล่ที่หน้าเลนส์หรือไม่ครับ เท่าที่หาดูตามที่ผู้การแนะนำประมาณ -27 คงต้องสั่งทำ ผมคิดว่าเผื่อผู้การจะบุกเบิกระยะยิงไกลกว่าเดิม จะได้ดักทางไว้รอครับ

-40 MOA น่าจะมากเกินไป  ถ้าเบสยาว 12 ซม.จะต่ำ เทลงไปถึง 1.4 มม.  เวลาปรับมายิง 200 ม.อาจจะมีปัญหา
ส่วนเบส -27 MOA เป็นมาตรฐานของ Barret ทั้ง.50 และ.338  ผมแนะนำให้คุณเสกทำออกมาขาย  ตัวเองก็สั่งไว้ 2 ชุด
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 350

« ตอบ #189 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 05:10:36 AM »

-40 MOA น่าจะมากเกินไป  ถ้าเบสยาว 12 ซม.จะต่ำ เทลงไปถึง 1.4 มม.  เวลาปรับมายิง 200 ม.อาจจะมีปัญหา
ส่วนเบส -27 MOA เป็นมาตรฐานของ Barret ทั้ง.50 และ.338  ผมแนะนำให้คุณเสกทำออกมาขาย  ตัวเองก็สั่งไว้ 2 ชุด

-  ใกล้จะแล้วเสร็จยังครับ ถ้าจะสั่งให้กัดเหล็กบริเวณช่องคายปลอกออกซักครึ่งเบส เพื่อสะดวกในการบรรจุกระสุนน่าจะดีนะครับ ของคุณเสกทำราคาประมาณเท่าไหร่ครับ เผื่อจะได้สั่งเพิ่มชุดครับ
-  ระหว่าง Shot Action กับ Long Action ต่างกันที่ความยาวของเบส หรือรูน๊อตก็ต่างกันด้วยครับ
ขอบพระคุณมากครับ
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #190 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 07:24:10 AM »

-  ใกล้จะแล้วเสร็จยังครับ ถ้าจะสั่งให้กัดเหล็กบริเวณช่องคายปลอกออกซักครึ่งเบส เพื่อสะดวกในการบรรจุกระสุนน่าจะดีนะครับ ของคุณเสกทำราคาประมาณเท่าไหร่ครับ เผื่อจะได้สั่งเพิ่มชุดครับ
-  ระหว่าง Shot Action กับ Long Action ต่างกันที่ความยาวของเบส หรือรูน๊อตก็ต่างกันด้วยครับ

โทร.ถามเองเลยครับ  083 979 5986
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 350

« ตอบ #191 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 08:35:35 AM »

โทร.ถามเองเลยครับ  083 979 5986

สั่งเป็นเพื่อนผู้การอีก 1 ชิ้นเรียบร้อยแล้วครับ (ไทยช่วยไทยเงินทองไม่รั่วไหล) Cheesy
เรื่องการเว้าด้านข้างบริเวณช่องคายปลอกคุณเสกว่าไม่ได้ทำครับ เห็นว่าไม่เคยมีใครคอมเพลนในเรื่องนี้
พร้อมจะไปเร่งงานให้ครับ คาดว่าแล้วเสร็จ 16 เย็นๆ มั๊งครับ
เสาร์อาทิตย์ 20-21 นี้ ผู้การมีแผนไปหนองกระจงอีกหรือไม่ครับ เผื่อได้ทดสอบเบสใหม่เพิ่มเติมครับ
- รบกวนผู้การหลายเรื่องเลยครับ ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงสำหรับทุกคำแนะนำครับ
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #192 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 09:12:33 AM »

สั่งเป็นเพื่อนผู้การอีก 1 ชิ้นเรียบร้อยแล้วครับ (ไทยช่วยไทยเงินทองไม่รั่วไหล) Cheesy
เรื่องการเว้าด้านข้างบริเวณช่องคายปลอกคุณเสกว่าไม่ได้ทำครับ เห็นว่าไม่เคยมีใครคอมเพลนในเรื่องนี้
พร้อมจะไปเร่งงานให้ครับ คาดว่าแล้วเสร็จ 16 เย็นๆ มั๊งครับ
เสาร์อาทิตย์ 20-21 นี้ ผู้การมีแผนไปหนองกระจงอีกหรือไม่ครับ เผื่อได้ทดสอบเบสใหม่เพิ่มเติมครับ
- รบกวนผู้การหลายเรื่องเลยครับ ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงสำหรับทุกคำแนะนำครับ

ตั้งใจว่าจะไปช่วงนั้น
ที่ผ่านมา ยิงพันหลาเราใช้.338 ลาปัว,  .300 WSM,  .308  แล้วก็ 7 มม.WSM  คราวนี้จะทดลองเอา 6.5 มม.ไปยิงพันหลา รวมทั้งคาลิเบอร์ที่เล็กลง ๆ จนกว่าจะยิงไม่ถึง  ส่วนอาทิตย์นี้จะไปอยู่ที่ปราณบุรีครับ
bermrote
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #193 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 10:09:44 AM »

::014: ขออนุญาตสอบถามครับ ภาพแท่งที่เห็นนั้นคือ แท่งกระสุนปืนแก๊ปหรือเปล่าครับ  ท่านใสผงขับ /ลูกปรายมากแค่ไหนครับ และระยะหวังผลไกลแค่ไหนครับ ....ต้องขออภัยที่นอกเรื่องนิดครับ

ขอบคุณท่านมากครับ.....ได้เป็นแนวไปลองมั่งครับ ...อิอิ

.............. Grin Grin Grin  ใช่ครับ แท่งกระสุนปืนแก็ป  ในนั้นบรรจุดินขับราวๆ 1.5 ปลอกลูกซอง ขนาด 12 เกจ ตวง   และหัวกระสุนตะกั่ว ขนาด .45 นิ้ว กลม 1 ลูกครับ ............ ผมลองยิงวันนั้น ที่ 100 หลา ยังไปถึงสบายๆ ไม่ต้องเล็งเผื่อ  เล่งจี้ได้เลย..ครับ  กระสุนตกกระทบดินฝุ่นตลบไม่แพ้กระสุนปืนทันสมัยครับ   Grin Grin Grin Grin

นายขม รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

ที่ว่างปลายปากกระบอกปืน

« ตอบ #194 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 12:21:57 PM »

ตั้งใจว่าจะไปช่วงนั้น
ที่ผ่านมา ยิงพันหลาเราใช้.338 ลาปัว,  .300 WSM,  .308  แล้วก็ 7 มม.WSM  คราวนี้จะทดลองเอา 6.5 มม.ไปยิงพันหลา รวมทั้งคาลิเบอร์ที่เล็กลง ๆ จนกว่าจะยิงไม่ถึง  ส่วนอาทิตย์นี้จะไปอยู่ที่ปราณบุรีครับ

ผู้การครับ ไหว้  นอกจากขนาดต้องห้ามแล้ว ขนาดไหนน่าเล่นสำหรับมือใหม่ครับ เอาแบบที่หากระสุนง่าย ราคากระไม่แพงจนเกินไปนัก  ผมสนใจ .300 WMG อยู่ น้ำหนักตัว 65 สูง 172 ซม. พอจะรับไหวไมครับ

อยากเป็นสมาชิกไรเฟิลกับเขาบ้าง  คิก คิก  คิก คิก

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
หน้า: 1 ... 10 11 12 [13] 14 15 16
  พิมพ์