เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 04:31:15 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้น้ำมันอะไรล้างปืน?  (อ่าน 13692 ครั้ง)
Chanon_bigboy
Full Member

คะแนน 10

« เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 12:20:41 PM »

อยากทราบว่าท่านสมาชิก เวลายิงปืนแล้วต้องรีบล้างทำความสะอาดปืนเลยหรือเปล่า แล้วใช้น้ำมันล้างปืนแบบไหนยี่ห้ออะไรบ้างครับถ้ามีราคาด้วยก็เยี่ยมเลยครับจะได้ไปหาซื้อไว้ใช้บ้างครับ หลงรัก หลงรัก
passado
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 12:32:28 PM »

Smileyยิงเสร็จผมล้างเลยแต่ไม่รีบค่อยๆล้าง ส่วนใช้น้ำมันอะไรบ้างนั้นลองพิมพิ์หน้าค้นหาดูครับ
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 12:38:26 PM »

ผมเล่าให้ฟัง......แต่ไม่แนะนำให้ทำตาม

ผมใช้น้ำมันเบนซิน+โซล่า ผสมกัน

ผมชอบอาบน้ำให้ปืนครับ Cheesy

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 12:57:55 PM »

ผมเอาลำกล้องแช่น้ำมันโซเวนที่ล้างคราบทองแดงแช่ที่หลายชั่วโมงบางทีลืมข้ามวันก็มีครับ   ส่วนโครงปืนก็  อาร์ม 3 บ้าง  WD-40 บ้างนะครับ Grin Grin Grin
sorrachat - รักในหลวง
HS 7 FVZ
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 63

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 01:01:56 PM »

ของผมก็ไม่ถึงกลับรีบนะครับ อิอิ

ใช้"อาร์ม-3"ครับ มีขายแถววังบูรพาครับ

ถามว่าดีมั้ย ก็พอใช้ได้นะครับ

ผึ้งน้อย พเนจร ศรีษะนี้มอบให้พระเจ้าแผ่นดิน
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 01:02:50 PM »

ผมใช้น้ำมันดีเซล ( วี เพาเวอร์ ) ครับ  Grin
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 01:07:33 PM »

ปกติไม่ควรทิ้งไว้ข้ามวัน หากจำเป็นก็ฉีด WD-40 ทิ้งไว้ก่อน

ส่วนน้ำยาที่ใช้ เริ่มจาก..
..ใช้ WD-40 ล้างคราบเขม่า..
..ใช้ Birchwood Casey Bore Scrubber ล้างคราบตะกั่ว/ทองแดง..
..ใช้ ฺBreak free CLP หล่อลื่น..
..ใช้ Sheath (เข้าใจว่าปัจจุบันจะเปลี่ยนชื่อไปแล้ว) เคลือบผิว..
เป็นอันเสร็จพิธี..ครับ

ส่วนน้ำยาที่ว่าไปหาที่ ม.ฮะกีมี น่าจะได้ครบ..

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
JOKER48111 **รักเมืองไทย_รักในหลวง**
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 92

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 01:13:01 PM »

ปกติไม่ควรทิ้งไว้ข้ามวัน หากจำเป็นก็ฉีด WD-40 ทิ้งไว้ก่อน

ส่วนน้ำยาที่ใช้ เริ่มจาก..
..ใช้ WD-40 ล้างคราบเขม่า..
..ใช้ Birchwood Casey Bore Scrubber ล้างคราบตะกั่ว/ทองแดง..
..ใช้ ฺBreak free CLP หล่อลื่น..
..ใช้ Sheath (เข้าใจว่าปัจจุบันจะเปลี่ยนชื่อไปแล้ว) เคลือบผิว..
เป็นอันเสร็จพิธี..ครับ

ส่วนน้ำยาที่ว่าไปหาที่ ม.ฮะกีมี น่าจะได้ครบ..
ใช้เหมือนกันเลยครับพี่

ประเทศไทยรวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย
    เป็นประชารัฐ ไผทของไทยทุกส่วน
    อยู่ดำรงคงไว้ได้ทั้งมวล
    ด้วยไทยล้วนหมาย รักสามัคคี

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด
    เอกราชจะไม่ให้ใครข่มขี่
    สละเลือดทุกหยาดเป็นชาติพลี
    เถลิงประเทศชาติไทยทวี มีชัย ชโย
SORNORTW
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 01:48:08 PM »

ผมสงศัยว่าเวลาล้างหรือทำความสะอาดปืนในลำกล้องเราโชลมน้ำมันได้หรือ ถ้าในลำกล้องมีคราบน้ำมันเวฃลายิงจะทำให้ลำกล้องเสียหายหรือแตกได้ไหม ขอถามผู้รู้ต่อนะครับ
kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 01:56:24 PM »

ผมสงศัยว่าเวลาล้างหรือทำความสะอาดปืนในลำกล้องเราโชลมน้ำมันได้หรือ ถ้าในลำกล้องมีคราบน้ำมันเวฃลายิงจะทำให้ลำกล้องเสียหายหรือแตกได้ไหม ขอถามผู้รู้ต่อนะครับ

ล้างลำกล้องให้สะอาดจนไม่มีคราบเขม่าตะกั่ว / หรือทองแดง แล้ว

ควรใช้เศษผ้าที่สะอาด หรือสำลีสะอาด เช็ดน้ำมันในลำกล้องให้หมดเลยครับ เพราะ น้ำมันจะมีสารเคลือบกันสนิม

บางๆ เคลือบลำกล้องไว้อยู่แล้ว

อย่าปล่อยให้ลำกล้องชุ่มน้ำมันจนเยิ้ม แล้วนำไปยิงเด็ดขาด

พิมพ์ภาษาไทยผิดหลายตัวนะครับ แก้ไขหน่อยดีไหม   [/b] ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2009, 02:03:42 PM โดย kon tung kru 91 » บันทึกการเข้า
SORNORTW
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 02:17:45 PM »

ขอบคุณมากครับที่ให้ความรู้ ผมพิมพ์รีบไปหน่อยเลยมีคำผิด อักษรเกิน มาบ้าง ขอบคุณมากจะแก้ไขข้อบกพร่องนี้ต่อไปครับ
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 02:18:43 PM »

น้ำมันอเนกประสงค์ Breakfree CLP ครับ

KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 02:25:23 PM »

ผมใช้ WD-40 ครอบจักรวาล หรือ CITO   ยิงเสร็จล้างที่สนามยิงปืนเลย   ไม่ค่อยปล่อยไว้ข้ามวัน

ถ้าแยงล้างคราบตะกั่วไม่ออก  ค่อยถึงโซลเว้นท์

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
DK Thara
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

จะไม่สร้างภาระให้สังคม

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 02:44:10 PM »

ปืนผมใช้ WD-40 ล้างครับ (ซื้อที่ Home-Pro), วันไหนยิงเช้าจะล้างบ่าย แต่ถ้าวันไหนยิงบ่าย จะทิ้งไว้คืนนึงเอาไว้ล้างตอนเช้าวันรุ่งขึ้น (ไม่อยากล้างตอนค่ำๆ เพราะนั่งล้างนอกบ้านยุ่งมันเยอะ) การล้างปืนควรล้างในที่ที่มีอากาศถ่ายเทนะครับ แต่ก่อนผมเคยใช้น้ำมันดีเซลล้างปืนในบ้าน เล่นเอาภรรยาผมเวียนหัวเป็นลมไปเลย หลังๆ หันมาใช้ WD-40 แล้วก็ล้างนอกบ้าน (ถอดเสร็จก็แช่มันทั้งกระบอกสำหรับปืนเหล็กล้วน, ส่วนปืนโพลิเมอร์ก็แช่เฉพาะที่เป็นโลหะ)
ล้างเสร็จก็ชะโลมด้วยน้ำมันเครื่องรถยนต์ สำหรับส่วนที่เสียดสี เช่น ด้านในลำเลื่อน รอบๆ ลำกล้อง ราง Slide ส่วนภายในลำกล้องก็วางตั้งปล่อยให้น้ำมัน WD-40 ไหลออกมาเองจนหมาดๆ (ไม่เช็ด) แต่อย่าลืมว่าก่อนเอาไปสนามยิงปืนต้องเช็ดให้แห้งทุกครั้งก่อนนะครับ เดี๋ยวกลุ่มกระสุนจะไม่สวย....

ปทุมวันสร้างคน ช่างกลสร้างสรรค์ GearGuns สร้างทีม
                ชมรมกีฬายิงปืนช่างกลปทุมวัน
werasak
Hero Member

คะแนน 74

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 02:49:16 PM »

ใช้ ซิโต้ ฉีดล้างเขม่าก่อนครับแล้วใช้แส้พลาสติกซัก 3-5 รอบ แล้วตามด้วยผ้าหรือสำลีครับ หลังจากนั้นก็ เบริชวูดครับ
ละลายคราบที่แน่นมากๆ แล้วหล่อลื่น+เคลือบผิวด้วยเบรกฟรี
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์