เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 04:35:37 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใช้น้ำมันอะไรล้างปืน?  (อ่าน 13702 ครั้ง)
a2521
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 79

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 03:04:29 PM »

ล้างใช้น้ำยา CITO ครับ...หล่อลื่นใช้จารบีเหลวออโต้ลูปครับ ไหว้
aot
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

มีดินต้องหมั่นฟื้น มีปืนต้องหมั่นยิง

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 03:30:16 PM »

-ล้างโครงปืน ล้างลำกล้องคราบเขม่า คราบตะกั่ว(รวมคราบทองแดงแบบไม่ติดแน่นมาก) ใช้ Hoppe's No9
-ล้างคราบทองแดงในลำกล้องแบบติดแน่น ออกยาก ล้างคอมเพนเซเตอร์ลูกซอง ใช้ Smith&Wesson Bore Gel
-หล่อลื่นกลไก เช็ดผิว ใช้ Breakfree CLP
-จารบีแต้มกลไก จุดที่เสียดสี ผมใช้ของ SuperLube
Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 04:06:50 PM »

ลำกล้องผมใช้  mp-7 ฉีดทิ้งไว้ 1ชม.
ล้างส่วนอื่นใช้ clp
กะว่าอาจจะต้องใช้ที่แคะหูมาขูดคราบตะกั่ว ตามที่บางท่านเคยลองและแนะนำบ้างแล้ว

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
♀♣♥♠Jack Label♠♥♣♀ We Love King
♥ข้าจะจงรักภักดีต่อชาติ♥
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 32

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 04:58:48 PM »

S&W  ครับ...

อย่า อยู่ อย่างเป็ด
เพราะเป็ด
บินได้...ไม่เท่านก
ว่ายน้ำได้...ไม่เท่าปลา
ขันได้...ไม่เหมือนไก่
เดินได้...ไม่เหมือนคน
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 05:01:54 PM »

หลงรัก
ครับ
ปกติยิงเสร็จ ก้อให้ทางสนามล้างครับ
ที่เคยใช้หลังสุด โซฮอล 95 หรือไม่ก้อโซเนกครับ
 หลงรัก

รปศ. PSRU @ รักพระเจ้าอยู่หัว @
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 41

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 05:17:25 PM »

CITO  ครับกลิ่นเร้าใจ

เมาเหล้า  มักเสียหลัก
เมารัก      มักเสียใจ
เมาฝิ่น  กัญชา  ยาดำ  ไม่เท่าไร
แต่หนักใจ  เพราะเรา  นั้นเมารัก
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 06:52:42 PM »

arm 3 ครับ Birchwood+Hopp no.9+ครีมขัด+สารพัดอุปกรณ์ล้างโดนแม่บ้านพม่าคนก่อนขนไปทิ้งทั้งกล่องเลย มันบอกว่าลูกผมบ่นเหม็น  หัวเราะร่าน้ำตาริน
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 07:01:18 PM »

ของผมโซแน๊กล้างไสล์ ฯลฯ ส่วนลำกล้องใช้โซเว้น(ได้มาครึ่งขวดกระทิงแดง)มาล้างลำกล้อง แล้วก็เอา CLP เคลือบผิวครับ
ปล.ใจผมอยากได้ WD 40 แบบแกลอนมาล้าง(แช่)ปืน เพราะคนเคยใช้บอกว่าแค่ถอดชิ้นส่วนแล้วแช่ เบาแรงขัดกว่าตัวอื่น แต่กลัวโดนคนที่บ้านดุว่าซื้อมาทำไม เพราะ 1 แกลอนนี่แยะไปจริง ๆ  Embarrassed
arm 3 ครับ Birchwood+Hopp no.9+ครีมขัด+สารพัดอุปกรณ์ล้างโดนแม่บ้านพม่าคนก่อนขนไปทิ้งทั้งกล่องเลย มันบอกว่าลูกผมบ่นเหม็น  หัวเราะร่าน้ำตาริน
คนโตหรือว่าคนเล็กครับ Grin

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
Bowling
Sr. Member

คะแนน 18

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 07:20:48 PM »

ทุกทียิงเสร็จแล้วมักไปทานข้าวแถวๆสนามกับเพื่อนๆต่อ
กว่าจะกลับบ้านได้ล้างก็ห้าทุ่มเที่ยงคืน

แต่วันก่อนมีแข่ง แต่พอดีหลังจากแข่งในคืนนั้นต้องไปต่างประเทศหลายวัน
ไม่อยากทิ้งไว้จนกลับมาค่อยล้าง วันนั้นเลยเตรียมอุปกรณ์ล้างไปสนามด้วยเลย

ยิงเสร็จ รอพอลำกล้องเย็นก็ล้างที่สนามนั่นเลย
พบว่าล้างง่ายกว่าทิ้งไว้หลายชั่วโมงหลายเท่าเลยครับ

ล้างลงแส้เดี๋ยวเดียวก็สะอาด สบ๊่าย สบาย
ไม่รู้ทำไม

ในตอนนั้่นก็ยังนั่งคิดว่าถ้าล้างตอนลำกล้องยังร้อนๆจะมีข้อเสียอะไรมั๊ย
แต่ไม่แน่ใจ (นึงถึงที่เขาห้ามเติมน้ำหม้อน้ำเครื่องยนตร์ตอนเครื่องร้อน)
ก็เลยรอจนลำกล้องเย็นลงก่อน

มีใครพอทราบบ้างไหมครับ
nickky
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 07:26:45 PM »

ทุกทียิงเสร็จแล้วมักไปทานข้าวแถวๆสนามกับเพื่อนๆต่อ
กว่าจะกลับบ้านได้ล้างก็ห้าทุ่มเที่ยงคืน

แต่วันก่อนมีแข่ง แต่พอดีหลังจากแข่งในคืนนั้นต้องไปต่างประเทศหลายวัน
ไม่อยากทิ้งไว้จนกลับมาค่อยล้าง วันนั้นเลยเตรียมอุปกรณ์ล้างไปสนามด้วยเลย

ยิงเสร็จ รอพอลำกล้องเย็นก็ล้างที่สนามนั่นเลย
พบว่าล้างง่ายกว่าทิ้งไว้หลายชั่วโมงหลายเท่าเลยครับ

ล้างลงแส้เดี๋ยวเดียวก็สะอาด สบ๊่าย สบาย
ไม่รู้ทำไม

ในตอนนั้่นก็ยังนั่งคิดว่าถ้าล้างตอนลำกล้องยังร้อนๆจะมีข้อเสียอะไรมั๊ย
แต่ไม่แน่ใจ (นึงถึงที่เขาห้ามเติมน้ำหม้อน้ำเครื่องยนตร์ตอนเครื่องร้อน)
ก็เลยรอจนลำกล้องเย็นลงก่อน

มีใครพอทราบบ้างไหมครับ

หวัดดีจ้าเฮีย อยู่ทางไกลกันทั้งคู่เลยนะเรา

PK.04
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 07:48:23 PM »

ซิโต้ครับ....ลำกล้องฮ็อปป์นัมเบอร์ไนน์....จุดเสียดสีซูเปอร์ลู๊บครับ

Mee noi
HS9UTC
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 170

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 08:01:57 PM »

ผมใช้ wd40 ล้างคราบเขม่าบนตัวปืน

ส่วน ลำกล้อง ผมใช้ hoppe's 9 ล้าง

แล้ว ปิดถ้าด้วย Break free LP เครือบไว้  ไหว้ ไหว้

สิ่งของมีไว้ให้ใช้

และ

คนมีไว้ให้รัก
MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 08:26:36 PM »

ส่วนตัวนะครับ น้ำมันล้างใช้น้ำมันก๊าซ

น้ำยาล้างเขม่าใช้ MP-7 หรือ Brichwood Gun scrubber

ลำกล้องใช้ Brichwood Bore-scrubber

หล่อลื่นใช้ของ Hoppe' no.9 กับ Shooter's choice high-tech grease

ล้างตะกั่วติดแน่นใช้ Shooter's choice lead remover

เคลือบผิวเพื่อเก็บระยะยาว Brichwood barricade rust protection

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
ห้าวเป้ง
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 08:36:21 PM »

ใช้น้ำมันซักแห้งครับ
Bowling
Sr. Member

คะแนน 18

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2009, 08:42:57 PM »

ใช้น้ำมันซักแห้งครับ

อย่างงี้ก็ส่งร้านซักแห้งให้ล้างให้ได้รึเปล่าครับ คิก คิก
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์