เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 05:15:16 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สมช.ที่ตอบคำถามได้ดีมีสาระได้ความรู้............และโดนใจครับ....  (อ่าน 7414 ครั้ง)
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #45 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2009, 05:40:55 AM »

ขอความกรุณาบรรดาสมาชิกทุกๆท่านช่วยกันจัดทำรายนามผู้มีความรู้ความสามารถและประสบการณ์ในการตอบปัญหาและการใช้อาวุธปืนได้โดนใจ  บางท่านก็มีวิธีการพูด(เขียน)ได้อารมณ์สนุก  บางท่านก็มากไปด้วยประสบการณ์ในชีวิตจริง  บางท่านมีความรู้ในเชิงช่างและอาวุธศึกษา   อ่านแล้วได้ความรู้    บางท่านมีลีลาการตอบคำถามได้มีเสน่ห์ชวนฟัง(อ่าน)  บางท่านตอบให้คิด  คำตอบบางคำตอบจำไว้เป็นบทความระดับครูเลยทีเดียว    ผมเชื่อว่ามีจำนวนมากกว่าที่ผมไพสต์ไว้มากครับ   เท่าที่นึกได้ตอนนี้มีดังนี้ครับ.........
1.อ.ผนิศวร
2.พ.อ.สุพินท์
3.หมอ Rute
4.ครูดำ
5.นายสมชาย(ฮา)
6.น้าพงษ์.45
7.Bigfish
8.แมวบ้า
9.Naimai
10.ผู้การมะขิ่น
11.คนส่องกล้อง
12.เต่าบางเขน
13.Carrera
14.Thanapong

Grin อุ้ย! มีชื่อผมด้วย Grin
 ไหว้ ขอบคุณท่านแคทที่มองเห็นคุณค่าของความเห็นต่าง ๆ ของผมที่ได้โพสไป ซึ่งเป็นเพียงเสี้ยวหนึ่งของความรู้ทั้งหมดในเวบบอร์ด อวป. นี้ที่หลาย ๆ ท่านได้ให้ไว้ครับ ไหว้

Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #46 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2009, 06:26:44 AM »

ขาดไม่ได้เลยครับท่านนี้....พี่ธำรงค์ไงครับ

ขออภัยครับ....ขอแก้ไขเป็นพี่ธำรงครับ  ไหว้

A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #47 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2009, 07:57:27 AM »

หลงรัก
ครับ
เพื่อนสมาชิกหลายท่านมีความรู้รอบจริงๆครับ
นับถือ
 หลงรัก

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #48 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2009, 09:52:00 AM »

ขอบพระคุณครับพี่สมชาย อิ อิ ผมขอตามบวกคะแนนท่านสมาชิกที่กรุณาให้ความรู้ด้วยครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
STeelShoTS
Mossy Oak Duck Blind
Hero Member

คะแนน 534

If you heard my shot. You were not the target.

« ตอบ #49 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2009, 11:02:29 AM »

โอ้... ขอบพระคุณทุกท่านครับ...
เป็นเพราะนายสมชายว่างมาก วันๆ เอาแต่นั่งเล่นหุ้นหน้าคอมฯ เลยค้นโน่นค้นนี่ไปเรื่อยครับ... ค้นเจอก็จำเอามาเล่นอีกต่อนึงครับ...

นายสมชายขอเพิ่มคุณ L/E (Wilhelm Tell -(-- ) อีกท่านนึงครับ... รู้หลายเรื่องมาก และรู้ลึกแบบสามารถจับโน่นมาผูกกับนี่ เพราะว่ามองเห็นใส่กระจ่างหลายประเด็นร้อยทะลุเปรียบเทียบข้าม Field เลยเชียวครับ... นายสมชายตามอ่านทุก Post ครับ...
เช่นเดียวกันครับ...ผมตามอ่าน post ของท่าน Wilhelm Tell -(-- ) ตลอดครับ....เปิดมุมมองกว้างไกลขึ้นมากดีเดียว  ไหว้

..ปล. พี่สมชายฮา ก็โพสได้สาระดีมาก ภาษาที่ใช้ดีเยี่ยมครับ ตลกร้ายเอาการ...... สนุกครับ.......  ไหว้

Natural resources is sufficient for human's need,but not for human's greed
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #50 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2009, 11:57:11 AM »

ขอบคุณครับพี่ SteelShotS ไหว้

ตอนนี้ผมขออนุญาตห่างหายเรื่อง WWII สักพักครับ รวมข้อมูลเพิ่มอีกหน่อย ผมสั่งสารคดีชุด The World at War ของ BBC มาครับ สิบกว่าแผ่นรวมหมด 26 ชั่วโมง ดูตาแฉะเกือบจบแล้วเหลือ 2-3 แผ่น

ชุดนี้สร้างเมื่อปี 1971-1974 ครับ ในรูปแบบเล่าเรื่องด้วยฟิลม์ที่ถ่ายจากสนามรบ/บ้านเมืองจริงๆ รวมทั้งหนังโฆษณาที่รัฐบาลต่างๆ ในยุคนั้นสร้าง เขาจะไม่สร้างฉากใหม่เลย ยกเว้นกราฟฟิกแผนที่แสดงที่ตั้ง ฯลฯ ประกอบกับการสัมภาษณ์บุคคลในเหตุการณืจริง ซึ่งยุคนั้นยังเหลืออยู่มาก และเขาอุตส่าห์ไปหาให้สัมภาษณ์จนได้ เช่น

Albert Speer รมต.อาวุธขุทธภัณฑ์ คนสนิทของฮิตเล่อร์ หลังสงครามติดคุก 20 ปี

Karl Woff ทส.ฮิมเล่อร์ ออกรายการแบบไม่กลัวยิวตามเก็บ รวมทั้ง ผอ. ค่ายฝึก SS อีกคน

Adolf Galland ผบ.กองบินขับไล่เยอรมัน

Trudl Junger เลขาพิมพ์ดีดของฮิตเล่อร์ช่วง 2 ปีสุดท้าย

Genda นายทหารญี่ปุ่นนำการโจมตี Pearl Habor

LeMay นายพลเลเมล์ กองบินกองทัพบกเมกัน

Doolittle นายพันดูลิตเต้ล ผู้นำฝูง B25 บินจากเรือบรรทุกเครื่องบินไปบอร์มโตเกียว สร้างขวัญกำลังใจตอนต้นสงคราม

Anthony Eden (Earl of Avon) รมต.ต่างประเทศอังกฤษ

ฯลฯ

มีหลายฉากที่ไม่นึกมาก่อนว่ามีการถ่ายเหตุการณ์จริงเก็บไว้ครับ เช่น ตอนที่คณะของ จอมพลเพาลุส กองทัพที่ 6 เข้าไปยอมแพ้กับกำลังโซเวียตที่สตาลินกราด ทหารโซเวียตหน้างงมาก ทำท่าไม่ถูกเพราะไม่เคยเจอนายทหารเยอรมันระดับสูงขนาดนี้ ตอนนั้นกองทัพที่ 6 กำลังจะแพ้ ฮิตเล่อร์เลยเลื่อนตำแหน่ง เพาลุส แบบออนไลน์จากพลเอกเป็นจอมพล เพราะไม่เคยมีจอมพลเยอรมันคนไหนยอมแพ้ต่อข้าศึก มีแต่รบจนตัวตายหรือฆ่าตัวตาย ฮิตเล่อร์หวังให้ เพาลุส ตายมากกว่าไปยอมแพ้ พอประกาศตั้งวันต่อมาเพาลุสก็ยอมแพ้เลย เพาลุสพูดแบบว่า "เรื่องอะไรข้าจะไปฆ่าตัวตายเอาใจไอ้นายสิบนั่น" ก็สมควรละครับฮิตเล่อร์ไม่ยอมให้ถอยทางยุทธวิธี หรือเคลื่อนทัพให้รบกับโซเวียตได้ถนัดๆ ทหารของเพาลุสเลยตายไปซะหลายแสนคน

ในการรบที่ดุเดือดน่ากลัวก็ถ่ายมาอย่างใกล้ชิด วิ่งๆ อยู่โดนยิงร่วงหน้ากล้อง / ถูกพ่นไฟกระเจิดกระจิง ฯลฯ ตกใจหน้าซีด

Thou shalt not rely on help from the stranger.
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #51 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2009, 12:00:16 PM »

..ชุดนี้ผิดหวังอยู่ตอนหนึ่งครับ คือเรื่องการบุก Arnhem สั้นนิดเดียว คงเพราะอังกฤษเจ๊งมากเลยขี้เกียจทำรายการ แต่ก็มีกล้องที่ถ่ายตอนโดดลงไปกับพลร่มด้วย

Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #52 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2009, 12:46:59 PM »

ผมได้ความรู้ แนวความคิด รายชื่อตามที่ ท่าน จขกท. โพสและเพื่อน ๆ สมาชิกโพสมาปรับใช้ในการฝึกยิงปืน และชีวิตประจำวันครับ ไหว้

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #53 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2009, 12:47:49 PM »

คุณ ozero ปืนก็เก่งครับถนัดเรื่องทำบุญก็มาก

ไหว้ ขอบคุณค่ะ เรื่องปืนโอแค่หางอึ่งค่ะ ในนี้ปรมาจารย์คนเก่งๆเพียบ Cheesy

ส่วนเรื่องทำบุญชอบเป็นทุนเดิมอยู่แล้วค่ะ มีน้อยให้น้อย มีมากให้มาก หากเมื่อไหร่ไม่มีก็มาระดมทุนเงินบริจาคในนี้อ่ะค่ะ คิก คิก
เมื่อตอน10กว่าขวบโหรท่านนึง บอกว่าโอใจดีเกินไป จนบางครั้งอาจจะนำภัยเข้าตัวอ่ะค่ะ Wink

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #54 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2009, 01:44:33 PM »

ผมได้ความรู้จากการอ่านข้อความของเพื่อนสมาชิกครับ   ไม่เฉพาะเรื่องปืนอย่างเดียวเทคโนโลยี และแนวคิดด้านอื่นๆด้วย  เยี่ยม

....ตามล่า...อีตอแหล
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #55 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2009, 01:48:37 PM »

อ้าว เลยนึกออกครับ ผมติดตามอ่านของพี่โทนเหมือนกัน และยังชอบถามด้วยบ่อยๆ อิ อิ ขอบคุณมากครับ

นี่ผมไปรับ เทารัส 62 ปั๊ม .22 มาแล้ว แข็งแรงหนักดีเหล็กๆ ไม้ๆ ปืนในกล่อง ไม่เอาของแถม 18เค ครับ

at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #56 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2009, 01:50:22 PM »

ขอบพระคุณพี่ทุกๆท่าน ที่ถุก กล่าวถึงครับ เพราะผมเองได้ความรู้จากพี่ๆเยอะขึ้นครับ ท่านแรกที่ผมได้ความรู้จากท่านมากมากมาย คือ ท่านผุ้การสุพินธุ์ และพี่USP40 พี่เจษอีกท่านนึงครับ ไหว้ พี่Ro@d พี่ธำรง อ.ผณิศวร และอีกหลายๆท่านกล่าวถึงไม่หมด ครับ ไหว้ลืมพี่โทน73ไปอีกคน คิก คิกอิอิ
BIGFISH
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 94

กระบี่หวั่นไหว คนใช้ไร้คม

« ตอบ #57 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2009, 05:06:18 PM »

อิอิ...โอเป็นผู้เชี่ยวชาญเรื่องรับประทาน คิก คิก คิก คิก คิก คิก
ขอบคุณค่ะ ไหว้ Grin
เกจิฟู้ด เป็นอะไรกับเกจินู้ดครับ

ถือโอกาสมองหัวข้อเป็นการแสดงความขอบคุณต่อต่ออาวุโสและพี่น้องสมาชิก ที่ท่านกรุณาตอบคำถาม ให้ข้อคิดเห็นที่เป็นประโยชน์โดยไม่ได้หวังประโยชน์หรือคิดในแง่เรทติ้ง

ติดตามทุกความเห็น เพื่อความรู้และข้อมูลลึกๆที่หาจากที่อื่นไม่ได้ เช่นท่านผู้การ  ท่านกรุณาตอบคำถามเรื่องกระสุนขนาดพิเศษ ตั้งแต่แรก ก่อนที่จะได้รู้จักท่านพบตัวจริงท่านด้วยซ้ำ

บางท่านต้องฟังอย่างนับถือ เช่น คุณพี่ Road ขอบคุณที่แอบแนะนำเรื่องกระสุน
 คุณหมอรุจน์ Sake
บางท่าน ชื่นชอบรูปแบบเป็นเอกลักษณ์โดดเด่น ไม่ค่อยได้คุยแต่ติดตามงานนำเสนอตลอด  เช่น
ผ่านทะเลเห็นบึงน้ำไร้ความหมาย  จะเป็นมหาสมุทรที่ยิ่งใหญ่ได้ต้องทำตนให้ต่ำกว่าห้วยน้ำ ลำธารเล็ก
กติกาคือรัฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทย
เรามีข้อเสนอที่คุณปฏิเสธไม่ได้  วินๆ สมประโยชน์หรือกดดันกันขอรับ                               
เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม ชอบรูปพระ

หรือออกแนว Action   เช่น คุณ ธำรง นินจา atom  tanapong ครูดำ เพื่อนสมาชิกที่ทดสอบปืนให้ดูโดนครับ หรือท่านที่ส่งข้อความมาให้ช่วงวิกฤติสงกรานต์ ชอบหมด

ขอบคุณทุกท่านครับ  ส่วนผมไม่ใช่ตัวจริงครับ แค่คนช่างฝัน มากกว่าเป็นผู้มัพลังผลักดันให้บังเกิดแล้วหากฝันเป็นจริงด้วยลำพังกำลังตนบ้าง อย่างเรื่อง bigfish    ผมจะมีความสุขมาก
เหนือกว่านั้นคือเชื่อว่า ขอให้อย่างถอนศรัทธาเพียงอย่างเดียว   จะได้พบคนดีที่น่านับถือ  เรามีพลังที่จะตามหรือช่วยกันทำให้เกิดสิ่งดีงามที่ยั่งยืนในส่วนเล็กๆที่เราเกี่ยวข้องและสังคมในวงกว้างได้       

ยกตัวอย่าง
กลับจากสงกรานต์    MD ของผมสั่งให้เปิดกระจายเสียงเพลงชาติ แล้วท่านจะมาทำงานตั้งแต่ 7.30 แล้ว ไปยืนเคารพธงชาติก่อน 08.00 5 นาที เป็นตัวอย่างสร้าง สยามมานุสติ
วันไหนท่านไม่มา เราจะไปยืนแถวเพื่อสานเจตนารมณ์ในการสร้างจิตสำนึก

ทำนองเดียวกัน เมื่อผู้ใหญ่ เพื่อนสมาชิก สร้างวัฒนธรรมหรือโครงสร้างจิตสำนึกให้พี่น้อง สมาชิก เช่นการแสดงความจงรักภักดี การแสดงน้ำใจต่อกันฉันพี่น้องด้วยภราดรภาพอันงดงาม และอีกหลายสีสรรที่แตกต่างบนแนวเดียวกัน เจตนารมณ์ของเวบบอรด์นี้ถูกสานต่อไปได้ไม่สิ้นเช่นกัน

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2009, 05:11:55 PM โดย BIGFISH » บันทึกการเข้า

ดาบของชาติเล่มนี้   คือชีวิตเรา
ถึงจะคมอยู่ดี            ลับไว้
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #58 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2009, 06:50:01 PM »

ขอเล่าเรื่องเก่าหน่อยนะครับ  ผมรู้สึกทึ่งในความรู้เฉพาะตัวของเพื่อนสมาชิกในบอร์ดนี้  เมื่อประมาณ 5-6 ปีก่อน  ตอนที่มีรายการแฟนพันธุ์แท้อาวุธปืนออกครั้งแรก 

มีคำถามถึงประวัติปืนลูกโม่  ว่าคนคิดคนแรกพัฒนามาจากหลักการใด   ............ พวกเราที่เคยอ่านหนังสือปืนมาบ้าง ก็จะตอบว่ามาจาก พังงา เรือ

แต่ในเวป อวป. มีการถกเถียงกันลึกกว่านี้  ผู้การสกาย  ท่านบอกว่า  คำเฉลย ไม่ใช่ "พังงา" เรือ  แต่เป็น  "กว้าน"  มากกว่า  เพราะมีลักษณะเป็นเฟืองเหมือนการทำงานของ โม่ปืน  ส่วนสาเหตุที่ได้คำเฉลยมาผิด  เพราะคนแปลหนังสือแปลต่อๆมา  แล้ว พจนานุกรมฉบับของ สอ เสรษฐบุตร ก็แปลศัพท์คำนี้ ว่าเป็นพังงาเรือ  เลยเข้าใจผิดกันต่อมา

ส่วนตัวขณะนั้นอ่านแล้วรู้สึกทึ่ง ในข้อคิดเห็นข้อเขียนของสมาชิกแต่ละท่านมาก

สมาชิกในนี้เคยพิมพ์ศัพท์ภาษาไทยผิด ก็มีการตรวจทานให้กัน  จนมีสมาชิกบางท่านซื้อพจนานุกรมมาไว้ข้างโต๊ะเลย

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2009, 06:53:02 PM โดย โทน73 » บันทึกการเข้า

....ตามล่า...อีตอแหล
Lux ferrer-รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #59 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2009, 07:48:18 PM »

ขอความกรุณาบรรดาสมาชิกทุกๆท่านช่วยกันจัดทำรายนามผู้มีความรู้ความสามารถและประสบการณ์ในการตอบปัญหาและการใช้อาวุธปืนได้โดนใจ  บางท่านก็มีวิธีการพูด(เขียน)ได้อารมณ์สนุก  บางท่านก็มากไปด้วยประสบการณ์ในชีวิตจริง  บางท่านมีความรู้ในเชิงช่างและอาวุธศึกษา   อ่านแล้วได้ความรู้    บางท่านมีลีลาการตอบคำถามได้มีเสน่ห์ชวนฟัง(อ่าน)  บางท่านตอบให้คิด  คำตอบบางคำตอบจำไว้เป็นบทความระดับครูเลยทีเดียว    ผมเชื่อว่ามีจำนวนมากกว่าที่ผมไพสต์ไว้มากครับ   เท่าที่นึกได้ตอนนี้มีดังนี้ครับ.........
1.อ.ผนิศวร
2.พ.อ.สุพินท์
3.หมอ Rute
4.ครูดำ
5.นายสมชาย(ฮา)
6.น้าพงษ์.45
7.Bigfish
8.แมวบ้า
9.Naimai
10.ผู้การมะขิ่น
11.คนส่องกล้อง
12.เต่าบางเขน