เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 07:17:44 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เหตุใดกองทัพสหรัฐ ถึงเลือกใช้อาวุธต่างชาติ  (อ่าน 4902 ครั้ง)
ปืนโต-รักในหลวง
Full Member

คะแนน 9

« เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 04:34:54 PM »

เท่าที่ผมรู้และเข้าใจมาตั้งแต่เด็ก สหรัฐเป็นชาติที่มีความเป็นชาตินิยมมาก ในอดีตที่ผ่านมา อาวุธที่ใช้ในราชการก็ล้วนเป็นยี่ห้อของสหรัฐเอง  แต่ปัจจุบันมีอาวุธหลายแบบที่เป็นยี่ห้อของต่างชาติ ถึงแม้จะมาตั้งฐานผลิตในประเทศสหรัฐเองก็ตาม ได้รับการบรรจุเข้าประจำการ เช่น beretta 92fs, fn m246, 249, Hk และกล๊อค รุ่นต่างๆ เป็นต้น

ขอบคุณทุกความรู้ครับ
kengx (นิยมความรุนแรงชั่วคราว)
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 04:43:57 PM »

ผมเคยมีแก้วกาแฟหนึ่งใบซื้อที่ Los Angeles
 เขียนบนแก้วว่า" I Love California"
แต่เมื่อหงายก้นแก้วดู เขียนว่า " Made in Chaina"
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2009, 04:59:46 PM โดย kengx » บันทึกการเข้า

โลกทุกวัน อยู่ในขั้น กลียุค
ที่เบิกบุก เร็วรุด ถึงจุดสลาย
จนสิ้นสุด มนุษยธรรม ด่ำอบาย
เพราะเห็นกง –จักรร้าย เป็นดอกบัว ฯ
ท่านพุทธทาส
นายฉาบฉวย
หนูจะเอา Baer
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 72

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 04:46:49 PM »

อเมริกัน ยังมีพวกอนุรักษ์นิยมเยอะครับ....
การพัฒนาอาวุธต่างๆ ยังคำนึงถึงผู้ใช้พลเรือนด้วย

อีกทั้งการจัดซื้อจัดจ้างค่อนข้างโปร่งใส....กำหนด spec มา แล้วมาแข่งกัน...
เลยโดนรุมกินโต๊ะจากพวกขาใหญ่ทั้งหลาย....

ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 04:51:14 PM »

เลือกอาวุธที่ดีที่สุด  จากผู้ผลิตที่เก่งที่สุด บังคับให้มาเปิดโรงงานในประเทศเป็นการสร้างงาน และได้เทคโนโลยีพ่วงมาด้วย
ไม่ดีหรือครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 05:05:23 PM »

ถ้าเป็นขนาด ๙ พารา อาวุธปืนของเมกัน ก็เข้าแข่งขัน ด้วยเหมือนกัน .. แต่

คุณภาพยังไม่สมราคา และถูกคู่แข่งจากยุโรป ฉีกกระดาษ อย่างรา่บคาบ ซะด้วย .  ตกใจ

tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 05:43:31 PM »

เท่าที่ผมรู้และเข้าใจมาตั้งแต่เด็ก สหรัฐเป็นชาติที่มีความเป็นชาตินิยมมาก ในอดีตที่ผ่านมา อาวุธที่ใช้ในราชการก็ล้วนเป็นยี่ห้อของสหรัฐเอง  แต่ปัจจุบันมีอาวุธหลายแบบที่เป็นยี่ห้อของต่างชาติ ถึงแม้จะมาตั้งฐานผลิตในประเทศสหรัฐเองก็ตาม ได้รับการบรรจุเข้าประจำการ เช่น beretta 92fs, fn m246, 249, Hk และกล๊อค รุ่นต่างๆ เป็นต้น

ขอบคุณทุกความรู้ครับ
มีกล็อคด้วยเหรอ.....เล่าให้ฟังบ้างซิครับ ว่า มีกล็อครุ่นอะไรบ้าง ...อยากรู้
ว่าปืนนี้ มันพอจะเข้าไปทำอะไร ในกองทัพของมหาอำนาจในห้วง 100 ปี ที่ผ่านมานี้ได้บ้าง
atom_99_atom
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 350

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 05:46:10 PM »

ผมมองว่า ทำให้สหรัฐฯ "รู้เขา รู้เรา" มากกว่าครับ
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 05:52:23 PM »

ผมเคยมีแก้วกาแฟหนึ่งใบซื้อที่ Los Angeles
 เขียนบนแก้วว่า" I Love California"
แต่เมื่อหงายก้นแก้วดู เขียนว่า " Made in Chaina"

ที่สนามบิน LA ตรงช่องตรวจคนเข้าเมือง เห็นแล้วจะตกกะใจ   คอมพิวเตอร์ SUMSUNG เรียงเป็นพรืด.......ทั้งที่ บ.Apple ของเค้าเองดังจะตาย.......ก็แปลกดีครับ

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
อดิศักดิ์--รักในหลวง--
เวลากับการเรียนรู้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 463

เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 05:55:08 PM »

อาจจะมีผลประโยชน์อื่นทางทหาร  ทั้งที่เปิดเผยและไม่เปิดเผยแลกเปลี่ยนด้วยมั้งครับ   Smiley

"ล้างบางจัญไรแผ่นดิน"
คำเกิ่ง
Newbie
*

คะแนน 1

ตา ให้ดูสี่ทาง หูให้ฟังแปดทิศ

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 06:02:17 PM »

๑.อาวุธปืน บางรุ่น ไม่ผ่านข้อกำหนดของหน่วยงานนั้นๆ หรือผลประโยชน์,การเมืองเข้ามาแทรก เช่น เบเรตต้า, ซิกเซาว์ เป็นต้น
๒.ลดต้นทุนการผลิต วิจัย หน่วยงานที่ไม่สำคัญมากๆ เช่น งานด้านปราบปรามอาชญากรรม แต่หน่วยงานหลักๆของทหารเขาก็ใช้อาวุธที่เขาผลิตเอง เช่น เอ็ม ๑๖เอ๒ ปืนไรเฟิลซุ่มยิงต่างๆ ฯลฯ
๓.ใช้อาวุธ หลายชนิด ลดต้นทุนการส่งกำลังบำรุง เช่น สหรัฐเขาก็เป็นพี่ใหญ่ นาโต้ เวลา ซ้อมรบสบาย  ใช้กระสุนร่วมกันได้
๔.ใช้อาวุธ หลายชนิด  ในสงครามนอกแบบ หาตัวคนร้ายยาก
๕...............ฯลฯ
                                                                                   ไหว้ ไหว้

ก้านบัวบอกลึกตื้น              ชลธาร
มารยาทส่อสันดาน             ชาติเชื้อ
โฉดฉลาดเพราะคำขาน      ควรทราบ
หย่อมหญ้าเหี่ยวแห้งเรื้อ  บอกร้ายแสลงดิน
ออกญาเมรัยรำพัน
Jr. Member
**

คะแนน 21

ถ้าคิดจะเล่นปืน จงอย่าดูถูกปืน ......... !!!

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 06:20:24 PM »

เลือกอาวุธที่ดีที่สุด  จากผู้ผลิตที่เก่งที่สุด บังคับให้มาเปิดโรงงานในประเทศเป็นการสร้างงาน และได้เทคโนโลยีพ่วงมาด้วย

เห็นด้วยครับ การพัฒนาที่เจริญควรเป็นอย่างนี้ครับ

ร่ำสุราเดียวดายหน่ายความคิด________ถูกผิดไร้ผู้ใดให้ปรึกษา

เพี่ยงรอวันสหายเก่ากลับคืนมา________ร่ำสุราถกความหลังดั่งวันวาน
tommyvoil
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 06:31:35 PM »

อเมริกาเขาก็ใช้ระเบียบพัสดุกับหน่วยงานราชการของเขาเหมือนกับประเทศอื่นเช่นกันครับ ยิ้มีเลศนัย

ก่อสร้างเทคโนตีนดอย  รุ่น 21 ศักดิ์ศรี  สามัคคี  ประเพณี  อาวุโส
PRIVACY
I don't want to survive, I want to live
Full Member

คะแนน 36

"Knowledge speaks, but wisdom listens."

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 08:38:25 PM »

ผมมองว่า ทำให้สหรัฐฯ "รู้เขา รู้เรา" มากกว่าครับ

อืม.. ครับอาจจะเป็นเหตุผลหนึ่ง อยู่ในหลายๆเหตุผล
General Lee
Sr. Member

คะแนน 40

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 08:51:18 PM »

จริงอย่างที่ ดร.กล่าวครับ

แต่เมื่องไทย บริษัท HK ยังอยู่หรือเปล่าครับ 

Guns don't kill people, people kill people.
if you leave a gun sitting on a table, will it load itself and shoot someone? "No"
indojeen@รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 364

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 09:52:10 PM »

เคยเห็นฝรั่งกินเหล้าขาวมั้บครับ    Grin

เมาแป็รด  เลย Tongue ยิ้มีเลศนัย

ฉันใดก็ฉันนั้น คิก คิก
หน้า: [1] 2
  พิมพ์