เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 05:36:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมผู้ผลิตกระสุนถึงไม่ผลิตกระสุน.38superให้หลากหลาย  (อ่าน 4087 ครั้ง)
chan dpc
Jr. Member
**

คะแนน 5

« เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 08:27:16 PM »

ขอถามพี่ๆสมาชิกครับ ไหว้ทำไมผู้ผลิตกระสุนปืนถึงไม่ค่อยผลิตกระสุน.38 super ให้หลากหลายเพื่อให้ผู้ใช้ปืนขนาด.38superได้เลือกใช้เหมือนขนาดอื่นๆครับ
ทั้งๆที่ปืนที่มีใช้อยู่ก็มีมากมายและเป็นปืนที่ใช้ดีมากๆ ผมใช้อยู่สุดยอดครับแต่ชนิดของหัวกระสุนมีให้เลือกน้อยจัง Huhและค่อนข้างหายากครับ  น้อยใจครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 09:18:04 PM »

อย่าว่าแต่กระสุนปืนเลยครับ แค่อุปกรณ์แต่งปืนพวก ด้ามปืน ศูนย์ น๊อตสกรู   ประแจปอนด์ ชิ้นเล็กๆยังหายาก 

สำหรับเรื่องกระสุนปืนนั้น  เมืองนอกมีผลิตครับ .38 ซุปเปอร์หัวรูของไทยอาร์มก็เคยทำ ทำมาครั้งเดียวหายเลย
สาเหตุน่าจะมากจาก
ระเบียบข้อกฎหมาย  ,  สภาวะตลาด  ,พฤติกรรมผู้บริโภค   

....ตามล่า...อีตอแหล
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 09:30:44 PM »

แค่ หัวบอล ก็เกินตายแล้วครับ

ทั้งความเร็วและแรงปะทะ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
สาละวิน_รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 10:01:51 PM »

น้องๆ .357magnum นิดเดียว

3'SF TRAINING COMPANY.
.Nok.
.........
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 10:09:10 PM »

น้องๆ .357magnum นิดเดียว

จริงเหรอครับ ผมหลงเข้าใจผิดมาตลอดว่า .38 super แรงกว่า .357 ซะอีก Grin Grin Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 03, 2009, 10:13:53 PM โดย Nok. » บันทึกการเข้า
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 11:31:46 PM »

.38 ซูเปอร์ แรงกว่าในเรื่องความดัน ครับ แต่ถ้าคิดหลายๆ อย่างรวม .357 แรงกว่า .38 ซูเปอร์ อยู่ดีครับ

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 11:42:55 PM »

ผมนิยม .38super ลูกดก ครบความต้องการ 17+1 นัด บวกไปอีกแม็กไปไหนมาไหนสบายใจ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 11:51:22 PM »

บลู คอมมานเดอร์ พกในเนียนดีมั้ยครับ คุณ Gunchon.Southlander ชอบตรงลูกดกนี่แหละครับ

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 12:00:04 AM »

Re: ทำไมผู้ผลิตกระสุนถึงไม่ผลิตกระสุน.38superให้หลากหลาย

เพราะจำนวนผู้ใช้ 38super ยังน้อยกว่าจำนวนผู้ใช้ 9mm และ .45acp อยู่มากครับ

Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 05:40:02 AM »

ขอถามพี่ๆสมาชิกครับ ไหว้ทำไมผู้ผลิตกระสุนปืนถึงไม่ค่อยผลิตกระสุน.38 super ให้หลากหลายเพื่อให้ผู้ใช้ปืนขนาด.38superได้เลือกใช้เหมือนขนาดอื่นๆครับ
ทั้งๆที่ปืนที่มีใช้อยู่ก็มีมากมายและเป็นปืนที่ใช้ดีมากๆ ผมใช้อยู่สุดยอดครับแต่ชนิดของหัวกระสุนมีให้เลือกน้อยจัง Huhและค่อนข้างหายากครับ  น้อยใจครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

หลากหลายของท่านคือผลิตให้มากเพื่อราคาจะได้ถูกลง หรือว่าหลากหลายในชนิดหัวกระสุนเช่นหัวบอล หัวรูครับ..?
.357 magnum และ.38 super บ้านเรากระสุนมีราคาแพงมาก และความนิยมก็ยังสู้ขนาด.45 acp ,9 มม., หรือแม้กระทั่ง
.38 spl
      .38 super เป็นกระสุน+pโดยธรรมชาติในตัว ความแรงและความเร็วและความดังของเสียงจึงไม่เป็นรองใคร เสียแต่ว่า
ราคากระสุนไม่เป็นมิตรกับกระเป๋าสตางค์เท่าไหร่ครับ และตามต่างจังหวัดก็หาไม่ค่อยได้นี่ก็เป็นสาเหตุหนึ่งครับว่าทำไม
คนจึงนิยมน้อยกว่าในขนาดอื่นๆ

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
artami
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 08:22:15 AM »

ผมก็ใช้ครับ ลูกหาลำบากนิดนึง
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 08:25:58 AM »

Re: ทำไมผู้ผลิตกระสุนถึงไม่ผลิตกระสุน.38superให้หลากหลาย

เพราะจำนวนผู้ใช้ 38super ยังน้อยกว่าจำนวนผู้ใช้ 9mm และ .45acp อยู่มากครับ

และคนที่เขายิง.38 ซูเปอร์ มาก ๆ   ก็ไม่ชอบซื้อกระสุนร้าน
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 10:17:35 AM »

บลู คอมมานเดอร์ พกในเนียนดีมั้ยครับ คุณ Gunchon.Southlander ชอบตรงลูกดกนี่แหละครับ

ผมใช้ตัวเต็ม 5 นิ้ว พกในไม่ค่อยเนียนหรอกครับมันใหญ่แต่มันเบากว่าพวก1911เหล็กหรือสแตนเลสล้วน
มีซองพกนอกวัสดุไคเด็กเหมือนกันแต่ใช้น้อยแค่ในสนามเพราะไม่ใช่ จนท. อะไร
ถ้าหากจำเป็นพกติดตัวจริงๆ ผมจะเอาตัว ซิกพี229 ใส่กระเป๋ากางเกงยีนส์มากกว่า....เนียน
  แต่ยังชอบ บูล ตรง อำนาจของ .38 ซุปเปอร์และลูกดกดี...เผื่อๆไว้ใครจะรู้กลางค่ำกลางคืนผมเดียวดายบนถนนบ่อย

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
KOE SA รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 10:49:44 AM »

ตามหลักดีมานด์ ซัพพลายครับ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 11:19:11 AM »

.๓๘ super ตัวกระสุนและตัวปืน เกิดในเมืองที่ คอปืนนิยมความใหญ่ โต และความรุนแรงของหัวกระสุนอย่างเมกา   รัศมี .๓๘ super นั้นถูก .๔๕ กลบหมด.

๙ พารา เป็นกระสุนที่ คนยุโรปภูมิใจ ในความเป็น คนยุโรป ที่ไม่ใช่คนเมกา ตัวอาวุธปืนถูกออกแบบและผลิตเพื่อใช้กับ
๙ พารา เกือบทุกยี่ห้อ ทุกประเทศที่ปผลิตอาวุธปืนเพื่อการพาณิชย์

และ ปืนในขนาด ๙ พารา มันขายได้อยู่แล้ว ไม่มีอะไรมาสะดุด .
แล้วจะไปสร้างตัวเลือกอื่นให้มาขัดขาตัวเองทำไม(นี่เป็นหลักคิด)
การผลิตกระสุน จึงสอดคล้อง รองรับกับ ตัวอาวุธปืน จึงมีตามมา

ความพอใจ ของเรา อาจไม่ใช่ความพอใจชอบของคนอื่น ซะด้วย  คิก คิก

นอกเมกา ที่ทำปืน .๓๘ super ก็มีครับ อย่าง Sig ๒๒๐/ Bul M๕/ Star/ Llama

หัวกระสุนต่างแบบ ในเมกา หัวรู หัวป้านปลายตัด ก็มีผลิตครับ  เป็นแต่ร้านปืนบ้านเรา ไม่สั่งเข้ามาขาย
เพียงกระสุน  ๙ พารา .๒๒  .๓๘ . ๔๕ ก็มีไม่พอจะขาย..  นาน ๆ ครั้ง จึงอาจมีหลงเข้ามา้บ้าง
ผมเคยพบ ของWin Silver Tip ในปี ๒๕๓๐+/- นัดละ ๒๕ บาท  และก็อีกในปี ๒๕๓๙ นัดละ ๔๐ บาท . Cheesy

ถ้าเปรียบ กับกระสุน .๒๕  ๗.๖๕     กระสุน.๓๘ super ยังหาได้ง่ายและราคาถูกกว่า  Cheesy

แต่เมื่อเปรียบ .๓๕๗ ก็ต้องนำตัวปืนมาเปรียบด้วย กระสุนที่มากกว่า ๓-๔ นัด การโหลดที่เร็ว ยิงในระบบซิงเกิล
ทำให้การใช้งานของ .๓๘ super มีศักยภาพโดยรวมที่ เหนือกว่า ลูกโม่ .๓๕๗ แม็กนั่ม  ครับ.

และทั้งนี้ และทั้งนั้น จักต้องดูที่วัตถุประสงค์ในงาน เป็นตัวช่วยพิจารณาด้วย นะครับ.   เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2009, 11:36:50 AM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

หน้า: [1] 2
  พิมพ์