เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 07:24:09 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไงไห้ได้ใบ ป4 ครับ  (อ่าน 2023 ครั้ง)
Chmphon
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 08:29:13 PM »

อยากจะขอรบกวนพี่ๆบอกหน่อยนะฮะ ว่า ทำยังไงถึงจะมีใบ ป4 ได้ ต้องมีจำกัดอายุไหม ไปขอใบที่ไหนประมาณนั้นครับ ไหว้ ไหว้
Chanon_bigboy
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 09:00:57 PM »

อยากได้ใบป.4 ต้องมีใบป.3 ก่อนนะ หลงรัก
Chmphon
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 09:06:06 PM »

คือว่าผมมือไหม่นะครับ ทีมีตอนนี้มีแต่ ใบ ป4 .22 วีโวเวอ แต่ไม่มีตัวปืนครับ ( ได้จากพ่อ )

เลยอยากทราบว่าทำไงถึงจะมีได้ครับ
2..U
Hero Member

คะแนน 2094

Chumpai Club..

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 09:19:17 PM »

อยากจะขอรบกวนพี่ๆบอกหน่อยนะฮะ ว่า ทำยังไงถึงจะมีใบ ป4 ได้ ต้องมีจำกัดอายุไหม ไปขอใบที่ไหนประมาณนั้นครับ ไหว้ ไหว้
คือว่าผมมือไหม่นะครับ ทีมีตอนนี้มีแต่ ใบ ป4 .22 วีโวเวอ แต่ไม่มีตัวปืนครับ ( ได้จากพ่อ )

เลยอยากทราบว่าทำไงถึงจะมีได้ครับ

ให้ทำความเข้าใจก่อนนะครับ...ว่าใบ ป.3 คืออะไร..ใบ ป.4 คืออะไร...แล้วท่าน จขกท จะทราบเองครับว่าต้องทำอย่างไร...

ปล...รีวอลเว่อร์ ครับ ไม่ใช่ วีโวเวอ...

The best way to predict the future is to invent it.
smithm66
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 09:22:00 PM »

เขียนผิดหรือเปล่าครับ น่าจะเป็น .22 รีวอลเวอร์ คิก คิก คิก คิก มีแต่ทะเบียน ถ้าหาปืนเถื่อนมาสวมทะเบียน ผิดกฏหมายครับ เศร้า เศร้า
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2009, 09:38:34 PM »

ต้องขอให้ข้อเท็จจริงกับเพื่อนสมาชิกก่อนว่า จขกท.เคยได้สอบถามเกี่ยวกับอาวุธปืนที่มีอยู่ เป็นปืนเถื่อน
และมาในกระทู้นี้ มาเพิ่ม เป็น มีใบ ป.๔ แต่ไม่มีตัวอาวุธืน.

ลักษณะอย่างนี้ .. ต้องขอแนะนำให้ จขกท. เข้าใจไว้ก่อนว่า .. ตามกฎหมายการขออนุญาตมีและใช้อาวุธปิืน จะต้องได้รับอนุญาตจากนายทะเบียนอาวุธปืน ในท้องที่  ที่ท่านอยู่เท่านั้น

และในเงื่อนไขประมาณ ว่า

๑. มีอายุึ ครบ ๒๐ ปีบริบูรณ์ขึ้นไป
๒. มีงานทำเป็นหลักฐาน ไม่ใช่พวกหลักลอย หรือไม่มีหลักให้เกาะ
๓. มีทรัพย์สิน พอให้เข้าใจว่า ท่านมีอาวุธปืนเพื่อสมอ้างในการใช้ป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน
๔. ไม่เคยถูกจับกุม และลงโทษจำคุกในคดีอาวุธปืน หรือคดีอาญาอื่้น..  อย่างถ้า จขกท.ถูกจับปืนเถื่อน ลูกโม่ .๓๘ ลักษณะเลียนแบบ S&W M ๑๕ ที่ท่านมีอยู่.. เป็นต้องหมดสิทธิคิืดมีอาวุธปืนถูกต้องได้อีก

ทั้งหมดนี้เป็นหลักที่ย่อมาให้ครับ ที่ปรากฎอยู่ใน มาตรา ๑๓ ของ พรบ.อาวุธปืน ฯ ที่ีอยู่ ๙ ข้อ

ส่วนปืนเถื่อนที่ท่านมีอยู่ จะไปออกป.๔ ไม่ได้ครับ.. และ ป.๔ ขนาด .๒๒ ลูกโม่ ถ้าหาตัวปืนไม่พบ ต้องไปแจ้งหายกับตำรวจ และส่งคืน ป.๔ ให้ตำรวจไป

คุณ Chmphon  มีอายุ ครบ ๒๐ ปีหรือยัง  และมีงานทำมีรายได้เป็นของตัวเองแล้ว หรือยังครับ.

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 12:21:50 AM »

อยากจะขอรบกวนพี่ๆบอกหน่อยนะฮะ ว่า ทำยังไงถึงจะมีใบ ป4 ได้

เอา ป.3 ไปแลก

NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 03:58:40 AM »

อยากจะขอรบกวนพี่ๆบอกหน่อยนะฮะ ว่า ทำยังไงถึงจะมีใบ ป4 ได้

เอา ป.3 ไปแลก

Grin เดี๋ยวก็มีคำถามเพิ่มว่า ป.3 คืออะไร ทำอย่างไรถึงจะมีใบ ป.3 Grin

Grin จากข้อความของท่าน Ro@d ที่กล่าวไปแล้ว หากท่านเจ้าของกระทู้ไม่ขัดข้องเรื่องคุณสมบัติของผู้จะมีและใช้อาวุธปืนแล้วนั้น การที่จะมีปืน 1 กระบอกต้องดำเนินการดังนี้ Grin

1. ไปที่ที่ว่าการอำเภอ กรอกใบคำร้องขอมีและใช้อาวุธปืน (ป.1) เพื่อขอใบอนุญาต ซื้อ/รับโอน*** อาวุธปืน (ป.3) แล้วรอว่านายทะเบียนจะอนุมัติให้ ซื้อ/รับโอน หรือไม่
  2. เมื่อนายทะเบียนอนุมัติให้ท่าน ซื้อ/รับโอน อาวุธปืน ท่านก็จะได้รับใบอนุญาต ซื้อ/รับโอน อาวุธปืน (ป.3) ท่านก็นำ ป.3 ไปซื้อปืนตามร้านค้าอาวุธปืนที่ท่านระบุได้ หรือไปรับปืนที่ต้องการรับโอนมาได้
  3. เมื่อซื้อปืนจากร้านค้าตามระบุใน ป.3 แล้ว จะได้รับใบคู่มืออาวุธปืนจากร้านค้า นำใบคู่มืออาวุธปืนนั้นพร้อมปืนกระบอกที่ซื้อ กลับมาแสดงกับนายทะเบียนเพื่อออกใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน (ป.4) หรือกรณีรับโอน ให้นำปืนกระบอกที่ต้องการรับโอน พร้อม ป.4 เดิมของปืนกระบอกนั้น และ ป.3 ที่ได้รับ มาทำการโอนที่ที่ว่าการอำเภอเพื่อออกใบ ป.4

*** รับโอน = รับหรือรับซื้อปืนที่มี ป.4 ถูกต้องต่อจากบุคคลอื่น
 Grin

Biggun หนุ่ม
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 07:33:08 AM »

อย่างแรกนั้น ท่านว่า ต้องมี 1.คุณสมบัติครบตาม พรบ อาวุธปืน 2.เดินไปที่ สนง ทะเบียนอาวุธปืน ที่บางกอก หรื่อ ที่ว่าการอำเภอใน ต่างจังหวัด 3.หยิบ แบบ ป 1 มากรอกรายละเอียด เพื่อขอ ป3 และแล้วก็......รอ รอ
4.ได้ ป3 แล้ว .....ต้องฉลอง อุ๊ย ผิด รีบไปเดินดูปืน จ่ายเงินค่าปืน เอากลับมานอนกอดสัก 2 คืน อิอิ 5.ถือปืนที่ที่ว่าการอำเภอ ขอ ออก ป4. .......แอ๊น แอน จบข่าวภายในประเทศ ฮ่า
Chmphon
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 10:14:25 AM »

ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงยิ่งครับ ได้ความรู้มากมายเลย กระผมอายุ 21 ครับ Smiley ส่วนเรื่องปืน .38 ของผมนั้นผมได้นั้นไปทำลายแล้วครับ

คือยังไงก็ไม่ได้ออกมาเห็นโลกแล้ว ตั้งแต่เข้าไปอ่าน หัวข้อที่ว่า มีปืนเถื่อนแล้วภูมิใจ จำชื่อไม่หมดครับ ขออภัย
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 10:52:55 AM »

ขอขอบพระคุณเป็นอย่างสูงยิ่งครับ ได้ความรู้มากมายเลย กระผมอายุ 21 ครับ Smiley ส่วนเรื่องปืน .38 ของผมนั้นผมได้นั้นไปทำลายแล้วครับ

คือยังไงก็ไม่ได้ออกมาเห็นโลกแล้ว ตั้งแต่เข้าไปอ่าน หัวข้อที่ว่า มีปืนเถื่อนแล้วภูมิใจ จำชื่อไม่หมดครับ ขออภัย

ดีแล้วครับ.   Cheesy.
เรื่องผิดกฎหมายในทุก ๆเรื่อง  อย่าไปข้องแวะ แม้ว่าพลาดไปโดยไม่รู้ความ จัดการแก้ไข ก็ยังไม่สายครับ

เลือกเดิืนทางที่ถูกต้อง เพื่อนคอปืนกระทำกันได้  ยังช่วยแนะนำให้อีก ..   เยี่ยม
ทำไมน้องจะกระทำบ้างไม่ได้..   เอาใจช่วย ครับ    Cheesy

s453
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 04:13:33 PM »

เยี่ยมเลยครับคิดดีทำดี ไม่มีใครว่า แม้ไม่มีใครเห็นตัวเราก็เห็นครับ
nong_gsb
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 34

กาเมมอระนังทุกขังโลเก กามตายด้านเป็นทุกข์แก่โลก

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2009, 11:14:55 AM »

ความหมาย ของ จขกท.(ทำไงไห้ได้ ป.4 ครับ) คือ คำว่า "ไห้ "คือการร้องไห้จนได้ ป.4   ล้อเล่นครับ ได้ ป.3 ก่อนครับ ไหว้
หน้า: [1]
  พิมพ์