เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 02:23:54 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: บ้านเรานิยมปืนออโตเมติกหรือรีวอลเลอร์มากกว่ากัน?  (อ่าน 8485 ครั้ง)
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 04:28:22 AM »

ตอนที่ผมไปซื้อปืนพกที่ร้านในกทม. วันนั้นมีลูกค้าในร้าน 3 กลุ่ม ทุกกลุ่มได้สนใจจะซื้อปืนออโตเมติกทั้งหมด เมื่อผมได้ปืนมาแล้วจึงไปยิงทดสอบที่สนามยิงปืนบางบัวทอง
สนามค่ายอดิศร และสนามค่ายนวมินทร์ฯ ตามลำดับ
       เป็นที่น่าสังเกตุว่าในแต่ละสนามที่ไปซ้อมยิง คนที่ไปใช้บริการจำนวนมาก นิยมใช้แต่ปืนออโตเมติก มากกว่ารีวอลเลอร์ มากกว่าอย่างเห็นได้ชัด บางวัน มีคนใช้บริการ
5 ช่องยิง เป็นแบบออโตเมติก 3-4ช่องยิง
       เป็นไปได้ใหมครับว่าบ้านเรานิยมใช้ปืนแบบออโตเมติกมากกว่ารีวอลเลอร์ วันที่ผมไปรับใบป.4 ผมถามจนท.ว่าที่ออกใบป.4 อำเภอนี้เป็นปืนแบบออโตเมติกหรือรีวอลเลอร์
มากกว่ากัน จนท. ตอบว่าถ้าขอซื้อใหม่ส่วนมากจะป็นออโตเมติก ส่วนรีวอลเลอร์ขอซื้อใหม่น้อยกว่ามาก ส่วนมากจะขอโอนมากว่าซื้อใหม่
       ผมไม่ได้ตั้งกระทู้ถามว่าปืนออโตเมติกกับรีวอลเลอร์ แบบใหนดีกว่ากัน หรือเพราะส่วนตัวมีปืนออโตเมติก แต่ตั้งข้อสังเกตุจากในกลุ่มที่เพื่อนๆใช้ จากการสอบถามจาก
จนท.ที่อำเภอ
       ข้อเด่น และข้อด้อยของแต่ละแบบ ผมว่าคุยกันยาว แล้วแต่คนชอบ แต่อันนี้เป็นการตั้งข้อสังเกตุนะครับ
       หากจะตั้งคำถาม น่าจะเป็นหัวข้อว่า
               1. ทำไมท่านจึงเลือกซื้อและเลือกใช้ปืนออโตเมติก
               2. ทำไมท่านจึงเลือกซื้อและเลือกใช้ปืนปืนรีวอลเลอร์
      อยากฟังเหตุผลดีๆของคนที่ชอบและห็นต่างกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2009, 04:33:27 AM โดย Theruk » บันทึกการเข้า

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 04:39:40 AM »

ที่บ้านมีทั้ง2แบบนะครับ
สำหรับผม ลูกโม่เป็นปืนครูครับ หัดยิงปืนมากับลูกโม่  และถึงลูกจะน้อยแต่ผมว่ามันมีความแน่นอนไว้ใจได้มากกว่าครับ ไม่ต้องมานั่งคิดขึ้นลำรึยังปลดเซฟรึยัง
ส่วนเซมิออโต้ มีเพราะมันจุลูกได้เยอะกว่า       CZ 75 กระบอกเดียวก็ได้มากกว่าลูกโม่2โม่แล้ว

แต่บ้านผมมีลูกโม่มากกว่าเซมิออโต้ครับ
S&W M10 รมดำ 4นิ้ว ลำกล้องหนา กับ S&W M686 สแตนเลส 4นิ้ว
เซมิออโต้มี CZ-75 คอมแพคกระบอกเดียวครับ
Mr. Snubbie แซ่โคลท์ (เก่งแต่ในรั้วบ้าน)
Sr. Member

คะแนน 52

"THE FIRST RULE OF A GUNFIGHT IS BRING A GUN"

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 07:35:01 AM »

...รีวอลเวอร์มักอยู่ตามบ้านครับ  เขาไม่พาไปสนามคุณเลยไม่ค่อยได้เห็นเท่านั้นเอง  ผมว่าบนถนนเกือบทุกสายจะต้องมีสักบ้านแน่ๆที่มีรีวอลเวอร์กันอยู่ 
pol2373
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 07:55:00 AM »

ผมมีทั้ง 2 แบบครับ CZ 75 D กับ ฟูลักซ์ M 49
ไปออกกำลังที่ บางบัวทองบ่อย ๆครับ

Cheesy Cheesy Cheesy Cheesy
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 08:12:06 AM »

ผมเองมีทั้งสองชนิดครับ   ปืนกระบอกแรกก็เป็นปินลูกโม่  และตามด้วยปืนออโตเมติกอีกสองกระบอก  ผมคิดว่าจริงๆแล้วมันน่าจะเป็นความชอบส่วนตัวมากกว่าครับ   และในกลุ่มเพื่อนๆที่เล่นปืนด้วยก็มีปืนออโตเมติกกันทุกคนครับ... Grin Grin Grin Grin Grin
artami
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 08:18:05 AM »

ส่วนตัวแล้วไม่ชอบลูกโม่ ไม่ชอบเฉยๆไม่มีเหตุผล ชอบออตโต้เพราะลูกเยอะดี สวยดีใจสายตาผม  Smiley
Chanon_bigboy
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 08:27:56 AM »

ผมมีทั้ง2แบบ ออโต้เฝ้าบ้าน ลูกโม่2"ไว้พก สรุปชอบทั้งคู่
werasak
Hero Member

คะแนน 74

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 08:38:23 AM »

ผมก็มีทั้งสองอย่างละครับ แต่ที่ทุกวันนี้ที่ ออโตเมติกมากกว่าก็เพราะว่า ราคา เข้ามามีส่วนเกี่ยวข้องด้วย
สมัยก่อนนู้นราคาลูกโม่มีราคาถูกกว่า ออโตเมติกอยู่พอสมควร เช่น สมิธ M 15 ราคาประมาณ 15,000 บาท แต่บาเรตต้า 92
ตกประมาณ สองหมื่นถึงสามหมื่นกว่าบาท
แต่ในยุคนี้ประมาณ 4-5 ปี มานี้ราคาลูกโม่แพงกว่าออโตฯ อยู่โขนะครับ ดูจากราคาสวัสดิการก็ได้ครับ สมิธ ลูกโม่ 2 นิ้วราคา
42,000 บาท ในขณะที่สไตเออร์ 38,000 บาท Shocked
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 08:51:32 AM »

ผมมีแต่ลูกโม่ครับ... ๑๕-๒ กับ ๖๘๖-๓ แต่ก็แอบปันใจให้กับออโต้อยู่ไม่ใช่น้อย... Grin

๑๕-๒ ได้รับมรดก... ส่วน ๖๘๖-๓ นั้นแอบซื้อเพราะราคาโดนใจครับ...แต่สงสัยวาสนาผมยังไม่ถึงออโต้... เพราะจองกล๊อกไว้ตอนมีปืนก็ยังไม่มีเงิน... ตอนมีเงินพอซื้อปืนก็ยังไม่มา... แถมมี เอ็ม ๕๑ มาแซงคิวอีกด้วย... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

สรุปคือ... ไม่ว่าปืนระบบไหน... ชอบไปหมดครับ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก
KOE SA รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 17

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 08:56:29 AM »

ผมว่าดีคนละแบบ
แล้วแต่วัตถุประสงค์การใช้งาน
แต่ก็ใช้ป้องกันชีวิตและทรัพย์สินได้เหมือนกัน
แล้วแต่ความชอบส่วนบุคคล
ไม่ขอก้าวก่ายครับ
SNIPER™
รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 09:09:46 AM »

ชอบทั้ง 2 แบบครับ แต่มีโอกาสซื้อเซมิออโต้มากกว่า

ลูกโม่ผมมี S&W M36-1 แค่กระบอกเดียว ในขณะที่ออโต้มีทั้ง Colt  S&W Glock อีก 4 Grin

แต่ไปสนามทีไรลูกโม่มักจะนอนในรถ

dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 09:44:13 AM »

เมื่อก่อนชอบปืนพกระบบกึ่งอัตโนมัติไม่เคยคิดสนใจรีวอลเวอร์..... จนปืนรีวอลเวอร์ที่มีอยู่แทบไม่เคยยิงนอกจากทำความสะอาดเฉยๆ

ปัจจุบันชอบยิงปืนรีวอลเวอร์มากกว่าครับ แต่รู้สึกเบื่อนิดหน่อยตอนทำความสะอาด..  Grin

ส่วนที่พบเห็นตามช่องยิงทั่วไป ส่วนใหญ่จะเจอแต่ปืนพกกึ่งอัตโนมัติเช่นกันครับ
กลางไกรลาศ
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 09:47:20 AM »

ดีคนละแบบครับ  ผมมี  ออโต 1 ลูกโม่ 1 ลูกกรด  1  ครับ เลยมีทุกอารมณ์ที่ยิง Grin
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 10:27:15 AM »

ถ้า"บ้านเดียวมีกระบอกเดียว"... บ้านนายสมชายจะเหลือลูกโม่กระบอกเดียวครับ...

ที่ว่าม้าแก่อยู่ติดตัวนายสมชายกว่า 20 ปีน่ะ... มีลูกโม่กระบอกอยู่คู่กับบ้านอย่างน้อยหนึ่งกระบอกตลอดครับ และเป็นลูกโม่ .38 สมิธเสียด้วย ผลัดกันมาผลัดกันไปตลอดตั้งแต่ซื้อกระบอกแรกเป็นเฟรม K เมื่อนายสมชายอายุครบ 20 ปีครับ...

สำหรับนายสมชายน่ะ ลูกโม่เปรียบเสมือนข้าวของเครื่องใช้จำเป็น ทำนองเดียวกับกรรไกตัดเล็บ, แม็กซ์เย็บกระดาษ, ไม้บรรทัด, ปากกา, ดินสอ, ทีวี, ตู้เย็น, จานชาม, หม้อหุงข้าว ฯลฯ ครับ... ที่ไปไหนไปด้วยกันตลอดตั้งแต่ออกจากบ้านพ่อบ้านแม่เป็นต้นมา แต่ชี๊ฟที่เป็น"ของประจำบ้าน"กระบอกปัจจุบันเป็นชื่อเมีย ซึ่งเธอก็ใช้ติดตัวบ้างเมื่อ"จำเป็นและเร่งด่วนตามสมควรแก่เหตุการณ์"ตามประสาผู้หญิงทั่วไปครับ...

สำหรับม้าแก่ 1911 ตัวเต็มลำห้านิ้วที่เห็นเป็นโลโก้... เปรียบเสมือนของใช้ส่วนตัว ของใครของมันครับ เหมือนมีดโกนหนวด เหมือนรถยนต์ของนายสมชายที่เมียไม่เคยมายุ่ง แต่ว่าเธอชอบใช้ให้นายสมชายบำรุงรักษารถของเธออ่ะ... โหย...
General Lee
Sr. Member

คะแนน 40

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 10:55:41 AM »

ผมมองว่า ปัจจัย ราคาปืน ทำให้ปืนออโต นิยมกว่า ลูกโม่น่ะครับ เมื่อ 4-5 เดือนก่อนไปดู 640 มา 80,000 บาท ซึ่งราคานี้เพิ่มอีกไม่กี่ตัง 10000-20000 ก็ได้ kimber ราคาจองแล้วครับ จึงทำให้ความนิยมปืนลูกโม่มือหนึ่งค่อยๆ ลดลง แต่ยังไงผมก็ยังชอบลูกโม่ แบบ classic พวก python m29 SAA อยู่ดี เพราะ มือหนึ่งมันไม่ทำแล้ว ถ้าได้ unfired มาราคาจะเท่า les baer ก็ยังซื้อ (คนมันรัก)  ยิ้มีเลศนัย

Guns don't kill people, people kill people.
if you leave a gun sitting on a table, will it load itself and shoot someone? "No"
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์