เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 07:26:31 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ หัวสีบานเย็นลงรอบสองแล้วครับ (หน้า 1)  (อ่าน 4568 ครั้ง)
Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 12:28:04 PM »

มท.ห้าม"นำเข้า-พก-มีปืนยาว"รุนแรง
 ที่กระทรวงมหาดไทย เมื่อวันที่ 3 มิ.ย. ผู้สื่อข่าวรายงานว่า นายชวรัตน์ ชาญวีรกูล รมว.มหาดไทย ได้มีคำสั่งกระทรวงมหาดไทย    ที่ 180/2552 เมื่อวันที่ 29 พ.ค. 2552 เรื่องห้ามการอนุญาตสั่ง นำเข้า และการอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนที่มีอานุภาพร้ายแรง โดยคำสั่ง ระบุว่าร้านค้าอาวุธปืนและบุคคลทั่วไปมีการขออนุญาตสั่งนำเข้าอาวุธปืนยาวขนาด .223 ขนาด .30-06 ขนาด .303 และขนาด    .138    เพิ่มมากขึ้น และมีบุคคลยื่นขออนุญาตมีและใช้อาวุธปืนยาวจำนวนมาก โดยแจ้งว่าเพื่อการกีฬา ซึ่งกระทรวงมหาดไทยได้ตรวจสอบสภาพอาวุธปืน และเครื่องกระสุนปืนดังกล่าวแล้ว มีอานุภาพร้ายแรง มีสมรรถนะในการทำลายสูงมาก สามารถนำไปใช้ลอบยิงหรือลอบสังหารบุคคลได้ ประกอบกับขณะนี้มีข่าวว่าจะมีการใช้อาวุธปืนลอบสังหาร  บุคคลสำคัญ  นายชวรัตน์ พิจารณาแล้วจึงห้าม อนุญาตนำเข้าและอนุญาตพกหรือมีอาวุธปืนดังกล่าวจนถึงวันที่ 30 พ.ย.นี้

นายวงศ์ศักดิ์ สวัสดิ์พาณิชย์ อธิบดีกรมการปกครอง กล่าวถึงคำสั่งดังกล่าวว่า เหตุที่มีการออกคำสั่งนี้ เป็นเพราะในช่วงนี้มีการหาเสียง การเมืองท้องถิ่น จึงต้องการให้มีการรักษาความสงบ ไม่มีการใช้อาวุธสงคราม รวมถึงไม่ให้มีการขออนุญาตพกพา การครอบครอง ซึ่งเหตุผล  หลักไม่เกี่ยวกับสถานการณ์การเมืองระดับชาติ แต่ก็ถือว่าเหตุการณ์ความวุ่นวาย เหตุชุมนุมก็มีส่วนในการออกคำสั่งดังกล่าว ส่วนที่ว่าเชื่อมโยงกับสิ่งที่นายอภิสิทธิ์ เวชชาชีวะ นายกรัฐมนตรี เคยกล่าวเป็นนัยว่า จะมีความวุ่นวายเกิดขึ้นในบ้านเมืองตั้งแต่ช่วงเดือน มิ.ย.นั้น ก็ถือว่ามีความเชื่อมโยงแต่ยืนยันว่า ไม่ใช่คำสั่งที่มาจากนายกรัฐมนตรี.

ถ้าตรงนี้หมายความถึงพวกนักการเมืองก็ขอบอกไว้เลยนะครับว่า พวกท่านหามิได้มีความสำคัญกับตัวผมเลย มีหรือไม่มีพวกท่าน ผมก็ยังต้องดำรงชีวิตอยู่อย่างต้องพึ่งพาตัวเอง ร้อยเปอร์เซ็นต์ โดยที่ไม่เคย หรือไม่คิด จะอยากได้ความช่วยเหลือจากพวกท่านเลย มีแต่พวกท่านเท่านั้นที่นำมาซึ่งความเดือดร้อนมาให้กับพวกผม เพราะฉะนั้น ความหมายของบุคคลสำคัญที่พวกท่านกล่าวถึง สำหรับผมแล้ว มันก็เป็นได้แค่ สำคัญตัวผิด แค่นั้นละครับ  ไหว้

วันนี้ลงอีกรอบครับ  ขนาดยังผิดเหมือนเดิม  แสดงว่าทั้งนักข่าว ทั้งพิสูจน์อักษรไม่มีใครรู้เรื่องปืนเลยครับ (พี่ๆ กรุณาวิจารณ์สุภาพนะครับ เขายิ่งหาว่าพวกเรา ชอบใช้ความรุนแรงอยู่ด้วย)

สั่งห้ามนำไรเฟิลเข้าประเทศ

ด้านนายวงศ์ศักดิ์ สวัสดิ์พาณิชย์ อธิบดีกรมการปกครอง กล่าวถึงเรื่องการห้ามอนุญาตนำเข้าอาวุธปืนยาวขนาด .223 ขนาด 30-06 ขนาด .303 และขนาด .138  หรือขนาดเทียบเท่าประเภทปืนไรเฟิลให้แก่ร้านค้าอาวุธปืนและบุคคลทั่วไปเป็นเวลา 6 เดือนว่า ไม่ใช่คำสั่งทางการเมืองเพื่อป้องกันการลอบสังหารผู้นำ แต่เป็น เพราะสถานการณ์ที่ไม่ปกติจริง ๆ ทั้งการเลือกตั้งท้องถิ่น การชุมนุมประท้วงของม็อบต่าง ๆ จึงมีความจำเป็นต้องออกคำสั่งดังกล่าว

นายสมคิด ใจยิ้ม ผอ.สำนักสอบสวนและนิติการ กรมการปกครอง กล่าวเสริมว่า เหตุที่ต้องออกคำสั่งดังกล่าว เพราะกระทรวงเกรงว่าจะมีการนำปืนดังกล่าวไปซุ่มยิงบุคคลต่าง ๆ เพื่อสร้างสถานการณ์ เนื่องจากปืนดังกล่าวมีอานุ ภาพทำลายล้างสูง มีกระสุนขนาดใหญ่เพียงนัดเดียวก็สามารถทำให้เสียชีวิตได้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2009, 12:28:03 PM โดย chnon » บันทึกการเข้า
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 12:51:14 PM »

ขอบคุณครับ

ตามข่าว ไม่ใช่ผลงานนายกหน้าหล่อนะครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 01:03:35 PM »

ถ้าตรงนี้หมายความถึงพวกนักการเมืองก็ขอบอกไว้เลยนะครับว่า พวกท่านหามิได้มีความสำคัญกับตัวผมเลย มีหรือไม่มีพวกท่าน ผมก็ยังต้องดำรงชีวิตอยู่อย่างต้องพึ่งพาตัวเอง ร้อยเปอร์เซ็นต์ โดยที่ไม่เคย หรือไม่คิด จะอยากได้ความช่วยเหลือจากพวกท่านเลย มีแต่พวกท่านเท่านั้นที่นำมาซึ่งความเดือดร้อนมาให้กับพวกผม เพราะฉะนั้น ความหมายของบุคคลสำคัญที่พวกท่านกล่าวถึง สำหรับผมแล้ว มันก็เป็นได้แค่ สำคัญตัวผิด แค่นั้นละครับ  ไหว้

เห็นด้วยครับ มีแต่ทำให้ประชาชนต้องมีรายจ่ายเพิ่มขึ้นในยุคทีเศรษฐกิจฝืดเคืองแบบนี้ไม่รู้คิดอะไรกันอยู่ครับ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 04, 2009, 01:07:40 PM โดย montri.7 » บันทึกการเข้า

hare
Hero Member

คะแนน 1785

มีแล้วไม่ต้องใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 01:04:52 PM »

ทั้งพฤติกรรม และการกระทำ ต่างกันยังกับฟ้ากับดิน  Grin

montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 01:08:44 PM »

ขอบคุณครับ

ตามข่าว ไม่ใช่ผลงานนายกหน้าหล่อนะครับ

เค้าก็คงต้องคุยกันและครับ

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 01:34:41 PM »

คำสั่งงี่เง่าครับ... มือปืนที่ไหนเขาจะมาขออนุญาตปืนไรเฟิลไปใช้ในการลอบสังหาร... ลองหันมาดูความจริงบ้าง... ว่าปืนมีทะเบียนที่เอาไปทำผิดกฏหมายน่ะ... มีถึง ๐.๑ เปอร์เซ็นต์มั๊ย...

...ขอสาปแช่งผู้ที่มีส่วนร่วมในการออกคำสั่งนี้ครับ... ตั้งแต่คนคิด... คนพิมพ์... คนเสนอ... คนเซ็นต์... ขอให้ประสพกับความวิบัติในเร็ววัน... แจกเงินหัวคะแนนแล้วให้โดนอมเงินทุกบาททุกสตางค์...
I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 02:23:20 PM »

สำคัญตัวผิด

แม้ตำแหน่งหน้าที่การงานของท่านจะมีความสำคัญ...

แต่เห็นการกระทำ(โดยรวม)แล้ว ผมให้ความนับถือ....ไม่ได้จริงๆครับ...
duriankuan 2499
แควนตัมจิตวิญญาณ ศีล สมาธิ ปัญญา
Hero Member

คะแนน 29

ไม่เอาเปรียบผู้อื่น

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 04:39:40 PM »

โชคดีเพราะไม่มีอาวุธรุนแรงใช้

tommyvoil
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 04:49:30 PM »

อย่างนี้เข้าข่าย โง่ทั้งคนคิด....คนเสนอ....คนเซ็นอนุมัติ ถูกไหมครับพี่น้อง ยี๊

ก่อสร้างเทคโนตีนดอย  รุ่น 21 ศักดิ์ศรี  สามัคคี  ประเพณี  อาวุโส
STECON
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 57

Just one shot, Dont miss it !!!

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 05:04:35 PM »

บ่งบอกภูมิปัญญาและวิศัยท้นศ์ของข้าราชการมหาดไทยและตัว รมต เองว่า ด้อยปัญญาขนาดไหน
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 05:13:05 PM »

อ่านดูเหตุผลแล้วเหมือนมันคนละเรื่องกันโดยสิ้นเชิงครับ...

กลัวว่าจะมีการลอบสังหารบุคคลสำคัญ ก็เลยห้ามนำเข้า ห้ามอนุญาต ห้าม ฯลฯ... ห้ามแล้วไอ้ปืนกระบอกที่กลัวจะนำไปลอบสังหารมันจะหายสาบสูญไปจากโลกนี้เลยหรือครับ ห้ามปืนกระบอกใหม่ไม่ให้เข้าประเทศ แล้วจะทำให้ปืนที่เข้าประเทศมาแล้วระเหิดกลายเป็นไอได้ทุกกระบอก...

โห... ท่านเก่งจัง สมองเยี่ยมยอด... คิดได้ไง...

นักเลงจะตีกบาล จะยิงกบาลเจ้าพ่อ จะยิงกบาล สส. ... ตำรวจไม่มีปัญญาห้าม ฝ่ายปกครองไม่มีปัญญาหาข่าวป้องปราม ปราบปราม...
แต่ทำไก๋มาทำชาวบ้านชาวช่องเดือดร้อน... คิดได้ไง สมองเยี่ยมยอด สอนการบ้านลูกยังไม่รู้เรื่องเลยมั๊งเนี่ย...

นักเลงมันจะฆ่ากัน ก็สมควรไปห้ามนักเลง... เป็นนักปกครองได้ไง มีมือเท้าเป็นข้าราชการท้องถิ่นตั้งแยะ ทั้งกำนัน ผญบ. อปพร. อาสาสมัครตั้งเยอะแยะสารพัดประเภท... ไม่มีปัญญารู้หรือว่าใครมันจะฆ่าใคร ปืนกระบอกไหนอยู่ที่ไหน ทะเบียนใคร แล้วใครใช้งานอยู่...

เรื่องแค่นี้ไม่มีปัญญาจะสอดส่องดูแล น่าอายมาก... คำว่าสอดส่อง แปลว่ามันปิดเอาไว้ไม่ให้เห็น ข้าราชการฝ่ายปกครองจะต้องเข้าไป"สอด"เพื่อ"ส่อง"ให้เห็น... เป็นข้าราชการฝ่ายปกครองมานานจนมีตำแหน่งใหญ่โต แต่เรื่องแค่นี้ยังแก้ไขไม่ได้ ไม่มีปัญญาป้องกัน... น่าอายมาก...

อ่านเหตุผลแล้วพาลจะให้เชื่อได้ว่าจะห้ามอย่างนี้ไปอีกยาว... ยาวจนกว่าปืนที่เข้าประเทศมาแล้วจะพังเพราะเก่า และห้ามนำกระสุนเข้าประเทศอีกแหงๆ หวังตอนไม่ให้มีกระสุนยิง...

เด็กอมมือมันยังรู้ว่าห้ามแบบนี้ไม่ได้ประโยชน์ เพราะคนที่สามารถห้ามได้จะเดือดร้อนเท่านั้นก็คือประชาชน... แต่กลุ่มนักเลงเส้นโตจะไม่สนใจ ก็ลองคิดดู ลงว่าระบุตัวได้ รู้ตัวอยู่แล้วว่ามันจะยิงกบาลกัน ยังห้ามมันยิงกบาลกันยังไม่ได้... แล้วไปห้ามนำปืนไรเฟิ่ลเข้าประเทศ...

ปืนสงครามก็ห้าม ระเบิดก็ห้าม M79 ก็ห้ามโดยสภาพอยู่แล้ว... แล้วไง...

โหย...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2009, 07:51:11 AM โดย นายสมชาย(ฮา) » บันทึกการเข้า
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 05:28:39 PM »

ถ้าจะมีคนทำร้ายท่านก็เพราะที่พวกท่านรวมทั้งลูกน้องออกคำสั่งแบบวิกลจริตมานี่ไงครับ

ท่านห้ามได้แต่ประชาชนคนหาเช้ากินค่ำ แต่ท่านห้ามพวกผู้มีอิทธิพลไม่ได้หรอก เพราะถ้าท่านไปขวางทางปืนพวกนี้เข้า หัวท่าน รมต. ก็มีสิทธิ์เป็นรูและใส่โลงกลับบ้านเก่าเหมือนกันครับ

ประเทศชาติจะเจริญลงฮวบๆก็เพราะมีรัฐมนตรีแบบนี้นี่เอง

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
sorhjate
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 12

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 06:17:52 PM »

Grin  หวัดดีครับ Grin
ผมยื่นขอ กรอกใบ ป๑ ตั้งแต่ 1 พ.ค. 52 สอบถาม ไปบ่อยๆ บอกว่านายจะขอคุย ก่อน
แล้ว จู่ๆ บอกว่า มีคำสั่งห้าม ซะแล้ว เมื่อ 1 มิ.ย. 52 เซ็งเลยครับ ขนาดว่าขอ .357 ยาวนะเนี่ย
 เลยไปรับ ใบป๑ กลับบ้าน ครับรอไปอีก 6 เดือน สะใจ ดีครับ กำลังหาช่องทางอยู่ครับ
(เข้าชื่อ สัก 40.000 คน ซะดีไหมเนี่ย) Angry
Nit-ninja-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 21

มนุษย์ปลูกต้นไม้ชนิดใดก็จะได้ผลของต้นไม้ชนิดนั้น

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 06:47:41 PM »

แบบนี้ประชาชนจะป้องกันตัวเองได้ยังไงล่ะ  ไม่น่าเลย....โจรก็เต็มบ้านเต็มเมือง

ShotGuns  Practical Shooting Club ( Northern Thailand )
anakin99
Jr. Member
**

คะแนน 11

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 07:03:50 PM »

อย่าคิดมากเลยครับยังจำข่าวนี้ได้ไหม
พริก  ขิง  ข่า  ขมิ้นชัน  เป็นวัตถุมีพิษห้ามประชาชนมีไว้ในครอบครอง
ไข่ไก่  เป็นวัตถุอันตรายห้ามมีไว้ในครอบครองเพราะอาจทำอันตรายนักการเมืองได้
แล้วยังนี้อาวุธปืนจะไปเหลืออะไร
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์