เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 05:22:46 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยวิจารณ์ กล็อค 26 กับ กล็อค 30 หน่อยครับ  (อ่าน 3784 ครั้ง)
ppty
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

« เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 02:10:56 PM »

ผมกำลังพิจารณาจะถอยกล็อค มาใช้งานพกพาซุกซ่อนเนียนๆ ซักกระบอก ตัดสินใจเลือก กล็อค แต่ก็ตัดใจไม่ได้ระหว่าง G 26 กับ G 30
ท่านใดใช้อยู่กรุณาแนะนำหน่อยครับ      อยากถามว่า G 30 มันหนากว่า G 26 ไหมครับ ความจุกระสุนเท่ากันไช่ไหมครับ
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 02:23:38 PM »

30 หนาหนักกว่ารู้สึกได้เลยครับ ผมว่า 30 พกเนียนๆ ยากกว่า 19 อีก

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
แมวบ้า(น)
Sky is the limit, so do with it what you can
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 84

เช้าไดร์ฟ บ่ายชิพท์ เย็นพัตท์ สักวันเราจะเป็นโปร

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 02:39:55 PM »

ผมกำลังพิจารณาจะถอยกล็อค มาใช้งานพกพาซุกซ่อนเนียนๆ ซักกระบอก ตัดสินใจเลือก กล็อค แต่ก็ตัดใจไม่ได้ระหว่าง G 26 กับ G 30
ท่านใดใช้อยู่กรุณาแนะนำหน่อยครับ      อยากถามว่า G 30 มันหนากว่า G 26 ไหมครับ ความจุกระสุนเท่ากันไช่ไหมครับ

ถ้าเน้นซุกซ่อนเนียน ก็ต้องG26ล่ะครับ จิ๋ว+จุ  หลงรัก เยี่ยม

CrazyCat CrazyGlock CrazyDog ^v^
แมว 084-128-9257

V for Vendetta
hare
Hero Member

คะแนน 1785

มีแล้วไม่ต้องใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 02:47:45 PM »

Glock 26 ยาว 3.50 นิ้ว  ขนาดกระสุน   9 ม.ม.
Glock 30 ยาว 3.78 นิ้ว  ขนาดกระสุน 11 ม.ม.
ส่วนตัวผมเองชอบ Glock 26 ครับ เพราะกระสุนขนาด 9 ม.ม. นั้นเพียงพอสำหรับการป้องกันชีวิตและทรัพย์สินแล้วครับ
ขนาด 11 ม.ม. ไม่เคยขอครับ กลัวต้องใช้เวลาหลายวัน  Grin  คิก คิก

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 04:20:29 PM »

G30หนา 32.5มม. ส่วนG26หนา 30 มม.
ถ้าซองกระสุนมาตรฐานจุเท่ากันคือ 10 นัด น้ำหนักบรรจุ G30-916กรัม G29-708กรัม
ถ้าตามวัตถุประสงค์ท่านจขกท.ที่จะใช้งานพกพาซุกซ่อนเนียนๆเป็นหลัก ก็ต้องเป็นG26

แต่ตัวผมใช้G30 นานๆครั้งG26ถึงจะได้ออกงาน   Grin

moto
คิดดี ทำดี เชื่อมั่นในตัวเอง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 8

ตี ตี ต๊า ตึ่ง ตึง ออม อ๊อม ตัวน้อยร้องเพลงลั่นป่า

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 04:47:08 PM »

G26 ครับเนียรที่สุดแล้วครับ พกพาง่าย กระทัดรัด ลูกพอดี เหมาะสมกับการปกป้องฯ

ไมตรีจิต แห่งมิตรภาพ
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 05:40:47 PM »

ผมใช้ glock 26 ชอบมากเมื่อก่อนใช้ glock19

ppty
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 08:19:58 PM »

ไหว้ต้องขอขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ  เป็นประโยชน์ต่อการตัดสินใจมากครับ ไหว้

Grinคือว่าตอนนี้ผมมี บักคิม 11 มม. 5 นิ้ว อยู่แล้วนะครับ ตอนแรกก็พกพาแบบหนักๆ อย่างนั้นแหละครับ
แต่พอนานๆ ไปมันชักหนัก น่ารำคาญ เกะกะเหลือเกิน มันน่าจะเหมาะสำหรับใส่กระเป๋าถือเข้าสนามมากกว่า
      จึงอยากจะได้แบบเบาๆ ไว้ใช้คงจะคล่องตัวกว่า  ตอนแรกก็ สนใจ G 26 นี่แหละ เนียนดี  พอมาคิดอีกที
เจ้า G 30 ก็คงจะดี เพราะเราใช้ขนาด 11 มม. อยู่แล้ว  จะลูกจริงหรือลูกซ้อมก็ใช้ร่วมกันได้เลย
แต่ถ้าเลือก G 26 เราก็ต้องใช้กระสุน 2 ขนาด มันก็เลือกยาก อย่างนี้แหละครับ  คิก คิก
       เท่าที่ศึกษาจากหลายท่านที่เคยใช้ ต่างก็นิยม G 26 โดยเฉพาะท่านกระต่ายป่าและท่านART บอกว่าชอบมากเลยนะครับ
แสดงว่าของเค้าดีจริง ยิ่งได้ข้อมูลจากท่าน ธำรงเกี่ยวกับนำหนักแล้วเจ้า G 30 ก็หนักเอาการ 
อืมมม..สงสัยต้องเป็นสาวกเจ้า G26 แล้วละครับ
yongyeeyim4562
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 09:12:34 PM »

รบกวนผู้รู้เปรียบเทียบ G 26 กับ CZ 75 D COMPACT หน่อยครับ
นายขม รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

ที่ว่างปลายปากกระบอกปืน

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2009, 09:27:44 PM »

ถ้าอยากได้ .45 แบบเบากว่า G26 ลองดู G36 ไหมครับ ตัวเปล่าเบากว่าอยู่ครึ่งขีด บางกว่า พกเนียนกว่า แต่ใส่ลูกแล้วหนักกว่านิดหน่อยจุแค่ 6 นัด แต่ถ้ามือถึง 6 นัดก็พอ หรือจะแถมแม็กอ่ะไหล่อีกอันก็แจ๋ว

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
ppty
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2009, 09:51:29 AM »

รบกวนผู้รู้เปรียบเทียบ G 26 กับ CZ 75 D COMPACT หน่อยครับ

ผมเคยจับCZ 75 D COMPACT และ G 19  ลองยิงแล้วทั้ง 2 กระบอก  CZ มีข้อเสียมากกว่ากล็อค  ดังนี้
1. การเหนี่ยวไก ยากกว่า (ไกแข็ง ยิงยาก)
2. กลุ่มกระสุน กว้างกว่า (คุมยาก)
3. สไลซ์ ด้าบนจับยาก มันเล็กนิดเดียวครับ ทำให้เวลาดึงลำบากนิดๆ
สรุป ความคิดส่วนตัว กล็อค แน่นอนกว่า
songchai_n
Sr. Member

คะแนน 34

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2009, 02:57:46 PM »

ไหว้ต้องขอขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ  เป็นประโยชน์ต่อการตัดสินใจมากครับ ไหว้

Grinคือว่าตอนนี้ผมมี บักคิม 11 มม. 5 นิ้ว อยู่แล้วนะครับ ตอนแรกก็พกพาแบบหนักๆ อย่างนั้นแหละครับ
แต่พอนานๆ ไปมันชักหนัก น่ารำคาญ เกะกะเหลือเกิน มันน่าจะเหมาะสำหรับใส่กระเป๋าถือเข้าสนามมากกว่า
      จึงอยากจะได้แบบเบาๆ ไว้ใช้คงจะคล่องตัวกว่า  ตอนแรกก็ สนใจ G 26 นี่แหละ เนียนดี  พอมาคิดอีกที
เจ้า G 30 ก็คงจะดี เพราะเราใช้ขนาด 11 มม. อยู่แล้ว  จะลูกจริงหรือลูกซ้อมก็ใช้ร่วมกันได้เลย
แต่ถ้าเลือก G 26 เราก็ต้องใช้กระสุน 2 ขนาด มันก็เลือกยาก อย่างนี้แหละครับ  คิก คิก
       เท่าที่ศึกษาจากหลายท่านที่เคยใช้ ต่างก็นิยม G 26 โดยเฉพาะท่านกระต่ายป่าและท่านART บอกว่าชอบมากเลยนะครับ
แสดงว่าของเค้าดีจริง ยิ่งได้ข้อมูลจากท่าน ธำรงเกี่ยวกับนำหนักแล้วเจ้า G 30 ก็หนักเอาการ 
อืมมม..สงสัยต้องเป็นสาวกเจ้า G26 แล้วละครับ
ถ้ามีเฮียคิมอยู่แล้วไม่ต้องคิดเลยครับ G26 สถานเดียว ลองแล้วจะติดใจขอเบิ้ล (อ้าว นี่มันเรื่องอะไรเนี่ย)  คิก คิก คิก คิก อ้อ ตอนไปซื้อแม็กติดปืนอย่าเอาไปเปลี่ยนส้นนะเก็บไว้อันนึง ให้ซื้อใหม่ แล้วเอาตัวใหม่นั่นละไปเพิ่มส้นแม๊กให้จับง่ายเอา อันติดปืนที่ไม่มีส้นแม็กที่จับไม่ถนัด ที่นิ้วก้อยไม่มีที่อยู่นั่นละตัวดี อีตอนพกซ่อน มันจะกลายเป็นของชอบของครอบครัวแบบไม่อยากใช้ต่อส้น +2 นัด  Grin Grin ข้อแนะนำเพิ่มเติมถ้ามีลูกหลานในบ้านต้องเก็บไว้ในที่ปลอดภัย ซื้อเซฟแบบกดรหัสใส่จะดี เพราะเปิดเร็ว เพิ่ม sider lock อีกตัวจะมั่นใจมากขึ้น (นี่บริษัทที่ทำต้องมาให้ค่าสปอนเซอร์แล้วเนี่ย ไปจ้างโรงกลึงทำแข่งดีก่า  Grin Grin Grin) เวลาเก็บเพราะเวลาผมเก็บจะใส่ลูกในรังเพลิง ขึ้นลำไว้เพราะลูกมันใส่ได้น้อยอยู่แล้ว (ได้สิบสองนัดบวกหนึ่งในรังเพลิง) หนึ่งนัดสำหรับเราอาจมีความหมายก็ได้ใครจะไปรู้ เมื่อถึงเวลา ยินดีต้อนรับสู่สมาชิก G26 ครับ  เยี่ยม เยี่ยม
ppty
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2009, 08:11:06 PM »

ขอบคุณมากนะครับ  ไหว้ ชักจะมั่นใจมากขึ้นๆๆๆๆๆ แล้วละครับ  ผมกำลังสงสัยเรื่องแม็กอยู่พอดี ว่าถ้าซื้อแล้วเขาจะให้แบบ
แม็กสั้นหรือแม็กยาวที่มีส้น เพราะดูรูปในโบว์ชัวแล้ว มันมีทั้งสองแบบ กลัวได้แบบสั้นกลัวมันจับไม่ถนัดมือครับ แต่ว่า
มันก็มีข้อดีในตัวอยู่ใช่ไหมครับ  เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2009, 08:12:58 PM โดย ppty » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]
  พิมพ์