เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 01:26:48 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มันจะเวิสค์.....หรือ....พาซวย.....กันแน่เนี๊ยะ......  (อ่าน 3958 ครั้ง)
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2009, 09:16:09 AM »

เรื่องอื่นไม่ขอตอบ  แต่ขอทักเรื่อง ใบขับขี่สากลครับ  ไม่สามรถมาใช้ในเมกาได้นะครับ
ถ้าโดนตำรวจหยุดแล้วขอตรวจใบขับขี่ แล้วยื่นใบนี้ให้ดู  มีหวังโดนจับนะครับ
ใบขับขี่สากลนี้ เป็นการเข้าใจผิดว่า  สามารถใช้แทนใบขับขี่ได้
ซึ่งจริงๆแล้ว  จะต้องใช้ควบคู่กับใบขับขี่เดิมของไทย  โดยใบขับขี่สากลก็คือเป็นการแปลข้อมูลจากใบขับขี่เดิมแค่นั้น
จะมีคนไทยที่นำมาใช้ใน US แต่ไม่มีใบขับขี่เดิมมาด้วย  และโดนจับมาแล้ว
และอีกกรณีนึงคือคนไทยมาอยู่พักอาศัย แล้วใช้ใบขับขี่สากล ซึ่งตามกฏหมายแล้วใช้ไม่ได้ครับ

*** ฉนั้นถึงจะมีใบขับขี่สากล ก็อย่าลืมเอาใบขับขี่เดิมติดมาด้วยนะครับ ***

แล้วคุณเจษทำไมไม่มาทำใบขับขี่ที่เมืองไทยไว้บ้างล่ะครับ
มาเที่ยวจะได้ขับรับสาว อิอิ

ใบขับขี่เมกันใช้ที่เมืองไทยได้ครับพี่  ตามสนธิสัญญาระหว่างประเทศที่ทำกันไว้  แต่ผมไม่กล้าขับกลัวลืมตอนเลี้ยวครับผม  อิอิอิ

5555 ง่ายๆ พาผมนั่งไปด้วย ชัวร์ครับ คิก คิก
งั้นคราวหน้ายืมรถพี่นะครับ  อิอิอิ

ได้เลยคร๊าบ
ขอบคุณครับพี่  สำหรับท่านที่สนใจรายละเอียดเกี๋ยวกับกฏหมาย ใบขีบขี่สากล ลองอ่านข้างล่างนะครับ  โดยเฉพาะข้อ 1.
ทางสถานทูตไทย ณ. กรุงวอชิงตัน ดีซี  เคยกล่าวถึงไว้ในเว็ปไซด์ของ สถานทูตแต่ผมหาไม่เจอซะแล้ว
http://www.usa.gov/Topics/Foreign_Visitors_Driving.shtml
อ้างถึง
Foreign Visitors Driving in the U.S.
Quick facts for foreign visitors about driving in the United States

An International Driving Permit (IDP) translates information contained on your driver's license into 10 languages so that officials in foreign countries are able to interpret your license. An IDP supplements a valid government-issued license--it does not serve as a replacement for a license. If you are stopped by law enforcement, you will most likely be asked to produce both your IDP and your official driver's license. The United States does NOT issue International Driving Permits to foreign visitors, so you will need to obtain this document before traveling to the U.S.
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2009, 09:24:35 AM »

ชอบคุณ สำหรับความรู้ใบขับขี่สากล ต้องเอาใบชับขี่ไทยไปด้วยนะครับ

nongbe
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2009, 10:06:27 AM »

ขอบคุณครับ ได้ความรู้เรื่องใบขับขี่สากลพ่วงไปด้วยครับ ไหว้
powerboy
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 52

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2009, 11:15:51 AM »

ผมมีเพื่อนคนไทย มาเที่ยวที่แอลเอบ่อยๆ ใช้ใบขับขี่สากล เช่ารถขับได้ครับ เช่ารถจากแอลเอ เคยขับไปโดนตั๋วแล้วด้วย
โดนที่รัฐเนวาด้า โดนปรับ และจ่ายค่าปรับทางไปรษณีย์เรียบร้อย ขับได้ เช่ารถขับได้ และโดนตั๋วได้ถูกต้องตามกฎหมายครับ Grin
(คิดว่าเขาคงนำใบขับขี่ของไทยมาด้วย)

ผมเคยโดนเตือนขับช้ากว่ากำหนดครับ บน highway ระหว่าง LA กับ CA เนื่องจากหลงทางลงเลยชะลอนิดนึง
ซึ่งก่อนหน้านั้นก็เคยโดนเตือนที่เทกซัสมาแล้ว ต้องใช้ทั้งสองใบประกอบกันครับ

ปล. เอาไอ้ .... ออกเถอะครับอ่านยาก
คนหลายใจ37
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2009, 11:48:00 AM »

.....เป็น  อันว่า  ใบขับขี่  ต่างประเทศ  ที่ไปทำที่   กรมการขนส่งทาง บก  ..... 500  บาท  มีอายุการใช้งาน....1 ปี  ไม่มีต่ออายุ.....หมดแล้ว....ทำใหม่สถานเดียว......ใช้ขับขี่ไม่ได้ในประเทศไทย......แต่ ต่างประเทศใช้ได้......แต่ที่ ....แน่ .....หน้าหลัง  ใบขับขี่หน้าแรก.....มีชื่อ ประเทศ สหรัฐอยู่ด้วย.....**** เพราะ ฉะนั้น....อยู่ที่กฏหมายของแต่ล่ะ รัฐ  อีกที่......ว่าจะให้  ชาวต่างชาติ ....ใช้ใบขับขี่....ต่างประเทศ ....ได้หรือไม่.......ใช่ปะ....น้า.....  เช่น   แคลิฟอเนีย.....ไม่ห้าม....แต่  เลยไป   เนวาด้า....โดน....ยังงี้หรือเปล่า.....น้า......*****     เห็น  น้าสาว....บอกว่า  ....ลงเครื่อง....เสร็จ....จะเช่ารถได้เลย.....เครดิตการ์ด....รูด....โชว์พาสสปอต์.....พร้อม  ใบขับขี่ ต่างชาติ.....ก็สามารถ....เช่ารถ....ได้แล้ว......นะน้า.....
      GTL  11  ไฟฉาย ...อย่างเดียว...ขายได้....GTL 22  ไฟฉาย กะ เลเซ่อร์ ....ขายได้ ..... แต่  GTL  52  ไฟฉาย ....เลเซอร์ ....กะ  ลำแสงอินฟาเรด ( ใช่กะกล้องส่องอินฟาเรด....)   .....ขายให้เฉพาะ  หน่วยงาน ทางทหาร หรือ  ผู้ รักษากฏหมาย  ของสหรัฐ .....ได้ไม่ใช่หรือ เปล่า....น้าบุญ .....****ราคา  ในสหรัฐ  GTL  22  กับ  GTL 52  ราคาเท่ากันเสียด้วย........*****  เสียดายจัง....... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน    ปล. เท็กซัส  กะ  เนวาด้า ....อะไร....น่าซื้อ ....อุปกรณ์ ....ปืนที่สุด.....

SigPro-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 177

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2009, 01:36:44 PM »

เอาเข้าไปได้หมดเลยครับ  ทุกอย่างที่ถามมา  อย่างละชิ้น ไม่เป็นไร  ถ้าขนอย่างละหลายๆชิ้น ส่อไปในทางค้าขาย  อาจมีโดน 

แจกโคมใส ใว้ให้ครอบแทนกะลา
เบื่อเสียงหมา หาว่ากูไม่ใช่ไทย
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2009, 05:23:42 PM »

เอาเข้าไปได้หมดเลยครับ  ทุกอย่างที่ถามมา  อย่างละชิ้น ไม่เป็นไร  ถ้าขนอย่างละหลายๆชิ้น ส่อไปในทางค้าขาย  อาจมีโดน 
คนฝากซื้อสบาย คนหิ้วหนาว Grin

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2009, 06:50:45 PM »

Coolเดี๋ยวนี้เขา  X RAY กระเป๋าขาเข้าด้วยครับก็ไอ้เครื่อง อะไร ของเฮียเหลี่ยมที่ซื้อมานะครับ แลบลิ้น

คนหลายใจ37
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2009, 07:24:05 PM »

....น้าๆ.....แล้ว....ของที่ .....แอร์ ....กะ  สจ๊วต .....หิ้ว.....เข้ามามั่ง .....มันไม่ได้ผ่าน ....ศุลกากร.....หรือ CTX   หรือน้า.....**** เห็น .....เค้าคุยกันว่า .....บนดิโอลด์  ...... มีร้าน แต่งปืน.....ส่วนใหญ่ ....ก็หิ้ว...โดย  แอร์ กะ  สจ๊อต  เหมือนกัน.......นิ....น้า........ คิก คิก คิก คิก คิก คิก
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 123

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2009, 08:52:42 PM »

ผมไปขับรถที่อเมริกา 4 ครั้ง ใช้ใบขับขี่สากลทุกครั้ง ไม่เคยถูกตำรวจเรียก แต่ถ้าถูกเรียก ใบขับขี่ของไทยก็ติดอยู่ในกระเป๋าสตางค์ตลอดเวลา เหมือนกับบัตรประชาชน เพิ่งรู้เรื่องจากคุณเจษว่าต้องใช้ควบคู่กับใบขับขี่ไทยวันนี้เอง Trip แรก ผมขับประมาณ 7,000 ไมล์ (ระยะตวันออกถึงตวันดกของอเมริกา 3,000 ไมล์) นอน Motels ตลอด 2 เดือน

ภาษีการค้า (Sales Tax) แต่ละรัฐไม่เท่ากัน ก็ประมาณ 10% จำได้ว่าเครื่องแต่งกายใน Minnesota ไม่มีภาษี ผมคิดว่าตอนออกจากประเทศ และใส่กระเป๋าใหญ่มาใต้ท้อง ไม่มีปัญหา จะมีปํญหาก็ตรงเข้าประเทศเรานี่ละครับ ตอนผมไป เวลาเข้าประเทศ มีเส้นเขียวให้เดินออกมา บอกเขาว่าไม่มีอะไรแจ้ง ส่งใบ Declaration ให้เขา ก็ออกมาได้เลย

Visa เป็น Credit Card ที่ยอมรับทั่วไป ใน National Park หรือ National Monument ไม่รับ American Express แปลกมาก แต่รับ JCB (คิดว่าของญี่ปุ่น) กับ Visa และอะไรที่จำไม่ได้อีกอันหนึ่ง

ถ้าเอาเงินเข้าประเทศเกิน $10,000 ต้องแจ้ง เขาไม่ว่าอะไร แต่ต้องแจ้ง Travellers Check ก็ถือว่าเป็นเงินเหมือนกัน 
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2009, 09:18:15 PM »

....น้าๆ.....แล้ว....ของที่ .....แอร์ ....กะ  สจ๊วต .....หิ้ว.....เข้ามามั่ง .....มันไม่ได้ผ่าน ....ศุลกากร.....หรือ CTX   หรือน้า.....**** เห็น .....เค้าคุยกันว่า .....บนดิโอลด์  ...... มีร้าน แต่งปืน.....ส่วนใหญ่ ....ก็หิ้ว...โดย  แอร์ กะ  สจ๊อต  เหมือนกัน.......นิ....น้า........ คิก คิก คิก คิก คิก คิก
ตรวจครับ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
คนหลายใจ37
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2009, 09:53:49 PM »

ผมไปขับรถที่อเมริกา 4 ครั้ง ใช้ใบขับขี่สากลทุกครั้ง ไม่เคยถูกตำรวจเรียก แต่ถ้าถูกเรียก ใบขับขี่ของไทยก็ติดอยู่ในกระเป๋าสตางค์ตลอดเวลา เหมือนกับบัตรประชาชน เพิ่งรู้เรื่องจากคุณเจษว่าต้องใช้ควบคู่กับใบขับขี่ไทยวันนี้เอง Trip แรก ผมขับประมาณ 7,000 ไมล์ (ระยะตวันออกถึงตวันดกของอเมริกา 3,000 ไมล์) นอน Motels ตลอด 2 เดือน

ภาษีการค้า (Sales Tax) แต่ละรัฐไม่เท่ากัน ก็ประมาณ 10% จำได้ว่าเครื่องแต่งกายใน Minnesota ไม่มีภาษี ผมคิดว่าตอนออกจากประเทศ และใส่กระเป๋าใหญ่มาใต้ท้อง ไม่มีปัญหา จะมีปํญหาก็ตรงเข้าประเทศเรานี่ละครับ ตอนผมไป เวลาเข้าประเทศ มีเส้นเขียวให้เดินออกมา บอกเขาว่าไม่มีอะไรแจ้ง ส่งใบ Declaration ให้เขา ก็ออกมาได้เลย

Visa เป็น Credit Card ที่ยอมรับทั่วไป ใน National Park หรือ National Monument ไม่รับ American Express แปลกมาก แต่รับ JCB (คิดว่าของญี่ปุ่น) กับ Visa และอะไรที่จำไม่ได้อีกอันหนึ่ง

ถ้าเอาเงินเข้าประเทศเกิน $10,000 ต้องแจ้ง เขาไม่ว่าอะไร แต่ต้องแจ้ง Travellers Check ก็ถือว่าเป็นเงินเหมือนกัน 
.......ขอขอบคุณ....ครับ....น้า.....   จะได้....ลองดู....ชั่งใจ.....กันอีกที่......****  ซื้อของครบแล้ว......ดึงแพ็กกิ้ง ออก.....ไม่อยู่ในรูป  ห่อ.....เหมือน  ไปซื้อ  ลีวายส์  ที่อเมริกา....ดึงเอาถุงห่อออก...ดึง Label  ออก.....เหมือน  จะเอามาใช้เอง....ซัก 10 ตัว .....เอาเข้าเครื่องซักผ้า .....เสียก่อน .......อย่างนี้.....เข้าสุวรรณภูมิ ......จะโดน  ศุลกากร.....เก็บภาษี เอาไหม......********
Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 123

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2009, 11:48:41 PM »

10 ตัว! จะเอามาขายหรือครับ ถ้าโดนค้นก็โดนแน่ คุณน้ามีรูปร่างเท่ากางเกงหรือเปล่า สิ่งที่ดีที่สุดคือการไม่โดนตรวจค้น อย่าโกหก การโกหกเป็นการดูถูกอย่างหนึ่ง ว่าเขาโง่กว่าเรา ผมเคยไปออกของที่ปรษณีย์ "อะไรครับ" "ของเล่น" "นี่ล่ะ" "ของเล่นเหมือนกัน" "ไม่เคยมีใครพูดตรงๆเหมือนคุณ ปิดกล่องได้ ผมไม่เก็บภาษีคุณหรอก"

พูดจริงๆ ผมว่าคุณน้าคงหาซื้อของที่คุณอยากได้ 3-4 อย่างข้างบนไม่ได้หรอก ไม่ได้เป็นของวางขายทั่วไป ต้องซอกแซกเสาะหาพอสมควร เรื่อง 911 WTC ทำให้เขามองเราด้วยความหวาดระแวง ผมโดนบอกว่าถึงผมจะหน้าตาเป็น Asian แต่ middle name ของผมอาจเป็น Mohammed ก็ได้

ผมไปอเมริกาครั้งสุดท้าย September 1, 2002 เขาระแวงคนต่างชาติมาก
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2009, 11:52:15 PM »

เรื่องซื้อของสีเทาๆเข้าประเทศ ก็ต้องเสี่ยงกันเอาเองครับ ว่าจะโดนตรวจเสียภาษี หรือให้ผ่านแบบสบายๆ
เรื่องแบบนี้จริงๆแล้วตอบกันยาก เจ้าหน้าที่ไม่ได้ตรวจกระเป๋าผู้เดินทางทุกคน ดวงซวยก็อาจโดนเรียกตรวจ

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
ko_kloy212
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 148

คนพ่นไฟ

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 10:16:05 AM »

.......งานเข้า เลย.....พี่ๆ น้าๆ.....น้าสาวแต้ๆ....โทรฯ  มาถามว่า ....จะไป เที่ยว อเมริกา......จะฝากซื้ออะไรบ้าง.......

โอ๊....โห้....สวรรค์  .....ทรงโปรด....
    แต่เอ......กลัวปัญหามัน.....เกิดขึ้น...นะ......
    ตั้งใจเอาไว้ว่า......
                             1.  จะฝาก น้าฯ  ซื้อ  ซอง  โฟบัส .....ใส่  G 19 .... รามี่ ..... แค่  28  เหรียญ .....ซอง   ตัวใหม่ .....ใส่  ไฟฉาย  ได้  ด้วย  ของ G 17 ....น่าจะใส่  G 19  ได้ด้วย.......53  เหรียญ .......
                              2.  มี  เรย์ 870  แต่ เป็น  20  นิ้ว  ไม้ .....จะฝากซื้อ   พานท้าน ซิเธติก ....กะ กระโจมมือ .....ซิเธติก .... 82 เหรียญ.......
                              3.   กระโจมมือ  ใส่  เรย์870 ของ  ชัวร์ไฟร์  ที่มีไฟฉาย ติดด้วย  เหมือน  870 P  MAX .... 260 เหรียญ ......(  e- tank   ....  หมื่นสามกว่าๆ.....)
                              4.   ไฟฉาย  พร้อม   เลเซอร์  ของกล็อก  GTL 22  ..... 240  เหรียญ ...... (  กล็อกโนเลสฯ  9,500  บาท  มั้ง.....)   
                 อยากถาม....น้าๆ.....พี่ๆ..... ว่า  ชาวต่างประเทศ .....ซื้อแล้ว.....นำออก .....หิ้วมาได้ไหม......ผ่าน .....ด่านตรวจที่ สนามบิน.....กลัว  ตม.  ศุลกากร ...ที่ อเมริกา .....จะล็อกตัว......เอาไปเสียก่อน.......
                 ถ้าผ่านที่ อเมริกา.....มา.....ถึงสุวรรณภูมิ......สมควร.... เอา.....ของที่ว่าทั้งหมด.....ฉีก ออก ....จากการแพ็คกิ้ง.....จะได้ไหม....กลัว....โดนตรวจ  ว่า จะเอาไป .....ขาย......เดี๋ยว  ศุลกากร ....จะ  เก็บภาษี .......เอา อีก......
                 ซื้อ   ของเหล่า  นี้  ....ที่อเมริกา..... สมควร  ซื้อที่  ร้าน ปืน .....ที่ ไหนดี.....  แอลเอ .....ซานฟานฯ  .....  รีโน่  เนวาด้า .....  ลาสเวกัส  เนวาด้า ..... ออแลนโด้  ฟอริด้า ...... (  ราคา  น่าจะ  เท่าๆกัน ....แต่  ภาษี  น่าจะต่างกัน.....แบบ  เสียภาษี....น้อยๆ....น่ะ.....) 

ช่วยหน่อย...นะ....น้าๆ....พี่ๆ....ทั้งหลาย...... น้าสาว .....จะบิน.....วัน  อังคาร....แล้ว....... หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

ซองโฟบัสตัวนี้ไม่แนะนำครับ ไม่ได้ใหม่อะไร มีมานานแล้วครับ แล้วก็ถ้าไม่อยากให้ปืนสวยๆ ที่เป็นที่รักของคุณมีรอยขีดข่วนละก็

เชื่อผม  เยี่ยม

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์