เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 07:17:40 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 12
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาช่วยกันรณรงค์หยุดการปล่อยปลาต่างถิ่นลงแหล่งน้ำบ้านเรากันเถอะครับ  (อ่าน 26610 ครั้ง)
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 10:29:07 PM »

ต้องศึกษาไปด้วยครับ ก่อนจะว่าอะไรออกมา  .....อย่างข้าวโพด  พริก  สัปปะรด  ตะขบ  ก็ล้วนนำเข้ามาจากทวีปอเมริกาทั้งนั้น

....ตามล่า...อีตอแหล
คนแปลกหน้า - รักในหลวง
" ลุกปืน สั่งให้ไปได้แต่สั่งให้หยุดและเรียกกลับไม่ได้ "
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 126

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 10:53:58 PM »

ใช่ปลาปิรันย่าหรือเปล่าครับ? เห็นมีวางขายที่ตลาดนัดแถวบ้านเป็นบางครั้ง
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 12:23:07 AM »

รูปปลาของท่าน คนเผชิญโชค เป็นปลาจาระเม็ดน้ำจืด (บ้านผมเรียกแบบนี้) เอาไปเผาเกลือ หรือต้มยำอร่อยมากครับ ทอดก็ได้  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 03:25:14 AM »

ปลาทับทิมเป็นสายพันธุ์เดียวกับปลานิล..

ปลานิลได้มาจากการที่สมเด็จพระจักรพรรดิญี่ปุ่นทรงทราบว่าในหลวงของเราทรงห่วงไยพสกนิกร อยากให้คนไทยได้มีอาหารเสริมประเภทโปรตีนกินได้ในราคาถูกๆ

จึงถวายให้ในหลวงของเราเพื่อเป็นการแสดงพระราชไมตรี ในหลวงได้ปลานิลมาก็พระราชทานให้กรมประมงเอาไปเพาะพันธุ์แจกชาวบ้านได้เลี้ยงไว้กิน ขณะเดียวกันก็มีพระกระแสฯให้พัฒนาสายพันธุ์ให้ดีขึ้นมาเรื่อยๆจนได้มีปลาทับทิมไว้กินในปัจจุบัน

ปลานิลอยู่คู่กับคนไทยมากว่า40ปีแล้ว ผมจำความได้ในหนังสือเรียนก็มีเรื่องปลานิลแล้ว....

มันไม่ใช่เอเลี่ยน มันคือหลักฐานแห่งความรัก ความห่วงไยที่พระราชามีต่อประชาชนของพระองค์

ผมเพิ่งทราบครับว่า ปลานิลเป็นปลาที่ในหลวงท่านพระราชทานให้ประชาชน  เป็นบุญของประชาชนคนไทยจริงๆครับ  ขอพระองค์ทรงพระเจริญ  ไหว้ ไหว้
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 07:28:14 AM »

ผมเพิ่งทราบครับว่า ปลานิลเป็นปลาที่ในหลวงท่านพระราชทานให้ประชาชน  เป็นบุญของประชาชนคนไทยจริงๆครับ  ขอพระองค์ทรงพระเจริญ  ไหว้ ไหว้

คุณArjunA พึ่งทราบไม่เป็นไรครับ ................... เรื่องนี้เป็นธรรมดาครับที่ ถ้าไม่ทราบจริงๆก็จะไม่ทราบเอาเลย  Cheesy

ผมกลัวว่าคนที่ทราบเรื่องราวของปลานิลดี .........แต่ยังยกเรื่องกล่าวหาว่าปลานิลเป็นเอเลี่ยน (ซึ่งฟังแล้วรู้สึกไม่ดีเอามากๆ) มากล่าวในเวปนี้นั้น...............

มีจุดประสงค์อะไร .................

ลองพิจารณากันดูนะครับ ............. เพราะผมพบกับคนที่ไม่รู้เรื่องกำเนิดปลานิลมามาก ที่ไม่รู้ที่มา แต่คนเหล่านี้ ไม่เคยคิดว่าปลานิลเป็นเอเลี่ยนเลย ............ ถามเขาว่าปลานิลเป็นยังไง จะได้รับคำตอบว่าเป็นสัตว์เศรษฐกิจเสมอๆ

ผมถามคนที่กล่าวว่าปลานิลเป็นเอเลี่ยนว่า มีความเห็นอย่างไรถึงเห็นว่าปลานิลเป็นเอเลี่ยน ............... เห็นผลุบๆโผล่ๆมาแต่ไม่ตอบผม

ก็ไม่ว่าอะไรครับ ..................

กรรมเป็นเครื่องส่อเจตนาอยู่แล้ว .....................

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 07:36:46 AM »

ใช่ปลาปิรันย่าหรือเปล่าครับ? เห็นมีวางขายที่ตลาดนัดแถวบ้านเป็นบางครั้ง

..ฟัน.คม.นะครับพรรคพวกเคยตกได้บ่อย.บางทีกัดเอ็นขาดเลย... หัวเราะร่าน้ำตาริน

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 08:02:12 AM »

คุณArjunA พึ่งทราบไม่เป็นไรครับ ................... เรื่องนี้เป็นธรรมดาครับที่ ถ้าไม่ทราบจริงๆก็จะไม่ทราบเอาเลย  Cheesy

ผมกลัวว่าคนที่ทราบเรื่องราวของปลานิลดี .........แต่ยังยกเรื่องกล่าวหาว่าปลานิลเป็นเอเลี่ยน (ซึ่งฟังแล้วรู้สึกไม่ดีเอามากๆ) มากล่าวในเวปนี้นั้น...............

มีจุดประสงค์อะไร .................

ลองพิจารณากันดูนะครับ ............. เพราะผมพบกับคนที่ไม่รู้เรื่องกำเนิดปลานิลมามาก ที่ไม่รู้ที่มา แต่คนเหล่านี้ ไม่เคยคิดว่าปลานิลเป็นเอเลี่ยนเลย ............ ถามเขาว่าปลานิลเป็นยังไง จะได้รับคำตอบว่าเป็นสัตว์เศรษฐกิจเสมอๆ

ผมถามคนที่กล่าวว่าปลานิลเป็นเอเลี่ยนว่า มีความเห็นอย่างไรถึงเห็นว่าปลานิลเป็นเอเลี่ยน ............... เห็นผลุบๆโผล่ๆมาแต่ไม่ตอบผม

ก็ไม่ว่าอะไรครับ ..................

กรรมเป็นเครื่องส่อเจตนาอยู่แล้ว .....................

เกิดใต้ร่มบรมโพธิสมภาร แต่กลับกระทำตนเพื่อจ้องทำลาย....

คนแบบนี้ เสียทีที่เกิดเป็นคนไทย

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #37 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 08:03:45 AM »

รูปปลาของท่าน คนเผชิญโชค เป็นปลาจาระเม็ดน้ำจืด (บ้านผมเรียกแบบนี้) เอาไปเผาเกลือ หรือต้มยำอร่อยมากครับ ทอดก็ได้  ไหว้

ไม่ทราบว่าจะใช่ เปกู หรือปล่าว บ้านเราเรียกจาระเม็ดน้ำจืด รสชาดพอได้ครับ แต่สู้เนื้อปลานิลไม่ได้  ปลานิลถือเป็นปลาช่วยชาติ ขอพระองศ์ทรงพระเจริญ::014:: ไหว้ ไหว้

dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #38 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 08:08:26 AM »

..ฟัน.คม.นะครับพรรคพวกเคยตกได้บ่อย.บางทีกัดเอ็นขาดเลย... หัวเราะร่าน้ำตาริน

ใช้ลีดเดอร์สิครับน้าพงษ์... เจ้าตัวสีส้มแรงดีและอึด..เสียดายก้างเยอะไปหน่อย   Grin
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #39 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 08:13:31 AM »

ไม่ทราบว่าจะใช่ เปกู หรือปล่าว บ้านเราเรียกจาระเม็ดน้ำจืด รสชาดพอได้ครับ แต่สู้เนื้อปลานิลไม่ได้  ปลานิลถือเป็นปลาช่วยชาติ ขอพระองศ์ทรงพระเจริญ::014:: ไหว้ ไหว้

น่าจะใช่ครับ สมัยก่อนข้างบ้านเลี้ยงไว้ กินทุกอย่าง ทั้งผัก ทั้งเนื้อ..

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
spyman
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #40 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 08:29:01 AM »

ขออนุญาติ ร่วมออกความคิดเห็น
ผมเองเป็นคนชอบธรรมชาติ ชอบตกปลา แต่ตอนนี้ เกือบจะถือได้ว่า เลิกตกปลาไปแล้ว
ด้วยสาเหตุที่มีที่มาที่ไปดังนี้ ผมเองเป็นคนภาคเหนือตอนบนและด้วยพระมหากรุณาของ สมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ท่านได้ทรงเล็งเห็นว่า การทำอ่างเก็บน้ำในพระราชดำหริเป็นสิ่งที่ดีต่อประชากรด้วยเนื่องจากจะได้มีน้ำไว้ใช้ตอนหน้าแล้งและเพาะพันธุ์สัตว์น้ำ(ปลา) ให้เป็นแหล่งอาหารของประชากรในท้องถิ่น ผมเองตกปลามาเกือบ 20 ปีก็จากอ่างเก็บน้ำธรรมชาติ(ชนบท) และปลาที่ได้คือ ปลายี่สก นวลจันทร์ ปลานิล ตะเพียน แต่ด้วยเนื่องจาก 3-4 ปีที่ผ่านมา ได้มีกลุ่มตกปลาที่มีใจรักในการตีเหยื่อปลอม ได้นำสายพันธุ์ปลาชะโด จากต่างถิ่นมาปล่อยไว้เกือบทุกอ่าง เพื่อเป็นเกมส์ล่าของพวกเขาในอนาคต นิสัยของปลาชนิดนี้ถือว่านิสัยดุร้ายมาก และเป็นภัยต่อปลาทุกชนิด ซึ่งคนที่นำมาปล่อย จะทราบหรือไม่ก็ไม่รู้ แต่ที่แน่ๆคือ จำนวนปลาในอ่างนั้นลดลงอย่างเห็นได้ชัด ไม่มีปลาตัวเล็กตัวน้อยให้เห็นเลย

ที่ผมสลดใจที่สุดจนแทบจะไม่จับเบ็ดอีกเลย ก็เนื่องจากว่า ต้นปีที่แล้ว ผมกับพ่อได้ไปตกปลาที่อ่างเก็บน้ำแห่งหนึ่งเคยตก อ่างนี้ประจำ วันนั้นมีคนเอาเนื้อปลาเป็นเหยื่อตก  แล้วได้ปลาชะโดขึ้นมา พ่อผมได้ถามผมว่า นั่นมัน ปลาอะไร พอผมได้ยินพ่อถามจึงรู้ว่า พ่อผมไม่รู้จักปลาชนิดนี้เลย มันก็หมายความว่า ปลาชนิดนี้ไม่เคยมีในแหล่งน้ำธรรมชาติมาก่อน แต่ปัจจุบันได้มีแพร่หลายในแทบทุกอ่างเก็บน้ำภาคเหนือ คนตกปลาภาคเหนือจะรู้ดีครับ ทุกวันนี้ อ่างเก็บน้ำที่เคยไปตกประจำแทบจะไม่มี ปลาที่เคยตกได้อีกเลย

ผมไม่ได้ว่าให้คนที่ชอบตีชะโด นะครับ แต่ฝากไว้กับคนที่จะคิดนำไปปล่อย ว่ามัน ได้ทำลายระบบนิเวศไปด้วยครับ
คิดสักนิดครับ ก่อนจะนำชะโดไปปล่อยครับ  
ตอนนี้ เวปตกปลา ผมเทปจะไม่เข้าดูครับ เพราะหน้าเวป มีแต่คนชูชะโด จะว่าผมมี อคติกับชะโดก็ได้นะครับ เพราะว่ามันทำลายระบบนิเวศ จริงๆ
bobby
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 16

« ตอบ #41 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 10:24:18 AM »

ขออนุญาตเสริมว่า

ยางพาราที่เป็นพืชเศรษฐกิจหลักของภาคได้เป็นร้อยปี ก็ได้มาจากต่างถิ่นครับ
krajong
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 453

« ตอบ #42 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 11:27:33 AM »

กระทู้ธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม ผมว่าเป็นประเด็นสาธารณะของเว็ปเรา ผมชอบครับ

แต่การเมืองไม่น่าเข้ามาเกี่ยว เพราะว่าหน้าการเมืองมีแล้ว

ที่สำคัญไม่น่าจุดประเด็นเบื้องสูง

ความจริงไม่มีวันตาย แต่คนพูดความจริงตายไปหลายแล้ว
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #43 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 11:27:46 AM »

ที่ผมสลดใจที่สุดจนแทบจะไม่จับเบ็ดอีกเลย ก็เนื่องจากว่า ต้นปีที่แล้ว ผมกับพ่อได้ไปตกปลาที่อ่างเก็บน้ำแห่งหนึ่งเคยตก อ่างนี้ประจำ วันนั้นมีคนเอาเนื้อปลาเป็นเหยื่อตก  แล้วได้ปลาชะโดขึ้นมา พ่อผมได้ถามผมว่า นั่นมัน ปลาอะไร พอผมได้ยินพ่อถามจึงรู้ว่า พ่อผมไม่รู้จักปลาชนิดนี้เลย มันก็หมายความว่า ปลาชนิดนี้ไม่เคยมีในแหล่งน้ำธรรมชาติมาก่อน แต่ปัจจุบันได้มีแพร่หลายในแทบทุกอ่างเก็บน้ำภาคเหนือ คนตกปลาภาคเหนือจะรู้ดีครับ ทุกวันนี้ อ่างเก็บน้ำที่เคยไปตกประจำแทบจะไม่มี ปลาที่เคยตกได้อีกเลย

ชะโดเป็นปลานักล่า (ปลากินปลาด้วยกัน)ไม่สมควรอยู่ในพื้นที่ปิดอย่างอ่างเก็บน้ำครับ

อดีต ปลาชะโดจะอยู่ตามลำคลอง แม่น้ำ แบบน้ำไหลครับ  

ปลานักล่า ไม่สมควรเพาะพันธุ์มากนัก เพราะทำลายสมดุลย์ แต่จำเป็นต้องมีเพื่อรักษาสมดุลย์

ว่าไปแล้ว คนของรัฐที่ทำหน้าที่นี้มีอยู่ แต่คนนอก ที่นึกอยากปล่อยก็ปล่อยนี่แหละ ทำให้ระบบเสีย

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #44 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 11:30:02 AM »

ขออนุญาตเสริมว่า

ยางพาราที่เป็นพืชเศรษฐกิจหลักของภาคได้เป็นร้อยปี ก็ได้มาจากต่างถิ่นครับ

ยางพารา - เงาะโรงเรียน - ปาล์มน้ำมัน - โกโก้ - กาแฟ

อันไหนเป็นพืชประจำถิ่นใต้เอ่ย.... Grin Grin Grin

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 12
  พิมพ์