เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 09:21:48 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 12
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาช่วยกันรณรงค์หยุดการปล่อยปลาต่างถิ่นลงแหล่งน้ำบ้านเรากันเถอะครับ  (อ่าน 26711 ครั้ง)
Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #45 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 12:08:39 PM »

ที่ผมสลดใจที่สุดจนแทบจะไม่จับเบ็ดอีกเลย ก็เนื่องจากว่า ต้นปีที่แล้ว ผมกับพ่อได้ไปตกปลาที่อ่างเก็บน้ำแห่งหนึ่งเคยตก อ่างนี้ประจำ วันนั้นมีคนเอาเนื้อปลาเป็นเหยื่อตก  แล้วได้ปลาชะโดขึ้นมา พ่อผมได้ถามผมว่า นั่นมัน ปลาอะไร พอผมได้ยินพ่อถามจึงรู้ว่า พ่อผมไม่รู้จักปลาชนิดนี้เลย มันก็หมายความว่า ปลาชนิดนี้ไม่เคยมีในแหล่งน้ำธรรมชาติมาก่อน แต่ปัจจุบันได้มีแพร่หลายในแทบทุกอ่างเก็บน้ำภาคเหนือ คนตกปลาภาคเหนือจะรู้ดีครับ ทุกวันนี้ อ่างเก็บน้ำที่เคยไปตกประจำแทบจะไม่มี ปลาที่เคยตกได้อีกเลย

ชะโดเป็นปลานักล่า (ปลากินปลาด้วยกัน)ไม่สมควรอยู่ในพื้นที่ปิดอย่างอ่างเก็บน้ำครับ

อดีต ปลาชะโดจะอยู่ตามลำคลอง แม่น้ำ แบบน้ำไหลครับ  

ปลานักล่า ไม่สมควรเพาะพันธุ์มากนัก เพราะทำลายสมดุลย์ แต่จำเป็นต้องมีเพื่อรักษาสมดุลย์

ว่าไปแล้ว คนของรัฐที่ทำหน้าที่นี้มีอยู่ แต่คนนอก ที่นึกอยากปล่อยก็ปล่อยนี่แหละ ทำให้ระบบเสีย

ก่อนจะมีเขื่อน หรืออ่างเก็บน้ำ   ปลาชะโดจะอยู่ในสายน้ำนั้นอยู่แล้ว
ผมเคยไปเที่ยวคลองชุน  อช. แก่งกรุงเมื่อ 15 ปีมาแล้ว  พอเท้าไปเหยียบตลิ่ง  ก็ปรากฏว่า  ปลาชะโดหลายสิบว่ายหนีลงที่ลึก  นั่นเป็นครั้งแรกที่เห็นปลาชะโดเป็นๆ 
ปลาต่างถิ่นที่ไม่มีภัย เช่น ปลานิล     ไม่น่าห่วงมาก
ในลำห้วยบ้านผม  ปลานิลไม่เคยครองแหล่งน้ำ  ปลากินพืชเช่น  สลิด  กระดี่  แม่ปลา ก็แพร่พันธุ์สืบมา
ที่น่าห่วง  ในความรู้สึกของคนหาปลา  และ ชอบกินปลา 
คือ ปลาอัปลักษณือย่าง ซัคเกอร์
และ ปลาดุกรัสเซียที่เอามาเลี้ยงแล้วหลุดไป ไม่รู้มันไปผสมกับปลาดุกนา ได้หรือเปล่า  ถ้าได้  ก็แย่

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
bobby
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 16

« ตอบ #46 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 01:43:59 PM »

ขออนุญาตเสริมว่า ยางพาราที่เป็นพืชเศรษฐกิจหลักของภาคได้เป็นร้อยปี ก็ได้มาจากต่างถิ่นครับ
ยางพารา - เงาะโรงเรียน - ปาล์มน้ำมัน - โกโก้ - กาแฟ  อันไหนเป็นพืชประจำถิ่นใต้เอ่ย.... Grin Grin Grin
ขอเดาว่าเงาะโรงเรียนครับผม
Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #47 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 01:53:59 PM »

เงาะโรงเรียน  คือเงาะนาสาร  อ.บ้านนาสาร จ.สุราษฎร์ธานี   ฝรั่งยุคเหมืองแร่เฟื่องฟูเอามาจากประเทศเพื่อนบ้าน  มาปลูก   
ปลูกปะปนกับเงาะพื้นเมือง   จนบางที เงาะพื้นเมืองบางต้น เนื้อล่อน กรอบ ไปเลยก็มี ครับ

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #48 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 02:00:22 PM »

ถูกของคุณChayanin ครับ  ไม่มีพืชประจำถิ่นใต้เลย ที่ผมบอกมาทั้งหมด

อำเภอบ้านนาสาร  เป็นพื้นที่ที่มี  " ทรัพย์ในดิน  สินในน้ำ "  ใต้พื้นดินประกอบด้วยแร่บนดินมีผลไม้เงาะพันธุ์ต้นแรกของประเทศไทย

เมื่อประมาณปี  พ.ศ. 2480  นายเคหว่อง  ชาวปินัง  ได้เดินทางมาทำกิจการเหมืองแร่ดีบุก  ที่อำเภอบ้านนาสาร 
โดยทำเหมืองที่บ้านเหมืองแกะและที่บ้านขุนทองหลาง  โดยมีที่พักอาศัยอยู่ริมทางรถไฟ     ( ปัจจุบันเป็นโรงเรียนนาสาร  ) 

นายเคหว่อง   ได้นำเงาะพันธุ์พื้นเมืองของปินังมานั่งรับประทานแล้วได้ทิ้งเมล็ดไว้  ( เงาะปินัง   ผลใหญ่  ลักษณะทรงรี 
เปลือกหนา   ผลสีแดงเข้ม  ไม่หวาน )   ด้วยเหตุของดินที่ดีและมีความชุ่มชื้น   อุณหภูมิพอเหมาะ ทำให้เมล็ดที่ถูกทิ้งไว้   
งอกขึ้นมาประมาณ  3  ต้น เมื่อ  นายเคหว่อง  เลิกกิจการเหมืองแร่  ได้ขายบ้านพักพร้อมที่ดินให้กับทางราชการ  สมัยนั้น   
ราคาประมาณ  1,200  บาท 

ต่อมาทางราชการได้ตั้งเป็นโรงเรียนชื่อโรงเรียน  "นาสาร " โดยมี  ครูแย้ม  พวงทิพย์  เป็นครูใหญ่  ต้นเงาะทั้ง   3  ต้น 
ได้เจริญ  งอกงาม  ใหญ่โตขึ้นจากดินที่อุดมสมบูรณ์   และต่อมาได้ออกดอกติดผล จำนวนต้นเงาะทั้ง  3  ต้น  มีอยู่ต้นหนึ่ง
ผลของเงาะมีรสชาดหวาน  กรอบ  อร่อย ซึ่งแตกต่างจากพันธุ์      ให้กับพี่น้องชาวนาสารปลูกเป็นพืชเศรษฐกิจของอำเภอ
บ้านนาสาร     และขยายพันธุ์ต่างจังหวัด  โดยตั้งชื่อจากแหล่งกำเนิด         
คือ  โรงเรียนนาสาร   จึงใช้ชื่อว่า       " เงาะโรงเรียน"

จาก
http://www.policenasan.com/new_page_55.htm

+1ทั้งคู่ครับ  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2009, 02:02:10 PM โดย submachine » บันทึกการเข้า

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #49 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 02:42:19 PM »

ตอบแบบกลางๆนะครับ   ปลาที่เป็นเอเลี่ยนคือ  ปลาจากต่างถิ่นทุกชนิดครับ  ไม่ว่าปลาชนิดนั้นจะเป็นประโยชน์หรือเป็นโทษ  ในกรณีปลานิล ถามนักวิชาการเขาก็ตอบว่านับเป็นเอเลี่ยนเหมือนกัน  แต่ไม่ค่อยมีผลกระทบกับสภาพแวดล้อมมากนักจนถึงเกือบไม่มีเลย เนื่องจากเป็นปลาที่โตเร็วกินอาหารแทบทุกอย่างและแพร่พันธุ์ได้เร็วจึงเหมาะที่จะนำมาเป็นปลาเศรษฐกิจครับ  ปลานิลแพร่ขยายทั่วไปในแหล่งน้ำรรมชาติเป็นประโยชน์กับประชาชนในการบริโภคมาก(แต่ถ้าหากนำมาอ้างเพื่อจุดประสงค์อื่นที่ไม่ดีก็ถือว่าน่ารังเกียจ)  ปลาชะโดเป็นปลาช่อนสายพันะหนึ่งที่เมื่อโตเต็มที่จะมีขนาดยาวประมาณ 1 เมตรหรือมากกว่านิดหน่อยมีน้ำหนักได้มากกว่า 8-10 ก.ก.เป็นปลานักล่าที่ชาร์ทเหยื่อทุกชนิดไม่ว่าจะหิวหรือไม่ก็ตามจะดุร้ายมากขึ้นเมื่อมีลูกครอกตามนิสัยที่เลี้ยงลูกเป็นคู่ ปัจจุบันก็นิยมนำมาเลี้ยงเป็นปลาสวยงามด้วย แต่เมื่อโตขึ้นเลี้ยงไม่ไหวจะฆ่าทิ้งก็สงสารจึงนำไปปล่อยโดยรู้เท่าไม่ถึงการณ์  ทำให้ปลาในแหล่งน้ำได้รับความเดือดร้อน และนักตกปลาบางคนก็นำไปปล่อยในอ่างเก็บน้ำหลายๆที่เพื่อใช้เป็นปลาเกมส์ตกปลาทำให้เกิดการแพร่กระจายไปทั่วประเทศครับ   Cry
  ส่วนตะพัดนั้น เราเรียกว่าอะโรวะน่าเขียวครับ  ลักษณะไม่สวยงามเท่าสายพันธุ์ อินโดหรือมาเลย์  พบมากแถวๆภาคใต้ของไทยเมื่อ ประมาณสิบกว่าปีที่แล้วครับ   Smiley

ปลาเอเลี่ยนที่เราไม่คิดว่าจะเป็นคือ  ปลาหางนกยูง  ซันฟิน  ปลาสอด  นีออน  พวกนี้ไงครับ  ปลาพวกนี้มีสายพันธุ์กำเนิดจากอเมริกาใต้ทั้งนั้น ที่ว่าเป็นเอเลี่ยนคือปลาพวกนี้จะกินพวกลูกปลาซิว ปลาสร้อยตัวเล็กๆ  ซึ่งปลาพวกนี้เป็นปลาเหยื่อของปลาท้องถิ่น  เมื่อเหยื่อลดลงปลานักล่าหรือปลาท้องถิ่นก็จะลดลงไปด้วยครับถือเป็นอันตรายอย่างหนึ่งครับ  Smiley

ปลาที่น่ากลัวก็คือ พีค็อกเบสครับ  กำลังแพร่พันธุ์ในอ่างเก็บน้ำบ้านเราและทำลานสมดุลย์ของพันธุ์ปลาบ้านเราในขณะนี้ครับ 

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #50 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 02:43:50 PM »

พีค็อกเบส ครับ  Undecided

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #51 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 02:45:17 PM »

นี่ก็เอเลี่ยนอีกตัว  สเตอร์เจี้ยนครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #52 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 02:46:32 PM »

นี่คือตัวปัญหาในแหล่งน้ำบ้านเราขณะนี้ครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #53 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 02:47:49 PM »

เจ้านี่ก็คาดว่ามีอยู่ในแหล่งน้ำบ้านเราแล้วแต่ไม่ยืนยันครับ   ตกใจ

ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #54 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 02:51:49 PM »

นี่ก็เอเลี่ยนอีกตัว  สเตอร์เจี้ยนครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ไข่ปลาคาร์เวีย Grin

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #55 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 02:53:07 PM »

เจ้ผมเก่งมากคร้าบบบบบบ    สามารถลากไปหาของกินได้  นับถือๆ   ไหว้ คิก คิก คิก คิก คิก คิก

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #56 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 03:06:41 PM »

เจ้ผมเก่งมากคร้าบบบบบบ    สามารถลากไปหาของกินได้  นับถือๆ   ไหว้ คิก คิก คิก คิก คิก คิก

เจ๊นี่มืออาชีพจริงๆ Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #57 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 03:07:23 PM »

เนื้อเป็นไงครับ Grin Grin Grin  กินได้ไหม

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #58 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 03:10:43 PM »

เฮ้อออ. .. .. . .......  .  คิดแล้วคิดถึงเรื่องจิตสำนึกของคนเลี้ยงครับ ทั้งสเตอรเจี้ยน พีค๊อกเบส ซัคเกอร์ ออสซิลาซิส ฯลฯ

ร่วมถึงปลาตระกูลแคทฟิตทั้งหลายที่มีตัวใหญ่เกินเมตรในแม่น้ำ  นี้ยังไม่ร่วมเต่าแปลกๆ ที่มีพลังการงับมหาศาล

ตอนตัวเล็กก็สวยครับ กินน้อย อยู่ง่าย พอโตขึ้นมาเลี้ยงไม่ไหว ดุ กินโคตรจุ ก็ปล่อยลงน้ำ  บู่ บู่ บู่

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #59 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 03:11:42 PM »

เนื้อเป็นไงครับ Grin Grin Grin  กินได้ไหม

น้องๆกระพงขาวครับพี่  เคยได้ยินชาวบ้านเรียกว่ากระพงลายเสือด้วยครับ   Grin

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 12
  พิมพ์