เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 07:18:16 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 12
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาช่วยกันรณรงค์หยุดการปล่อยปลาต่างถิ่นลงแหล่งน้ำบ้านเรากันเถอะครับ  (อ่าน 26615 ครั้ง)
คนแปลกหน้า - รักในหลวง
" ลุกปืน สั่งให้ไปได้แต่สั่งให้หยุดและเรียกกลับไม่ได้ "
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 126

« ตอบ #60 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 03:26:29 PM »

เจ้านี่ก็คาดว่ามีอยู่ในแหล่งน้ำบ้านเราแล้วแต่ไม่ยืนยันครับ   ตกใจ
ปลาอะไรครับ? ฟันน่ากลัวจัง.....และขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยให้คำตอบข้อสงสัยเรื่องปลาของกระผม
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #61 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 03:29:26 PM »

แหะๆ...จูงไปเรื่องที่ถนัดอ่ะค่ะ ยิ้มีเลศนัย

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #62 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 03:49:59 PM »

เจ้านี่ก็คาดว่ามีอยู่ในแหล่งน้ำบ้านเราแล้วแต่ไม่ยืนยันครับ   ตกใจ
ปลาอะไรครับ? ฟันน่ากลัวจัง.....และขอขอบคุณทุกท่านที่ช่วยให้คำตอบข้อสงสัยเรื่องปลาของกระผม

จำชื่อไม่ได้เหมือนกันครับพี่  เห็นว่ามาจากแถวอเมริกาใต้เช่นกันครับ

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #63 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 03:58:12 PM »

นี่ยืนยันว่าหลุดลงแหล่งน้ำธรรมชาติแล้วหลายตัวครับ  อะราไพม่า  พิราคู  หรือช่อนอเมซอน นั่นเอง   ตกใจ  ตัวนี้จับได้ที่ เปรู หรือ โบลิเวียนี่แหละครับ  Grin  ในไทยก้มีข่าวว่าจับได้บ่อยๆ ครับ  บ่อตกปลาก็เริ่มเอามาเป็น มอนสเตอร์ประจำบ่อกันบ้างแล้ว  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2009, 03:59:53 PM โดย soveat » บันทึกการเข้า

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #64 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 04:05:17 PM »

พีค็อกเบส ครับ  Undecided

เนื้อเป็นไงครับ Grin Grin Grin  กินได้ไหม

น้องๆกระพงขาวครับพี่  เคยได้ยินชาวบ้านเรียกว่ากระพงลายเสือด้วยครับ   Grin

อย่างนี้ก็ยังจับกินได้ Grin Grin Grin พอไหวครับ

แต่พึ่งรู้ที่บอกซักเกอร์เอามาทำทอดมันได้ ดูแล้วกินไม่ค่อยลง

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #65 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 04:06:46 PM »

นี่ยืนยันว่าหลุดลงแหล่งน้ำธรรมชาติแล้วหลายตัวครับ  อะราไพม่า  พิราคู  หรือช่อนอเมซอน นั่นเอง   ตกใจ  ตัวนี้จับได้ที่ เปรู หรือ โบลิเวียนี่แหละครับ  Grin  ในไทยก้มีข่าวว่าจับได้บ่อยๆ ครับ  บ่อตกปลาก็เริ่มเอามาเป็น มอนสเตอร์ประจำบ่อกันบ้างแล้ว  Grin

อราไพม่า ยาวได้ 3-4 เมตร ในหนังสารคดียังสู้กับเสือดาว Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #66 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 06:16:36 PM »

เห็นเจ๊โอพูดถึงคาเวีย พอดีมีรูปอยู่  ขออนุญาตเจ้าของกระทู้นำมาลงให้พี่ๆได้ดูกันนะครับ  ไหว้ ไหว้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #67 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 06:43:45 PM »

ผมนึกว่าสเตอร์เจียนจะมีแต่แถวๆทะเลแคสเปี้ยนเสียอีก  ที่อิหร่านก็มีแฮะ   Grin

krajong
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 453

« ตอบ #68 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 06:56:59 PM »

ปลามันก็ให้ไข่เยอะทำไมมันแพงจังครับ หากมันขยายพันธุ์ ในไทยได้ ชาวประมงไทยคงไม่เรียกมันว่าเอเลี่ยนมั่งครับ กลับจะเรียกมันว่าปลาเศรษฐกิจ แบบ ปลานิล

ความจริงไม่มีวันตาย แต่คนพูดความจริงตายไปหลายแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #69 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 06:59:04 PM »

ปลามันก็ให้ไข่เยอะทำไมมันแพงจังครับ หากมันขยายพันธุ์ ในไทยได้ ชาวประมงไทยคงไม่เรียกมันว่าเอเลี่ยนมั่งครับ กลับจะเรียกมันว่าปลาเศรษฐกิจ แบบ ปลานิล

ให้ไข่เยอะก็จริงครับ  แต่กว่าจะโดตจนให้ไข่ได้ก็ไม่รู้ว่ากี่ปี  สเตอร์เจี้ยนเป็นปลาสายพันธุ์โบราณครับ

คาร์เวียร์แบ่งเป็น 3 เกรดครับ

0      แพงงงงงงงงงง...สีดำ
00     แพ้งงงงแพงง....สีกลางๆ
000   โคตรรรรรรแพงงง.....สีเหลืองสุกสว่าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2009, 07:12:41 PM โดย soveat » บันทึกการเข้า

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #70 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 10:36:59 PM »

แล้วท่าน krajong คิดว่าปลานิลมีโทษอะไรบ้างครับ ที่เรียกว่าปลาเอเลี่ยน  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
deore XT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #71 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 01:00:06 AM »

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=69001.0  Smiley
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #72 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 08:20:47 AM »

เรื่องการนำปลาไปปล่อยโดยรู้เท่าไม่ถึงการนี้ ผมเคยเจออยู่ครั้งฮามากๆ.....คือเมื่อ7ปีก่อนผมเคยพักอยู่ที่ศรีราชา ซ.วัดเขาแตงอ่อน ว่างๆวันเสาร์-อาทิตย์ ผมก็จะไปตกปลาที่อ่างเก็บน้ำบางพระ วันนั้นผมตกได้ปลาช่อนตัวใหญ่มาก แต่เกิดกรรมตามทันช่วงที่ปลดเบ็ตปลาดิ้น เบ็ตเลยติดมือ ผมก็ต้องขับรถไปผ่าเบ็ตที่รพ. พอถึงบ้านพักก็ไม่รู้จะทำอย่างไรกับปลาตัวนั้นดีก็เลยเอาไปให้ลุงกับป้าเจ้าของบ้านพัก....พอตกเย็นของอีกวันป้าแกก็เดินมาบอก...."ขอบใจนะที่เอาปลามาให้ แต่ป้าสงสารเพราะมันตัวใหญ่ก็เลยให้ลุงเอาไปปล่อย...แต่ลุงดันเอาไปปล่อยที่เกาะลอย ตกใจ ตกใจหนุ่มว่ามันจะรอดไหม หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน"......ตอนนี้ปลาช่อนตัวนั้นคงเป็นเอเลี่ยนในทะเลไปแล้ว.... แบร่ แบร่ แบร่

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #73 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 09:00:44 AM »

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=69001.0  Smiley

อ้อ...มาจากอาฟริกานี่เอง  ขอบคุณครับท่านมดแดง 

Chayanin-We love the king
ฟ้าสว่างสดใสไร้มลทิน เพียงเมฆินบังเบียดเสนียดฟ้า แกว่งยางยูงปัดป้องท้องนภา ผู้แก่กล้าโปรดอย่าว่าตัวข้าเลย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 62

« ตอบ #74 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 09:30:43 AM »

แล้วท่าน krajong คิดว่าปลานิลมีโทษอะไรบ้างครับ ที่เรียกว่าปลาเอเลี่ยน  ไหว้

ท่าน  กระจง  มีธงในใจอยู่แล้ว  แต่ทำการบ้านน้อยไปหน่อย
อิสระทางความคิด  เราไม่ห้าม    ไม่มีหลักใช้ กับคนไม่ต้องใช้หลัก    เข้าทำนอง  ไม่ค้ำ ใช้ยันต้นไม้ใหญ่  ไม่ใช้ค้ำข้าวโพด
ผมให้เกียรติเว็ปบอร์ดนี้ ไม่อยากเอ่ยตรง ๆ  แต่แนะนำให้ไปศึกษาเกี่ยวกับ สัตว์และพืชเอเลี่ยนให้มากกว่านี้  ในวารสารที่มุ่งตอบสนองความอยากรู้ของท่านเอง
แต่เพื่อเป็นเกียรติแก่ตัวเอง  ก็อย่าลืมวิพากษ์   สิ่งที่สั่งสมอยู่ในตัวตนของตัวเองด้วยว่า  มันเป็น เอเลี่ยน สปีชี่ส์ ทางความคิด  ทางสายเลือด  ด้วยหรือเปล่า 
ลืมบอก  ถ้าไม่มองในเรื่องคุณค่า ของตน ที่มีต่อส่วนรวม ต่อประเทศไทยที่ผมผลาญทรัพยากรอยู่ได้ทุกวี่วันแล้ว
ผมเองก็เป็นเอเลี่ยน
มีเลือด มอญ  ขอม  จีนไหหลำ   ผสมปนเปกันอยู่ 

ไม่อยากเป็นมะเร็ง   ก็ใช่ว่าต้องเป็นโรคหัวใจ
สุขภาพดีเป็นเรื่องไม่ยาก
สุขภาพที่ดีของประเทศไทย   อยู่ที่สภาวะปราศจากโรคร้าย
ไม่ใช่อยู่ที่ต้องเลือกระหว่าง  มะเร็ง  กับ โรคหัวใจ
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6 7 8 ... 12
  พิมพ์