เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 07:22:17 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 12
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาช่วยกันรณรงค์หยุดการปล่อยปลาต่างถิ่นลงแหล่งน้ำบ้านเรากันเถอะครับ  (อ่าน 26646 ครั้ง)
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #75 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 09:45:24 AM »

ปลาเอเลี่ยนน่าจะหมายถึงปลาที่สร้างความเสียหายให้สถานที่ที่มันอยู่มากกว่า 
แต่ปลาที่มาอยู่แต่ไม่ได้สร้างความเสียหายผมคิดว่าน่าจะเรียกว่าปลาต่างถิ่น หรือปลาต่างด้าวมากกว่า
อยากจะให้แยกระหว่างปลาที่มีประโยชน์ กับปลาที่ไม่มีประโยชน์
ผมไม่ได้คิดจะว่าใคร ครับท่าน Chayanin เพียงแต่ถามดูความคิดเห็นว่าปลานิล มีผลเสียอย่างไร  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #76 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 09:47:12 AM »

ขอบคุณถึงที่ประวัติมาของปลานิลครับ ผมเองไม่ทราบว่าหรือทราบแต่ลืมไปแล้วก็ไม่แน่ใจว่าเป็นปลาพระราชทาน
แต่ตอนเด็กๆทราบแค่เพียงว่าปลาที่ทางการส่งเสริมให้เลี้ยงหรือให้มาเลี้ยง
 และช่วงหนึ่งผมได้อาศัยเป็นอาหารยามยาก ตอนเรียน ม.ต้น บ้านใกลต้องไปอาศัยห้องเกษตรโรงเรียนอยู่
อดหยากขึ้นมาก็ต้องไปตกปลานิลในบ่อของโรงเรียนที่ขุดไว้ประทังชีวิต ซาบซึ้งในพระมหากรุณาธิคุณครับ

ขอบคุณ คุณArjunA ครับ+ ที่สนับสนุนรูปปลาสเตอร์เจี้ยน
สงสัยจังว่าใข่ปลาคาร์เวียร์เนี่ยเขาบรรจุกินแบบดิบๆหรือครับ
ขอถามคนเคยกินหน่อยครับว่ารสชาดมันเป็นยังไง...คล้ายใข่ปลาอะไรบ้านเราบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2009, 09:52:56 AM โดย Gunchon.Southlander » บันทึกการเข้า

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #77 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 09:55:07 AM »

ความหมายของ เอลี่ยน ครับ

http:www.birderjournal.com/index.php?topic=2078.0

http:www.agalico/board/archive/index.php/t-30104.html

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #78 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 09:56:21 AM »

ขอบคุณถึงที่ประวัติมาของปลานิลครับ ผมเองไม่ทราบว่าหรือทราบแต่ลืมไปแล้วก็ไม่แน่ใจว่าเป็นปลาพระราชทาน
แต่ตอนเด็กๆทราบแค่เพียงว่าปลาที่ทางการส่งเสริมให้เลี้ยงหรือให้มาเลี้ยง
 และช่วงหนึ่งผมได้อาศัยเป็นอาหารยามยาก ตอนเรียน ม.ต้น บ้านใกลต้องไปอาศัยห้องเกษตรโรงเรียนอยู่
อดหยากขึ้นมาก็ต้องไปตกปลานิลในบ่อของโรงเรียนที่ขุดไว้ประทังชีวิต ซาบซึ้งในพระมหากรุณาธิคุณครับ

ขอบคุณ คุณArjunA ครับ+ ที่สนับสนุนรูปปลาสเตอร์เจี้ยน
สงสัยจังว่าใข่ปลาคาร์เวียร์เนี่ยเขาบรรจุกินแบบดิบๆหรือครับ
ขอถามคนเคยกินหน่อยครับว่ารสชาดมันเป็นยังไง...คล้ายใข่ปลาอะไรบ้านเราบ้างครับ

เค็มๆมันๆหอมๆครับ (จำเขามาเล่าครับ   Grin )

"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #79 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 09:59:25 AM »

http:www.birderjournal.com/index.php?topic=2078.0

http:www.agalico/board/archive/index.php/t-30104.html
ลิ้งค์เข้่าไม่ได้ครับ  ผมอยากอ่านดู  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #80 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 10:03:46 AM »

นึกว่าสเตอร์เจี้ยนอยู่น้ำหนาวเสียอีก Grin Grin Grin มาเลี้ยงบ้านเราคงไม่โต 55555555

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
krajong
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 453

« ตอบ #81 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 10:06:46 AM »

ปลามันก็ให้ไข่เยอะทำไมมันแพงจังครับ หากมันขยายพันธุ์ ในไทยได้ ชาวประมงไทยคงไม่เรียกมันว่าเอเลี่ยนมั่งครับ กลับจะเรียกมันว่าปลาเศรษฐกิจ แบบ ปลานิล
แล้วท่าน krajong คิดว่าปลานิลมีโทษอะไรบ้างครับ ที่เรียกว่าปลาเอเลี่ยน  ไหว้

ที่ว่าปลาเอเลี่ยนไม่ได้หมายถึงปลานิลครับ หมายถึงปลาสเตอร์เจี้ยน(โยงถึงภาพปลาสเตอร์เจี้ยนที่สมาชิกโพส)ที่ว่าไข่เยอะราคาดี
ครับ ส่วนปลานิลผมไม่ได้ว่าเอเลี่ยนครับ เพราะว่าผมมองไม่เห็นโทษใดๆของปลานิลครับ
ด้วยความเคารพ

ความจริงไม่มีวันตาย แต่คนพูดความจริงตายไปหลายแล้ว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #82 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 10:08:20 AM »

ลิ้งค์เข้่าไม่ได้ครับ  ผมอยากอ่านดู  ไหว้

แฮ่ๆๆไอ้ผมก็ทำลิ้งค์ไม่เป็นครับ  ลองพิมพ์ดุครับตามนั้นแหละ

คร่าวๆคือ

สิ่งมีชีวิตต่างถิ่น(Alier species) หมายถึงสิ่งมีชีวิต ซึ่งเข้าไปอยู่ในสิ่งแวดล้อมที่ไม่ใช่ถิ่นประจำ ซึ่งเกิดจากความตั้งใจและไม่ตังใจของคน  ชนิดพันธุ์ต่างถิ่นสามารถกลายเป็นสิ่งมีชีวิตที่รุกราน (Invasive) สิ่งมีชีวิตประจำถิ่นได้  เพราะไม่มีคู่แข่งเนื่องจากสิ่งแวดล้อมนอกถิ่นฐานเดิมของเอลี่ยนสปีชี่ส์นั้นไม่มีศัตรูโดยธรรมชาติ

Dr.Janaka  de  Silva ( International  Union  for  the  Conservation  of  Nature : IUCN )

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #83 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 10:21:38 AM »

ที่ว่าปลาเอเลี่ยนไม่ได้หมายถึงปลานิลครับ หมายถึงปลาสเตอร์เจี้ยน(โยงถึงภาพปลาสเตอร์เจี้ยนที่สมาชิกโพส)ที่ว่าไข่เยอะราคาดี
ครับ ส่วนปลานิลผมไม่ได้ว่าเอเลี่ยนครับ เพราะว่าผมมองไม่เห็นโทษใดๆของปลานิลครับ
ด้วยความเคารพ
ผมแค่ถามดูเพราะอยากทราบครับ  ไหว้

แฮ่ๆๆไอ้ผมก็ทำลิ้งค์ไม่เป็นครับ  ลองพิมพ์ดุครับตามนั้นแหละ

คร่าวๆคือ

สิ่งมีชีวิตต่างถิ่น(Alier species) หมายถึงสิ่งมีชีวิต ซึ่งเข้าไปอยู่ในสิ่งแวดล้อมที่ไม่ใช่ถิ่นประจำ ซึ่งเกิดจากความตั้งใจและไม่ตังใจของคน  ชนิดพันธุ์ต่างถิ่นสามารถกลายเป็นสิ่งมีชีวิตที่รุกราน (Invasive) สิ่งมีชีวิตประจำถิ่นได้  เพราะไม่มีคู่แข่งเนื่องจากสิ่งแวดล้อมนอกถิ่นฐานเดิมของเอลี่ยนสปีชี่ส์นั้นไม่มีศัตรูโดยธรรมชาติ

Dr.Janaka  de  Silva ( International  Union  for  the  Conservation  of  Nature : IUCN )

ขอบคุณครับ  ไหว้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #84 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 10:47:48 AM »

เอามาให้อ่านครับ  ไหว้

"ตำลึง" ไม่พอกินในไทยแต่เป็น "เอเลียนสปีชีส์" ที่รุกรานในฮาวาย

สิ่งมีชีวิตประเภทหนึ่ง อาจเป็นเพียงสิ่งมีชีวิตธรรมดาๆ ที่ไม่อาจรุกรานใครได้ แต่เมื่อย้ายถิ่นฐานไปยังถิ่นที่มีศัตรูตามธรรมชาติและคู่แข่งน้อยลง กลับเบียดบังสิ่งมีชีวิตอื่นที่อาศัยอยู่ก่อนแล้ว จนต้องถอยร่นให้กับผู้มาใหม่ และคงดูน่าประหลาดใจไม่น้อยถ้า "ตำลึง" เข้าข่ายสิ่งมีชีวิตที่รุกรานสิ่งมีชีวิตอื่นในฐานะ "เอเลี่ยนสปีชีส์"

เป็นข้อมูลข้างเคียงที่ทีมข่าววิทยาศาสตร์ ASTV-ผู้จัดการออนไลน์ได้รับจากสำนักนโยบายและแผนทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม (สผ.) ซึ่งเพิ่งจัดงานประชุมวันสากลแห่งความหลากหลายทางชีวภาพ เรื่อง "ความหลากหลายทางชีวภาพ : ชนิดพันธุ์ต่างถิ่นที่รุกราน" ณ โรงแรมรามาการ์เด้นส์ เมื่อปลายสัปดาห์ที่ผ่านมาว่า "ตำลึง" ผักริมรั้วที่แสนอร่อยในชามก๋วยเตี๋ยวไก่ตำลึงนั้น กลายเป็น "เอเลี่ยนสปีชีส์" (Alien species) ที่รุกรานในฮาวาย สหรัฐฯ เนื่องจากเจริญเติบโตได้ดีและไม่มีใครบริโภคผักชนิดนี้

หากแต่แหล่งข่าวไม่ได้ชี้แจงว่า ผักพื้นบ้านของไทยนั้นไปรุกรานชาวเกาะแห่งตะวันตกได้อย่างไร แต่เพียงต้องการชี้ให้เห็นว่า สิ่งมีชีวิตที่ดูธรรมดาๆ ในที่แห่งหนึ่งอาจกลายเป็นสิ่งมีชีวิตที่รุกรานในอีกที่แห่งหนึ่งได้

สำหรับความหมายของ "เอเลี่ยนสปีชีส์" หรือชนิดพันธุ์ต่างถิ่นนั้น ดร.จานากา เดอ ซิลวา (Dr.Janaka de Silva) ผู้แทนจากสหพันธ์นานาชาติเพื่อการอนุรักษ์ธรรมชาติ หรือ ไอยูซีเอ็น (International Union for the Conservation of Nature: IUCN) ประจำประเทศไทย ได้ให้นิยามว่า หมายถึงสิ่งมีชีวิต ซึ่งเข้าไปอยู่ในสิ่งแวดล้อมที่ไม่ใช่ถิ่นประจำ ซึ่งเกิดขึ้นทั้งจากความตั้งใจและไม่ตั้งใจของมนุษย์ โดยความตั้งใจนั้นอาจเป็นการนำเข้าเพื่อประโยชน์เฉพาะอย่าง เ่ช่น เพื่อการเกษตร เป็นต้น

ชนิดพันธุ์ต่างถิ่นนี้ จะไม่สร้างปัญหาหากไม่มีพฤติกรรมรุกราน (Invasive) สิ่งมีชีวิตอื่น ซึ่งตัดสินจากความสามารถในการปรับตัวและขยายพันธุ์ได้อย่างรวดเร็วของสิ่งมีชีวิตนั้นๆ หากไม่สามารถขยายพันธุ์ได้ก็เป็นเพียงชนิดพันธุ์ต่างถิ่น แต่หากขยายพันธุ์ได้ก็ต้องพิจารณาต่อว่าสามารถขยายพันธุ์ได้อย่างรวดเร็วจนไม่สามารถควบคุมได้หรือไม่ ทั้งนี้การรุกรานของเอเลี่ยนสปีชีส์ถือเป็นปัจจัยอันดับ 2 ที่ทำให้เกิดการสูญเสียความหลากหลายทางชีวภาพ รองจากการบุกรุกพื้นที่เพื่อใช้ประโยชน์ของมนุษย์เลยทีเดียว

เอเลี่ยนสปีชีส์ที่รุกรานความหลากหลายทางชีวภาพของไทยชนิดแรกๆ คือ "ผักตบชวา" ที่กลายเป็นสวะกีดขวางคมนาคมทางน้ำ จนมีพระราชบัญญัติกำจัดผักตบชวามาตั้งแต่สัมยรัชกาลที่ 5 และศัตรูตัวฉกาจของชาวนาอย่าง "หอยเชอรี่" ก็เป็นชนิดพันธุ์ต่างถิ่นที่เข้ามารุกราน "หอยโข่ง" สิ่งมีชีวิตพื้นเมืองจนค่อยๆ หายไปจากท้องนา และหลายคนอาจยังไม่ทราบว่า "นกพิราบ" ที่เห็นดาษดื่นในสนามหลวงและเขตเมืองนั้นก็จัดเป็น "เอเลี่ยนสปีชีส์" ที่รุกราน และอยู่ในรายการที่ 1 ของ "ทะเบียนชนิดพันธุ์ต่างถิ่นที่ควรป้องกัน ควบคุมและกำจัดสำหรับประเทศไทย" ซึ่งจัดทำโดย สผ.

เอเลี่ยนสปีชีส์ที่ถูกจัดให้อยู่ในรายการที่ 1 นั้นคือชนิดพันธุ์ต่างถิ่นที่รุกรานแล้ว ซึ่งมีทั้งหมด 82 ชนิด และ สผ.ได้กำหนดแนวทางควบคุมว่าเป็นสิ่งมีชีวิตที่ต้องกำจัดทิ้ง โดยเหตุที่นกพิราบจัดในรายการนี้เนื่องจากพฤติกรรมที่ไปรุกรานสิ่งมีชีวิตอื่นและเป็นแหล่งเพาะพันธุ์เชื้อโรค เป็นเหตุให้คณะกรรมการที่จัดรายการชนิดพันธุ์ต่างถิ่นเห็นพ้องต้องกันอย่างเอกฉันท์ว่า นกพิราบเป็นชนิดพันธุ์ต่างถิ่นที่รุกรานและต้องถูกกำจัดทิ้ง

สิ่งมีชีวิตที่เป็นชนิดพันธุ์ต่างถิ่นนั้นแรกๆ ถูกนำเข้ามาโดยหน่วยงานราชการ แต่ทุกวันนี้เราทราบกันดีว่าตลาดนัดที่ไหนเป็นแหล่งนำเข้าและเพาะพันธุ์สิ่งมีชีวิตที่เป็น "เอเลี่ยนสปีชีส์" ขนาดใหญ่ ทั้งนี้ในทางปฏิบัติเราคงไม่อาจห้ามปรามหรือหยุดยั้งการซื้อ-ขายสิ่งมีชีวิตแปลกๆ ได้

แต่หากคุณเป็นคนหนึ่งที่กำลังมองหาสิ่งมีชีวิตพิศดารมาไว้ในครอบครอง ควรต้องตระหนักและมีสำนึกรับผิดชอบที่จะไม่ปล่อยให้สิ่งมีชีวิตนั้นๆ หลุดรอดสู่ธรรมชาติ จนสามารถขยายพันธุ์และรุกราน
สิ่งมีชีวิตที่มีอยู่เดิมตามธรรมชาติ และหน่วยงานราชการเองยิ่งต้องตระหนักต่อเรื่องนี้

ที่มา : http://learning.eduzones.com/bluesky/25425

carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #85 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 11:09:58 AM »

เอามาให้อ่านครับ  ไหว้

"ตำลึง" ไม่พอกินในไทยแต่เป็น "เอเลียนสปีชีส์" ที่รุกรานในฮาวาย

อยู่บ้านเราคงโกร๋นนนนน Grin Grin Grin  ทำน้ำแกงซะให้หมด

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #86 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 11:42:22 AM »

เค็มๆมันๆหอมๆครับ (จำเขามาเล่าครับ   Grin )

พูดถึงใข่ปลาไทยๆ ผมชอบใข่ปลาน้ำจืดมากที่สุดที่อร่อยๆเช่น
 ไข่ปลาช่อน ฝักโตๆในแกงส้มมะขามสด สุดยอด
 ไข่ปลาดุก เม็ดใหญ่นุ่ม หนึบ เคี้ยวมัน
 ไข่ปลาหมอนา ต้มโคล้ง หรือ แกงส้ม เด็ดจริงๆ
 ไข่ปลาเนื้ออ่อน มัน อร่อยมาก
 ไข่ปลาตะเพียนฝักใหญ่ๆก็แจ่ม

แต่ลูกครอกผมไม่กินเลยมันใจร้ายไป
ใข่ปลาที่กินก็ตอนหน้าแล้งวิดหนอง ตอนน้ำนอง ก็เชิญวางใข่กันตามสบาย

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #87 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 12:05:33 PM »

ผมชอบ ไข่แมงดา (ทะเลนะครับ) น้ำลายหก

deore XT
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #88 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 01:23:42 PM »

ลืมบอก  ถ้าไม่มองในเรื่องคุณค่า ของตน ที่มีต่อส่วนรวม ต่อประเทศไทยที่ผมผลาญทรัพยากรอยู่ได้ทุกวี่วันแล้ว
ผมเองก็เป็นเอเลี่ยน
มีเลือด มอญ  ขอม  จีนไหหลำ   ผสมปนเปกันอยู่ 

ลึกซึ้ง จับใจมากครับ   +1 ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #89 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 01:40:28 PM »

ไข่ปลาตะเพียน  เอาข่ใส่ถ้วยไว้ ซอยหอมแดงใส่  บุบพริกขี้หนูใส่ น้ำปลาเล็กน้อย ผงชูรสนิ้ดนึง  น้ำปลาร้าหน่อย  ผักอีตู่(แมงลัก)ใส่เข้าไปคนเล็กน้อยให้เข้ากัน  ตักใส่ใบตองห่อไว้มัดให้ดี  ปิ้งไฟอ่อนๆจนสุก   น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

ปลาแขยงไข่  ผ่าพุงเอาใส้ออก เหลือแต่ไข่ไว้  ตัดเงี่ยงออก  ตำพริกสดกับกระเทียมด้วยกันเทใส่หม้อต้มน้ำ  หน่อไม้ดองล้างจนสะอาดใส่ลงไปต้มจนสุก น้ำเดือดๆเทปลาแขยงลงไป  ปรุงรสด้วยน้ำปลา ชูรส ให้ได้เผ็ดนำเค็มตาม  ใส่น้ำปลาร้าสามช้อนโต๊ะ  รอจนเดือด  เด็ดผักอีตู่ลงไป  ลองตักปลามาดูจะเหมือนสาวคัพดีใส่บิกินี่เลย   น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 12
  พิมพ์