เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 09:28:06 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ยิงปืนระบบต่อสู้  (อ่าน 2525 ครั้ง)
rung
Full Member

คะแนน 7

« เมื่อ: มิถุนายน 07, 2009, 04:55:00 PM »

อยากถามพี่ๆทั้งหลายว่าการยิงปืนระบบฉับพลัน คือเริ่มจากการชักปืนออกจากซองแล้วมือทั้งสองจับด้ามได้ที่บริเวณหน้าท้องแล้ว ต่อมาคือการจี้ปืนไปที่เป้าหมาย หลักการที่ถูกต้องคือแขนตึงทั้งสองข้างหรือ ว่างอข้างใดข้างหนึ่งแบบ วีฟเวอร์หรือ งอทั้งสองข้าง แบบใดถูกที่สุดหรือแล้วแต่ถนัดครับ
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2009, 05:13:40 PM »

แขนหย่อนพอสบายทั้ง2ข้าง จะช่วยรับรีคอยล์ที่มือไว้ได้มากกว่า แนวศูนย์ปืนกระดกน้อยกว่าจับเป้าเพื่อยิงซ้ำได้ไวกว่ามากครับ 

เมื่อก่อนผมชินกับแขนตึงข้างนึง แต่ลองแบบปล่อยตัวตามสบายแล้วได้ผลตามที่ครูBsสอนมา ก็ยอมกลับลำมาฝึกความเคยชินใหม่เหมือนกัน  Wink
flyingkob-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 361

"สุวิชาโน ภวัง โหติ" ผู้รู้ดี เป็นผู้เจริญ

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2009, 05:31:09 PM »

อยากจะให้เข้ารับการอบรมการยิงปืนพกสั้นในระบบต่อสู่มากกว่าครับ เพราะมันไม่ได้มีแค่ชักปืนออกจากซอง.......แล้วยิง....ซึ่งท่าทางการยิงไม่ว่าจะเป็น ไอซอสเซลลิส, เชพแมน หรือวีเวอร์ ยังมีวิธีการยืน..อีกหลายๆอบ่างครับ

ตึกยาวหลังนี้ สอนให้เรารู้สำนึกถึงบุญคุณของแผ่นดิน
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2009, 05:53:29 PM »

อยากจะให้เข้ารับการอบรมการยิงปืนพกสั้นในระบบต่อสู่มากกว่าครับ เพราะมันไม่ได้มีแค่ชักปืนออกจากซอง.......แล้วยิง....ซึ่งท่าทางการยิงไม่ว่าจะเป็น ไอซอสเซลลิส, เชพแมน หรือวีเวอร์ ยังมีวิธีการยืน..อีกหลายๆอบ่างครับ

อันนี้โป๊ะเชะสุดครับ  เยี่ยม

นินทาชาวบ้านเล่นๆ........

เมื่อวานเข้าสนาม เอาปืนกระบอกที่ต้องกระเตงเป็นประจำไปยิงเช็คศูนย์-เช็คสภาพ ยิงเป้าดูกลุ่มเล่นจนพอใจก็ซื้อกระสุนมาฝึกยิงไกดับเบิลแบบ ยกปืน-เล็ง-ลั่นไก-ลดนก-ลดปืน

ระหว่างนั้นมีคนกลุ่มนึง5-6คนเอาColtมารุมหัด1กระบอก เจ้าของปืนที่เป็นคนสอน เน้นเรื่องกฏความปลอดภัยค่อนข้างดี(  เยี่ยม ) แต่ทักษะการยิงจัดว่าย่ำแย่

ตอนเค้าสอน/หัดยิงผมก็หยุดยิงให้เค้าสอนกันได้ลื่นๆไม่โดนเสียงรบกวน พอเค้าหยุดสอนผมก็ยิงต่อ จะเข้าไปเสริมก็ไม่กล้ากลัวเค้าหาว่าเจือก....

ซักพักเค้าถอยจากช่องยิงนั่งคุยกันผมก็เริ่มหัดยก-ยิงไกดับเบิล พอเค้ากลับมายิงอีกทีไม่รู้ว่ามันส์เขี้ยวตามหรือกระไร ที่สอนกันอยู่เดิมๆทั้งคนสอน/คนเรียนตั้งเป้า8ม.ก็ไม่มีเฉียดวงดำกันอยู่แล้ว ดันทะลึ่งมาเร่งตามผมซะรัว รัวอย่างกับจะเอาให้เสียงมันถี่กว่าจนผมชักรำคาญ ประกอบกับเสียอารมณ์ที่โดนไฟแลบย้อนท้ายสไลด์มาเข้าหน้า พอกระสุนหมดกล่องก็เลยเลิก.......

สงสารไส้เดือนชะตาขาดจริงๆ  คิก คิก

AEY@1911
1911 lism...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 65

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2009, 06:57:00 PM »

ท่าแบบนี้พอได้ไหมครับ... Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2009, 06:59:58 PM โดย AEY@1911 » บันทึกการเข้า
SGAMT900
Full Member

คะแนน 17

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2009, 10:07:47 PM »

ผมอยากชักปืนได้เร็วๆ แบบนี้มากกว่าครับ  Grin

- Fast shoot by ninja  Shocked
http://www.youtube.com/watch?v=OXIgNh4MNmw

จาก
 - เจอใน Youtube ใช่พี่ในเวปนี้หรือปล่าวครับ อยากรู้ ?
http://www.gun.in.th/board/index.php?topic=44913.0
Ninja 19 + รักในหลวง +
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

" อยู่อย่างจงรัก ตายอย่างภักดี "

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 12:43:16 AM »

ผมอยากชักปืนได้เร็วๆ แบบนี้มากกว่าครับ  Grin

- Fast shoot by ninja  Shocked
http://www.youtube.com/watch?v=OXIgNh4MNmw

จาก
 - เจอใน Youtube ใช่พี่ในเวปนี้หรือปล่าวครับ อยากรู้ ?
http://www.gun.in.th/board/index.php?topic=44913.0

............ คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก คิก 

BLUE ZONE " สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้ชัยชนะ นั้นก็เพราะคนดีๆ นิ่งดูดาย " http://www.youtube.com/watch?v=EfCsNdSTNdQ
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 05:47:16 AM »

Grin อย่างที่ท่าน flyingkob บอกครับ ว่ามีปัจจัยหลายอย่าง รวมทั้งปัจจัยแวดล้อมขณะเกิดสถานการณ์ด้วย Grin

Grin แต่หากเพียงการชักปืน ที่ผมฝึกบ่อย ๆ คือ "ชัก พัก ชก" คือเมื่อเรายืนถูกต้อง แยกเท้ากว้างเท่าไหล่ เท้าข้างไม่ถนัดอยู่นำเล็กน้อยประมาณครึ่งเท้า ย่อเข่านิด ๆ ถ่ายน้ำหนักไปที่ปลายเท้า เสร็จแล้วเตรียมตัวเลยครับ Grin

Grin ชัก - มือข้างถนัดชักปืนออกจากซอง ยกปืนขึ้นมา (นิ้วอย่าเพิ่งเอาเข้าโกร่งไกนะครับ) Grin
 Grin พัก - ประกบมือข้างไม่ถนัดจับด้ามปืนที่บริเวณประมาณลิ้นปี่ ปลายกระบอกปืนชี้ไปยังเป้าหมายขนานกับพื้น Grin
 Grin ชก - ดันปืนไปข้างหน้าและขึ้นมาระดับสายตา ไม่ต้องเหยียดตึง แขนหย่อนนิด ๆ เกือบตึง Grin
 Grin ปุ๋ง ๆๆ Grin

Grin  ข้อแนะนำ เน้นจังหวะชกให้ใช้การแทงปืนไปข้างหน้า จากตำแหน่งพัก ตามองเป้าหมาย เราจะเห็นปลายปืนราง ๆ เมื่อชกปืนออกไป ให้เน้นที่การแทงศูนย์หน้าไปยังเป้าหมาย ศูนย์หลังจะลอยขึ้นมาเข้าสายตาเอง ต้องฝึกมากหน่อยครับ แรก ๆ ผมฝึกแบบย้อนกลับ คือจากการถือปืนเล็งเป้าหมาย แล้วชักปืนกลับมาจังหวะพัก แล้วชกปืนออกไปให้แขนและปืนเดินทางในแนวเดิมกับตอนชักปืนกลับ จนปืนอยู่ในตำแหน่งเดียวกับเมื่อตอนเล็ง ซ้อมบ่อย ๆ กล้ามเนื้อจะจำได้เอง และเมื่อชกปืนออกไปศูนย์ปืนจะเข้าตำแหน่งและจี้ไปยังเป้าหมาย โดยแทบไม่ต้องเสียเวลาจัดศูนย์เลย Grin

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 08:59:54 AM »

Grin อย่างที่ท่าน flyingkob บอกครับ ว่ามีปัจจัยหลายอย่าง รวมทั้งปัจจัยแวดล้อมขณะเกิดสถานการณ์ด้วย Grin

Grin แต่หากเพียงการชักปืน ที่ผมฝึกบ่อย ๆ คือ "ชัก พัก ชก" คือเมื่อเรายืนถูกต้อง แยกเท้ากว้างเท่าไหล่ เท้าข้างไม่ถนัดอยู่นำเล็กน้อยประมาณครึ่งเท้า ย่อเข่านิด ๆ ถ่ายน้ำหนักไปที่ปลายเท้า เสร็จแล้วเตรียมตัวเลยครับ Grin

Grin ชัก - มือข้างถนัดชักปืนออกจากซอง ยกปืนขึ้นมา (นิ้วอย่าเพิ่งเอาเข้าโกร่งไกนะครับ) Grin
 Grin พัก - ประกบมือข้างไม่ถนัดจับด้ามปืนที่บริเวณประมาณลิ้นปี่ ปลายกระบอกปืนชี้ไปยังเป้าหมายขนานกับพื้น Grin
 Grin ชก - ดันปืนไปข้างหน้าและขึ้นมาระดับสายตา ไม่ต้องเหยียดตึง แขนหย่อนนิด ๆ เกือบตึง Grin

Grin  ข้อแนะนำ เน้นจังหวะชกให้ใช้การแทงปืนไปข้างหน้า จากตำแหน่งพัก ตามองเป้าหมาย เราจะเห็นปลายปืนราง ๆ เมื่อชกปืนออกไป ให้เน้นที่การแทงศูนย์หน้าไปยังเป้าหมาย ศูนย์หลังจะลอยขึ้นมาเข้าสายตาเอง ต้องฝึกมากหน่อยครับ แรก ๆ ผมฝึกแบบย้อนกลับ คือจากการถือปืนเล็งเป้าหมาย แล้วชักปืนกลับมาจังหวะพัก แล้วชกปืนออกไปให้แขนและปืนเดินทางในแนวเดิมกับตอนชักปืนกลับ จนปืนอยู่ในตำแหน่งเดียวกับเมื่อตอนเล็ง ซ้อมบ่อย ๆ กล้ามเนื้อจะจำได้เอง และเมื่อชกปืนออกไปศูนย์ปืนจะเข้าตำแหน่งและจี้ไปยังเป้าหมาย โดยแทบไม่ต้องเสียเวลาจัดศูนย์เลย Grin

ตามตัวหนังสือสีแดงเลยครับ...

ฝึกเองรู้เอง ยิงแห้งบ่อยๆจะรู้ด้วยตัวเอง... หากไม่หลอกตัวเองก็จะรู้ว่าหากมีกระสุนจริงมันโดนหรือไม่โดน...
เพราะถ้าเวลาลั่นไกยิงแห้งแล้วมองไม่เห็นศูนย์หน้า+ศูนย์หลัง... หรือมองเห็นศูนย์หน้าไม่กึ่งกลางศูนย์หลัง แปลว่ารีบเกินไปครับ...

นายสมชายเล่นบ่อย โดยเริ่มต้นจำมาจากกระทู้ IPSC และกระทู้คุณใหม่สอนกำด้ามปืนเนี่ยแหละ(กระทู้ที่ว่า หลายปีมาแล้วครับ ว่าแต่คน Post เองจะจำได้หรือเปล่าก็ไม่รู้)...

เล่นบ่อยๆ แล้วต้องไปยิงกระสุนจริงที่สนามเป็นระยะด้วยครับ... เวลาเรายิงแห้งเล่นมากๆ แล้วนึกไปเองขณะนั้นว่า ชี้ไหนโดนนั่นไม่ต้องเช็กศูนย์ซ้ำ... เราวิ่งยิง เดินยิง เอี้ยวตัวยิง โก้งโค้งยิง(ลอดใต้ท้องรถยนต์)จนได้ที่แล้ว... เพราะว่ามือที่กำด้ามตอนยิงแห้งเอาไว้อย่างดีจนกล้ามเนื่อมือมันจำได้ว่าปุ่มปมตรงไหนของปืนมันกดฝ่ามือตรงไหน แล้วแนวศูนย์มันได้ซ้ายขวาบนล่างพอดีเป๊ะ...

เวลาไปยิงจริงในสนามเจอกระสุนจริง ปืนลั่นโครม... มือมันขยับเปลี่ยนที่โม๊ด... ฮา
ใครว่ากระสุน .45 acp นิ่มๆ เนี่ย... นายสมชายเถียงนะ... จ๊ากซ์ 
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 11:57:03 AM »

ขอบคุณครับ  ไหว้

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
peco
Sr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 12:22:13 PM »

ขอบคุณครับ ความรู้ล้วนๆ
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 12:26:36 PM »

เข้ามา "อ้างถึง" เพื่อให้อ่านอีกรอบครับ  คิก คิก

NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 12:50:27 PM »

แขนหย่อนพอสบายทั้ง2ข้าง จะช่วยรับรีคอยล์ที่มือไว้ได้มากกว่า แนวศูนย์ปืนกระดกน้อยกว่าจับเป้าเพื่อยิงซ้ำได้ไวกว่ามากครับ 

เมื่อก่อนผมชินกับแขนตึงข้างนึง แต่ลองแบบปล่อยตัวตามสบายแล้วได้ผลตามที่ครูBsสอนมา ก็ยอมกลับลำมาฝึกความเคยชินใหม่เหมือนกัน  Wink

Grin เพิ่มเติมเรื่องแขนหย่อน/ตึงจากของตาจ้าวอีกเล็กน้อยครับ Grin
 Grin หากเราเหยียดแขนตึง เมื่อปืนลั่นออกไป รีคอยล์จะถ่ายสู่แขนและมาสู่ไหล่ จนมาถึงลำตัวเรา เมื่อยิงเร็ว ๆ จะทำให้ตัวเราค่อย ๆ หงายหลังไปเรื่อย ๆ ที่สำคัญสุดหากแขนตึง จุดหมุนที่อ่อนที่สุดคือข้อมือของเรา เมื่อยืนดี แขนตึง แรงจะกระทำต่อจุดหมุนข้อมือมาก ทำให้แนวสะบัดเงยของลำกล้องมีมากด้วยครับ แต่เมื่อหย่อนแขนเล็กน้อย แขนเราจะทำหน้าที่เหมือนชอคอัพ ช่วยลดแรงที่จะมาถ่ายสู่ไหล่ เมื่อยิงเร็วติดต่อกันทำให้ไม่หงายหลัง และลดการบิดของข้อมือทำให้ลำกล้องสะบัดเงยน้อยลงได้ครับ Grin

นายสมชายเล่นบ่อย โดยเริ่มต้นจำมาจากกระทู้ IPSC และกระทู้คุณใหม่สอนกำด้ามปืนเนี่ยแหละ(กระทู้ที่ว่า หลายปีมาแล้วครับ ว่าแต่คน Post เองจะจำได้หรือเปล่าก็ไม่รู้)...

Grin จำได้ครับพี่สมชาย แต่จะให้เขียนใหม่ คงไม่เหมือนเดิม (แต่เนื้อหาคงเดิม) Grin

เข้ามา "อ้างถึง" เพื่อให้อ่านอีกรอบครับ  คิก คิก

Grin ขอบคุณท่านจักกฤติ Grin

rung
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 09:44:39 PM »

สุดยอดครับ ขอบคุณมากครับความรู้ล้วนๆ
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 10:05:30 PM »

ฝึกอยู่้ครับ ขอบคุณครับ  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
หน้า: [1]
  พิมพ์