เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 03:24:50 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอใบ ป.3 กระบอกที่2 ต้องทำอย่างไรบ้างครับ  (อ่าน 5616 ครั้ง)
P19
Jr. Member
**

คะแนน 1

« เมื่อ: มิถุนายน 07, 2009, 07:18:41 PM »

เรียนพี่ๆทั้งหลายพอดีอยากมีปืนลูกโม่อีกสักกระบอกแบบพกซ่อนของสมิทไม่ทราบว่าเลือกใช้รุ่นใหนดีครับรบกวนแนะนำด้วยครับ แต่มีไว้ในใจเป็นรุ่นM 60ไม่ทราบมีขอดีข้อเสียอย่างไรบ้างและต้องกรอกรายละเอียดในใบขอ ตรงที่ว่าท่านเคยมีอาวุธปืนมาก่อนหรือไม่ ซึ่งไม่ทราบว่าต้องกรอกอย่างไรครับเพื่อให้ท่านออกให้ (เป็นสมาชิกสนามยิงปืนด้วยครับ) โดยกระบอกแรกเป็น ปืนG 19 ครับ
CZ มือใหม่
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 31

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2009, 07:31:28 PM »

รออ่านด้วยคนครับ
 ไหว้ ไหว้ ไหว้
josan
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 25

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2009, 10:20:27 PM »

เรียนพี่ๆทั้งหลายพอดีอยากมีปืนลูกโม่อีกสักกระบอกแบบพกซ่อนของสมิทไม่ทราบว่าเลือกใช้รุ่นใหนดีครับรบกวนแนะนำด้วยครับ แต่มีไว้ในใจเป็นรุ่นM 60ไม่ทราบมีขอดีข้อเสียอย่างไรบ้างและต้องกรอกรายละเอียดในใบขอ ตรงที่ว่าท่านเคยมีอาวุธปืนมาก่อนหรือไม่ ซึ่งไม่ทราบว่าต้องกรอกอย่างไรครับเพื่อให้ท่านออกให้ (เป็นสมาชิกสนามยิงปืนด้วยครับ) โดยกระบอกแรกเป็น ปืนG 19 ครับ
ก็ o.k นะครับสำหรับ m60 ส่วนรายละเอียดที่จะต้องกรอกในใบ ป.1 ก็ระบุไปเลยครับว่ามี 1กระบอก และในใบบันทึกสอบประวัติก็เขียนเหตุผลในการขอมีปืนเพิ่มอีก เนื่องจากอะไรเช่น .... เป็นอาวุธปืนที่ใช้งานง่าย ระบบปฏิบัติการไม่ยุ่งยากซับซ้อน ....เป็นต้น
ถ้ามีปืนกระบอกเดียว กระบอกที่สองก็ขอเพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สินครับ

A life without a friend is a life without a sun.
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 04:46:56 PM »

เหมือนกันเลยครับ  กระบอกแรก ออโต้   กระบอกที่สอง ลูกโม่

ผมเขียนไปว่า  "เป็นปืนไม่ซ้ำขนาด  และระบบต่างกัน  ใช้เพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สินในสถานการณ์ที่แตกต่างกัน"

แต่ไม่ควรไปเขียนว่า "เพราะพกพาง่าย" เป็นอันขาด  Wink

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 04:55:43 PM »

บ้านพักเลขที่ …
แขวง … เขต … (ตำบล... อำเภอ...)
กรุงเทพฯ … (จังหวัด...)            
                           วันที่  …   …   …
เรื่อง     แจ้งข้อมูลเพื่อเติมประกอบการพิจารณาอนุญาตให้ซื้ออาวุธปืน     
เรียน    ผู้อำนวยการสำนักการสอบสวนและนิติการ กรมการปกครอง กระทรวงมหาดไทย (นายทะเบียนอาวุธปืนอำเภอ...)
         ตามที่ข้าพเจ้าได้ยื่นแบบ ป.๑ ขออนุญาตซื้ออาวุธปืนเดี่ยวลูกกรดเพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน จาก … ซึ่งเป็นอาวุธปืนขนาดที่ข้าพเจ้าได้ครอบครองอยู่แล้วนั้น ข้าพเจ้าขอแจ้งข้อมูลเพิ่มเติมเพื่อประกอบการพิจารณาอนุญาตให้ซื้ออาวุธปืนดังกล่าวตามเหตุผลต่างๆ ดังนี้
      ๑. อาวุธปืนที่ข้าพเจ้าประสงค์จะซื้อในครั้งนี้ เป็นอาวุธปืน ยี่ห้อ … รุ่น … ซึ่งถูกออกแบบให้มีคุณลักษณะ กลไกการทำงาน และประสิทธิภาพต่างกับอาวุธปืนขนาดเดียวกันที่ข้าพเจ้าครอบครองอยู่แล้ว คือ …
      ๒. ในการที่ข้าพเจ้าครอบครองอาวุธปืนขนาดนี้เพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สินอยู่แล้ว             ย่อมเป็นการชัดเจนว่าข้าพเจ้ามีความรู้ความสามารถในการใช้อาวุธปืนได้อย่างถูกต้อง เคารพกฎหมายที่เกี่ยวข้องอย่างเคร่งครัดมาโดยตลอด และเข้าใจขีปนวิถีของกระสุนปืนชนิดนี้เป็นอย่างดี สามารถใช้งานได้อย่างปลอดภัย ทั้งนี้ เป็นเหตุผลที่ชัดเจนในการสนับสนุนว่าข้าพเจ้ามีคุณสมบัติที่จะใช้สิทธิตามกฎหมายครอบครองอาวุธปืนขนาดนี้เพิ่มเติมได้
      ๓. (เติมข้อนี้ถ้าปืนคล้ายกันมาก) เมื่อมีการใช้อาวุธปืนเพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน อาวุธปืนนั้นจะต้องถูกนำไปตรวจสอบ ข้าพเจ้าจึงมีความจำเป็นที่จะต้องมีอาวุธปืนลักษณะใกล้เคียงเดียวกันมากกว่า ๑ กระบอกเพื่อการป้องกันตัวอย่างต่อเนื่อง
      ๔. ตามพระราชบัญญัติอาวุธปืนฯ พ.ศ. ๒๔๙๐ มาตรา ๕๕ (แก้ไขตามพระราชบัญญัติอาวุธปืนฉบับที่ ๗ พ.ศ. ๒๕๒๒) กำหนดประเภท ชนิด และขนาดของอาวุธปืนที่              นายทะเบียนจะออกใบอนุญาตให้ได้ แต่ไม่ได้ให้อำนาจกำหนดจำนวนอาวุธปืน และจำนวนอาวุธปืนขนาดต่างๆ ไว้ โดยในปัจจุบันได้มีการออกใบอนุญาตให้แก่ประชาชนทั่วไปที่มีคุณสมบัติครบถ้วนตามพระราชบัญญัติอาวุธปืนฯ และมีอาวุธปืนซ้ำขนาดอยู่เป็นจำนวนมาก ซึ่งข้อมูลดังกล่าวเป็นข้อมูลของทางราชการที่นายทะเบียนอาวุธปืนฯ เป็นผู้ดูแลรับผิดชอบระบบฐานข้อมูลอยู่แล้ว
      ๕. ตามพระราชบัญญัติอาวุธปืนฯ พ.ศ. ๒๔๙๐ มาตรา ๙ กำหนดว่า ใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน และเครื่องกระสุนปืน ให้ออกให้แก่บุคคลสำหรับใช้ในการป้องกันตัวหรือทรัพย์สิน หรือในการกีฬา หรือยิงสัตว์ โดยไม่ได้กำหนดให้ประชาชนต้องแสดงเหตุผลอื่นๆ ในการมีและใช้อาวุธปืน และตามพระราชบัญญัติอาวุธปืนฯ พ.ศ. ๒๔๙๐          มาตรา ๖ (๒) กำหนดว่าในการขอและการออกใบอนุญาตตามพระราชบัญญัติอาวุธปืนฯ ให้ออกเป็นกฎกระทรวง
      จึงเรียนมาเพื่อโปรดพิจารณาข้อมูลเพิ่มเติมตามที่ได้แจ้งมานี้ ซึ่งข้าพเจ้าหวังว่าจะได้ ความกรุณาจากท่านในการพิจารณาอนุญาตให้ซื้ออาวุธปืนดังกล่าว
   ขอแสดงความนับถือ

(นาย …)

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 04:56:51 PM »

ถ้าเป็นแค่ปืนสั้นเหมือนกัน แต่คนละขนาดก็แต่งใหม่เพิ่มเติมได้ครับว่าขนาดต่างกัน

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
manokeรักในหลวง
Full Member

คะแนน 23

กัมมุนา วัตตี โลโก

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 05:52:59 PM »

ได้ความรู้เพิ่มอีกแล้วครับ ไหว้

กลฺยาณการี กลฺยาณํ ปาปการี จ ปาปกํ
อันบุคคลใดสร้างกรรมดี ความดีนั้นจะตามสนอง
หากสร้างกรรมชั่ว ความชั่วก็ย่อมสนองเช่นเดียวกัน
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 05:58:16 PM »

..+10แต้มครับท่านWilhelm Tell เดี่ยวขออนุญาตก๊อปข้อความนี้เป็นวิทยาทานแกเพื่อนๆท่านอื่นที่เข้าไม่ถึงสื่อทางโลกไซเบอร์อย่างเรานะครับ.. ไหว้

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
P19
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 09:01:28 PM »

ขอขอบคุณพี่ๆทั้งหลายในเวปนี้ที่ได้แบ่งปันความรู้ดังกล่าวให้ผมเพื่อสานฝันในกระบอกที่ 2ต่อไปครับ
montri.7
Anschutz 2025
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 889

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 09:07:04 PM »

ทำเหมือนกระบอกแรกและครับเหมือนกันครับผมซื้อมา10กระบอกแล้วตอนนี้เหลืออยู่6กระบอกก็ทำเหมือนเดิมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2009, 02:10:39 AM โดย montri.7 » บันทึกการเข้า

Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 09:52:22 PM »

เหมือนกันเลยครับ  กระบอกแรก ออโต้   กระบอกที่สอง ลูกโม่

ผมเขียนไปว่า  "เป็นปืนไม่ซ้ำขนาด  และระบบต่างกัน  ใช้เพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สินในสถานการณ์ที่แตกต่างกัน"

แต่ไม่ควรไปเขียนว่า "เพราะพกพาง่าย" เป็นอันขาด  Wink
   เพิ่มเติมวิธีการ เริ่มนับหนึ่งเหมือนตอนขอกระบอกแรกครับ

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
Supp
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 10:58:39 PM »

ขอได้เลยครับ เขียน ป.1 ว่ามีอาวุธปืนอยู๋ 1 กระบอก สะดวกกว่าขอตอนแรกครับ เพราะไม่ต้องพิมพ์ลายนิ้วมือตรวจสอบประวัติอีก  เยี่ยม

S&W M60

หน้า: [1]
  พิมพ์