เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 03:36:16 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ป.3 สำหรับโครงการ  (อ่าน 4102 ครั้ง)
sarayut_vios
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2009, 09:35:46 AM »

กระผมก็ซื้อปืนโครงการมาใช้ครับ (คูก้า 8000) ใช้บริการ สน.อส. ขอ ป.3 ที่ อ.เมือง จ. พ.ล.ไม่ยากเลยครับ ( 9 ม.ม. ) ใช้เวลาไม่นานครับไม่เกิน 2 เดือนทุกขั้นตอน สิ้นเดือนจะไปรับใบ ป.4ครับ

ขอ ป.3 นานยังครับ เพราะปัจจุบันเห็นว่าต้องมีค่าน้ำด้วย (เพื่อนที่ทำงานผมโดน)
yacoolsa19
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2009, 10:46:27 AM »

กระผมก็ซื้อปืนโครงการมาใช้ครับ (คูก้า 8000) ใช้บริการ สน.อส. ขอ ป.3 ที่ อ.เมือง จ. พ.ล.ไม่ยากเลยครับ ( 9 ม.ม. ) ใช้เวลาไม่นานครับไม่เกิน 2 เดือนทุกขั้นตอน สิ้นเดือนจะไปรับใบ ป.4ครับ

ขอ ป.3 นานยังครับ เพราะปัจจุบันเห็นว่าต้องมีค่าน้ำด้วย (เพื่อนที่ทำงานผมโดน)
               โอฮาโย โกไซมัส (สวัสดีตอนเช้า)
เห็นด้วย.....จริงๆ

ซาโยนาระ......thailand

อาริกาโตะ โกไซมัส (ขอบคุณครับ)
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2009, 10:58:14 AM »

ช่วยแนะนำด้วยครับ คุณสมบัติของผู้ขอป.3ซื้อปืนของโครงการฯต้องเป็นข้าราชการเท่านั้น ประชาชนทั่วไปไม่มีสิทธ์ไช่หรือไม่ครับ........ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ไม่ใช่คำถามที่เชยหรอกครับ เราไม่รู้เราถามได้ ถ้าไม่ถามเราก็ไม่รู้ ต้องเป็นข้าราชการ หรือหน่วยงานรัฐวิสาหกิจ ประชาชนซื้อไม่ได้ เห็นใจครับ

ฮาชิเมะมะชิเตะ ( ยินดีที่ได้รู้จักครับ )
ขอบคุณครับที่ให้ความกระจ่างสำหรับการขอ ป.3ของโครงการต่างๆของผู้ได้สิทธิ์พิเศษ(ข้าราชการ ฯลฯ)
น่าน้อยใจนะครับ ประชาชนเต็มขั้นอย่างเรา ภาษีก็ต้องเสียให้รัฐเหมือนกัน แต่สิทธิ์ถูกจำกัดเพราะคุณคือ
ประชาชน (พลเมืองชั้นสอง) แถมไปขอ ป.3 จากนายผู้มีอำนาจล้นฟ้าก็ยากแสนเข็ญยังเจอหน้าห้องและ
จนท.หน้าม้า + undertable 3,000,5,000,10,000 อีก........น่าเศร้าใจ..ประเทศไทย
          อาริกาโตะ  โกไซมัส (ขอบคุณครับ)
          ข้าน้อยขอคารวะ

ผมคิดว่าคุณเป็นประชาชน "ล้นขั้น" ไปถึงประเทศอื่นแล้วเสียอีกครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
hare
Hero Member

คะแนน 1785

มีแล้วไม่ต้องใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2009, 11:37:09 AM »

Grin  คิก คิก  Grin

yacoolsa19
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2009, 02:19:42 PM »

ช่วยแนะนำด้วยครับ คุณสมบัติของผู้ขอป.3ซื้อปืนของโครงการฯต้องเป็นข้าราชการเท่านั้น ประชาชนทั่วไปไม่มีสิทธ์ไช่หรือไม่ครับ........ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ไม่ใช่คำถามที่เชยหรอกครับ เราไม่รู้เราถามได้ ถ้าไม่ถามเราก็ไม่รู้ ต้องเป็นข้าราชการ หรือหน่วยงานรัฐวิสาหกิจ ประชาชนซื้อไม่ได้ เห็นใจครับ

ฮาชิเมะมะชิเตะ ( ยินดีที่ได้รู้จักครับ )
ขอบคุณครับที่ให้ความกระจ่างสำหรับการขอ ป.3ของโครงการต่างๆของผู้ได้สิทธิ์พิเศษ(ข้าราชการ ฯลฯ)
น่าน้อยใจนะครับ ประชาชนเต็มขั้นอย่างเรา ภาษีก็ต้องเสียให้รัฐเหมือนกัน แต่สิทธิ์ถูกจำกัดเพราะคุณคือ
ประชาชน (พลเมืองชั้นสอง) แถมไปขอ ป.3 จากนายผู้มีอำนาจล้นฟ้าก็ยากแสนเข็ญยังเจอหน้าห้องและ
จนท.หน้าม้า + undertable 3,000,5,000,10,000 อีก........น่าเศร้าใจ..ประเทศไทย
          อาริกาโตะ  โกไซมัส (ขอบคุณครับ)
          ข้าน้อยขอคารวะ

ผมคิดว่าคุณเป็นประชาชน "ล้นขั้น" ไปถึงประเทศอื่นแล้วเสียอีกครับ

คนนิจิวะ (สวัสดี ตอนกลางวัน)
รักเมืองไทย ชูชาติไทย ทะนุบำรุงให้รุ่งเรืองสมเป็นเมืองของไทย.....
พิทักษ์ชาคิ ศาสน์ กษัตริย์......ด้วยชีวิต
เกลียดระบบundertable...ของ.......ที่สุดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
กำลังศึกษาภาษา "ซามูไร"อยู่ครับ...อิ อิ.
        อาริกาโตะ โกไซมัส (ขอบคุณครับ)
DNA.CZ (ขออยู่ใต้พระบาททุกชาติไป)
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 08:48:57 AM »

ได้ใบตอบรับให้ไปจ่าย 10% ก่อนจ่ายกังวลเรื่องการขอ ป.3 ไม่ผ่านจึงไปขอก่อน
แล้วก็จริงๆด้วย นายอำเภอไม่อนุญาตให้ขนาด .357 เพราะเป็นอาวุธใช้ปราบปราม
เท่านั้น ก็เป็นไปตามที่คิด แล้วทำไมผ่านการอนุญาตให้จองจาก สน.สก.เอกสารก็เกือบ
จะเป็นชุดเดียวกัน หรือว่าเป็นเรื่องปกติ (ก่อนหน้านั้นผมเคยโพสเรื่องเจ้าหน้าที่เรียกเงิน
15,000) สุดท้ายของสุดท้ายตอนนี้ต้องสละสิทธิ์100% ทำทุกอย่างเขาก็ไม่ให้นอกจาก
15,000 เท่านั้น 26% ของราคาปืนมากไปหรือป่าว ถามผู้รู้ครับว่าจริงๆแล้วใครซื้อได้บ้าง
และใครซื้อไม่ได้บ้าง.357 ขอความรู้เป็นวิทยาทานหน่อย ปืนถูกกฏหมายขอไม่ได้ ก็ต้อง
หันไปทำสิ่งที่ผิดกฏหมายทั้งๆที่ไม่อยากทำ
sarayut_vios
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 7

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 10:10:15 AM »

ทำไม กรมการปกครอง ไม่ออกหนังสือแจ้งให้บรรดา  พณ.ท่านฯ  ทั้งหลายทราบว่า อาวุธปืน ขนาด .357 และ .45  สามารถออกใบบ.3 ให้กับประชาชนได้  ถ้าอยู่แต่ดุลยพินิจของ พณ.ท่านฯ แต่ละอำเภอ  เป็นผู้วินิจฉัยเอง  ก็จะเกิดปัญหาเหลื่อมล้ำกัน บางอำเภอ ออกใบ ป.3 ให้  แต่ บางอำเภอ ไม่ออก ป.3 ให้  เพื่อนสมาชิกท่านใด รู้จักกับผู้มีอำนาจในกรมการปกครอง ช่วยเหลือนำปัญหานี้ไปปรึกษาหน่อยครับ
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 11:12:02 AM »

ของผมกระบอกแรกใช้เวลาแค่ครึ่งวันเอง ส่วนกระบอกที่สองกำลังจะไปเอาวันนี้ ทางอำเภอเขาแจ้งมาว่าเสร็จแล้วใช้เวลา 4 วันครับ ค่าธรรมเนียม 6 บาทครับ หลงรัก หลงรัก

ปืนโครงการไม่ได้ขายพร้อมกระสุน....ค่าธรรมเนียม 5 บาทเท่านั้นครับ

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 11:36:01 AM »

ทำไม กรมการปกครอง ไม่ออกหนังสือแจ้งให้บรรดา  พณ.ท่านฯ  ทั้งหลายทราบว่า อาวุธปืน ขนาด .357 และ .45  สามารถออกใบบ.3 ให้กับประชาชนได้  ถ้าอยู่แต่ดุลยพินิจของ พณ.ท่านฯ แต่ละอำเภอ  เป็นผู้วินิจฉัยเอง  ก็จะเกิดปัญหาเหลื่อมล้ำกัน บางอำเภอ ออกใบ ป.3 ให้  แต่ บางอำเภอ ไม่ออก ป.3 ให้  เพื่อนสมาชิกท่านใด รู้จักกับผู้มีอำนาจในกรมการปกครอง ช่วยเหลือนำปัญหานี้ไปปรึกษาหน่อยครับ
บวกให้ ๑ คะแนนครับ
เห็นมีแต้มเดียว

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
tuinito
Newbie
*

คะแนน 0

มือใหม่หัดเหนี่ยว

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 02:43:54 PM »

ไม่มีความรู้เรื่องขั้นตอนการขอปืนสวัสดิการเลยครับ...อ่านไปอ่านมาสับสนเล็กๆ ^^
พอสรุปได้ไหมครับว่าขั้นตอนเป็นไงบ้าง...ผมนำร่องแบบนี้ก่อนนะครับ(ผิดถูกประการใดท่านผู้รู้ช่วยแก้ไขทีนะครับ...

1. เราไปจองปืนสวัสดิการ แล้วมัดจำ 10 เปอร์เซนต์ ได้ใบตอบรับจากโครงการมา
2. เอาใบตอบรับจากโครงการไปขอ ป.3
3. รอเรียกให้ไปจ่าย 90 เปอร์เซนต์ที่เหลือ แล้วรับปืน
4. เอาปืนมาตรวจสภาพแล้วออก ป.4
5. จบ

ผิดถูกประการใดช่วยให้รายละเอียด+แก้ไขให้ด้วยนะครับ ^^

hare
Hero Member

คะแนน 1785

มีแล้วไม่ต้องใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 02:47:31 PM »

ไม่มีความรู้เรื่องขั้นตอนการขอปืนสวัสดิการเลยครับ...อ่านไปอ่านมาสับสนเล็กๆ ^^
พอสรุปได้ไหมครับว่าขั้นตอนเป็นไงบ้าง...ผมนำร่องแบบนี้ก่อนนะครับ(ผิดถูกประการใดท่านผู้รู้ช่วยแก้ไขทีนะครับ...

1. เราไปจองปืนสวัสดิการ แล้วมัดจำ 10 เปอร์เซนต์ ได้ใบตอบรับจากโครงการมา
2. เอาใบตอบรับจากโครงการไปขอ ป.3
3. รอเรียกให้ไปจ่าย 90 เปอร์เซนต์ที่เหลือ แล้วรับปืน
4. เอาปืนมาตรวจสภาพแล้วออก ป.4
5. จบ

ผิดถูกประการใดช่วยให้รายละเอียด+แก้ไขให้ด้วยนะครับ ^^

ขอเพิ่มเติมข้อ 3 นิดครับ หลังจากจ่าย 90% แล้วก็รอรับใบตอบรับ 90% ทีนี้รอลุ้นปืนจะเข้ามาเมื่อไหร่ (หนอ)
เมื่อเข้ามาแล้วก็สู่ขั้นตอนการตอกเลขทะเบียน ส่วนของเราก็รอหนังสือแจ้งให้ไปรับอาวุธปืนอย่างเดียวครับ  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2009, 03:24:22 PM โดย กระต่ายป่า » บันทึกการเข้า

tuinito
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 02:58:37 PM »

5. จบ

ขอเพิ่มเติมข้อ 3 นิดครับ หลังจากจ่าย 90% แล้วก็รอรับใบตอบรับ 90% ทีนี้รอลุ้นปืนเข้ามาเมื่อไหร่
เมื่อเข้ามาแล้วก็สู่ขั้นตอนการตอกเลขทะเบียน และก็รอหนังสือแจ้งให้ไปรับอาวุธปืนครับ  Grin

งั๊นสรุปใหม่ตามที่พี่บอกนะครับคือ......
3. รอเรียกให้ไปจ่าย 90 เปอร์เซนต์ที่เหลือพร้อมรับใบตอบรับ 90 เปอร์เซนต์กลับบ้านมานั่งรอ
4. เมื่อได้รับแจ้งว่าปืนมาแล้ว เราก็ได้เดินเรื่องการส่งปืนตอกทะเบียน(อันนี้เราได้จับได้เห็นปืนแล้วรึยังครับ) แล้วก็กลับมานั่งรอต่อไป
5. หนังสือแจ้งให้ไปรับปืนมาถึง เราก้ไปรับปืนกลับมา
6. เอาปืนมาตรวจสภาพที่อำเภอแล้วออก ป.4
7. จบ

โอเค รึยังครับพี่...

hare
Hero Member

คะแนน 1785

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 03:08:55 PM »

5. จบ

ขอเพิ่มเติมข้อ 3 นิดครับ หลังจากจ่าย 90% แล้วก็รอรับใบตอบรับ 90% ทีนี้รอลุ้นปืนเข้ามาเมื่อไหร่
เมื่อเข้ามาแล้วก็สู่ขั้นตอนการตอกเลขทะเบียน และก็รอหนังสือแจ้งให้ไปรับอาวุธปืนครับ  Grin

งั๊นสรุปใหม่ตามที่พี่บอกนะครับคือ......
3. รอเรียกให้ไปจ่าย 90 เปอร์เซนต์ที่เหลือพร้อมรับใบตอบรับ 90 เปอร์เซนต์กลับบ้านมานั่งรอ
4. เมื่อได้รับแจ้งว่าปืนมาแล้ว เราก็ได้เดินเรื่องการส่งปืนตอกทะเบียน(อันนี้เราได้จับได้เห็นปืนแล้วรึยังครับ) แล้วก็กลับมานั่งรอต่อไป
5. หนังสือแจ้งให้ไปรับปืนมาถึง เราก้ไปรับปืนกลับมา
6. เอาปืนมาตรวจสภาพที่อำเภอแล้วออก ป.4
7. จบ

โอเค รึยังครับพี่...

การตอกทะเบียนจะเป็นหน้าที่ของเจ้าหน้าที่จากวังไชยาครับ เราไม่ต้องไปดำเนินการเองแต่อย่างใด และเมื่อได้รับ
ปืนมาจาก สน.อส. แล้ว เราก็นำปืนไปไปตรวจและตัดยอดที่วังไชยา ถ้าอยู่ต่างจังหวัดก็รอคู่มือของปืนประมาณ 15
วัน เอกสารจะส่งมาตามที่อยู่ที่เราจ่าหน้าเอาไว้ครับ เมื่อได้คู่มือมาแล้วก็นำปืนและคู่มือที่ได้รับไปขอใบ ป. 4 ณ
ที่ว่าการอำเภอ นั่งรอว่า ป. 4 เมื่อไหร่จะได้รับ เมื่อได้รับ ป. 4 ตรวจสอบชื่อ-นามสกุล ข้อมูลต่าง ๆ ว่าถูกต้องครบถ้วน
หรือไม่ ถ้าถูกต้องแล้วไม่ต้องแก้ไข จ่ายค่า ป. 4 ห้าร้อยบาท จบ ครับ  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2009, 03:15:56 PM โดย กระต่ายป่า » บันทึกการเข้า

tuinito
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 03:39:13 PM »

แก้ไขๆ ...อิอิ

4. หนังสือแจ้งให้ไปรับปืนมาถึง เราก็ไปรับปืน  แล้วเอาปืนไปตรวจและตัดยอดที่วังไชยา กลับมาบ้านมานั่งรอคู่มืออีกราว 15 วัน(อันนี้ปืนเราก็จะได้กลับบ้านมาด้วยใช่ไหมครับ)
6. เมื่อได้คู่มือที่ส่งมาแล้ว  เราก็นำปืนและคู่มือเอาปืนไปตรวจสภาพที่อำเภอแล้วออก ป.4 กลับมานอนรอต่อไป 5555
7. เมื่อได้รับ ป. 4 ตรวจสอบชื่อ-นามสกุล ข้อมูลต่าง ๆ ว่าถูกต้องครบถ้วนแล้วจ่าย 500 บาท
8. จบ

พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 03:45:50 PM »

..ป.3 ของ สน สก ต้องระบุว่าอย่างไรครับ.. ไหว้

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์