เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 12:32:55 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พักอยู่คอนโด มีอวป.ได้มั้ยครับ  (อ่าน 2733 ครั้ง)
Ossy_Guitara
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 10:31:54 PM »

คือผมมาทำงานที่ กทม. อ่ะครับ ส่วนชื่อในทะเบียนบ้านอยู่ตจว.
ผมสามารถขออวป. จากที่ว่าการอำเภอที่ผมมีชื่ออยู่ได้มั้ยครับ
ผมคงทำงานที่กทม.อีกหลายปี กว่าจะย้ายไปทำงานที่บ้าน ความฝันของผมคงไม่เป็นจริงสักที  เศร้า

ไหว้
Tiger wut
อาวุธประจำตัวคือ"ขวดนม"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 975

พี่ครับ พี่ครับ เสือมา

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 10:45:13 PM »

..........ได้ครับ...........

รักดีกินถั่ว   รักชั่วกินเหล้า  รักทั้งดี -ทั้งชั่ว กินถั่วแกล้มเหล้า
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 10:56:38 PM »

ได้ครับ...

จะพักอาศัยในบ้านเดี่ยว ทาวเฮ้าส์ หรือคอนโดมิเนี่ยม ก็มีสิทธิในการครอบครองอาวุธปืนเท่าเทียมกันครับ...Cheesy
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 11:04:49 PM »

ผมมีภูมิลำเนาอยู่จังหวัดหนึ่ง  ไปทำงานอีกจังหวัดหนึ่ง

กลับไปขออนุญาตซื้อปืนตามภูมิลำเนา แล้วนำอาวุธติดตัวไปใช้ยังจังหวัดที่ทำงานครับ ไม่มีปัญหาอะไร

fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2009, 11:07:29 PM »

พรุ่งนี้ไปขอป.3เลยครับ Grin

ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 11:28:46 AM »

เรื่องนี้ไม่ใช่ปัญหาเลยครับ...  Cheesy (ผมก็อยู่หอเหมือนกัน)

พรุ่งนี้ไปขอป.3เลยครับ Grin

ป 3 ขนาด .40 ยิ่งดีใช่ไหมท่าน fink

หลงรัก

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 11:31:35 AM »

มาช่วยยืนยันอีกเสียง(ดังๆ)...ว่าได้ครับ ไม่มีข้อห้ามตรงไหนเลย

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 11:51:35 AM »

อิ อิ พี่ต่อช่างรู้ใจผมเสียนี่กระไรครับ

นาย ช้างยิ้ม
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 118

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 12:24:02 PM »

กรณี....พักอยู่คอนโด มีอวป.ได้มั้ยครับ
ตอบ ไปยื่นเรื่อง ทำเรื่องให้ถูกต้องตามกฎหมาย ปืนถูกกฎหมายอยู่ในเคหะสถานที่ใดก็เหมือนกันครับ Wink
กรณี....ผมมาทำงานที่ กทม. อ่ะครับ ส่วนชื่อในทะเบียนบ้านอยู่ตจว.
ตอบ ทะเบียนบ้านอยู่ต่างจังหวัดไปยื่นเรื่องที่อำเภอครับ  ถ้าจะนำปืนมาไว้ที่เราอาศัย ก็ว่าตามท่าน PU45 ที่ให้ความเห็นไว้ครับ ไหว้

สาละวิน_รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 12:53:40 PM »

อ่านชื่อกระทู้ แล้วผมอ่านคำถาม ผมงง.......

3'SF TRAINING COMPANY.
maxs17
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

อ่อนน้อมถ่อมตน มีสติ รอบคอบ คิดก่อนกระทำ

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 02:10:22 PM »

บู่อยู่ ใน ประเทศ ไทย กลับ ไป ขอ ป.๓ ตาม ภูมิลำเนา ได้ แล้ว ค่อย เอา ป.๔ ต่อ แต่ มัน จะ ติด อยู่ ตรง ที่ อวป.ไม่ ได้ อยู่ ตรง ตาม ทะเบียน บ้าน ผู้ ขอ อณุ ญาติ นะ ซิ เพราะ นำ พา มา ที่ คอน โด

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 06:54:49 PM »

บู่อยู่ ใน ประเทศ ไทย กลับ ไป ขอ ป.๓ ตาม ภูมิลำเนา ได้ แล้ว ค่อย เอา ป.๔ ต่อ แต่ มัน จะ ติด อยู่ ตรง ที่ อวป.ไม่ ได้ อยู่ ตรง ตาม ทะเบียน บ้าน ผู้ ขอ อณุ ญาติ นะ ซิ เพราะ นำ พา มา ที่ คอน โด

แป้นพิมพ์มีปัญหาเหรอครับ  Wink

ขอเรียนว่าไม่มีกฎหมายกำหนดว่าต้องเอาปืนไว้ที่ใด ขอเพียงเป็นพื้นที่ในครอบครองของเราเอง หรือที่ๆเจ้าของที่เขาอนุญาต

มีเพียงการย้ายถิ่นที่อยู่ .... การแจ้งย้ายในทะเบียนบ้านว่าตามกฎหมายทะเบียนราษฎร์
แล้วมาโยงเข้ากับพ.ร.บ.อาวุธปืนฯ ในมาตรา ๖๒  ที่ว่า .... ผู้ที่ได้รับใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนคนใดย้ายถิ่นที่อยู่ ให้แจ้งการย้ายแก่นายทะเบียนท้องที่ภายในสิบห้าวันนับแต่วันย้าย และถ้าย้ายไปอยู่ต่างท้องที่ให้แจ้งการย้ายแก่นายทะเบียนท้องที่ใหม่ให้ทราบภายในสิบห้าวันนับแต่วันที่ย้ายไปถึงอีกด้วย

ถ้าไม่ทำตามนี้มีโทษปรับไม่เกินหนึ่งพันบาท ..... อายุความ ๑ ปี   Smiley

สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 07:19:00 PM »

ขอมีความเห็นแย้งครับ

มาตรา ๑๓ วรรคสองเขียนว่า "สำหรับใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน ห้ามมิให้ออกให้แก่บุคคลซึ่งมีชื่อในทะเบียนบ้านตามกฎหมายว่าด้วยการทะเบียนราษฎร และมีถิ่นที่อยู่ประจำในท้องที่ที่บุคคลนั้นขออนุญาต น้อยกว่าหกเดือน"

มันมีคำว่า "มีถิ่นที่อยู่ประจำ" อยู่ด้วยนะครับ   ถ้านายอำเภอหยิบตรงนี้ขึ้นมา ก็อาจจะตึงมืออยู่เหมือนกัน
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 07:23:00 PM »

เจ้าของกระทู้ เข้าข่ายเป็นประชากรแฝง  อย่างที่ ปลัด กทม.เคยพูดก่อนการเลือกตั้งผู้ว่าฯ   ว่าตอนนี้กรุงเทพฯ  มีคนต่างจังหวดอยู่เยอะจริงๆ แต่มีชื่อในทะเบียนบ้านจริงๆไม่เท่าไหร่   จึงอยากขอให้ผู้ที่ทำงานในกรุงเทพฯ ย้ายทะเบียนบ้านเข้ากรุงเทพฯให้เรียบร้อย  แต่ผมมีคำถามต่อไปไว้  แล้วจะย้ายเข้าบ้านใครล่ะนี่............นอกเรื่องไปหน่อยครับ  Grin Grin Grin

จะพักอาศัยอยู่บ้านหรือคอนโด  ขอให้มีงานทำเป็นหลักแหล่ง  ก็ขออาวุธปืนได้ครับ  แต่ต้องไปขอในอำเภอพื้นที่ตามทะเบียนบ้าน  แต่นายอำเภออาจจะซักถามอย่างที่ท่านสุพินท์ว่าก็ได้ครับ  ลองเตรียมคำตอบดีๆไปล่วงหน้าก่อน

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
Kob1313-รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 07:55:28 PM »

ถามต่อนะครับ แล้วในกรณีที่ คอนโดที่เราอยู่นั้น เราเช่าเค้าอยู่อาจจะเป็นที่พัก หรือเช่าทำออฟฟิตล่ะครับ จะเข้าข่ายมีความผิดมั้ยครับ ผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยขอบคุณครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์