เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 12:22:26 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พักอยู่คอนโด มีอวป.ได้มั้ยครับ  (อ่าน 2724 ครั้ง)
urtkop
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 67

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 08:02:09 PM »

บู่อยู่ ใน ประเทศ ไทย กลับ ไป ขอ ป.๓ ตาม ภูมิลำเนา ได้ แล้ว ค่อย เอา ป.๔ ต่อ แต่ มัน จะ ติด อยู่ ตรง ที่ อวป.ไม่ ได้ อยู่ ตรง ตาม ทะเบียน บ้าน ผู้ ขอ อณุ ญาติ นะ ซิ เพราะ นำ พา มา ที่ คอน โด

แป้นพิมพ์มีปัญหาเหรอครับ  Wink

ขอเรียนว่าไม่มีกฎหมายกำหนดว่าต้องเอาปืนไว้ที่ใด ขอเพียงเป็นพื้นที่ในครอบครองของเราเอง หรือที่ๆเจ้าของที่เขาอนุญาต

มีเพียงการย้ายถิ่นที่อยู่ .... การแจ้งย้ายในทะเบียนบ้านว่าตามกฎหมายทะเบียนราษฎร์
แล้วมาโยงเข้ากับพ.ร.บ.อาวุธปืนฯ ในมาตรา ๖๒  ที่ว่า .... ผู้ที่ได้รับใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืนคนใดย้ายถิ่นที่อยู่ ให้แจ้งการย้ายแก่นายทะเบียนท้องที่ภายในสิบห้าวันนับแต่วันย้าย และถ้าย้ายไปอยู่ต่างท้องที่ให้แจ้งการย้ายแก่นายทะเบียนท้องที่ใหม่ให้ทราบภายในสิบห้าวันนับแต่วันที่ย้ายไปถึงอีกด้วย

ถ้าไม่ทำตามนี้มีโทษปรับไม่เกินหนึ่งพันบาท ..... อายุความ ๑ ปี   Smiley

ขอเรียนสอบถามเรื่องอายุความหน่อยครับว่าผมเข้าใจถูกต้องหรือเปล่า

อายุความ ๑ ปี คือหากเราไม่ย้ายปืนตามทะเบียนภายใน ๑ ปี หากนายทะเบียนทราบสามารถดำเนินการกับเราได้

.... และหากเกิน ๑ ปี ก็ยกประโยชน์ให้จำเลย ใช่ไหมครับ

เพราะผมย้ายทะเบียนมา ก็ ๗ ปี และบ้านหลังเก่าก็ไม่มีแล้วด้วยครับ (โดนรื้อเพราะเป็นบ้านไม้เก่าครับ และไม่ได้สร้างมาแทนครับ)....

ขอบคุณครับ

การกระทำ สำคัญกว่าคำพูด
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 08:08:11 PM »

ถามต่อนะครับ แล้วในกรณีที่ คอนโดที่เราอยู่นั้น เราเช่าเค้าอยู่อาจจะเป็นที่พัก หรือเช่าทำออฟฟิตล่ะครับ จะเข้าข่ายมีความผิดมั้ยครับ ผู้รู้ช่วยแนะนำด้วยขอบคุณครับ

ถ้าอยู่ในเคหะสถาน และได้รับอนุญาต (มี ป.4) ถูกต้องตามกฎหมายไม่ผิดครับ

เว้นแต่พกหรือนำพาออกไปหากไม่มีใบอนุญาตพกพา (ป.12) ก็จะมีความผิดฐานพกพาอาวุธปืนไปในที่ ฯ

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 08:09:44 PM »

.... และหากเกิน ๑ ปี ก็ยกประโยชน์ให้จำเลย ใช่ไหมครับ

ตามนี้ เพราะสิ้นสุด (หมด) อายุความแล้วครับ

Step&Time-รักในหลวง

ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 49

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 08:38:51 PM »

มาช่วยยืนยันอีกเสียง(ดังๆ)...ว่าได้ครับ ไม่มีข้อห้ามตรงไหนเลย

อยู่คอนโดฯแล้วขอมีปืนได้ครับ ยกเว้นพี่ Daimyo
ได้ข่าวมาว่า นิติบุคคลฯจะเชิญออกแล้วครับ
เก็บของสวย ๆ งาม ๆ ไว้เยอะ ตึกแทบจะทรุด  หลงรัก
Terk Kung
คนดีถือปืนเป็นศรีแก่ตัว คนไม่ดีถือปืนเป็นภัยต่อคนอื่น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 188

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 08:53:47 PM »

ผมอยู่บ้านเช่าต่างจังหวัด ก็ยังนำติดตัวมานอนกอดด้วย ที่สำคัญด้านหลังเป็นป่า ซี้กับเจ้าของบ้านเช่าอนุญาติให้ใช้ปืนยิงเล่นด้านหลังบ้านในป่าได้ด้วย  Grin ยิงเล่นไปไม่รู้กี่นัดแล้ว .22 บ้าง ปืนอัดลมบ้าง จนต้นยูคาบ่นว่าเปลี่ยนต้นอื่นยิงบ้าง พรุนหมดเเล้ว
Mr. Snubbie แซ่โคลท์ (เก่งแต่ในรั้วบ้าน)
Sr. Member

คะแนน 52

"THE FIRST RULE OF A GUNFIGHT IS BRING A GUN"

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 09:03:34 PM »

อยู่คอนโดมีนิตยสาร อวป. ได้เลยครับ
NAPALM
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 09:29:32 PM »

( ขออนุญาตยกมาจากข้างบ้าน )

รบกวนเรียนถามเพื่อนสมาชิกเวปบอร์ด   ที่เคยขอ  ป.๓  วังไชยา    ว่า..........

ในระเบียบปฏิบัติตามที่ยกมาในข้อ  7.  ดังข้างล่างนี้   มีการเคร่งครัดในการปฏิบัติมากน้อยแค่ไหน

เอกสารประกอบคำขออนุญาตซื้ออาวุธปืน  กรณีประชาชนทั่วไป

7.   สำเนาหลักทรัพย์  เช่น  สำเนาโฉนดที่ดิน  รายการเงินฝากธนาคาร (Statement)  สำเนาสมุด

บัญชีธนาคาร  หรือหลักฐานอื่น

ถ้าเป็นบัญชีธนาคาร  ต้องมีวงเงินจำนวนเท่าไร   ถึงจะได้รับการพิจารณา

..........ขอเพียงมีความหวัง       ย่อมมีโอกาส...............
Ossy_Guitara
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 10:18:09 PM »

จากที่ผมเข้าใจ คือทางเจ้าหน้าที่เค้าไม่ค่อยสนใจที่พักปัจจุบันของเราเท่าำไรใช่ไหมครับ
คือผมกลัวว่าทางเจ้าหน้าที่จะว่าผมไม่มีที่อยู่เป็นหลักแหล่งแล้วจะใช้เป็นเหตุผลในการไม่อนุญาติใบป.3
ผมเช่าคอนโดอยู่อ่ะครับ
 Cheesy
tommyvoil
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 10:33:07 PM »

ตอนขอ ป.3เขาจะดูที่อยู่ในทะเบียนบ้านที่เรามีชื่่อของเราอยู่ครับ ส่วนที่พักอาศัยนั้นเป็นอีกเรื่องนึงครับขอให้มีที่พักอาศัยเป็นหลักแหล่งเป็ใช้ได้ครับ ขำก๊าก

ก่อสร้างเทคโนตีนดอย  รุ่น 21 ศักดิ์ศรี  สามัคคี  ประเพณี  อาวุโส
Mr. Snubbie แซ่โคลท์ (เก่งแต่ในรั้วบ้าน)
Sr. Member

คะแนน 52

"THE FIRST RULE OF A GUNFIGHT IS BRING A GUN"

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 12:28:04 AM »

กังวลเกินเหตุก็ไม่ดีครับ  รีบจัดเอกสารและหาเหตุผลแวดล้อมในการขอมีอาวุธปืนให้ครบถ้วน  เป็นการด่วนดีกว่าครับ  ประเดี๋ยวเงื่อนไขต่างๆรัดตัวมากเข้า  ก็จะหาปืนใช้ยาก
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 07:57:51 AM »

รุ่นนี้ สภาพนี้สุดยอดครับ  คลาสสิกมากดูแลให้คงสภาพนี้ตลอดไปนะครับ (ขออนุญาตเซฟภาพเก็บไว้ด้วย)

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์