เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 01:06:58 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามผู้รู้การนำพาปืนออกต่างจังหวัด  (อ่าน 2097 ครั้ง)
pbn609
Jr. Member
**

คะแนน 4

« เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 10:36:45 AM »

กรณี ต้องเดินทางต่างจังหวัด และได้รับอนุญาตให้พกพาภายในอำเภอ เดินทางต่างจังหวัด 3-5วัน นำพาปืนพร้อมเครื่องกระสุนขนาด 9 มม.จำนวน 10 นัด ใส่ในแมกๆละ 5 นัด
พกพาแบบซุกซ่อน แยกเครื่องกระสุน กรณีดังกล่าว หากตำรวจค้นและพบในเขตจังหวัดอื่น เรามีความผิดเช่นรัยครับ
Chanon_bigboy
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 11:00:57 AM »

อย่างนี้ต้องแล้วแต่ดุลพินิจของจนท.ครับ แต่ถามผิดมั้ย ผิดแน่นอนครับ
แต่ถ้าเราพูดขอความเห็นใจ จนท.บางคนก็ไม่ว่าอะไรครับ ขอให้โชคดีครับ หลงรัก
SK 42
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 5

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 12:05:56 PM »

ไหว้ ไหว้การพกพาอาวุธไปต่างจังหวัด  ปืนก็มีอนุญาตและแยกเครื่องกระสุนเก็บไว้ที่มิดชิดแต่ก็เหมือนเรานำพาปืนที่ยังผิดกฏหมายอีก(เหมือนกะเราพาปืนเถื่อนเลย   Grinถ่าเราไม่ผิดแต่ผู้ที่ถือกฏหมายว่าผิดเราก็ผิดอยู่ดี่นั้นและครับแล้วจะมีใบอนุญาตใว้ทำไม่ ตกใจ ตกใจ  งง ตกใจ ตกใจ)นี้และครับเมื่องไทยผู้ที่ทำดีมีน้อยกว่าคนที่ไม่ดี ไหว้ ไหว้
KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 06:09:48 PM »

ทำไมต้องใส่กระสุน 5 นัด  X 2 แม็กด้วยล่ะครับ  ทำไมไม่อัด 10 ลงไปเลย   เวลาใช้งานเหตุฉุกเฉินจะได้ไม่ต้องเสียเวลาเปลี่ยนแม็ก

อีกอย่าง  ตามกฎหมาย(เท่าที่ทราบ) ท่านว่าปืนแต่ละกระบอก อนุญาตให้มีได้เพียงแม็กเดียวเท่านั้นครับ

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 08:36:03 PM »

รอท่านที่รู้เรื่องกฎหมายมาตอบจะดีกว่าครับ กลัวหลงเข้าป่าไปเดี๋ยวจะแย่

การพกพาอาวุธปืน กับ การพาอาวุธปืน มันคนละแบบกันนะครับ

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=39047.0

ลองกดอ่านดูครับ

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
สมศักดิ์ : รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1152

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 09:57:32 PM »

ในกรณีที่ไม่มีใบอนุญาตให้พก  ตรวจพบที่ไหนก็ผิด(นอกที่อยู่ตามใบอนุญาตให้มีและใช้) น่าจะแยกอนุญาตให้ใช้เป็นอีกใบ เวลาเดินทางที่เก็บไว้ในรถหรือที่พักจะได้ไม่ผิด  ไม่ได้พกนะครับนี่อีกใบ
ปัจจุบันถือว่าผิดครับ ไม่ว่าจะมีกระสุนด้วยหรือไม่ และหรือถ้ามีกระสุนบรรจุเตรียมพร้อม หรือแยกเก็บคนละที่  จนท.ถือว่ามีความผิดเท่ากัน
แต่ทั้งนี้ถ้ามีเหตุและมีมูลอันควรแก่การจำป็นจริงๆในการต้องพกพา นำพา  จนท.จะใช้ดุลยพินิจ ตอนนี้ถูกผิดอยู่ที่เหตุ +ผล....ครับ ยิ้มีเลศนัย
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 10:57:17 PM »

ในกรณีที่ไม่มีใบอนุญาตให้พก  ตรวจพบที่ไหนก็ผิด(นอกที่อยู่ตามใบอนุญาตให้มีและใช้) น่าจะแยกอนุญาตให้ใช้เป็นอีกใบ เวลาเดินทางที่เก็บไว้ในรถหรือที่พักจะได้ไม่ผิด  ไม่ได้พกนะครับนี่อีกใบ
ปัจจุบันถือว่าผิดครับ ไม่ว่าจะมีกระสุนด้วยหรือไม่ และหรือถ้ามีกระสุนบรรจุเตรียมพร้อม หรือแยกเก็บคนละที่  จนท.ถือว่ามีความผิดเท่ากัน
แต่ทั้งนี้ถ้ามีเหตุและมีมูลอันควรแก่การจำป็นจริงๆในการต้องพกพา นำพา  จนท.จะใช้ดุลยพินิจ ตอนนี้ถูกผิดอยู่ที่เหตุ +ผล....ครับ ยิ้มีเลศนัย

ด้วยความเคารพ...

ถ้าว่าตามคำพิพากษาศาลฎีกา การพาปืนไปในสภาพที่ไม่พร้อมใช้งาน โดยเจตนาเป็นการขนย้ายสิ่งของ ยังไม่เป็นการพาอาวุธปืนติดตัวไปในทางสาธารณะ เมือง หรือหมู่บ้านฯ ซึ่งเป็นข้อห้ามตามมาตรา ๘ ทวิ นะครับ

แล้วพาไปอย่างไร ผิดหรือไม่.... ศาลเท่านั้นเป็นผู้ตัดสิน ... ไม่ใช่จนท.ครับ

Teeratat
หาประสบการและความรู้เรื่องปืน
Jr. Member
**

คะแนน 0

เรา รัก ในหลวง

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 11:54:38 PM »

ถ้าเรื่องนี้ จะเป็นดุจพินิจของจนท.ว่าเรามีเหตุสมควรรึเปล่าทางที่ดีให้แยกแม็ก กับ ตัวปืนออกจากกันนะครับ เป็นวิธีแรก วิธีที่2ถ้ามีเหตุผมเช่นเรานำเงินไปให้พ่อแม่ที่ต่างจังหวัดเนี่ย ใส่ไว้ในลิ้งชัก แล้วอ้างว่าเป็นการป้องกันทรัพย์สินได้นะครับ  เยี่ยม

Tee S.
สมศักดิ์ : รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1152

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2009, 11:58:44 PM »

ด้วยความเคารพ...

ถ้าว่าตามคำพิพากษาศาลฎีกา การพาปืนไปในสภาพที่ไม่พร้อมใช้งาน โดยเจตนาเป็นการขนย้ายสิ่งของ ยังไม่เป็นการพาอาวุธปืนติดตัวไปในทางสาธารณะ เมือง หรือหมู่บ้านฯ ซึ่งเป็นข้อห้ามตามมาตรา ๘ ทวิ นะครับ

แล้วพาไปอย่างไร ผิดหรือไม่.... ศาลเท่านั้นเป็นผู้ตัดสิน ... ไม่ใช่จนท.ครับ

ด้วยความเคารพและนับถือ
ตามกระทู้ถามเรื่องการพกพา และพาไปในลักษณะมิใช่เป็นการเจตนาขนย้าย  ถ้าขนย้ายไม่ควรบรรจุกระสุนในแมคฯ
ส่วนที่ว่าผิดเมื่อตรวจพบไม่ว่าจะมีกระสุนหรือไม่ บ่อยครั้งที่ จนท. ใช้ดุลยพินิจแล้วปล่อยด้วยเหตุอันเห็นว่าสมควรแก่เหตุ
ด้วยความเคารพและนับถือ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 10, 2009, 12:37:48 AM โดย สมศักดิ์ P » บันทึกการเข้า
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 05:58:59 AM »

กรณี ต้องเดินทางต่างจังหวัด และได้รับอนุญาตให้พกพาภายในอำเภอ เดินทางต่างจังหวัด 3-5วัน นำพาปืนพร้อมเครื่องกระสุนขนาด 9 มม.จำนวน 10 นัด ใส่ในแมกๆละ 5 นัด
พกพาแบบซุกซ่อน แยกเครื่องกระสุน กรณีดังกล่าว หากตำรวจค้นและพบในเขตจังหวัดอื่น เรามีความผิดเช่นรัยครับ

ขอตอบท่านจขกท.ก็แล้วกัน ว่าใบอนุญาตพกพาภายในอำเภอ พ้นเขตอำเภอก็พ้นเขตอนุญาต
แต่อาจช่วยแสดงว่าท่านเป็นผู้เคยได้รับการตรวจสอบอนุญาตในพื้นที่อื่นมาแล้ว ไม่ใช่คนร้าย

การแยกกระสุนกับตัวปืนซุกซ่อนไป เมื่อเพียงหยิบฉวยมาใส่ปืนขึ้นลำก็ใช้ยิงได้แล้ว
เจตนาเป็นการเตรียมใช้งาน คงอ้างให้พ้นลักษณะ "มีอาวุธปืนติดตัว" ได้ยาก

ตัวผมเองเคลื่อนย้ายปืนโดยการใส่กระเป๋า ล็อกกุญแจ ทิ้งไว้ในที่เก็บของท้ายรถ แสดงเจตนาเคลื่อนย้ายสิ่งของ
เมื่อถึงพื้นที่ของเราเอง หรือ เข้าในพื้นที่เสี่ยงภัย หรือเขม่นตาขวา คิก คิก ค่อยเอามาเตรียมให้พร้อมใช้
เมื่อจำเป็น .. โทษฐานพกพาฯก็เป็นเรื่องต้องชั่งใจเอา

จะอย่างไรเมื่อพบปืน จนท.สามารถจับกุมกล่าวหาได้ ... ไม่ควรรับว่าผิด ... เมื่อไม่ได้ทำผิดกฎหมาย   คนฉ้อฉลมันได้ใจ  ยิ้มีเลศนัย

pbn609
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 09:14:54 AM »

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณทุกท่านครับที่เข้ามาแสดงข้อคิดเห็นต่างๆ ครับ เพื่อเป็นความรู้กับผู้ที่ยังไม่เคยมีปืนในครอบครอง ดังนั้น การกระทำผิดตามที่ จนท.กล่าวหานั้น ต้องขึ้นอยู่กับเจตตนาเช่น การพาไปออกต่างจังหวัด ควรที่จะแยก ปืนกับเครื่องกระสุนต่างหาก มิใช่ลักษณะพร้อมใช้งาน แต่การที่เดินทางในสถานที่เปลี่ยวๆ ระยะทางไกลๆ ก็ขึ้นอยู่กับเราพร้อมที่จะตอบคำถาม จนท.หรือเปล่า เพื่อ จนท.จะใช้ดุลพินิจในการพิจารณาว่าสมควรหรือไม่แค่ไหนเพียงไร

ขอบคุณมากๆครับ   ไหว้
maxs17
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

อ่อนน้อมถ่อมตน มีสติ รอบคอบ คิดก่อนกระทำ

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 09:50:11 AM »

ขอตอบท่านจขกท.ก็แล้วกัน ว่าใบอนุญาตพกพาภายในอำเภอ พ้นเขตอำเภอก็พ้นเขตอนุญาต
แต่อาจช่วยแสดงว่าท่านเป็นผู้เคยได้รับการตรวจสอบอนุญาตในพื้นที่อื่นมาแล้ว ไม่ใช่คนร้าย

การแยกกระสุนกับตัวปืนซุกซ่อนไป เมื่อเพียงหยิบฉวยมาใส่ปืนขึ้นลำก็ใช้ยิงได้แล้ว
เจตนาเป็นการเตรียมใช้งาน คงอ้างให้พ้นลักษณะ "มีอาวุธปืนติดตัว" ได้ยาก

ตัวผมเองเคลื่อนย้ายปืนโดยการใส่กระเป๋า ล็อกกุญแจ ทิ้งไว้ในที่เก็บของท้ายรถ แสดงเจตนาเคลื่อนย้ายสิ่งของ
เมื่อถึงพื้นที่ของเราเอง หรือ เข้าในพื้นที่เสี่ยงภัย หรือเขม่นตาขวา คิก คิก ค่อยเอามาเตรียมให้พร้อมใช้
เมื่อจำเป็น .. โทษฐานพกพาฯก็เป็นเรื่องต้องชั่งใจเอา

จะอย่างไรเมื่อพบปืน จนท.สามารถจับกุมกล่าวหาได้ ... ไม่ควรรับว่าผิด ... เมื่อไม่ได้ทำผิดกฎหมาย   คนฉ้อฉลมันได้ใจ  ยิ้มีเลศนัย

อย่างนี้ต้องแล้วแต่ดุลพินิจของจนท.ครับ แต่ถามผิดมั้ย ผิดแน่นอนครับ
แต่ถ้าเราพูดขอความเห็นใจ จนท.บางคนก็ไม่ว่าอะไรครับ ขอให้โชคดีครับ หลงรัก
เห็นด้วยกับพี่ นะครับ คือ อยู่ที่ดุลยพินิจเจ้าหน้าที่ ขณะตรวจค้นเจอ ครับ อยู่ที่การเจรจา เหตุและผล เพราะเรามีแต่ใบอณุญาติในเขตอำเภอที่อนุญาติเท่านั้น

Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 11:27:27 AM »

ขอบคุณครับ  ไหว้

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
Jued
ทำดีเสมอตัว
Full Member

คะแนน 18

คิดก่อนทำเสมอ

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2009, 01:16:19 PM »

ถ้ามีใว้แล้วสบายใจ จะพกหรือจะพาก็ต้องทำใจครับ อะไรจะเกิดมันก็ต้องเกิดครับแก้ใขเฉพาะหน้าเอาครับ

ตอนอยู่ก็ไม่ให้ไปแต่ตอนตายกับให้ไปที่ชอบ ที่ชอบ
หน้า: [1]
  พิมพ์