เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 10:20:26 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมต้องขนาด .45  (อ่าน 11297 ครั้ง)
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #75 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2009, 04:03:58 PM »

ขอบคุณทุกท่านครับ.....แล้วขนาด .45 นี้ต้องเป็นรูปแบบ 1911 เท่านั้นหรือไม่ครับ

..ไม่เสมอไปครับ.. CZ97B ก็น่าสนใจนะครับ..

ยิงดีมาก ๆ เลยครับ ตัวนี้ ... Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
A B A C U S รั ก ใ น ห ล ว ง
สัตว์ โลก เดิน ไป ตาม แรง กรรม ดี ชั่ว อยู่ ที่ ใจ ตน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 206

มี ศัตรู เป็น บัณฑิต ดีกว่ามี มิตร เป็น ค น พ า ล

« ตอบ #76 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2009, 08:43:35 PM »

หลงรัก
ครับ
ยิงโดนแล้วยังขับรถไปได้ 200 เมตรนี่
ก้อยังถือว่าเป็นเด็ดขาดนะครับ
เหมือนตำรวจที่ร้านทอง ที่ยิงคนร้ายก่อน
ล้มลงนอนแล้ว ยังกวาดปืนยิงเข้าตำรวจ 1 นัด ตำรวจคาที่เลย
ดังนั้นผมว่าเราทุกคนต้องเตรียมพร้อมสำหรับการหาที่หลบ แล้วค่อยยิงต่อเป็นดี
 หลงรัก

ครับ
จากเหตุกาณ์ทั้ง 2
ทำให้ผมต้องคิด ตรองมากขึ้นและทำให้รู้แน่ชัดว่า
เมื่อต้องใช้ปืน ไม่ว่าขนาดไหน ต้องหาที่หลบ ครับ
ขืนปักหลักสู้มีหวังจองวัดแน่
ขออย่าได้เจอเลยในชีวิตนี้
ขอสนุกสนานกับเป้ากระดาษดีที่สุด

มีวัน 1 ผมไปทำธุระที่สน.บางรัก
ได้ยินศาลาวัดจราจลคุยกับนายดาปอายุมากคน 1
นายดาบเล่าว่าเมื่อคินช่วงตี1 ที่ทางด่วนมีรถวิ่งสวนทางลงมา
ไล่ไม่ทัน ดูท่าทางนายดาบหงุดหงิด
ศาลาวัดพูดขึ้นว่า
ดีแล้วที่ไม่ทัน รู้มั้ยว่าถ้ามันจอดแล้วยิงใส่ จะทำอย่างไร
อยู่คนเดียวแถมดึกด้วย
นายดาบนิ่งไปเลยครับ
เรื่องนี้ทำให้เห็นอะไรหลายอย่าง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2009, 08:50:44 PM โดย A B A C U S » บันทึกการเข้า

Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #77 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2009, 09:37:38 PM »

หลงรัก
ยิงปืนงานบวช กระสุนตกใส่หัว เด็ก 13 ดับอนาถ
รณรงค์ยิงปืนขึ้นฟ้า
 ตกใจ
ยังไม่มีฎีกา จำเลยก้อยังเป็นผู้บริสุทธ์
เห็นใจ เจ้าหน้าที่ครับ
ก้อเป็นกำลังใจให้ครับ
 หลงรัก
ทำไมต้อง .45 มีต่อยอดอีก
ขอโทษจขทก.
ครับ
 Grin

เรื่องยิงปืนขึ้นฟ้า ถึงแม้เป็นแค่การยิงขู่ เจ้าหน้าที่ก็ไม่ควรที่จะทำครับ เจ้าหน้าที่น่าจะรู้เกี่ยวกับเรื่องอาวุธดีกว่าประชาชนทั่วไป
ควรมีความรู้และความเข้าใจว่าหัวกระสุนนั้น อาจตกลงมา โดนผู้บริสุทธิ์ ให้เจ็บปวด พิการ หรือเสียชีวิตได้ เจ้าหน้าที่ตำรวจน่าจะคำนึงถึงเรื่องนี้มากๆ
เรื่องตลกของการพิจารณาคดีในเมืองไทยครับพี่ คือบางที่เรามีปืนแล้วจะต้องป้องกันตัวต้องมีขู่ก่อนว่าเอาจริง ถ้าไม่หยุดแล้วจึงยิงจริง.............ถ้าเป็นพื้นดินก็คงยิงลงพื้นได้.......... Smiley
ปล.ขออภัยพี่ ๆ สมาชิกที่ทำงานตามกระบวนการยุติธรรมของรัฐ ด้วยนะครับ ไหว้

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #78 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 07:55:23 AM »

เรื่องยิงปืนขึ้นฟ้า ถึงแม้เป็นแค่การยิงขู่ เจ้าหน้าที่ก็ไม่ควรที่จะทำครับ เจ้าหน้าที่น่าจะรู้เกี่ยวกับเรื่องอาวุธดีกว่าประชาชนทั่วไป
ควรมีความรู้และความเข้าใจว่าหัวกระสุนนั้น อาจตกลงมา โดนผู้บริสุทธิ์ ให้เจ็บปวด พิการ หรือเสียชีวิตได้ เจ้าหน้าที่ตำรวจน่าจะคำนึงถึงเรื่องนี้มากๆ
[/quote]
ผมชอบใจหนังฝรั่ง ตำรวจมักยิงใส่ขาผู้ร้ายเพื่อตักเตือน ไม่รูว่าจริงๆแล้วทำแบบนั้นได้หรือไม่นะครับ เพราะเป้าหมายเล็กกว่าลำตัวเยอะครับ
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #79 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 11:12:25 AM »

ถ้าผู้ร้ายไม่มีอาวุธในมือ การยิงผู้ร้ายโดยไม่มีเหตุอันควร น่าจะเป็นเรื่องยาวสำหรับตำรวจผู้นั้น อาจโดนสอบสวน ไล่ออกจากราชการก็ได้ครับ
แม้แต่การตีด้วยกระบองก็เป็นเรื่องครับ เพราะสมัยนี้รถตำรวจเกือบทุกคันติดกล้อง และนักข่าวมือสมัครเล่นก็มีไปทั่ว ถ่ายวีดีโอด้วยโทรศัพท์มือถือก็ทำได้
เรื่องเกิดไม่นาน ก็เป็นข่าวออกหน้าจอทีวีแล้ว ถ้าตำรวจทำเกินกว่าเหตุก็ไม่รอดครับ หนังก็คือหนัง ทำให้สมใจคนดู

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #80 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 11:42:26 AM »

ถ้าผู้ร้ายไม่มีอาวุธในมือ การยิงผู้ร้ายโดยไม่มีเหตุอันควร น่าจะเป็นเรื่องยาวสำหรับตำรวจผู้นั้น อาจโดนสอบสวน ไล่ออกจากราชการก็ได้ครับ
แม้แต่การตีด้วยกระบองก็เป็นเรื่องครับ เพราะสมัยนี้รถตำรวจเกือบทุกคันติดกล้อง และนักข่าวมือสมัครเล่นก็มีไปทั่ว ถ่ายวีดีโอด้วยโทรศัพท์มือถือก็ทำได้
เรื่องเกิดไม่นาน ก็เป็นข่าวออกหน้าจอทีวีแล้ว ถ้าตำรวจทำเกินกว่าเหตุก็ไม่รอดครับ หนังก็คือหนัง ทำให้สมใจคนดู

ผมมาช่วยเติม ช่วยขยาย ความเห็นของ คุณบุญ นิดนึงครับ..  Cheesy

การป้องกันตัวที่พอสมควรแก่เหตุึ ย่อมถือเป็นการป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมาย ผู้นั้นไม่มีความผิด เป็นหลักสากล

บ้านเรา ก็มี  ป.อาญา ม.๖๘ มีรับรองไว้

การป้องกันตัว ท่านจักต้องไม่มีส่วนร่วมให้เกิด ในการวิวาทนั้นด้วย.. มีหลัก ตามนี้ครับ

๑. คนร้ายมีอาวุธ และกำลังจะใช้อาวุธนั้น ประทุษร้ายต่อท่าน หรือบุคคลอื่น เป็นอันตรายอาจถึงแก่ชีวิต
๒. ในระยะที่ท่าน หรือบุคคลอื่นนั้น ไม่อาจหลีกหนีไปให้พ้น ได้

๓. กระทำตอบไปในระดับความรุนแรง เพียงเพื่อหยุดยั้ง ไม่ให้คนร้าย ทำอันตรายต่อท่าน หรือ
บุคคลอืนใด ได้อีก ผลจะออก โดยคนร้าย เจ็บ-ตาย หรือไม่นั้น  ถ้าเ้ข้าตาม ข้อ ๑,๒ แล้ว  ท่านไม่มีความผิด

โจร .. คนร้าย  คือ บุคคลที่ประกอบอาชญากรรม อันละเมิดกฎหมาย ..
กรณีของการป้องกันตัว.. โจร คนร้าย จะต้องมีอาวุธ และจะทำร้่ายท่าน .. ท่านกระทำ แบบ สวนกลับ
หรือ ท่านจะชิงลงมือก่อนก็ได้ครับ  เยี่ยม

Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #81 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 03:09:24 PM »

ผมมาช่วยเติม ช่วยขยาย ความเห็นของ คุณบุญ นิดนึงครับ..  Cheesy

การป้องกันตัวที่พอสมควรแก่เหตุึ ย่อมถือเป็นการป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมาย ผู้นั้นไม่มีความผิด เป็นหลักสากล

บ้านเรา ก็มี  ป.อาญา ม.๖๘ มีรับรองไว้

การป้องกันตัว ท่านจักต้องไม่มีส่วนร่วมให้เกิด ในการวิวาทนั้นด้วย.. มีหลัก ตามนี้ครับ

๑. คนร้ายมีอาวุธ และกำลังจะใช้อาวุธนั้น ประทุษร้ายต่อท่าน หรือบุคคลอื่น เป็นอันตรายอาจถึงแก่ชีวิต
๒. ในระยะที่ท่าน หรือบุคคลอื่นนั้น ไม่อาจหลีกหนีไปให้พ้น ได้

๓. กระทำตอบไปในระดับความรุนแรง เพียงเพื่อหยุดยั้ง ไม่ให้คนร้าย ทำอันตรายต่อท่าน หรือ
บุคคลอืนใด ได้อีก ผลจะออก โดยคนร้าย เจ็บ-ตาย หรือไม่นั้น  ถ้าเ้ข้าตาม ข้อ ๑,๒ แล้ว  ท่านไม่มีความผิด

โจร .. คนร้าย  คือ บุคคลที่ประกอบอาชญากรรม อันละเมิดกฎหมาย ..
กรณีของการป้องกันตัว.. โจร คนร้าย จะต้องมีอาวุธ และจะทำร้่ายท่าน .. ท่านกระทำ แบบ สวนกลับ
หรือ ท่านจะชิงลงมือก่อนก็ได้ครับ  เยี่ยม

ขอบคุณครับพี่....ไม่เชื่อพี่แล้วจะไปเชื่อใคร ไหว้

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
duriankuan 2499
แควนตัมจิตวิญญาณ ศีล สมาธิ ปัญญา
Hero Member

คะแนน 29

ไม่เอาเปรียบผู้อื่น

« ตอบ #82 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 06:16:02 PM »

ผู้ที่เล่นปืนควรมีความเข้าใจเรื่องกฎของความปลอดภัย ควรรู้กฎหมายคร่าวๆ ว่าอะไรถูก ผิด ยิ่งจนท.ต้องรู้มากกว่าคนทั่วไป หากทำผิดมีความผิดมากกว่าปกติครับ ยิ้มีเลศนัย

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #83 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 01:11:47 PM »

ขอบคุณครับ คุณ Ro@d.....ที่ผมชอบการยิงที่ขา ก็เพราะว่าเป็นแค่การยิงเตือน จะได้ไม่ต้องถึงตาย แต่จริงๆแล้วคงทำได้ยากใช่มั๊ยครับ
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #84 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 03:10:35 PM »

ขอบคุณครับ คุณ Ro@d.....ที่ผมชอบการยิงที่ขา ก็เพราะว่าเป็นแค่การยิงเตือน จะได้ไม่ต้องถึงตาย แต่จริงๆแล้วคงทำได้ยากใช่มั๊ยครับ

Cheesy Cheesy Cheesy  .

ในการวิวาท  หรือ ประทุษร้ายผู้อื่นด้วยอาวุธปืน..ยิงใส่อีกฝ่าย ถึงไม่โดน หรือ ยิงโดนในจุดที่ไม่สำคัญ.
ก็ต้องโดนข้อหาพยายามฆ่า  ครับ

เว้นแต่จะพิสูจน์ได้ว่า ไม่ได้มีเจตนาฆ่า แต่กระทำไปหวังทำร้ายให้บุคคลนั้น เพียงเพื่อให้บาดเจ็บ  ..
แต่ก็พิสูจน์ได้ยากมากกกกก  ครับ  ตกใจ

แต่ในกรณีของการป้องกันตัว จากโจร คนร้าย โดยยิง เข้าบริเวณอื่น ที่ไม่ทำให้ถึงตาย เช่น ตั้งแต่
เชิงกรานลงมา แขน-ขา ข้อเท็จจริง ย่อมพิจารณาได้ชัดเจนว่า แม้ท่านมีสิทธิที่จะยิงจุดตายของคนร้าย..
แต่ท่านกลับเลือกยิงในจุดอื่น ข้อเท็จจริงนี้ ย่อมเจือสม กับข้ออ้าง
ที่ได้กระทำไปพอสมควรแก่เหตุ ที่ถือเป็นการป้องกันโดยชอบด้วยกฎหมาย

สามารถนำไปใช้กับ คนร้าย ที่มีอาวุธอื่นอยู่ในมือ เช่น มีด ไม้ คมแฝก 
ที่ไม่ใช่อาวุธปืน ระเบิด หน้าไม้ ธนู นะครับ  .. Cheesy

SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #85 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 03:52:57 PM »

ขอตอบอีกทีนะครับ   
ยิง.45แล้วแม่น ยิงเก้า มม ไม่เคยแม่นเหมือน .45
ยิง.45แล้วรีคอยล์นุ่มนวลไม่กระชากเหมือน เก้า มม.
ยิง.45แล้วเพลินหมดกล่องโดยไม่รู้ตัว
ยิง.45แล้ว ก็ไม่อยากกลับไปยิงเก้า มม อีกเลย
ปล.เมื่อวานเพิ่งยิง .45 เทียบกับเก้า มม. สบายกระเป๋าไป อิอิ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #86 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 04:46:33 PM »

ขอบคุณทุกท่านครับ.....ดูๆแล้วจำนวนคนใช้ขนาดนี้ ไม่น้อยกว่า 9 มม. เลยนะครับ
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #87 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 09:36:15 AM »

ขอบคุณทุกท่านครับ.....แล้วขนาด .45 นี้ต้องเป็นรูปแบบ 1911 เท่านั้นหรือไม่ครับ

..ไม่เสมอไปครับ.. CZ97B ก็น่าสนใจนะครับ..

ยิงดีมาก ๆ เลยครับ ตัวนี้ ... Grin

..น้าน..มายั่วกิเลสอีกแล้ว...  เศร้า
..CZ97B ก็อยากได้.. น้ำลายหก
..Kimber Pro Carry HDII ..ก็อยากมี.. น้ำลายหก
..แล้วงวดนี้ จอง สน.สก.ไปกี่กระบอก กระซิบมาหน่อย..นะครับ
..ระหว่า Glock21 กับ Glock 23 Full Options เป็นไงมั่ง ตัวไหนน่าคบหามาเก็บไว้...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2009, 09:49:22 AM โดย visith » บันทึกการเข้า

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #88 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 10:43:34 AM »

ผมเชียร์ 23 ครับ ฉุกเฉินก็พกได้สบายตัวกว่า .40 13 นัด ยิงแล้วให้ความมั่นใจมากครับพี่

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #89 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 11:38:07 AM »

ผมเชียร์ 23 ครับ ฉุกเฉินก็พกได้สบายตัวกว่า .40 13 นัด ยิงแล้วให้ความมั่นใจมากครับพี่

...ยินมาว่า(ปลอก)กระสุน .40 บ้านเรามีปัญหา ไม่ทราบเท็จจริงอย่างไรครับ..

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7
  พิมพ์