เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 18, 2024, 02:24:47 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบความหมายของคำว่า"โอนลอย"ครับ  (อ่าน 1458 ครั้ง)
ข้าวปั้น
Newbie
*

คะแนน 2

« เมื่อ: มิถุนายน 12, 2009, 11:06:05 AM »

เรียนถามท่านผู้รู้ทุกท่าน คือว่าผมอยากทราบความหมายของคำว่า"โอนลอย"ครับ ขอบคุณสำหรับคำตอบทุกท่านมากครับ
ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2009, 12:09:20 PM »

โดยสังเขปพอเข้าใจนะครับ ถ้าละเอียดๆพร้อมข้อกฏหมายก็รอพี่ๆท่านอื่นมาตอบก็แล้วกัน

การโอนลอยคือการโอนอาวุธปืนในครอบครองของบุคคลหนึ่ง ที่มีชื่ออยู่ในใบ ป4 ที่คุมปืนกระบอกนั้นๆ

ให้แก่ผู้ที่ยังไม่มี หรือ ไม่ได้รับอนุญาติให้ซื้ออาวุธปืนอย่างถูกต้อง (ยังไม่ได้ใบ ป3 นั่นเอง) โดยการลงนาม

รับรองเอกสารไว้เพียงอย่างเดียว ซึ่งการกระทำดังกล่าวนี้ ผิดกฎหมาย นะครับ

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
janeorchid33 love the king
First Round Hit
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2009, 12:36:26 PM »

ลองพิมพ์คำว่า "โอนลอย" แล้วคลิ๊ก ค้นหาดูครับมีข้อมูลมากมาย
Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2009, 01:50:53 PM »

โอนลอย = คุก

ครับ จำไว้ให้แม่น ไหว้
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2009, 11:08:47 PM »

ปัจจุบันนี้ บางท้องที่ไม่อนุญาตให้โอนลอยแล้วครับ ต้องให้เจ้าของตัวจริง(หากมีชีวิตอยู่)ต้องไปเซ็นต่อหน้านายทะเบียนเท่านั้น
คนที่โอนลอย เสี่ยงมากครับ เพราะอาจโดนข้อหาโอนอาวุธปืนให้แก่ผู้ที่ไม่ได้รับอนุญาต
    และคนที่ซื้อไป หากนำไปก่อเหตุร้ายขึ้นมา ท่านอาจต้องร่วมตกป็นผู้ต้องหากับเขาแบบไม่รู้ตัว
    เป็นระบบการตรวจสอบอย่างหนึ่งของทางราชการด้วยครับว่า อาวุธปืนที่นำมาโอน ถูกสวมทะเบียนหรือเปล่า
เพื่อความสบายใจของทั้งสองฝ่าย อาจไม่สะดวกนิดหน่อยครับ

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
หน้า: [1]
  พิมพ์