เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 01:29:02 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การประกอบแผ่นประกบข้างของ Smith & Wesson  (อ่าน 4871 ครั้ง)
chanmak
Jr. Member
**

คะแนน 1

« เมื่อ: มิถุนายน 14, 2009, 11:07:14 AM »

สวัสดีครับ
ผมมีปัญหาตอนที่จะใส่แผ่นประกบด้านข้างของปืน Smith & Wesson ท่านผู้ใดมีกลเม็ดในการประกอบบ้างครับ จะได้นำไปใช้บ้าง
ขอบคุณมากครับ
ชาญชัย
โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2009, 11:11:32 AM »

ปัญหาแบบไหนครับพี่

chanmak
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2009, 03:18:42 PM »

ปัญหาก็คือ ตอนใส่กลับนั้น พยายามที่จะไม่ฝืนเพราะกลัวว่าแผ่นจะบิดเบี้ยว บางทีขณะที่เคาะเบาๆ ก้าน safety ที่กันนกปืนก็หลุดออกจากที่ที่ควรจะเป็น ก็ต้องรื้อออกอีก เป็นอย่างนี้อยู่ตลอด ก็เลยอยากจะหาวิธีที่บรรดากูรูท่านทำกันน่ะครับ
JNIAN
Jr. Member
**

คะแนน 9

คิดว่าปืนเป็นทางเลือกสุดท้ายของการจบปัญหาทุกอย่าง

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2009, 06:14:20 PM »

ใส่แฮมเมอร์บล๊อค เข้าไปในเพลท(ตามร่องบากในเพลทเลย) แล้วเอียงด้านหัวบล๊อคเข้าไปก่อน เพราะจะมีเงี๊ยง นิดนึง แล้วค่อยดันไปข้างหน้า ช่วงไก พอด้านไกเข้า ด้านท้ายก็ลงครับ เพียงแต่ว่า ต้องใช่อะไรที่เป็นหัวยางเคาะนิดนึง(ยังไงก็ต้องเคาะครับ) เบาๆๆ ไม่มีอะไรเสียหายหรอกครับ แล้วท้ายก็จะลงสนิทครับ  ตรวจสอบโดนการเคาะไล่ให้ทั่วเพลทอีกครั้ง แล้วค่อยใส่น๊อตทั้ง3 ตัวครับ
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2009, 09:59:34 AM »

ที่สำคัญตอนเอาออกมา... ห้ามงัดเด็ดขาดนะครับ... ให้ใช้ด้ามไขควงเคาะที่โครงด้าม... เดี๋ยวมันก็ออกมาเองครับ... หรือไม่ก็ยิงแห้งซักสี่ห้าครับ... แบบนี้ก็ออกครับ...
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2009, 10:29:59 AM »

Smiley เวลาใส่กลับ เอาจารบีใส่ในร่องก่อน กดก้านแฮมเมอร์ลงไป ทีนี้ไม่หลุดจากฝาแล้วครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2009, 04:08:40 PM »

สวัสดีครับ
ผมมีปัญหาตอนที่จะใส่แผ่นประกบด้านข้างของปืน Smith & Wesson ท่านผู้ใดมีกลเม็ดในการประกอบบ้างครับ จะได้นำไปใช้บ้าง
ชาญชัย
ปัญหาก็คือ ตอนใส่กลับนั้น พยายามที่จะไม่ฝืนเพราะกลัวว่าแผ่นจะบิดเบี้ยว บางทีขณะที่เคาะเบาๆ ก้าน safety ที่กันนกปืนก็หลุดออกจากที่ที่ควรจะเป็น ก็ต้องรื้อออกอีก เป็นอย่างนี้อยู่ตลอด ก็เลยอยากจะหาวิธีที่บรรดากูรูท่านทำกันน่ะครับ

คงวางตัวก้าน(ที่คุณ chanmak เรียกก้าน safety) ตำแหน่งไม่ถูกต้อง
ถ้าวางตำแหน่งถูก ใช้มือเปล่ากดลงก็ได้ แล้วใช้ฆ้อนหรือด้ามไขควงเคาะให้สนิทอีกครั้งครับ

จากรูปที่ผมเข้าใจว่าวางผิด ซึ่งส่วนมากจะเข้าใจว่าวางตรงร่องนี้ (เพราะมันพอดี)

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2009, 04:10:07 PM »

ที่ถูกต้อง ต้องวางสูงขึ้นไปอีกครับ  ดูรูปประกอบนะครับ
แล้วแผ่นปิดจะลงได้พอดี

Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2009, 04:12:05 PM »

ใช้มือเปล่ากดลง จะเกือบสนิท จากนั้นใช้ฆ้อนยางหรือด้ามไขควงเคาะ  ก็จะเรียบสนิทเหมือนเดิม
ไม่มีกระเด็นหลุดครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 16, 2009, 04:14:24 PM โดย Choltit » บันทึกการเข้า

dig5712
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 119

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2009, 04:37:41 PM »

ตามที่พี่ๆบอกเลยครับ.. ตอนผมถอดครั้งแรก กว่าจะประกอบกลับได้เล่นเหงื่อชุ่มเหมือนกันครับ  Grin

อ่อ.. ตอนประกอบกลับพยายามอย่าเคาะตรงริมๆเพลทนะครับ  โดยเฉพาะปืนสแตนเลส เดี๋ยวมันจะเป็นรอย
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2009, 05:40:44 PM »

สวัสดีครับ
ชาญชัย
ประกอบได้หรือยังครับ  ......
ปืนรีวอลเวอร์ ไม่ได้ออกแบบมาให้เปิดจุดนี้ บ่อยๆ นักนะครับ....ได้โปรดเถอะครับ
เอาเป็นว่า ถ้าถอดแล้ว ก็แล้วไป ไปหาช่างใส่ หรือหาคนใส่ให้สนิท ให้เรียบร้อย ซักครั้ง แล้ว วันหลัง ก็อย่าถอดอีก
กลไก รีวอลเวอร์ ในจุดนี้ แม้จะถอดได้ก็จริงอยู่  แต่การออกแบบของปืนในยุคนั้น มิได้มีเจตนาให้ถอดประกอบจุดนี้ บ่อยๆ แต่อย่างใด การจะถอดจุดนี้ ก็ต่อเมื่อ ปืนมีปัญหา ชำรุด  แผ่นไซด์เพลทนี้ เป็นตัวบังคับกลไกการทำงานของปืนให้อยู่กับที่  มันไม่เหมือน เอ็ม 1911 นะครับ ที่จะรื้อเล่นได้บ่อยๆ ถ้าไม่ชำนาญ และละเอียดละออ มากๆ
ซึ่งกลไกของปืนรีวอลเวอร์นั้น ไม่ต้องการการถอดบ่อยๆ 
ท่านที่ชำนาญแล้ว ก็ดีครับ
แต่ท่านที่ไม่ชำนาญ อย่ารื้อบ่อยเลยนะครับ  เวลาใส่ เวลาประกอบ เกิดขืนใจมันเข้าไป วางไม่ตรงจริงๆ แล้วกระแทกลงไป อาจทำให้แกนนกปืน เอียง และเกิดหักได้ในอนาคต
ไขควง สำหรับขันสกรู ทั้งสามตัว ก็ต้องผลิตปากของไขควงให้พอดีอีกด้วยเพื่อกัน หัวสกูรเยิน

เอาเป็นว่า รีบใส่ให้เรียบร้อย แล้วโอกาสหน้า ก็อย่ารื้ออีกเลยนะครับ  ผมรักปืนท่าน จึงกล้าเอ่ยคำนี้ ....
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2009, 06:07:27 PM »

ไซด์เพลทของปืน S&W ออกแบบมาให้ถอดเข้า-ออกบ่อยได้ไม่มีปัญหาครับ
เพียงแต่การถอด-ประกอบ  ต้องใช้ความเข้าใจกลไกของลูกโม่อยู่บ้าง   
คุณ tao bangkhaen อาจมีประสบการณ์เจอปัญหามา จึงอยากเตือนเพื่อน ๆ ไว้

chanmak
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2009, 08:29:28 PM »

ขอบคุณมากครับ ได้เห็นรูปถ่ายก็เข้าใจมากขึ้น เมื่อไรที่ต้องถอดจะนำวิธีนี้ไปใช้น่ะครับ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2009, 11:06:51 PM »

ที่ถูกต้อง ต้องวางสูงขึ้นไปอีกครับ  ดูรูปประกอบนะครับ
แล้วแผ่นปิดจะลงได้พอดี

ลงทุนเอา 625PC มาเป็นแบบเลยนะครับ...

เยี่ยมครับคุณอ๋อง...เยี่ยม

สวัสดีครับ
ชาญชัย
ประกอบได้หรือยังครับ  ......
ปืนรีวอลเวอร์ ไม่ได้ออกแบบมาให้เปิดจุดนี้ บ่อยๆ นักนะครับ....ได้โปรดเถอะครับ
เอาเป็นว่า ถ้าถอดแล้ว ก็แล้วไป ไปหาช่างใส่ หรือหาคนใส่ให้สนิท ให้เรียบร้อย ซักครั้ง แล้ว วันหลัง ก็อย่าถอดอีก
กลไก รีวอลเวอร์ ในจุดนี้ แม้จะถอดได้ก็จริงอยู่  แต่การออกแบบของปืนในยุคนั้น มิได้มีเจตนาให้ถอดประกอบจุดนี้ บ่อยๆ แต่อย่างใด การจะถอดจุดนี้ ก็ต่อเมื่อ ปืนมีปัญหา ชำรุด  แผ่นไซด์เพลทนี้ เป็นตัวบังคับกลไกการทำงานของปืนให้อยู่กับที่  มันไม่เหมือน เอ็ม 1911 นะครับ ที่จะรื้อเล่นได้บ่อยๆ ถ้าไม่ชำนาญ และละเอียดละออ มากๆ
ซึ่งกลไกของปืนรีวอลเวอร์นั้น ไม่ต้องการการถอดบ่อยๆ 
ท่านที่ชำนาญแล้ว ก็ดีครับ
แต่ท่านที่ไม่ชำนาญ อย่ารื้อบ่อยเลยนะครับ  เวลาใส่ เวลาประกอบ เกิดขืนใจมันเข้าไป วางไม่ตรงจริงๆ แล้วกระแทกลงไป อาจทำให้แกนนกปืน เอียง และเกิดหักได้ในอนาคต
ไขควง สำหรับขันสกรู ทั้งสามตัว ก็ต้องผลิตปากของไขควงให้พอดีอีกด้วยเพื่อกัน หัวสกูรเยิน

เอาเป็นว่า รีบใส่ให้เรียบร้อย แล้วโอกาสหน้า ก็อย่ารื้ออีกเลยนะครับ  ผมรักปืนท่าน จึงกล้าเอ่ยคำนี้ ....

ท่านเต่าอย่าล้อเล่นสิครับ...

ปืนลูกโม่ของผมบางกระบอก...

ถอดไซด์เพลทเดือนละสองสามครั้ง...

หวังว่าคงจะไม่เป็นอะไรไปนะครับ...คิก คิก
Choltit
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 143

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2009, 11:14:44 PM »

ลงทุนเอา 625PC มาเป็นแบบเลยนะครับ...

เยี่ยมครับคุณอ๋อง...เยี่ยม

ตาดีจัง   ผมกำลังยำอยู่ครับ  เดี๋ยวมาตั้งกระทู้ให้อ่านดูครับ

หน้า: [1] 2
  พิมพ์