เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 11:34:54 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การประกอบแผ่นประกบข้างของ Smith & Wesson  (อ่าน 4861 ครั้ง)
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 07:33:09 AM »

ขออนุญาตถามครับ
ไม่ทราบว่า น๊อตสกรูตัวที่ยึดโม่ ของปืนS&W นี้มีขนาดเท่ากันหมดทุกรุ่นรึปล่าวครับ
แล้วสามารถหาซื้อได้ที่ไหนครับ เนื่องจากมันถูกขันจนบิ่นไม่สวยแล้ว  ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2009, 08:17:30 AM โดย bigbang » บันทึกการเข้า

อเสวนา จะ พาลานัง
passado
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 08:13:04 AM »

ท่านCholtit อธิบายได้ชัดเจนดีจริงๆครับ ผมคงใส่ก้าน safety ผิดแล้วละเห็นมันใส่ได้พอดีก็เลยวางใส่เสียเลยไม่คิดว่าต้องดันให้มันสูงขึ้นอีก ผมก็ไม่เคยถอดสักทีเปิดดูวิธีการถอดที่ทุกท่านแนะนำในเว็ปก็ให้ใช้ฆ้อนยางหรือด้ามไขควงเคาะห้ามงัด ผมก็ทำตามครับเคาะสองครั้ง ทั้งแผ่นเพลทและ safety หลุดมาพร้อมกันเลยจึงสังเกตไม่ได้ว่าจุดของ safety อยู่ตรงไหน ขอบคุณท่านCholtit ครับ ไหว้
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 06:20:24 PM »

ที่ถูกต้อง ต้องวางสูงขึ้นไปอีกครับ  ดูรูปประกอบนะครับ
แล้วแผ่นปิดจะลงได้พอดี

ลงทุนเอา 625PC มาเป็นแบบเลยนะครับ...

เยี่ยมครับคุณอ๋อง...เยี่ยม

สวัสดีครับ
ผมมีปัญหาตอนที่จะใส่แผ่นประกบด้านข้างของปืน Smith & Wesson ท่านผู้ใดมีกลเม็ดในการประกอบบ้างครับ จะได้นำไปใช้บ้าง
ขอบคุณมากครับ
ชาญชัย
ประกอบได้หรือยังครับ  ......
ปืนรีวอลเวอร์ ไม่ได้ออกแบบมาให้เปิดจุดนี้ บ่อยๆ นักนะครับ....ได้โปรดเถอะครับ
เอาเป็นว่า ถ้าถอดแล้ว ก็แล้วไป ไปหาช่างใส่ หรือหาคนใส่ให้สนิท ให้เรียบร้อย ซักครั้ง แล้ว วันหลัง ก็อย่าถอดอีก
กลไก รีวอลเวอร์ ในจุดนี้ แม้จะถอดได้ก็จริงอยู่  แต่การออกแบบของปืนในยุคนั้น มิได้มีเจตนาให้ถอดประกอบจุดนี้ บ่อยๆ แต่อย่างใด การจะถอดจุดนี้ ก็ต่อเมื่อ ปืนมีปัญหา ชำรุด  แผ่นไซด์เพลทนี้ เป็นตัวบังคับกลไกการทำงานของปืนให้อยู่กับที่  มันไม่เหมือน เอ็ม 1911 นะครับ ที่จะรื้อเล่นได้บ่อยๆ ถ้าไม่ชำนาญ และละเอียดละออ มากๆ
ซึ่งกลไกของปืนรีวอลเวอร์นั้น ไม่ต้องการการถอดบ่อยๆ 
ท่านที่ชำนาญแล้ว ก็ดีครับ
แต่ท่านที่ไม่ชำนาญ อย่ารื้อบ่อยเลยนะครับ  เวลาใส่ เวลาประกอบ เกิดขืนใจมันเข้าไป วางไม่ตรงจริงๆ แล้วกระแทกลงไป อาจทำให้แกนนกปืน เอียง และเกิดหักได้ในอนาคต
ไขควง สำหรับขันสกรู ทั้งสามตัว ก็ต้องผลิตปากของไขควงให้พอดีอีกด้วยเพื่อกัน หัวสกูรเยิน

เอาเป็นว่า รีบใส่ให้เรียบร้อย แล้วโอกาสหน้า ก็อย่ารื้ออีกเลยนะครับ  ผมรักปืนท่าน จึงกล้าเอ่ยคำนี้ ....

ท่านเต่าอย่าล้อเล่นสิครับ...

ปืนลูกโม่ของผมบางกระบอก...

ถอดไซด์เพลทเดือนละสองสามครั้ง...

หวังว่าคงจะไม่เป็นอะไรไปนะครับ...คิก คิก
กราบสวัสดีท่านพี่ ที่กรุณาเข้ามาคุยครับ
.....อ๋อ ไม่เป็นอะไรหรอกครับ สำหรับพี่หมอ  ......เพราะว่า
บุคคลที่เล่นปืนทั่วไปนั้น มีพื้นฐานทางด้านจิตใจ ความรู้ ความสามารถ ความเข้าใจ แตกต่าง ลดหลั่นกันไป ตามพื้นฐาน อาชีพ ตระกูล ที่มาที่ไป สภาพแวดล้อมต่างๆ

สำหรับพี่หมอแล้ว ....กว่าพี่จะมาถึงวันนี้ พี่ ต้องไม่ธรรมดา (ผมจำได้ว่า เค้าเรียกพี่ว่าหมอ ผมไม่เคยพบกับพี่ ผมขอเข้าใจว่าพี่ คือ คุณหมอ ที่มีสภาพเหมือนคุณหมอทั่วไป ที่ผมเข้าใจนะครับ
ด้วยพื้นฐานของหมอ ตามที่ผมมีประสบการณ์พบเจอมา   การร่ำเรียน ความพากเพียร พยายาม  ความใจเย็น  ล้วนเป็นคุณสมบัติของหมอทั้งสิ้น
ความละเอียด ละออในการจะจรด ปลายเข็มฉีดยา หรือ เจาะเลือดต่างๆ หมอ ต้องละเอียด ชัวร์ มั่นใจ จึงค่อยปักเข็มลงไปในเนื้อของคนไข้ ซึ่งมั่นใจว่า ตรงจุด และจะทำให้คนไข้ เจ็บน้อยที่สุด
นี่หมายถึงพื้นฐานในจิตใจของคนที่ได้ชื่อว่า หมอ    คิดว่าผมคงเข้าใจไม่ผิด

แน่นอน จากพื้นฐานของหมอ ที่ทำ เล่น เจาะ ผ่า ร่างกายของมนุษย์ในขณะมีชีวิตอยู่ ที่ต้องการความละเอียดละออ และใจเย็น  พี่หมอ ก็ปฏิเสธไม่ได้หรอกครับว่า   พี่ก็ต้องเอาความละเอียด ความใจเย็น ความพากเพียร ของพี่ มาผสมผสานกับการเล่นปืนของพี่ด้วย อย่างหลีกเลี่ยงไม่ได้
ขนาดเนื้อคน   เส้นเลือดของคน พี่หมอ ยังใจเย็นทำได้   
นับประสาอะไรกับ ไอ้โลหะ ที่เป็นแท่งๆ ไม่มีชีวิต จิตใจ ไม่มีความเจ็บปวด อันนี้ มันเรื่องกล้วยๆ สำหรับพี่อยู่แล้ว
สมมุติว่า พี่วางไอ้แผ่นไซด์เพลทนี้ลงไป ถ้ามันไม่สนิท พี่ก็สามารถใช้ความใจเย็น ในการค้นหาสาเหตุ  อะไรมันติด อะไรมันค้ำอยู่หว่า.....อ๋อ....ยังวางอุปกรณ์ไม่เข้าที่ เข้าทาง ก็เปิดออกมาจัดใหม่ วางใหม่ ค่อย บรรจงวางแผ่นไซด์เพลทลงไป ผมว่าพี่มีความใจเย็นแบบนี้แน่นอน
การไขสกูร ก็เช่นกัน ผมว่า พี่ก็ต้อง จัดหาเครื่องมือแพทย์ เอ๊ย..ไม่ใช่ เครื่องมือช่าง เช่น ไขควง ที่มีปากขนาดพอดีกับร่องบากสกูร เพื่อรักษาสภาพสกูรให้คงเดิม   เพราะเครื่องมือปืน มันหยาบกว่าเครื่องมือแพทย์ตั้งเยอะ 
ผมเห็นเครื่องมือแพทย์แต่ละอย่าง เขาต้องใช้อย่างละเอียดละออ ถูกต้องตามสภาพงาน
แล้วนับประสาอะไรกับไขควงซักอัน ....ผมว่า พี่คงแต่งปากไขควงไว้ให้พอดิบพอดีซักอันแน่ๆ

แต่ในวงการการเล่นปืน จะมีซักกี่คนกันเล่าครับ ที่มีความละเอียดในการเล่นปืนเหมือนพี่ ซึ่งมีพื้นฐานการศึกษามาสูง ใจเย็นตามสภาพอาชีพ  มีครับ ....ผมเคยเห็นมีเหมือนกัน ยิงเสร็จปุ๊บ รู้สึกไม่พอใจ เปิดไซด์เพลท ในช่องยิงเลย  แล้วก็ทำโน่น ทำนี่ และปิด ยิงต่อไป  ครับ   ท่านเหล่านี้ ล้วนกระทำโดยความละมุนละม่อม ทั้งสิ้น

แต่บางท่าน พอมันไม่สนิท แทนที่จะเปิดออกอีกครั้ง จัดระเบียบอะไหล่ให้ดี แล้วค่อยปิดฝา   กลับการเป็นเคาะด้วยค้อน หน้าไนล่อน หรือ ด้ามไขควงพลาสติก เข้าไปเลย เป็นการบังคับอะไหล่ ภายในให้จัดระเบียบกันเอง  บางครั้ง อะไหล่ ก็เกิดการสึกหรอ ชำรุด โดยใช่เหตุ

ไขควงก็เหมือนกัน   เห็นสกรู เล็ก ๆ ก็รื้อเครื่องมือเท่าที่หาได้ในบ้าน ไขควงอันเล็กๆ ก็จริง แต่อาจไม่พอดี ใหญ่ไปนิด เล็กไปหน่อย   ...... ช่างเหอะ พอหมุนๆ ได้ ขันอัดมันลงไปให้สนิทก็ใช้ได้แล้ว   แบบนี้ ก็เห็นมาเยอะเหมือนกัน

สำหรับพี่หมอ แค่โลหะแค่นี้ จิ๊บจ๊อย สำหรับพี่ครับ พี่ถอดกี่ครั้งก็ได้ เพราะพี่มีความละเอียดสูง จะถอดจะประกอบทั้งที ผมว่า พี่ต้องระมัดระวังสูงแน่นอน

แต่สำหรับคนบ้างคนที่รู้เท่าไม่ถึงการณ์ อยากถอดกับเขาบ้าง แต่ความละเอียด ยังไม่เพียงพอ ขาดความระมัดระวัง    ผมก็เลยเตือนเขาไว้ก่อน เพราะดันไปหลงรักปืนทุกกระบอกนั่นแหละครับพี่

ขอบคุณที่พี่เข้ามาคุยด้วยครับ .............
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 11:35:11 PM »

เรียนท่านเต่าที่รักครับ...

ขอบคุณมากครับสำหรับคำหวาน...

ผมออกจะชุ่ยๆมั่วๆผิดกับที่ท่านเต่าวาดความหวังไว้ครับ...

แต่อย่างไรก็ขอขอบคุณที่กรุณาพิมพ์มายาวขนาดนี้ครับ...

เดี๋ยวจะฝากท่าน LE ไปหอมแก้มนะครับ...ฮา...คิก คิก
fu5503
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 10:17:54 AM »

ไม่ทราบว่า น๊อตสกรูตัวที่ยึดโม่ ของปืนS&W นี้มีขนาดเท่ากันหมดทุกรุ่นรึปล่าวครับ
แล้วสามารถหาซื้อได้ที่ไหนครับ เนื่องจากมันถูกขันจนบิ่นไม่สวยแล้ว  ขอบคุณครับ

รอฟังครับ แล้วไขควงที่พอดีกับสกรู พีๆ ท่านไหนมีหลายอัน ขอแบ่ง 1 อันครับ ผมหาทั่วแล้วไม่มีเลยครับ
รบกวน pm (รุ่น m60 - 16 )   ขอบคุณครับ

โป้ง*กันบอย - รักในหลวง
YOU'LL NEVER WALK ALONE
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 10:37:27 AM »

รอฟังครับ แล้วไขควงที่พอดีกับสกรู พีๆ ท่านไหนมีหลายอัน ขอแบ่ง 1 อันครับ ผมหาทั่วแล้วไม่มีเลยครับ
รบกวน pm (รุ่น m60 - 16 )   ขอบคุณครับ

ชุดไขควงของ S&W มีขายเป็นชุดครับหลังวังมีขายครับ

fu5503
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 10:39:35 AM »

รบกวน pm (รุ่น m60 - 16 )   ขอบคุณครับ

ชุดไขควงของ S&W มีขายเป็นชุดครับหลังวังมีขายครับ

ผมอยู่ ใต้ครับไม่สะดวก ที่จะไป ไม่ทราบพอมีแบ่งบางไหม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

คนฮัก เต้าผืนหนัง........คนจัง เต้าผืนสาด

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 10:44:18 AM »

ผมอยู่ ใต้ครับไม่สะดวก ที่จะไป ไม่ทราบพอมีแบ่งบางไหม

งั้นเดี๋ยวผมลองหาLinkให้ครับพี่

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 10:50:01 AM »

งั้นเดี๋ยวผมลองหาLinkให้ครับพี่

เข้าไปดูตามนี้เลยครับ

http://www.gunandguy.net/index.php?lay=show&ac=article&Id=538685251

เบอร์โทร 02-2223118

ลองสอบถามดูครับ

fu5503
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 10:57:47 AM »

ขอบคุณมากครับ แต่ราคาแพงจัง ผมแค่อยากได้ ไขควงอันเดียว เวลาไขสกูรล้างปืนครับ ถอดก้านโม่ล้าง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1629

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 11:08:27 AM »

ขอบคุณมากครับ แต่ราคาแพงจัง ผมแค่อยากได้ ไขควงอันเดียว เวลาไขสกูรล้างปืนครับ ถอดก้านโม่ล้าง

แรกๆผมก็คิดแบบพี่ ผมก็ใช้-16 เหมือนกัน

แต่ก็ตัดใจ...ซื้อ แล้วมันก็ใช้กับปืนอื่นๆได้ด้วยครับ

ชุดเดียวจบ...แต่ถ้าไม่รีบก็ลองดูๆหน้าซื้อขายครับ

เพราะผมก็ได้มาจากหน้าซื้อขาย ราคา15XX ครับพี่

tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 12:08:06 PM »

เรียนท่านเต่าที่รักครับ...

ขอบคุณมากครับสำหรับคำหวาน...

ผมออกจะชุ่ยๆมั่วๆผิดกับที่ท่านเต่าวาดความหวังไว้ครับ...

แต่อย่างไรก็ขอขอบคุณที่กรุณาพิมพ์มายาวขนาดนี้ครับ...

เดี๋ยวจะฝากท่าน LE ไปหอมแก้มนะครับ...ฮา...คิก คิก
ไม่ต้องเกรงใจครับพี่ .... ผมเคยเป็นเสมียนออฟฟิต สำนักงานทนายความมาก่อน เรื่องพิมพ์นั้น ไม่ต้องกังวลเลยครับ งานด่วน  งานเร็ว   รับหมด.......ชอบ.......อิอิ.....
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์