เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 07:30:48 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ซองพกในสำหรับรีวอลเวอร์ 2 นิ้ว แบบไหนดีที่สุด  (อ่าน 5059 ครั้ง)
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2009, 10:30:21 PM »

ผมไม่พกปืนครับ  Grin

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 03:22:39 AM »

Free Pistal  ลุงธำรงทั้งใหญ่ทั้งยาว พกยากครับ  คิก คิก คิก คิก

Mr. Snubbie แซ่โคลท์ (เก่งแต่ในรั้วบ้าน)
Sr. Member

คะแนน 52

"THE FIRST RULE OF A GUNFIGHT IS BRING A GUN"

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 06:02:22 AM »

...ซองปืนเป็นของง่ายที่มักจะมองข้ามไปเสมอๆ  ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำครับ

Mr. Snubbie แซ่โคลท์ (เก่งแต่ในรั้วบ้าน)
Sr. Member

คะแนน 52

"THE FIRST RULE OF A GUNFIGHT IS BRING A GUN"

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 06:23:31 AM »

ซองไคเดกซ์ เป็นยางหรือว่าพลาสติคแบบไหนครับ
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 07:58:58 AM »

ซองไคเดกซ์ เป็นยางหรือว่าพลาสติคแบบไหนครับ
พลาสติคแข็งครับ  ไม่แนะนำสำหรับคนที่ไม่ชอบเห็นลอยขูดขีดบนตัวปืน
ท่านใช้ Colt Cobra 2"
ผมไม่มีซองรุ่นนี้สำหรับคนถัดขวาเหลือเลยครับ
เหลือแต่ของสำหรับ S&W J-frame ผมรอของเข้าเช่นกันเพราะผมใช้ Detective 2" ครับ
ตัวเหมือนของท่านจขกท  แต่เหล็กทั้งตัวครับ

ต้องขอบคุณท่านเจ้าน้อยฯ ที่กรุณากล่าวถึงครับ  ไม่เห็นท่านเจ้าน้อยฯ เขียนลงเวป นานๆๆๆๆมากแล้วครับ
Cheesy
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 09:40:11 AM »

ซองปืนธรรมดา ๆ ราคาถูก ๆ ก็ใช้ได้ครับ ตามรูปที่พี่ปูโพส แต่เอาเป็นของในประเทศ ง่าย ๆ  ก็เอาปืนไปซื้อซองด้วยครับ ใส่ในซองแล้วควรได้ตามรูปที่พี่ปูโพส ส่วนคลิ๊ปข้างซองนั้นแล้วแต่คนชอบ บางคนชอบต่ำ (เพื่อให้ด้านมันสูงเวลาพก) บางคนชอบสูง(เพื่อให้ด้ามมันต่ำเวลาพก ของพี่ปูนี่พกแล้วด้ามแทบจะจมหายไปในเอวเลยมีด้ามโผลพ้นเอวมานิดเดียว ผมก็ชอบแบบนี้ครับ ปืน 2 นิ้วพกต่ำ ๆ หน่อยก็ได้ไม่ถูไข่และง้ามขา เจอปืนลำกล้อง 4 นิ้วกว่า ๆ พกต่ำ ๆ ด้านหน้าแล้วซองชอบทิ่มไข่ ถูกง่ามขา เจ็บครับ Grin
ปล.ปืนสวยครับ เยี่ยม

ปืนชี๊ฟสองนิ้ว นายสมชายก็ชอบซองลึกๆ ครับ... คือคลิปตื้นจะกดตัวปืนตรงลูกโม่ ได้ประโยชน์เวลาแอ่นเอวให้ด้ามปืนกระดกไว้เวลารีบชัก จะได้คว้าด้ามได้ทันเวลาครับ...

แต่สำหรับปืนสองนิ้วถ้ามีคลิบอยู่สูงหน่อย เวลาปล่อยชายเสื้อคลุมแล้วด้ามหายไปเลย... นอกจากทำให้อยู่ลึกไม่หลุดเอวง่ายแล้ว ยังทำให้เข็มขัดไม่รัดเอวมากไปด้วยเวลาเสียบปืน...
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 158

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 09:41:51 AM »

ผมใช้ซองธรรมดาที่มีขายทั่วไป แบบไม่มีที่รัดกันปืนหล่น

วิธีคิดของผม(ส่วนตัว)  ผมว่าปืนประเภทพกซ่อนนี้ เวลาใช้ต้องชักให้ได้เร็วที่สุด ยิงนัดแรกให้ถูกเป้าหมายและไวที่สุด  ไม่ต้องห่วงเวลาเก็บใส่ปืนลงซอง เพราะปืนประเภทนี้ เมื่อชักออกมายิงแล้ว ทางหนึ่งคือถูกยิงสวนตาย ทางหนึ่งคือวิ่งหนี หรืออีกทางถือรอตำรวจมาที่เกิดเหตุ คงไม่เหมือนในหนังที่ชักออกมายิงแล้วยัดเก็บ เดินผ่านไปอย่างสบายใจ ครับ แต่ก็แลกเอา มีสายกันหล่นแต่ก็ชักได้ช้า ไม่มีสายกันหล่นก็ชักได้เร็วหน่อยแต่ปืนมีโอกาสหล่น ที่สำคัญอีกอย่างหนึ่งคือมุม(องศา)ยึดของซอง ต้องพอดี ไม่ใช่เวลาพกไปต้องคอยขยับด้ามปืนไปเรื่อย เพราะมุมมันเอียงมากเกินไป ด้ามปืนพี่จะคอยโผล่ออกมาแสดงพิรุธอยู่เรื่อย และถ้ามุมไม่ดี เวลาชักเร็วๆ เราต้องมาจัดกริบ ทำให้ช้า ครับ

ซองพกในตามความเห็นของผม ควรเป็นซองอ่อนนิ่มสักหน่อย เพราะมันอยู่ในพื้นที่จำกัด ถ้ามันแข็งมันจะสร้างความรำคาญมากขึ้น เพราะการพกปืนซองใน อึดอัดมาก อาจเกิดอาการ”ปืนหนีบไข่” ถ้าพกแบบผมคือถนัดขวา แต่พกด้านหน้าซ้าย

ส่วนการพกซองในเหน็บข้างหลัง ถ้าเป็นเจ้าหน้าที่นอกเครื่องแบบ ก็ไม่เท่าไหร่ไม่ถูกจับถึงถูกจับก็ไม่ติดคุก เพราะเขาพรรคพวกกัน  แต่ถ้าไม่ใช่เจ้าหน้าที่ก็ให้ระวังเวลาขี่มอร์เตอร์ไซด์ เสื้อมันปลิวโชว์ปืน หรือเวลาไปนั่งกินเหล้า เวลาลงจากรถ เวลาก้ม มันชอบแลบออกมา แต่มันดูเก๋าดี

พูดถึงการพกปืนแบบเหน็บข้างหลัง  เมื่อตอนเป็นละอ่อนผมละชอบจริง เวลาดูหนัง 16 มม. พระเอกพกปืนเหน็บข้างหลัง ไปนั่งกินเหล้าร้านเหล้าริมถนนแถวบ้านนอก มีนักเลงมาหาเรื่อง(ตามท้องเรื่อง) พระเอกของเรายกมือไหว้ทำท่านอบน้อม ขอโทษขอโพย พี่นักเลงก็ทำท่ายียวนกวนประสาท ตามประสาหนังไทย  พอพระเองทำเป็นยอมแพ้ ขอตัวกลับ หันหลัง ปืนแลบออกมาพวกนักเลงเห็นแล้วพากันวิ่งหนี อันนี้นักเลงบ้านนอกสมัยก่อนนะครับ สมัยนี้มันมากันที มอร์เตอร์ไซด์ ซ้อนกันมา 20-30 คัน พระเอกสมัยนี้ต้องใช้ประเภทลูกดก พกแม๊กกาซีน 15 นัดอย่างน้อยๆ 2 อันถึงจะพออุ่นใจ ครับ ที่สำคัญถ้าไม่ระวัง ถ้าเจอคนเป็นมวยหน่อย อาจจะอ้อมไปข้างหลังเรา “หลอย”  ชักปืนเราไปได้ ครับ เผลอๆ พี่ชักจ่อท้ายทอยเราดิ้นพราดๆ ครับ

การพกปืนซองในตามความเห็นส่วนตัวของผม ควรต้องหัดชักให้ไวด้วย ไม่ใช่พกมิดชิดแน่นหนาแต่ถึงเวลาจะใช้ ชักไม่ออก ยักแย่ยักยัน บางทีปืนหลุดมือ เพราะปืนประเภทนี้ชื่อก็บอกว่าพกซ่อน ผมว่าส่วนมากมักจะได้ใช้แบบไม่ทันตั้งตัว ครับ

Sr. Member

คะแนน 52

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 10:23:28 AM »

...ซองเดิม  ผมได้มากับตัวปืน  หนังเทียมบุผ้าสักหลาดข้างใน  เขม่าดำปึ๊ด ปืนเลยถลอกเพราะซองนั่นเอง  โดยรวมแล้วซองเดิมค่อนข้างกระด้างนิดๆแต่ไม่ถึงกับแข็ง  มันก็ดีเพียงแต่เก่าไปหน่อย  เคยเปลี่ยนแบบผ้าไนลอนมาใช้ดู  ปรากฏว่ามีฮา คือ ลองชักปืนมามีซองติดมาด้วย  เลยใช้อย่างเดิมดีกว่า

...คิดเอาว่าถ้าของเดิมไม่ดีจริง  ตลอด 50 ปีที่ผ่านมา  คูณพ่อผมท่านคงเปลี่ยนไปแล้ว

...แต่กายภาพของซองอันเดิมนั้น  คลิบจะอยู่กลางๆส่วนสูงของซอง  ปืนเลยโผล่มากหน่อย  ทำนองเดียวกับที่อาสมชาย (ฮา) ได้อธิบายไว้ครับ 

...ผมก็คงจะไปหาช่างซ่อมกระเป๋าซ่อมรองเท้า  เจ้าประจำที่เขาซ่อมซองกล้องถ่ายรูปให้ผมประจำนั่นแหละ  ให้เขาช่วยเลื่อนมันขึ้นหน่อย (พอดีผมเล่นกล้องโบราณๆด้วย)  ...คงเอาตามอาสมชาย(ฮา) น่าจะดี

...ที่ผมเขียนมาถามนี่  เพราะว่าปัจจุบันมันมีผลิตภัณฑ์เกี่ยวกับซองปืนขายกันเฟื่อนฟูมากในเมืองนอก  เราก็สนใจใคร่รู้  บ้านฝรั่งเขาพก CCW กันได้  บริษัทพวกนี้เลยกิจการดี  มีการแข่งขันกันมากอาจจะมีรายได้ดีพอๆกับบริษัทผลิตปืนเลยน่ะ  แต่ละ season สินค้าจะทะยอยกันมา  เห็นแล้วน้ำลายหกครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 08:33:55 PM »

Free Pistal  ลุงธำรงทั้งใหญ่ทั้งยาว พกยากครับ  คิก คิก คิก คิก

ของผม "เล็ก" "สั้น" แล้วก็ "ตอน" แล้วด้วยครับลุงปู
ใช้ปืนในซองแบบนี้ร่วมกับป.12ราว10ปีช่วงที่ทำงานสนาม....
...ยังเก็บไว้เพื่อเตือนความทรงจำ  Wink

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 09:10:20 PM »

ของผม "เล็ก" "สั้น" แล้วก็ "ตอน" แล้วด้วยครับลุงปู
ใช้ปืนในซองแบบนี้ร่วมกับป.12ราว10ปีช่วงที่ทำงานสนาม....
...ยังเก็บไว้เพื่อเตือนความทรงจำ  Wink

เตรียมพร้อมสุด ๆ เลยนะครับ ไม่ต้องชักออกจากซองก็ยิงได้เลย แถมมีเลเซอร์ด้วย เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2009, 09:15:04 PM โดย sitthipong » บันทึกการเข้า

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Sr. Member

คะแนน 52

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 09:10:41 PM »

เห็นของคุณอาธำรงแล้วขลังดีจังครับ
Sr. Member

คะแนน 52

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 09:12:20 PM »

แบบไปไหนไปกันไม่มีงอแง
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 09:26:04 PM »

ไม่ควรใช้ซองแบบมีคลิ๊ป  ควรใช้ซองแบบที่ต้องร้อยด้วยเข็มขัด  อย่าใช้ซองแบบ cross draw แบบชักข้ามเอว
ควรฝึกหัดการชักปืนออกจากซองสำคัญมาก    และที่สำคัญที่สุดจงอย่าใช้อารมณ์  เป็นจุดที่ทำให้ต้องชักปืนออกมา
เพราะไม่ตายก็คุก   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2009, 09:34:45 PM โดย .40 S&W » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์