เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 06:28:35 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามพี่มะขิ่นครับ  (อ่าน 17747 ครั้ง)
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 07:52:54 AM »

เรียนถามพี่มะขิ่นหน่อยครับ เผอิญเมื่อคืนไปได้ยินอดีตทหารพรานเขานั่งกินเหล้าแล้วคุยถึง เรื่องราวสมัยออกปะทะกัน มีพรรคพวกในกลุ่มถามเรื่องลูกระเบิดว่าทำไม

ต้องรัดหนังยาง
อดีตทหารพรานจึงตอบว่า เพื่อง่ายแก่การดึงสลักคนถามจึงพยักหน้าแบบว่าเข้าใจ แต่ผมไม่เข้าใจแต่ไม่กล้าถาม(คนละโต๊ะกัน)จึงจะเรียนถามพี่ว่าเหตุผล

ที่รัดหนังยางครับ  และอีกเรื่องเขาบอกว่าสมัยก่อนเขาเคยเอาปืนหลวงไปขาย เพื่อนจึงถามว่าไม่มีความผิดหรือ เจ้าตัวจึงบอกว่า จำหน่ายหายตอนปะทะ แบบนี้แจ้งได้หรือครับ

ขอบพระคุณครับพี่ ไหว้

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 07:55:48 AM »

อรุณสวัสดิ์ครับ จขกท.

แอบมาอ่านก่อนอาโหน่งตื่น

คงเอาสลักไปเป็นหลักฐานการใช้งานมั้งน้าจอย เลยเอาหนังยางรัดแทนซะ (เดาทั้งดุ้น)

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 08:11:03 AM »

เรียนถามพี่มะขิ่นหน่อยครับ เผอิญเมื่อคืนไปได้ยินอดีตทหารพรานเขานั่งกินเหล้าแล้วคุยถึง เรื่องราวสมัยออกปะทะกัน มีพรรคพวกในกลุ่มถามเรื่องลูกระเบิดว่าทำไม

ต้องรัดหนังยาง
อดีตทหารพรานจึงตอบว่า เพื่อง่ายแก่การดึงสลักคนถามจึงพยักหน้าแบบว่าเข้าใจ แต่ผมไม่เข้าใจแต่ไม่กล้าถาม(คนละโต๊ะกัน)จึงจะเรียนถามพี่ว่าเหตุผล

ที่รัดหนังยางครับ  และอีกเรื่องเขาบอกว่าสมัยก่อนเขาเคยเอาปืนหลวงไปขาย เพื่อนจึงถามว่าไม่มีความผิดหรือ เจ้าตัวจึงบอกว่า จำหน่ายหายตอนปะทะ แบบนี้แจ้งได้หรือครับ

ขอบพระคุณครับพี่ ไหว้

ไปเจอพวกนักรบนอกรีต หรือไม่ก็พวกขี้โม้น่ะสิครับ ..............

เรื่องระเบิดมือสำหรับขว้าง พวกที่คิดว่าตัวเองเก๋าและมักง่าย จะใช้หนังยางรัดที่กระเดื่องครับ เพื่อให้ง่ายต่อการใช้งาน..........เพราะการดึงสลักระบิดมือก่อนจะใช้งานนั้น ต้องใช้แรงพอสมควร(ซึ่งเขาคิดมาให้ลำบากนิดหนึ่งเพื่อความปลอดภัย แต่ฝึกดีๆก็ใช้งานได้คล่อง) ............พวกนี้เลยเอาหนังยางรัดไว้ แล้วเอาสลักนิรภัยออก ...........ซึ่งจริงๆแล้ว เป็นเรื่องที่ไม่สมควรทำเป็นอย่างยิ่งเพราะ

1. ทำได้ในระเบิดมือแบบ MK2 หรือที่ผิวเป็นแบบร่องบาก(น้อยหน่า)เท่านั้น .............เพราะร่องเปลือกจะเป็นที่อยู่ของหนังยาง ระเบิดมือแบบผิวเรียบที่เรียกกันว่าลูกเกลี้ยงนั้น รัดหนังยางแบบนี้ไม่ได้แน่นอน เพราะจะลื่นหลุดได้ง่าย .......... คนพกจะตายเอง

2. ถ้าทำในระเบิดมือแบบผิวร่อง(น้อยหน่า) ...........จะต้องรัดหนังยางกับกระเดื่องนิรภัยให้แน่น ตอนแกะก็แกะยากสิครับ..........ต้องใช้เล็บจิกหนังยางออกมาจากร่อง............ผมว่าลำบากหนักกว่าออกแรงดึงห่วงสลักนิรภัยเดิมๆเสียอีก .............แถมเวลาดึงหนังยาง มือจะกำกระเดื่องไม่มั่นคงอีก...........ดึงๆอยู่เกิดหลุดมือคนใช้ก็เน่าเอง

ที่ผ่านมา ในอดีตผมไม่เคยให้กำลังพลใช้แบบนี้เลยนะครับ และต้องตรวจตราการพกพาระเบิดมือของกำลังพลอยู่ตลอดเวลา ...........อันตรายกว่าปืนเยอะ................

เรื่องการขโมยปืนหลวงมาขาย ............. มีจริงครับ มีทั้งแจ้งยอดจำหน่ายสูญหายตอนปะทะ และ ยึดมาจากฝ่ายตรงข้ามแล้วไม่ลงบัญชี........มีทั้งจับได้และจับไม่ได้.......... ทั้งนี้อยู่ที่ผู้บังคับบัญชาหน่วยนั้นๆเองที่จะเข้มงวดแค่ไหน และคนทำจะเจ้าเล่ห์ขนาดไหน?

ที่จับได้ก็ติดคุกเสียอนาคตไปเยอะแยะ..............

เรื่องปืน จริงครับ .............. เรื่องระเบิด ผมว่าโม้มากกว่า คนที่เข้าใจและใช้งานระเบิดมือจริงๆ กลัวเรื่องนี้กันมาก ..............

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
น้าพงษ์...รักในหลวง
1911ต้อง.โค้ลท์.ที่เหลือคือก๊อปปี้.ลอกพี่.มะขิ่นครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 508

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 08:17:44 AM »

ไหว้..ขอบคุณครับท่านผู้การ..นึกภาพพวกชอบทำแผลงๆ.อย่างว่าถ้ากล้าทำจริง..โอ้... ตกใจ

...ประเทศไทย.ไม่ใช่ที่สำหรับใครที่จะมา.ฝึกงาน...
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 08:23:17 AM »

ขอบพระคุณครับพี่ ไหว้ นี้ถ้าไม่ถามผมก็ยังคิดว่า ขว้างไปทั้งหนังยาง คิก คิก คิก คิก คิก คิก

NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 08:28:36 AM »

ขอถามเพิ่มเติมครับ.....

...ระเบิดมือสำหรับขว้างนี้ พกๆอยู่มันสามารถระเบิดเองได้ไหมครับ
...อันนี้เรียกไม่ถูกนะครับ ชุดจุดระเบิดของระเบิดมือแบบขว้างเราสามารถเอาชุดจุดระเบิดควันแบบขว้างมาสลับสับเปลี่ยนกันได้ไหมครับ เพื่อให้มันระเบิดเร็วขึ้น

ปืนหายเคยพบมากับตัวตอนฝึกรด.ที่เขาชนไก่ ปืน เอ็ม1 คาร์ไบร์ .30 หาย.....พวกครูฝึกซวยกันไป เพราะหายจากจุดที่แจกอาวุธ

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 08:32:35 AM »

อ้างถึง
2. ถ้าทำในระเบิดมือแบบผิวร่อง(น้อยหน่า) ...........จะต้องรัดหนังยางกับกระเดื่องนิรภัยให้แน่น ตอนแกะก็แกะยากสิครับ..........ต้องใช้เล็บจิกหนังยางออกมาจากร่อง ............ผมว่าลำบากหนักกว่าออกแรงดึงห่วงสลักนิรภัยเดิมๆเสียอีก .............แถมเวลาดึงหนังยาง มือจะกำกระเดื่องไม่มั่นคงอีก...........ดึงๆอยู่เกิดหลุดมือคนใช้ก็เน่าเอง

ขอบพระคุณครับพี่   ไหว้

Grin Grin Grin  ผมกำลังนึกภาพตาม  ...... มือถือระเบิดอยู่ แบบรัดหนังยาง

ปากก็บอก " รอเดี๋ยว กรูแกะหนังยางไม่ออก ซวยแล้วดันกัดเล็บสะกุดเลย "  ..........  Grin Grin Grin

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
จอบหลอย-รักในหลวง
HS4JFZ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 160

เรารักในหลวง

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 08:41:08 AM »

ขอเรียนถามอีกนิดครับผม
ว่าระเบิดมือแบบต่างๆ สามารถใช้ปาก(ฟัน)ดึงสลักออก แล้วเขวี้ยงแบบในหนังได้มั๊ยครับ
และในสถานการณ์จริง เขานิยมทำกันมั๊ยครับ

บริการรถตู้VIP 10ที่นั่งครับ ท่องเที่ยวทั่วไทย ไปไหนไปกันครับ
จอบหลอยเต็มใจบริการครับ 085-4046999,080-4719444
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 08:56:27 AM »

หนังยางเกิดเสื่อมขาดก่อนได้แกะล่ะเป็นเรื่องเลย  คิก คิก

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 09:02:12 AM »

ขอบพระคุณครับพี่ ไหว้ นี้ถ้าไม่ถามผมก็ยังคิดว่า ขว้างไปทั้งหนังยาง คิก คิก คิก คิก คิก คิก

กะเอาแค่หัวแตกใช่ไหมตา ..... คิดดีจังเลย อิ อิ

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 09:12:12 AM »

เขาว่ามา ว่า ให้หั่นดินถ่วง ให้สั้นลง

แต่ผมว่า นับ หนึ่งพันหนึ่ง หนึ่งพันสอง จะง่ายกว่า

ลข. ไม่รู้จักเจ้าของ นะครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 09:21:23 AM »

ขอถามเพิ่มเติมครับ.....

...ระเบิดมือสำหรับขว้างนี้ พกๆอยู่มันสามารถระเบิดเองได้ไหมครับ
...อันนี้เรียกไม่ถูกนะครับ ชุดจุดระเบิดของระเบิดมือแบบขว้างเราสามารถเอาชุดจุดระเบิดควันแบบขว้างมาสลับสับเปลี่ยนกันได้ไหมครับ เพื่อให้มันระเบิดเร็วขึ้น

ปืนหายเคยพบมากับตัวตอนฝึกรด.ที่เขาชนไก่ ปืน เอ็ม1 คาร์ไบร์ .30 หาย.....พวกครูฝึกซวยกันไป เพราะหายจากจุดที่แจกอาวุธ

ระเบิดมือแบบที่กล่าวกันเป็นชนวนถ่วงเวลาแบบตีจอกกระทบแตกครับ .............ซึ่งระเบิดควันก็ใช้ขนวนหมือนกัน

ตามรูป

เมื่อเราดึงสลักออก มือยังกำตัวลูกระเบิดไว้ อุ้งมือจะกำตัวกระเดื่องนิรภัย(Safety Laver) ไว้..............

พอขว้างออกไป ตัวกระเดือ่งนิรภัยจะดีดออกทันที ..................ตัวเข็มตี(Striker) จะเป็นอิสระ แล้วตีพับขึ้นไปด้วยแรงสปริงเข็มตี(Striker Spring)..............ฟาดไปที่แก๊ป(Primer)

เกิดประกายไฟไปจุดดินถ่วงเวลา(Powder Train)ให้จุดตัว............และค่อยลามไปเป็นเวลาประมาณ 4.5-5 วินาที(เป็นการถ่วงเวลาขณะที่ลูกระเบิดลอยโคจรจากมือผู้ขว้างไปเป้าหมาย).............

เมื่อดินถ่วงเวลาลามมาถึง ดินขยายการระเบิด(Igniter or Detonator) ............ดินขยายก็จุดตัวขยายการประทุ ไปที่ดินหลัก(Filler) ระเบิดออกไป ................ สาดเปลือกที่เป็นสะเก็ดออกไป

พวกเก่งๆจะถอดขนวนออกแล้ว เอาดินถ่วงออกครึ่งหนึ่งเพื่อให้ถ่วงเวลาน้อยลงเหลือประมาณ 2-3 วิ เพื่อกันฝ่ายตรงข้ามขว้างกลับ(ถ้าทัน) และเผื่อขว้างให้ลอยไปแตกอากาศ ........... รวมทั้งเอาออกทั้งหมด เพื่อนำไปใช้วางเป็นกับระเบิด ............

ขอเรียนถามอีกนิดครับผม
ว่าระเบิดมือแบบต่างๆ สามารถใช้ปาก(ฟัน)ดึงสลักออก แล้วเขวี้ยงแบบในหนังได้มั๊ยครับ
และในสถานการณ์จริง เขานิยมทำกันมั๊ยครับ

ฟันหลุดครับ ............ อ๋อย

เห็นปลายสลักนิรภัยที่พับไว้ไหมครับ ..............

ขนาดง้างออกให้ตรงๆ ยังต้องออกแรงดึงมากเลยครับ ..............เอาฟันกัดออก ฟันหลุดครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2009, 10:08:49 AM โดย มะขิ่น » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 09:36:45 AM »

กะเอาแค่หัวแตกใช่ไหมตา ..... คิดดีจังเลย อิ อิ

ก็หนูไม่รู้หนิ เห็นในหนังมันดึงสลักแล้วก็ขว้างไปเลย นึกว่ายางมันอ่อนกระเดื่องตีได้ คิก คิก

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 09:44:21 AM »

เคยอ่านเจอในคู่มือ นศท.ครับ  ระเบิดจะมีแหนบนิรภัยด้วย  เวลาจะถอดสลักต้องใช้หัวแม่มือดันแหนบตัวนี้ออกด้วย

คำถาม... Grin  คนถนัดซ้ายจะดันแหนบนิรภัยตัวนี้ได้อย่างไรเวลาใช้งานครับ   Grin  ใครตอบถูกให้หอมแก้มพี่ซับทีนึง   หลงรัก

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 10:10:25 AM »

แหวะ .........  อ๋อย

หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์