เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 06:31:22 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามพี่มะขิ่นครับ  (อ่าน 17749 ครั้ง)
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 03:26:57 PM »

เพื่อประโยชน์อันใดมิทราบครับ น้องกวาง
แสดงว่าพี่จอยฯจำไม่ได้.....เมื่อครั้งโน้นผม พี่จอย พี่มะขิ่น คุณปิ๊ก และอีก 2-3 ท่าน ได้ร่ำซู้รากาบักหำเขียว กันที่ริมรั่วบ้านพี่จอยฯ........พี่มะขิ่นเล่าให้ฟังถึงเรื่องระเบิดมือแบบหนึ่งที่ต้องมีการปลดคลิ๊ปก่อนดึงสลั๊ก เนื่องจากระเบิดชนิดนี้มีอานุภาพร้ายแรงมาก ๆ .......... ตัวพี่มะขิ่นเองเคยเจอพวกดึงสลักแล้วขว้างไปเลย โดยไม่ได้ดึงคลิ๊ป มารู้ว่าไม่ได้ดึงออกก็ตอนส่องกล้องไปดูตอนยิงทำลาย...........งานนั้นลูกน้องพี่เขาโดนหัตรแห่งพระเจ้าไปเต็ม ๆ (เอ๋หรือว่าเท้าหว่าจำไม่ได้)......ส่วนอีกรอบเอาระเบิดจริงมาหัดเนื่องจากใกล้เวลาจำหน่ายเพราะหมดอายุ (นัยว่า ทหารเกณฑ์จะได้รู้จักจากของจริง) ก็ซ้อมด้วยระเบิดซ้อมกันไป....ไม่มีปัญหา พอเจอของจริง ลูกน้องดันปาไปแค่ตรงหน้าบังเกอร์ฝึก พี่มะขิ่นคว้าลูกน้องกดลงแล้วนอนทับไว้เพราะไม่งั้นตายกันหมดแน่ ๆ ...............อิอิ....... Grin

เห็นแว่ว ๆ ว่า       พี่มะขิ่นบอกว่า ถ้าจะให้ดี  ต้องให้ท่านอุ๊ด นอนทับไว้อ่ะครับ
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 03:52:54 PM »

ขออนุญาตเรียนถามท่านผู้การมะขิ่นอีกซักข้อครับ... ว่าชนวนของลูกระเบิดขว้างที่เป็นประเภทชนวนระเบิดกับชนวนจุดทำงานแตกต่างกันยังไงครับ... ขอบคุณครับ ไหว้

ปล.อ่านเจอในคู่มือ นศท.ปีสาม... แต่จินตนาการไม่ออกครับ...

งงครับ ............

ที่งงเพราะ ชนวนการจุดของระเบิดล้วนเกิดจากการที่เชื้อปะทุ(ดินขยายการระเบิด)จุดตัวขึ้น แล้วพาให้ดินหลักจุดตัว(สลายเป็นก๊าซ)............ซึ่งเชื้อปะทุจะจุดตัวได้อย่างไรนั้น ............. มี 3 อย่างคือ ไฟ(จากจอกกระทบแตกหรือแก๊ป)  ไฟฟ้า(จากตู้จุด) และ แรงกระทำ(ถูกกระแทก ตี ทุบ)................ระบิดมือที่ออกแบบมา ต้องใช้แรงอย่างใดอย่างหนึ่งใน 3 แบบนี้มากระทำต่อเชื้อปะทุ........วงจรจึงสมบูรณ์

งงครับกับคำว่า ชนวนระเบิดกับชนวนจุด.............. แต่ถ้าเป็นประเภทของ"ฝักแค" มี 2 แบบครับ คือ ฝักแคระเบิดกับฝักแคเวลา ..........ฝักแคระเบิดคือ ดินระเบิดแรงสูงที่ถูกนำมารีดให้เป็นเส้นๆ เพื่อใช้งานได้หลากหลายเช่น การพันรอบเสาเหล็กเพื่อตัด ใช้ผูกแท่งดินระเบิด โยงกันไปยาวๆ หลายๆจุด .............. ส่วนฝักแคเวลา เป็นชนวนสำหรับจุดไฟ ทำงานแบบเดียวกับชนวนที่เราจุดประทัดกัน และทำหน้าที่เอาไฟ ไปจุดเชื้อปะทุให้ขยายการระเบิด..........

สำหรับแบบชนวนของระเบิดมือมีสองแบบใหญ่ๆครับ คือชนวนแบบตีจอกกระทบแตกที่กล่าวกันมาแต่แรก ......................กับพวกชนวนเสียดสี  แบบระเบิดด้ามไม้ ที่เปิดจุก ดึงห่วงให้แก๊ปจุดดินถ่วงเวลาแล้วขว้างออกไปเลย(ดึงห่วงแล้วดินถ่วงจะทำงานทันที ต้องรีบขว้างออกไป)...............

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 04:09:22 PM »

เพื่อประโยชน์อันใดมิทราบครับ น้องกวาง
แสดงว่าพี่จอยฯจำไม่ได้.....เมื่อครั้งโน้นผม พี่จอย พี่มะขิ่น คุณปิ๊ก และอีก 2-3 ท่าน ได้ร่ำซู้รากาบักหำเขียว กันที่ริมรั่วบ้านพี่จอยฯ........พี่มะขิ่นเล่าให้ฟังถึงเรื่องระเบิดมือแบบหนึ่งที่ต้องมีการปลดคลิ๊ปก่อนดึงสลั๊ก เนื่องจากระเบิดชนิดนี้มีอานุภาพร้ายแรงมาก ๆ .......... ตัวพี่มะขิ่นเองเคยเจอพวกดึงสลักแล้วขว้างไปเลย โดยไม่ได้ดึงคลิ๊ป มารู้ว่าไม่ได้ดึงออกก็ตอนส่องกล้องไปดูตอนยิงทำลาย...........งานนั้นลูกน้องพี่เขาโดนหัตรแห่งพระเจ้าไปเต็ม ๆ (เอ๋หรือว่าเท้าหว่าจำไม่ได้)......ส่วนอีกรอบเอาระเบิดจริงมาหัดเนื่องจากใกล้เวลาจำหน่ายเพราะหมดอายุ (นัยว่า ทหารเกณฑ์จะได้รู้จักจากของจริง) ก็ซ้อมด้วยระเบิดซ้อมกันไป....ไม่มีปัญหา พอเจอของจริง ลูกน้องดันปาไปแค่ตรงหน้าบังเกอร์ฝึก พี่มะขิ่นคว้าลูกน้องกดลงแล้วนอนทับไว้เพราะไม่งั้นตายกันหมดแน่ ๆ ...............อิอิ....... Grin
แหะๆสงสัยตอนนั้นกำลังได้ที่ คิก คิก

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 04:33:51 PM »

คิก คิก

ตอนนั้นขว้าง M67 ครับ .....................ที่สนามทุ่งนานางหลอก เมืองกาญจน์ พวกไม่ปลดคลิป แต่ดึงสลักแล้วขว้างเลย ไกลด้วย ร่วมๆ 40 เมตร ................นั่งหมอบกันหลังบังเกอร์ รอตั้งนาน ทำไมมันไม่แตกสักที ............เลยตรวจดูด้วยกล้องส่องทางไกล ก็มองไม่ถนัด แต่เห็นว่านอนอยู่บนพื้น ................. เลยค่อยๆเดินเข้าไปดูใกล้ๆ เห็นกระเดื่องนิรภัยยังติดอยู่สภาพเรียบร้อย เลยเดินเข้าไปดูให้มั่นใจแล้วหยิบขึ้นมาดู .............ระเบิดมือยังอยู่ในสภาพเรียบร้อยครับ ............. เวรจริงๆ  อ๋อย

อีกครั้งฝึกน้องพลทหาร ...............ขว้างด้วย M26 ตอนซ้อมด้วยระเบิดซ้อมขว้าง พวกขว้างกันไกลลิบ 40-50 เมตร  พอเวลาขว้างจริง...............ไปยืนที่บังเกอร์ขว้าง ที่ก่อด้วยอิฐรูปตัว U ..............สูงระดับราวนม จัดท่าเรียบร้อยในท่ายืนขว้าง

เอาระเบิดมือยัดใส่มือ ........... สั่งให้ดึงคลิปและสลักนิรภัย แล้วให้โยนทิ้งที่พื้นเลย มือผมทั้งสองมือก็จับมือเขาที่กำระเบิดมือไว้อีกชั้นหนึ่ง กันไว้ก่อน ..............แล้วให้จัดท่าขว้าง เงื้อระเบิดมือมาไว้ข้างหลังเตรียมขว้าง ..............ตัวเราประกบข้างๆ พร้อมกับรวบมือเขาไว้ตลอด

แล้วถามว่าพร้อมไหม พวกพยักหน้า..............บอกว่าขว้างไปไกลๆเลยนะ เล็งแนวไว้ ..............เขาพยักหน้าหงึกๆ

ก็บอกต่อว่าปล่อยมือแล้วนะ ให้กำมือไว้เหมือนเดิม อย่าเกร็ง......พวกก็พยักหน้าอีก..............ก็ปล่อยมือที่กุมมือเขาออกแล้วบอกว่า"เริ่มขว้าง"

พวกก็ขว้างออกไป ตามท่าฝึก ............... ผมมองตาม เห็นระเบิดหล่นตุ้บอยู่หน้าบังเกอร์ด้านนอก  ตกใจ

เลยรีบคว้าคอคนขว้าง กระชากลงมาหมอบ แล้วกดตัวทับไว้ ......................

เสียงระเบิดดังหน้าบังเกอร์แบบหูดับ  พร้อมกับฝุ่นฟุ้งขึ้นมาตลบ................... เวรจริงๆ อ๋อย

จำได้ว่าเตะก้นไปทีสองที แถมด่าอีกชุดใหญ่ ครับ..................

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 04:39:24 PM »

แค่ฟังยังเสียวเลยครับ อ๋อย

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 05:13:44 PM »

เสียวแทนเลยครับ ท่านผู้การมะขิ่น  ตกใจหน้าซีด

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 06:37:40 PM »

เห็นแว่ว ๆ ว่า       พี่มะขิ่นบอกว่า ถ้าจะให้ดี  ต้องให้ท่านอุ๊ด นอนทับไว้อ่ะครับ
ไม่ต้องให้ไปนอนทับลูกระเบิดหรอกพี่ แค่ขว้างไม่พ้น ผมก็เยี่ยวแตก ลมตึง ช๊อกตายไปแล้วพี่ ปืนนะอย่างน้อย ๆ ไม่หันลำกล้องเขาหาตัวเองก็ยังปลอดภัยแต่ระเบิดนี่สิ บรื้อ หัวเราะร่าน้ำตาริน
แหะๆสงสัยตอนนั้นกำลังได้ที่ คิก คิก

คิก คิก

ตอนนั้นขว้าง M67 ครับ .....................ที่สนามทุ่งนานางหลอก เมืองกาญจน์ พวกไม่ปลดคลิป แต่ดึงสลักแล้วขว้างเลย ไกลด้วย ร่วมๆ 40 เมตร ................นั่งหมอบกันหลังบังเกอร์ รอตั้งนาน ทำไมมันไม่แตกสักที ............เลยตรวจดูด้วยกล้องส่องทางไกล ก็มองไม่ถนัด แต่เห็นว่านอนอยู่บนพื้น ................. เลยค่อยๆเดินเข้าไปดูใกล้ๆ เห็นกระเดื่องนิรภัยยังติดอยู่สภาพเรียบร้อย เลยเดินเข้าไปดูให้มั่นใจแล้วหยิบขึ้นมาดู .............ระเบิดมือยังอยู่ในสภาพเรียบร้อยครับ ............. เวรจริงๆ  อ๋อย

อีกครั้งฝึกน้องพลทหาร ...............ขว้างด้วย M26 ตอนซ้อมด้วยระเบิดซ้อมขว้าง พวกขว้างกันไกลลิบ 40-50 เมตร  พอเวลาขว้างจริง...............ไปยืนที่บังเกอร์ขว้าง ที่ก่อด้วยอิฐรูปตัว U ..............สูงระดับราวนม จัดท่าเรียบร้อยในท่ายืนขว้าง

เอาระเบิดมือยัดใส่มือ ........... สั่งให้ดึงคลิปและสลักนิรภัย แล้วให้โยนทิ้งที่พื้นเลย มือผมทั้งสองมือก็จับมือเขาที่กำระเบิดมือไว้อีกชั้นหนึ่ง กันไว้ก่อน ..............แล้วให้จัดท่าขว้าง เงื้อระเบิดมือมาไว้ข้างหลังเตรียมขว้าง ..............ตัวเราประกบข้างๆ พร้อมกับรวบมือเขาไว้ตลอด

แล้วถามว่าพร้อมไหม พวกพยักหน้า..............บอกว่าขว้างไปไกลๆเลยนะ เล็งแนวไว้ ..............เขาพยักหน้าหงึกๆ

ก็บอกต่อว่าปล่อยมือแล้วนะ ให้กำมือไว้เหมือนเดิม อย่าเกร็ง......พวกก็พยักหน้าอีก..............ก็ปล่อยมือที่กุมมือเขาออกแล้วบอกว่า"เริ่มขว้าง"

พวกก็ขว้างออกไป ตามท่าฝึก ............... ผมมองตาม เห็นระเบิดหล่นตุ้บอยู่หน้าบังเกอร์ด้านนอก  ตกใจ

เลยรีบคว้าคอคนขว้าง กระชากลงมาหมอบ แล้วกดตัวทับไว้ ......................

เสียงระเบิดดังหน้าบังเกอร์แบบหูดับ  พร้อมกับฝุ่นฟุ้งขึ้นมาตลบ................... เวรจริงๆ อ๋อย

จำได้ว่าเตะก้นไปทีสองที แถมด่าอีกชุดใหญ่ ครับ..................

สรุปคืนนั้นผมไม่มาวววว Grin และความจำยังพอใช้ได้อยู่

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
Middle
หัวใจมีใว้เพื่อสร้างสรรค์
Sr. Member

คะแนน 58

« ตอบ #37 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 06:45:58 PM »

ขออนุญาตเรียนถามท่านผู้การมะขิ่นอีกซักข้อครับ... ว่าชนวนของลูกระเบิดขว้างที่เป็นประเภทชนวนระเบิดกับชนวนจุดทำงานแตกต่างกันยังไงครับ... ขอบคุณครับ ไหว้

ปล.อ่านเจอในคู่มือ นศท.ปีสาม... แต่จินตนาการไม่ออกครับ...
หมายความว่าใช้ไฟจุดชนวนแล้วโยนแบบในหนังเก่า ๆ ใช่ไหมครับ... Grin

ชีวิตคือการเดินทาง

http://www.youtube.com/watch?v=eosAyUE29u0
เอ๋คนสงขลา
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 10

« ตอบ #38 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 06:47:33 PM »

อ่านข้อความพี่มะขิ่นแล้วได้ทั้งความรู้และนึกภาพตามได้อารมย์ดีครับ
 เยี่ยม ไหว้

ไม่เลือกสี ไม่เลือกฝ่าย แต่กูเลือกที่จะจงรัก ภักดีต่อ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์
105Unit#2 P-04
ลูกพระวิษณุ วิทยาลัยเทคนิคยะลา 39
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #39 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 07:45:47 PM »

ฟังอามะขิ่นเล่าได้เห็นภาพได้ยินเสียง และรับรู้ถึงแรงอัดเลยครับ อามะขิ่น

แล้วที่เคยเห็นในหนังบางเรื่อง เวลาดึงสลัก กระเดื่องตีแล้ว จะมีควันฟู่ๆ ออกมาหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2009, 07:54:39 PM โดย helldiver » บันทึกการเข้า

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #40 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 08:02:02 PM »

แบบนี้ด้ามไม้น่าจะขว้างได้ชัวร์ขว้างได้ไกลกว่านะครับ พี่มะขิ่น  หัวหนักมีด้ามด้วยน่าจะวงสวิงดีครับ Cheesy

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #41 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 08:02:40 PM »

ฟังอามะขิ่นเล่าได้เห็นภาพได้ยินเสียง และรับรู้ถึงแรงอัดเลยครับ อามะขิ่น

แล้วที่เคยเห็นในหนังบางเรื่อง เวลาดึงสลัก กระเดื่องตีแล้ว จะมีควันฟู่ๆ ออกมาหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ  ไหว้

555  เรียกอา  เดี๋ยวผู้การก็เคืองไม่คุยด้วยนาคุณโจ๊ก   คิก คิก คิก คิก คิก คิก

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
คนแปลกหน้า - รักในหลวง
" ลุกปืน สั่งให้ไปได้แต่สั่งให้หยุดและเรียกกลับไม่ได้ "
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 126

« ตอบ #42 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 09:35:28 PM »

เข้ามาอ่านแล้วนึกถึงความหลังครับ ชีวิตทหารเกณฑ์คุยได้ทุกวงและคุยได้ตลอดชีวิตจริงๆครับ ปีพ.ศ. ๒๕๒๙ ที่ค่ายเทวาพิทักษ์(ท.พ.นย.)ผมไปฝึกขว้างระเบิดเหมือนกัน จ่าให้เข้าแถวเดินไปรับลูกระเบิด หงายมือซ้ายแล้วจ่าก็จะเอาลูกระเบิดวางบนมือแล้วสั่ง" เอ้ากำไว้" พอเราเอามือขวากำลูกระเบิดไว้ จ่าแกก็จะถอดสลักให้ แล้วเอาสลักยัดใส่กระเป๋ากางเกงเรา "เอ้า เก็บไว้อย่าให้หายนะมึง ไปได้ " สั่นครับสั่นๆๆๆๆ จากจุดที่รับลูกระเบิด ถึงหลุมขว้าง ประมาณ ๒๐ เมตร ระเบิดถอดสลักแล้ว  ตกใจกำจนเหงื่อออกครับ ถ้าจำไม่ผิดจะขว้างทีละ ๖ หรือ ๗ หลุม  ขว้างตามที่ฝึกมา มือซ้ายเหยียดไปข้างหน้า มือขวากำลูกระเบิด เหยียดไปข้างหลัง ขว้างโดยเหวี่ยงแขนขวา ข้ามหัวพร้อมบล่อยลูกระเบิดไป ผลที่ออกมา ผมเองข้างได้ไม่ถึง ๑๐ เมตร  จ่ากระชากลงนอนก้นหลุมแทบไม่ทัน  Shocked ที่เหลือก็ไม่ต่างกันเท่าไหร่ครับ หลุมที่อยู่ขวามือบางหลุมยิ่งกว่าอีกครับ ขว้างไปตกหน้าหลุมทีอยู่ซ้ายมือถัดไป ๒-๓ หลุม มันจริงๆ ขำก๊าก เห็นจ่าบอกทีหลังว่าเป็น ระเบิดสำหรับซ้อม กลับกองร้อยโดน ทำโทษกันทั่วหน้า  ตลอดชีวิตทหารเกณฑ์ ๒ ปี เคยได้รับแจก ลูกระเบิดจริง ครั้งเดียวตอนฝึกภาคกองพัน ใส่กระป๋องกระดาษมาให้อย่างดีเปิดให้ดูแล้วปิด  ให้ใส่ไว้ในเป้อย่างเดียวห้ามเอาออกมาเด็ดขาด Sad
PRIVACY
I don't want to survive, I want to live
Full Member

คะแนน 36

"Knowledge speaks, but wisdom listens."

« ตอบ #43 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 10:11:30 PM »

กระทู้นี้อ่านสนุกดีและได้ความรู้ด้วย
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #44 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 11:00:09 PM »

งงครับ ............

ที่งงเพราะ ชนวนการจุดของระเบิดล้วนเกิดจากการที่เชื้อปะทุ(ดินขยายการระเบิด)จุดตัวขึ้น แล้วพาให้ดินหลักจุดตัว(สลายเป็นก๊าซ)............ซึ่งเชื้อปะทุจะจุดตัวได้อย่างไรนั้น ............. มี 3 อย่างคือ ไฟ(จากจอกกระทบแตกหรือแก๊ป)  ไฟฟ้า(จากตู้จุด) และ แรงกระทำ(ถูกกระแทก ตี ทุบ)................ระบิดมือที่ออกแบบมา ต้องใช้แรงอย่างใดอย่างหนึ่งใน 3 แบบนี้มากระทำต่อเชื้อปะทุ........วงจรจึงสมบูรณ์

งงครับกับคำว่า ชนวนระเบิดกับชนวนจุด.............. แต่ถ้าเป็นประเภทของ"ฝักแค" มี 2 แบบครับ คือ ฝักแคระเบิดกับฝักแคเวลา ..........ฝักแคระเบิดคือ ดินระเบิดแรงสูงที่ถูกนำมารีดให้เป็นเส้นๆ เพื่อใช้งานได้หลากหลายเช่น การพันรอบเสาเหล็กเพื่อตัด ใช้ผูกแท่งดินระเบิด โยงกันไปยาวๆ หลายๆจุด .............. ส่วนฝักแคเวลา เป็นชนวนสำหรับจุดไฟ ทำงานแบบเดียวกับชนวนที่เราจุดประทัดกัน และทำหน้าที่เอาไฟ ไปจุดเชื้อปะทุให้ขยายการระเบิด..........

สำหรับแบบชนวนของระเบิดมือมีสองแบบใหญ่ๆครับ คือชนวนแบบตีจอกกระทบแตกที่กล่าวกันมาแต่แรก ......................กับพวกชนวนเสียดสี  แบบระเบิดด้ามไม้ ที่เปิดจุก ดึงห่วงให้แก๊ปจุดดินถ่วงเวลาแล้วขว้างออกไปเลย(ดึงห่วงแล้วดินถ่วงจะทำงานทันที ต้องรีบขว้างออกไป)...............

ผมเองก็งงครับ... คือในคู่มือ นศท. ที่ผมอ่านเจอจะมีรายละเอียดของลูกระเบิดขว้างแบบต่างๆ รวมทั้งแบบของชนวนด้วย... พวกลูกระเบิดข้างสังหารจะระบุว่าใช้ชนวนแบบ "ชนวนระเบิด" ส่วนพวกระบิดควันหรือระเบิดแก๊สน้ำตาระบุว่าใช้ชนวนแบบ "ชนวนจุด" ผมก็เลยงงครับ... เพราะทั้งหมดใช้วิธีดึงสลักแล้วขว้างออกไปเหมือนกัน... มีกระเดื่องนิรภัยเหมือนกัน...

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ... ไหว้

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์