เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 06:31:58 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามพี่มะขิ่นครับ  (อ่าน 17750 ครั้ง)
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #45 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 11:14:26 PM »

ขออนุญาตเรียนถามท่านผู้การมะขิ่นอีกซักข้อครับ... ว่าชนวนของลูกระเบิดขว้างที่เป็นประเภทชนวนระเบิดกับชนวนจุดทำงานแตกต่างกันยังไงครับ... ขอบคุณครับ ไหว้

ปล.อ่านเจอในคู่มือ นศท.ปีสาม... แต่จินตนาการไม่ออกครับ...

งงครับ ............

ที่งงเพราะ ชนวนการจุดของระเบิดล้วนเกิดจากการที่เชื้อปะทุ(ดินขยายการระเบิด)จุดตัวขึ้น แล้วพาให้ดินหลักจุดตัว(สลายเป็นก๊าซ)............ซึ่งเชื้อปะทุจะจุดตัวได้อย่างไรนั้น ............. มี 3 อย่างคือ ไฟ(จากจอกกระทบแตกหรือแก๊ป)  ไฟฟ้า(จากตู้จุด) และ แรงกระทำ(ถูกกระแทก ตี ทุบ)................ระบิดมือที่ออกแบบมา ต้องใช้แรงอย่างใดอย่างหนึ่งใน 3 แบบนี้มากระทำต่อเชื้อปะทุ........วงจรจึงสมบูรณ์

งงครับกับคำว่า ชนวนระเบิดกับชนวนจุด.............. แต่ถ้าเป็นประเภทของ"ฝักแค" มี 2 แบบครับ คือ ฝักแคระเบิดกับฝักแคเวลา ..........ฝักแคระเบิดคือ ดินระเบิดแรงสูงที่ถูกนำมารีดให้เป็นเส้นๆ เพื่อใช้งานได้หลากหลายเช่น การพันรอบเสาเหล็กเพื่อตัด ใช้ผูกแท่งดินระเบิด โยงกันไปยาวๆ หลายๆจุด .............. ส่วนฝักแคเวลา เป็นชนวนสำหรับจุดไฟ ทำงานแบบเดียวกับชนวนที่เราจุดประทัดกัน และทำหน้าที่เอาไฟ ไปจุดเชื้อปะทุให้ขยายการระเบิด..........

สำหรับแบบชนวนของระเบิดมือมีสองแบบใหญ่ๆครับ คือชนวนแบบตีจอกกระทบแตกที่กล่าวกันมาแต่แรก ......................กับพวกชนวนเสียดสี  แบบระเบิดด้ามไม้ ที่เปิดจุก ดึงห่วงให้แก๊ปจุดดินถ่วงเวลาแล้วขว้างออกไปเลย(ดึงห่วงแล้วดินถ่วงจะทำงานทันที ต้องรีบขว้างออกไป)...............

ผมเองก็งงครับ... คือในคู่มือ นศท. ที่ผมอ่านเจอจะมีรายละเอียดของลูกระเบิดขว้างแบบต่างๆ รวมทั้งแบบของชนวนด้วย... พวกลูกระเบิดข้างสังหารจะระบุว่าใช้ชนวนแบบ "ชนวนระเบิด" ส่วนพวกระเบิดควันหรือระเบิดแก๊สน้ำตาระบุว่าใช้ชนวนแบบ "ชนวนจุด" ผมก็เลยงงครับ... เพราะทั้งหมดใช้วิธีดึงสลักแล้วขว้างออกไปเหมือนกัน... มีกระเดื่องนิรภัยเหมือนกัน...

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ... ไหว้

บอกมาแบบนี้ผมเข้าใจแล้วครับ ............... Wink

ในรูป

ในส่วนที่เรียกว่า Igniter or Detonetor ..............ของระเบิดขว้างสังหาร กับระเบิดขว้างควันสัญญาณต่างกันครับ

ในระเบิดขว้างสังหาร จะเป็นเชื้อปะทุระเบิด ซึ่งให้คลื่นการปะทุ ไปขยายดินหลักให้ระเบิดออกไป ............ ตำรานี้จึงเรียกว่า"ชนวนระเบิด"

ในระเบิดควันสัญญาณ ซึ่งไม่ได้ใช้อำนาจการระเบิด ในส่วนนี้เป็นเพียงเพื่อให้เกิดไฟ ไปจุดดินหลักให้เผาไหม้ จนเป็นควันจำนวนมาก .............ตำรานี้จึงเรียก "ชนวนจุด" ....................

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #46 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 11:45:48 PM »

ขอบคุณพี่มะขิ่นมากครับ...

สมัยเรียน รด.ผมขยันกว่าท่าน jungle มาก...

เข้าเรียนหลับตลอด...

จึงไม่เกิดความสงสัยติดมาในสมองแม้แต่น้อยครับ...คิก คิก
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #47 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 08:08:19 AM »

ฟังอามะขิ่นเล่าได้เห็นภาพได้ยินเสียง และรับรู้ถึงแรงอัดเลยครับ อามะขิ่น

แล้วที่เคยเห็นในหนังบางเรื่อง เวลาดึงสลัก กระเดื่องตีแล้ว จะมีควันฟู่ๆ ออกมาหรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ  ไหว้
บางชนิดผมก็เคยเห็นเขาเอาลูกระเบิดกระแทกกับพื้น แล้วควันก็ฟู่ออกก่อนขว้าง Grin

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #48 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 09:21:58 AM »

ขออนุญาตเรียนถามท่านผู้การมะขิ่นอีกซักข้อครับ... ว่าชนวนของลูกระเบิดขว้างที่เป็นประเภทชนวนระเบิดกับชนวนจุดทำงานแตกต่างกันยังไงครับ... ขอบคุณครับ ไหว้

ปล.อ่านเจอในคู่มือ นศท.ปีสาม... แต่จินตนาการไม่ออกครับ...

งงครับ ............

ที่งงเพราะ ชนวนการจุดของระเบิดล้วนเกิดจากการที่เชื้อปะทุ(ดินขยายการระเบิด)จุดตัวขึ้น แล้วพาให้ดินหลักจุดตัว(สลายเป็นก๊าซ)............ซึ่งเชื้อปะทุจะจุดตัวได้อย่างไรนั้น ............. มี 3 อย่างคือ ไฟ(จากจอกกระทบแตกหรือแก๊ป)  ไฟฟ้า(จากตู้จุด) และ แรงกระทำ(ถูกกระแทก ตี ทุบ)................ระบิดมือที่ออกแบบมา ต้องใช้แรงอย่างใดอย่างหนึ่งใน 3 แบบนี้มากระทำต่อเชื้อปะทุ........วงจรจึงสมบูรณ์

งงครับกับคำว่า ชนวนระเบิดกับชนวนจุด.............. แต่ถ้าเป็นประเภทของ"ฝักแค" มี 2 แบบครับ คือ ฝักแคระเบิดกับฝักแคเวลา ..........ฝักแคระเบิดคือ ดินระเบิดแรงสูงที่ถูกนำมารีดให้เป็นเส้นๆ เพื่อใช้งานได้หลากหลายเช่น การพันรอบเสาเหล็กเพื่อตัด ใช้ผูกแท่งดินระเบิด โยงกันไปยาวๆ หลายๆจุด .............. ส่วนฝักแคเวลา เป็นชนวนสำหรับจุดไฟ ทำงานแบบเดียวกับชนวนที่เราจุดประทัดกัน และทำหน้าที่เอาไฟ ไปจุดเชื้อปะทุให้ขยายการระเบิด..........

สำหรับแบบชนวนของระเบิดมือมีสองแบบใหญ่ๆครับ คือชนวนแบบตีจอกกระทบแตกที่กล่าวกันมาแต่แรก ......................กับพวกชนวนเสียดสี  แบบระเบิดด้ามไม้ ที่เปิดจุก ดึงห่วงให้แก๊ปจุดดินถ่วงเวลาแล้วขว้างออกไปเลย(ดึงห่วงแล้วดินถ่วงจะทำงานทันที ต้องรีบขว้างออกไป)...............

ผมเองก็งงครับ... คือในคู่มือ นศท. ที่ผมอ่านเจอจะมีรายละเอียดของลูกระเบิดขว้างแบบต่างๆ รวมทั้งแบบของชนวนด้วย... พวกลูกระเบิดข้างสังหารจะระบุว่าใช้ชนวนแบบ "ชนวนระเบิด" ส่วนพวกระเบิดควันหรือระเบิดแก๊สน้ำตาระบุว่าใช้ชนวนแบบ "ชนวนจุด" ผมก็เลยงงครับ... เพราะทั้งหมดใช้วิธีดึงสลักแล้วขว้างออกไปเหมือนกัน... มีกระเดื่องนิรภัยเหมือนกัน...

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ... ไหว้

บอกมาแบบนี้ผมเข้าใจแล้วครับ ............... Wink

ในรูป

ในส่วนที่เรียกว่า Igniter or Detonetor ..............ของระเบิดขว้างสังหาร กับระเบิดขว้างควันสัญญาณต่างกันครับ

ในระเบิดขว้างสังหาร จะเป็นเชื้อปะทุระเบิด ซึ่งให้คลื่นการปะทุ ไปขยายดินหลักให้ระเบิดออกไป ............ ตำรานี้จึงเรียกว่า"ชนวนระเบิด"

ในระเบิดควันสัญญาณ ซึ่งไม่ได้ใช้อำนาจการระเบิด ในส่วนนี้เป็นเพียงเพื่อให้เกิดไฟ ไปจุดดินหลักให้เผาไหม้ จนเป็นควันจำนวนมาก .............ตำรานี้จึงเรียก "ชนวนจุด" ....................

ขอบคุณมากครับ...  ไหว้ ได้คำตอบซักทีหลังจากเรียนมาแบบงงๆ ตั้งหลายปี...  หลงรัก

สมัยเรียน รด.ผมขยันกว่าท่าน jungle มาก...

จึงไม่เกิดความสงสัยติดมาในสมองแม้แต่น้อยครับ...คิก คิก

ผมก็หลับบ่อยครับ... แต่ผมนั่งหน้าแถมครูฝึกใจดี(รู้จักกัน)คอยเอายาแก้ง่วงยี่ห้อคอมแบทมาป้อนเรื่อยๆ   อ๋อย บางทีก็แจกผลไม้ประเภทมะหงก  คิก คิก ผมเลยหลับไม่ลง...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2009, 10:26:16 AM โดย jungle » บันทึกการเข้า
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #49 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 09:37:48 AM »

สมัยผมเรียน ครูฝึกบอกว่าใครหลับ คนที่นั่งใกล้เคียงทั้งสี่ทิศจะโดนทำโทษ นอนไม่ลงเลยครับมีหลายเท้า  คิก คิก

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #50 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 10:33:09 AM »

ขอบคุณพี่มะขิ่นมากครับ

ถ้าตอนเด็กๆ สายตาดีผมคงไปสอบเป็นทหาร ถ้าเข้าได้เรียนได้คงเป็นคนมีระเบียบวินัยกว่านี้แล้ว อิ อิ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #51 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 10:38:28 AM »

ผมไม่เคยนั่งหลับตอนเรียน รด. เลย งอน

เพราะหลับในห้องเรียนเลข ฟิสิกส์ เคมี เอาแรงมาแล้วครับ ขำก๊าก

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #52 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 10:39:33 AM »

ลูกแบบนี้แหละครับ  สัก  เกือบ  20 ปีมาแล้ว  ตอนนั้นบวชอยู่วัด  มีเพื่อนเฮงซวยซึ่งมันไม่บวช  มาหาที่วัดตอนประมาณ  5 โมงเย็น  แล้วบอกขอนอนเล่นแป๊บนึง  เราก็ไม่ว่าอะไร  แต่ก่อนอนมันบอกว่า  ท่าน  ผมมีอาวุธท่านจะให้วางตรงใหน  ผมก็ชี้ไปที่ตู้ข้างเสา  แล้วก็  ออกไปกวาดใบไม้รอบ ๆ กุฎิ  

6 โมงครึ่ง  มีรถมารับไปสวดศพ  อีกวัดนึง  ก็รีบห่มจีวร  แล้วบอกมันว่า  เดี๋ยวกลับนอนเล่นไปก่อน  คว้าย่ามได้  ไปเลย

พอถึงวัด  พระที่มาด้วยกันจะยืมปากกา  เขียนซองร่วมทำบุญ  ผมก็บอกอยู่ในย่าม  ท่านล้วงเอาเองเลย  ท่านก็ล้วงหา  แล้วท่านก็กำลูกแบบข้างบน  แบบแอบๆ มาถามผมว่า

ท่าน  พกไอ้นี่  มาทำไม  (((((  ซวยแล้วตู  ))))))

ลองนึกย้อนไปดู  ตอนมันถามว่าจะให้วางตรงใหน  อาวุธของมันผมนึกว่าปืนหรือมีด  แล้วมันเองเสือกเอาไปยัดใส่ย่ามที่แขวนอยู่กับเสา บนตู้

อีกอาทิตย์กว่า  ๆ  มันมาอีก  บอกว่า  น้ามันเอาไปให้ตำรวจแล้ว  ควาย  จริงๆ  
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #53 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 10:44:11 AM »

ไม่ตอบไปละว่า เครื่องอัฐบริขาร ขำก๊าก

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #54 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 10:47:30 AM »

ผมเคยแต่ทำระเบิดขวดกับระเบิดพาลสติค  อิอิอิ
PRIVACY
I don't want to survive, I want to live
Full Member

คะแนน 36

"Knowledge speaks, but wisdom listens."

« ตอบ #55 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 10:57:47 AM »

ลูกแบบนี้แหละครับ  สัก  เกือบ  20 ปีมาแล้ว  ตอนนั้นบวชอยู่วัด  มีเพื่อนเฮงซวยซึ่งมันไม่บวช  มาหาที่วัดตอนประมาณ  5 โมงเย็น  แล้วบอกขอนอนเล่นแป๊บนึง  เราก็ไม่ว่าอะไร  แต่ก่อนอนมันบอกว่า  ท่าน  ผมมีอาวุธท่านจะให้วางตรงใหน  ผมก็ชี้ไปที่ตู้ข้างเสา  แล้วก็  ออกไปกวาดใบไม้รอบ ๆ กุฎิ  

6 โมงครึ่ง  มีรถมารับไปสวดศพ  อีกวัดนึง  ก็รีบห่มจีวร  แล้วบอกมันว่า  เดี๋ยวกลับนอนเล่นไปก่อน  คว้าย่ามได้  ไปเลย

พอถึงวัด  พระที่มาด้วยกันจะยืมปากกา  เขียนซองร่วมทำบุญ  ผมก็บอกอยู่ในย่าม  ท่านล้วงเอาเองเลย  ท่านก็ล้วงหา  แล้วท่านก็กำลูกแบบข้างบน  แบบแอบๆ มาถามผมว่า

ท่าน  พกไอ้นี่  มาทำไม  (((((  ซวยแล้วตู  ))))))

ลองนึกย้อนไปดู  ตอนมันถามว่าจะให้วางตรงใหน  อาวุธของมันผมนึกว่าปืนหรือมีด  แล้วมันเองเสือกเอาไปยัดใส่ย่ามที่แขวนอยู่กับเสา บนตู้

อีกอาทิตย์กว่า  ๆ  มันมาอีก  บอกว่า  น้ามันเอาไปให้ตำรวจแล้ว  ควาย  จริงๆ  

ผมอ่านความเห็นนี้แล้วคิดตาม ฮามากครับ นั่งขำอยู่เนี่ย
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #56 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 11:03:58 AM »

จุดระเบิดเข้าที่กำบังๆๆ   Grin Grin Grin  ตอนเรียนได้ฝึก แต่ ล.ข. ซ้อมแฮะ   คิก คิก

ตอนเรียน นศท.ปี5  มีการสาธิตการเข้าตีของ ร้อย.ถ.  ใช้รถถังเบา สกอร์เปี้ยน จาก ม.พัน8  มีการยิง ค.แปดเอี่ยว ด้วย นัดแรก ตึงงงงง  วิ้ว ตึม  สวยงาม  นัดสอง  ตึงงงง   วิ้วว   ...............  เงียบฉี่  ครูบอกเวรแล้ว ยิงแล้วเงียบเลย   หัวเราะร่าน้ำตาริน

ชอบตอน ร้อย.ถ.เข้าตีจริงๆครับ  ฮัมเมอร์ โดดออกจากพุ่มไม้ยังกะม้าโดดเลย  รถถังสเกอร์เปี้ยนนี่ก็แม่นมากตูมไหนตูมนั้นเข้าเป้าหมด  เห็นแล้วอุ่นใจจัง   เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2009, 11:09:56 AM โดย soveat » บันทึกการเข้า

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #57 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 11:08:27 AM »

ไม่ตอบไปละว่า เครื่องอัฐบริขาร ขำก๊าก

อัฐ  แปลว่า  8  ครับพี่

พระพุทะองค์  ท่านบรรหยัด  ให้ภิกษุต้องมีแค่  8  อย่าง  ผมไม่บังอาจเพิ่มเป็น  9  อย่างครับ

หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

แล้วที่น่าเสียว  คือ  ลูกที่มันเอามายัดใว้  สนิมเพียบ  
Eka นายเอกา+รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #58 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 02:38:03 PM »

ไอ้ผลไม้เหล็กพวกเนี้ย ถ้าเราเอาไปตั้งไว้ที่ 50เมตรไม่ถอดสลักนิรภัย แล้วเอา CZ M2E ยิงให้ถูกมัน ผลจะออกมาเป็นประการใดครับ....ตูม หรือว่าเงียบ.. ตกใจหน้าซีด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2009, 05:28:27 PM โดย Eka นายเอกา » บันทึกการเข้า
นายรัก-รักในหลวง-
เลือด สี น้ำ เงิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

จงภูมิใจในความเป็นตัวของตัวเอง

« ตอบ #59 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 03:43:25 PM »

ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ เคยดูหนังฝรั่งอยู่เรื่องหนึ่ง (จำชื่อเรื่องไม่ได้แล้ว) ประมาณว่าสงครามโลกครั้งที่ 2 ทหารสหรัฐ ลูกระเบิดมือหมด เลยใช้ลูกปืน ค. แทน ที่เห็น(ในหนัง) คือ เอาลูกปืน ค. มากระแทกในแนวดิ่งตรงๆ (เอาส่วนท้ายลง) แล้วขว้างออกไป ผลก็คือระเบิดเหมือนกับลูกระเบิดมือ แต่โดยหลักความจริงแล้ว ไม่ทราบว่าสามารถทำได้จริงๆ หรือปล่าวครับ (ผมยัง งงงง อยู่ว่า เป็นไปได้เหรอ) ท่านผู้การช่วยตอบให้หายข้องใจหน่อยครับ ขอบพระคุณครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้

"สี่คนหาม สามคนแห่ หนึ่งคนนั่งแคร่ สองคนพาไป"
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์