เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 06:33:11 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามพี่มะขิ่นครับ  (อ่าน 17752 ครั้ง)
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #60 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 04:30:13 PM »

ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ เคยดูหนังฝรั่งอยู่เรื่องหนึ่ง (จำชื่อเรื่องไม่ได้แล้ว) ประมาณว่าสงครามโลกครั้งที่ 2 ทหารสหรัฐ ลูกระเบิดมือหมด เลยใช้ลูกปืน ค. แทน ที่เห็น(ในหนัง) คือ เอาลูกปืน ค. มากระแทกในแนวดิ่งตรงๆ (เอาส่วนท้ายลง) แล้วขว้างออกไป ผลก็คือระเบิดเหมือนกับลูกระเบิดมือ แต่โดยหลักความจริงแล้ว ไม่ทราบว่าสามารถทำได้จริงๆ หรือปล่าวครับ (ผมยัง งงงง อยู่ว่า เป็นไปได้เหรอ) ท่านผู้การช่วยตอบให้หายข้องใจหน่อยครับ ขอบพระคุณครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้

ชนวนของ ลย.(ลูกระเบิดยิง)แบบยิงกับ ค. ปลดชนวนนิรภัยด้วยแรงหน่วงแบบกระแทก ซึ่งเวลาหย่อน ลย. ลงในลำกล้องเพื่อทำการยิง............แรงที่ ลย.ไหลลงไปกระแทกที่ท้ายลำกล้องเหมือนการเอาฆ้อนตอกลงไป ทำหน่วงให้นิรภัยที่หัวชนวนปลดออก...........เป็นการปลดให้ชนวนหัวทำงานครับ ..............

เมื่อขว้างออกไป หัว ลย.จะปักลง ชนวนก็ทำงาน.............

แต่เมื่อจะใช้งาน ลย.แบบนี้ต้องปลดจอกกระทบแตกท้ายออกก่อนครับ .................... ไม่งั้นการกระแทกก้นของ ลย.อาจจะทำให้ ลย.จุดตัวเหมือนกับที่วิ่งออกจากลำกล้องออกไป .............อย่างน้อยๆก็มือขาด....................

ที่เคยทำกัน ไม่ได้ขว้างแบบในหนังครับ................แต่ใช้หย่อนลงไปในหุบเขาที่สงสัย โดยไม่ต้องยิงจาก ค.ให้ยุ่งยาก

ไอ้ผลไม้เหล็กพวกเนี้ย ถ้าเราเอาไปตั้งไว้ที่ 50เมตรไม่ถอดสลักนิรภัย แล้วเอา CZ M2E ยิงให้ถูกมัน ผลจะออกมาเป็นประการใดครับ....ตูม หรือว่าเงียบ.. ตกใจหน้าซีด

เปลือกเป็นรู หรือไม่ก็บุบๆครับ ............. เพราะแรงเจาะของกระสุน ไม่ได้เกิดคลื่นการปะทุ ให้ดินระเบิดภายในจุดตัวได้

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #61 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 04:47:43 PM »

ลูกแบบนี้แหละครับ  สัก  เกือบ  20 ปีมาแล้ว  ตอนนั้นบวชอยู่วัด  มีเพื่อนเฮงซวยซึ่งมันไม่บวช  มาหาที่วัดตอนประมาณ  5 โมงเย็น  แล้วบอกขอนอนเล่นแป๊บนึง  เราก็ไม่ว่าอะไร  แต่ก่อนอนมันบอกว่า  ท่าน  ผมมีอาวุธท่านจะให้วางตรงใหน  ผมก็ชี้ไปที่ตู้ข้างเสา  แล้วก็  ออกไปกวาดใบไม้รอบ ๆ กุฎิ  

6 โมงครึ่ง  มีรถมารับไปสวดศพ  อีกวัดนึง  ก็รีบห่มจีวร  แล้วบอกมันว่า  เดี๋ยวกลับนอนเล่นไปก่อน  คว้าย่ามได้  ไปเลย

พอถึงวัด  พระที่มาด้วยกันจะยืมปากกา  เขียนซองร่วมทำบุญ  ผมก็บอกอยู่ในย่าม  ท่านล้วงเอาเองเลย  ท่านก็ล้วงหา  แล้วท่านก็กำลูกแบบข้างบน  แบบแอบๆ มาถามผมว่า

ท่าน  พกไอ้นี่  มาทำไม  (((((  ซวยแล้วตู  ))))))

ลองนึกย้อนไปดู  ตอนมันถามว่าจะให้วางตรงใหน  อาวุธของมันผมนึกว่าปืนหรือมีด  แล้วมันเองเสือกเอาไปยัดใส่ย่ามที่แขวนอยู่กับเสา บนตู้

อีกอาทิตย์กว่า  ๆ  มันมาอีก  บอกว่า  น้ามันเอาไปให้ตำรวจแล้ว  ควาย  จริงๆ  

อ่านจบขำกลิ้งเลยครับ

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
นาจา™รักในหลวง
คุณธรรม...นำสู่ยุติธรรม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 268

« ตอบ #62 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2009, 05:06:14 PM »

ขำก๊าก

อยากสูงต้องเขย่ง อยากเก่งต้องขยัน
khwanphet_NAVY 39
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #63 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 04:57:57 PM »

ลูกแบบนี้แหละครับ  สัก  เกือบ  20 ปีมาแล้ว  ตอนนั้นบวชอยู่วัด  มีเพื่อนเฮงซวยซึ่งมันไม่บวช  มาหาที่วัดตอนประมาณ  5 โมงเย็น  แล้วบอกขอนอนเล่นแป๊บนึง  เราก็ไม่ว่าอะไร  แต่ก่อนอนมันบอกว่า  ท่าน  ผมมีอาวุธท่านจะให้วางตรงใหน  ผมก็ชี้ไปที่ตู้ข้างเสา  แล้วก็  ออกไปกวาดใบไม้รอบ ๆ กุฎิ  

6 โมงครึ่ง  มีรถมารับไปสวดศพ  อีกวัดนึง  ก็รีบห่มจีวร  แล้วบอกมันว่า  เดี๋ยวกลับนอนเล่นไปก่อน  คว้าย่ามได้  ไปเลย

พอถึงวัด  พระที่มาด้วยกันจะยืมปากกา  เขียนซองร่วมทำบุญ  ผมก็บอกอยู่ในย่าม  ท่านล้วงเอาเองเลย  ท่านก็ล้วงหา  แล้วท่านก็กำลูกแบบข้างบน  แบบแอบๆ มาถามผมว่า

ท่าน  พกไอ้นี่  มาทำไม  (((((  ซวยแล้วตู  ))))))

ลองนึกย้อนไปดู  ตอนมันถามว่าจะให้วางตรงใหน  อาวุธของมันผมนึกว่าปืนหรือมีด  แล้วมันเองเสือกเอาไปยัดใส่ย่ามที่แขวนอยู่กับเสา บนตู้

อีกอาทิตย์กว่า  ๆ  มันมาอีก  บอกว่า  น้ามันเอาไปให้ตำรวจแล้ว  ควาย  จริงๆ  

อ่านจบขำกลิ้งเลยครับ
.................. ตกใจ................................. ตกใจ........................... ตกใจ
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #64 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 05:06:20 PM »

ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ เคยดูหนังฝรั่งอยู่เรื่องหนึ่ง (จำชื่อเรื่องไม่ได้แล้ว) ประมาณว่าสงครามโลกครั้งที่ 2 ทหารสหรัฐ ลูกระเบิดมือหมด เลยใช้ลูกปืน ค. แทน ที่เห็น(ในหนัง) คือ เอาลูกปืน ค. มากระแทกในแนวดิ่งตรงๆ (เอาส่วนท้ายลง) แล้วขว้างออกไป ผลก็คือระเบิดเหมือนกับลูกระเบิดมือ แต่โดยหลักความจริงแล้ว ไม่ทราบว่าสามารถทำได้จริงๆ หรือปล่าวครับ (ผมยัง งงงง อยู่ว่า เป็นไปได้เหรอ) ท่านผู้การช่วยตอบให้หายข้องใจหน่อยครับ ขอบพระคุณครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้

จากหนังเรื่องนี้แน่ๆ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

mrwhite
Full Member

คะแนน 26

« ตอบ #65 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 06:34:26 PM »

ได้ความรู้เยอะเลย ขอบคุณทุกท่านครับ  ไหว้
jojojoรักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #66 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 08:32:45 PM »

ได้รู้อะไรๆอีกมากมาย  สนุกจริงๆ
ขอบคุณครับ  ไหว้ ไหว้ 

เห็นเขียวๆ   อย่าเฉลียวว่าองค์อินทร์
janeorchid33 love the king
First Round Hit
Full Member

คะแนน 33

« ตอบ #67 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 09:40:17 PM »

ก่อนขว้างอย่าลืมตะโกนว่า   "จุดกำบัง     เข้าที่ระเบิด!"      Shocked ตกใจหน้าซีด  (ล้อเล่นน๊ะครับ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2009, 08:46:26 AM โดย janeorchid33 » บันทึกการเข้า
pucca
Full Member

คะแนน 18

ติดคุกยังมีวันออก แต่ตายไม่มีวันฟื้น

« ตอบ #68 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 10:10:24 PM »

นี่ครับเสียงระเบิดกับเสียงปืนของจริง
http://www.youtube.com/watch?v=3RA1vg8EqYM
นายรัก-รักในหลวง-
เลือด สี น้ำ เงิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

จงภูมิใจในความเป็นตัวของตัวเอง

« ตอบ #69 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2009, 05:45:14 AM »

ก่อนขว้างอย่าลืมตะโกนว่า   "จุดกำบัง     เข้าที่ระเบิด!"      Shocked ตกใจหน้าซีด

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

"สี่คนหาม สามคนแห่ หนึ่งคนนั่งแคร่ สองคนพาไป"
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #70 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2009, 08:31:11 AM »

จากหนังเรื่องนี้แน่ๆ

เป็นฉากที่รถถังถูกล่อด้วยกระต่าย(มอเตอร์ไซค์พ่วงข้าง) Grin

รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #71 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2009, 09:00:09 AM »

เป็นฉากที่รถถังถูกล่อด้วยกระต่าย(มอเตอร์ไซค์พ่วงข้าง) Grin
เป็นรถมอเตอร์ไซค์กึ่งสายพาน SdKfz 2 หรือ Kettenkrad คันนี้หรือเปล่าครับ น้าจอย Smiley

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #72 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2009, 09:05:43 AM »

ใช้เครื่องยนต์ 1700 cc ของเดมเลอร์-เบนซ์ เชียวนะครับ .............. สำหรับยานพาหนะใช้งานอเนกประสงค์ชนิดนี้

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #73 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2009, 09:39:44 AM »

ใช้เครื่องยนต์ 1700 cc ของเดมเลอร์-เบนซ์ เชียวนะครับ .............. สำหรับยานพาหนะใช้งานอเนกประสงค์ชนิดนี้
อามะขิ่นครับ

เจ้ารถ Kettenkrad มันใช้เครื่องยนต์ Opel Olimpia 1500 CC. 36 แรงม้าไม่ใช่หรือครับ  Huh

แต่ผมว่าเครื่องยนต์ของรถรุ่นนี้แรงดีจริงๆ ขนาดลากปืนต่อสู้รถถัง PaK 36 ไปด้วยก็ยังไหวครับ  เยี่ยม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2009, 09:44:14 AM โดย rapin2000 » บันทึกการเข้า

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

« ตอบ #74 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2009, 10:06:33 AM »

ขอบคุณครับ ............ ผมจำผิดไปจริงๆ

แล้วผมไปจำมาจากไหนกันนี่  คิก คิก

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6
  พิมพ์