เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 09:18:51 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: .38 spl - Shotshell  (อ่าน 4428 ครั้ง)
Mr. Snubbie แซ่โคลท์ (เก่งแต่ในรั้วบ้าน)
Sr. Member

คะแนน 52

"THE FIRST RULE OF A GUNFIGHT IS BRING A GUN"

« เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 10:39:53 AM »

...อยากทราบว่าเราจะดัดแปลงกระสุน .38 spl ที่เรามีอยู่ให้เป็นลูกปรายจะได้ไหมครับ 

...ซื้อฝรั่งแพงมากๆ เคยโทรไปถามร้านแขก  บอกของสเปียร์ นัดละ 380 บาท  ผมวางหูเลย  แล้วไปหาไม้ไล่ตีเหนื่อยแทบแย่  (วันนั้นยี่ห้ออะไรไม่รู้สงสัยงูเห่านะครับ  ตัวเท่าหลอดนีออนผอม)

...เคยคิดจะเอาคีมถอนหัวกระสุน LRN ออก  หากระดาษทำหมอน ...กรอกตะกั่วตกปลาลูกเล็กลงไปพองาม  ...จากนั้นปิดปลายปลอกด้วยกระดาษ  คล้ายลูกซองเบอร์ 16 ปลอกกระดาษโนเบิล คีนอค  อีเลย์ อย่างสมัยก่อนน่ะครับ

...ผมแค่คิดๆ  แต่ไม่เคยลองทำ  กลัวอันตรายทั้งตอนทำและตอนยิง  (ถ้าทำ  คงทำเก็บไว้เองเวลาจะไปแค๊มป์ 2-3 นัด)

...ท่านใดพอแนะนำได้บ้างจะขอบคุณมากๆครับ 
Mr. Snubbie แซ่โคลท์ (เก่งแต่ในรั้วบ้าน)
Sr. Member

คะแนน 52

"THE FIRST RULE OF A GUNFIGHT IS BRING A GUN"

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 11:21:02 AM »

คิดแผลงๆ  นานๆที
Sting รักในหลวง
มีกิน มีเหลือ เผื่อแผ่ สังคม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 11:26:33 AM »

ตีงู

ใช้ไม้ไผ่หน้ากว้าง 1-2 นิ้วตีก็น่าจะอยู่แล้วครับ

ไม่ต้องใช้กระสุนให้ชาวบ้านแตกตื่น

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 11:34:04 AM »

เห็นด้วยครับ การใช้อวป.ในบริเวณบ้าน ไม่สนุกนักครับ
เอาไม้ตีดีกว่า

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Sr. Member

คะแนน 52

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 11:34:41 AM »

ไอเดียข้างต้น  พอเป็นไปได้ไหมครับ
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 11:41:24 AM »

เห็นงูๆ เลยตอบซะหน่อย   Grin

งูทุกชนิด ใช้ไม้ยาวๆเขี่ยไปให้พ้นทางได้ครับ  กล้าหน่อยก็ใช้ไม้กวาดกวาดออกไปเลย(สำหรับตัวไม่ใหญ่มาก)  หรือถ้าจะเอาตายเพราะเป็นห่วงความปลอดภัยของสมาชิกในครอบครัวก็ ใช้ไม้ยาวๆสัก1.5-2 ม.ตีก็ได้ครับ  ตีตรงไหนก็ได้ขอให้โดนเป็นพอ  งูเห่า เป็นงูที่ไม่ได้รวดเร็วนัก (กรณีนี้ใช้ไม่ได้กับจงอาง)  ตีหลังหลังหักไปไหนไม่ได้ก็ซ้ำไปที่หัวจบ Grin  ไม่จำเป็นต้องใช้ลูกปลายให้เปลืองเงินครับ (ลูกซองเหมาะกว่า๔จะยิงครับ)  Cheesy

นี่เมื่อปีกลายผมจับเป็นครับ  ใช้ที่ตักผงทับหางไว้แล้วเอาขวดน้ำจ่อๆที่หัวงูแป๊บเดียวก็เลื้อยเข้าขวดแล้ว  นี่คือลูกมันครับ อายุน่าจะประมาณเดือนเศษ  เป็น งูเห่าอีสานพ่นพิษครับ  สังเกตุดอกจันท์นะครับ ลักษณะนี้มันพ่นพิษได้ต้องระวังไว้  ส่วนตัวที่มีดอกจันท์เป็นรูปวงกลมนั้นพ่นพิษไม่ได้แต่กัดตายเหมือนกันหมด   เยาะเย้ย

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 11:45:31 AM »

บรรดางูๆที่เข้ามาเพ่นพ่านแถวๆบ้านผมๆใช้วิธีข้างต้นครับ เป็นกรณีๆไป   Grin

นี่เห่าอีสานพ่นพิษ  Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 11:46:53 AM »

นี่งูงอดหลังลาย ไม่มีพิษ  Smiley

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 11:48:26 AM »

นี่อะไรไม่รู้  ไม่แน่ใจว่าปล่องฉนวนหรือเปล่า  ไม่มีพิษเช่นกัน   Cheesy

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 11:50:34 AM »

นี่นังหลอแหลหมาที่บ้านจัดการซะเรียบวุธ  มี เห่าสยาม  เขียวหางไหม้ท้องเหลือง  เขียวปากแหนบ  Cheesy

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 12:04:35 PM »

ไอเดียข้างต้น  พอเป็นไปได้ไหมครับ

ถ้าจะดัดแปลงลูกปืนก็ไม่แนะนำให้ทำครับ   Cheesy

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 12:06:57 PM »

ผมเคยได้กระสุนปล่อยตัวนักกีฬามาหลายร้อยนัด... ช่วงนั้นกำลังอยากได้กระสุนลูกปรายไว้เหมือนกัน... ก็เลยเอาตะปูแงะกระดาศที่ปิดอยู่ออกมา... ดูแล้วยังพอมีที่ว่างอยู่ครึ่งหนึ่ง... ผมก็เลยเอาเม็ดลูกปรายขนาดซักเบอร์ ๗ ใส่ลงไปจนเต็มได้ประมาณ ๑๐-๑๕ เม็ดแล้วแต่ที่ว่าซึ่งแต่ละนัดไม่เท่ากัน... แล้วใช้น้ำตาเทียนหยดปิดไว้ไม่ให้ลูกปรายไม่ให้หล่น... นำไปยิงในระยะไม่เกิน ๕ เมตรยังพอโดนกระป๋องกาแฟได้ไม่ยาก... ยิงแผ่นสแตนเลสที่หนาประมาณสองเท่าของสังกะสีมุงหลังคาก็ทะลุทุกเม็ด... แต่ปัญหาที่พบคือ... เนื่องจากกระสุนชนิดนี้คงใช้ดินดำ... เขม่าเลยติดในลำกล้องซะดำมืดไปหมด... แล้วคงบวกกับเทียนทำให้ติดแน่นมากขึ้น... แต่เจอนำยาล้างปืน+ดอกแส้ทองเหลืองก็สะอาดเอี่ยมแต่ต้องใช้เวลาหน่อย... กับพบว่าแรงดันในรังเพลิงสูงเกินไปเพราะดูที่จอกชนวนแล้วปูดออกมาทุกนัดมากบ้างน้อยบ้าง... กับเสียงที่ดังกว่าลูกจริง ๑๕๘ เกรนซะอีก... พอๆ กับลูก +p เลยครับ...

...ในกรณีนี้ถ้าจะทำก็คงต้องจัดการเรื่องหมอนรองกระสุนดีๆ ซักหน่อย... แล้วการถอดหัวกระสุนถ้าใช้คีมบิดออกจะทำไม่ได้ครับ... บางทีบิดจนหัวกระสุนขาดคาอยู่ตรงนั้นแหละ... ถึงบิดออกมาได้ปลอกกระสุนก็เสียรูปจนใช้ไม่ได้อยู่ดี... หากจะถอดหัวกระสุน... ลองดูที่กระทู้นี้ครับ... มีวิธีเอาออกแบบที่ปลอกกระสุนไม่บอบช้ำ...

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61115.0

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php/topic,7933.0.html
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2009, 12:12:09 PM โดย jungle » บันทึกการเข้า
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 12:32:22 PM »

บรรดางูๆที่เข้ามาเพ่นพ่านแถวๆบ้านผมๆใช้วิธีข้างต้นครับ เป็นกรณีๆไป   Grin

นี่เห่าอีสานพ่นพิษ  Grin
เอาไว้ดองยาเหรอครับ  5 5 5
chew - รักในหลวง
VOTE NO = ไม่เลือกควายตัวไหน และ สัตว์คอกใด ทั้งสิ้น
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1892

เอาแผ่นดินของพ่อหลวงคืนมา เอาคนโกงชาติเข้าคุกไป

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 12:34:11 PM »

นี่นังหลอแหลหมาที่บ้านจัดการซะเรียบวุธ  มี เห่าสยาม  เขียวหางไหม้ท้องเหลือง  เขียวปากแหนบ  Cheesy
วันเดียวกันเหรอครับ  บ้านท่าน น่าจะเรียกว่าสถานเสวภาแล้วครับ :S
BAI
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 01:01:48 PM »

ว่าแต่พี่ soveat สะสมงูเหรอครับ น่ากลัวดีครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์