เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 09:23:38 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: .38 spl - Shotshell  (อ่าน 4440 ครั้ง)
carbide
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #15 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 01:16:28 PM »

ไอเดียข้างต้น  พอเป็นไปได้ไหมครับ

เป็นไปได้ครับ ถอดหัวออกเอาดินเดิมใส่กลับเข้าไปแล้วอัดด้วยหมอน ตามด้วยลูกปราย แล้วต้มขี้ผึ้งเทปิดอีกที ผมทำขนาด.44ไว้5นัด ยิงคุณหลามไป1 ยิงพี่อางไป 2นัด เสร็จทั้งคู่
Mr. Snubbie แซ่โคลท์ (เก่งแต่ในรั้วบ้าน)
Sr. Member

คะแนน 52

"THE FIRST RULE OF A GUNFIGHT IS BRING A GUN"

« ตอบ #16 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 01:38:54 PM »

ต้องว่างๆ จะลองบ้างครับ  ขอบพระคุณมาก
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #17 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 01:43:53 PM »

ว่าแต่พี่ soveat สะสมงูเหรอครับ น่ากลัวดีครับ

ไม่ได้สะสมครับแค่เก็บไว้ดูเล่นสนุกๆครับ  เสร็จแล้วก็มีพี่ๆจากสยามเอนสิสมารับไปเป็นตัวอย่างครับ  ส่วนพวกไม่มีพิษก็ปล่อยๆไปครับ  Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 01:45:30 PM »

นี่นังหลอแหลหมาที่บ้านจัดการซะเรียบวุธ  มี เห่าสยาม  เขียวหางไหม้ท้องเหลือง  เขียวปากแหนบ  Cheesy
วันเดียวกันเหรอครับ  บ้านท่าน น่าจะเรียกว่าสถานเสวภาแล้วครับ :S

คือข้างบ้านมันเป็นป่ารกครับพี่  มีมาเยือนเป็นระยะๆครับ   Cheesy

ส่วน  จขกท.หากจะดัดแปลงกระสุนก็ต้องระวังหน่อยนะครับ  ถ้าไม่ชำนาญก็ไม่ต้องทำหรอกครับ  ไม่มีความจำเป็นขนาดต้องใช้ปืนจัดการสัตว์พวกนี้ครับ   Grin

Sundance
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 123

« ตอบ #19 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 04:08:40 PM »

ผมใช้ .38 shotshells นัดละ 100 บาท มาเป็นแพ็ค 10 นัด ถ้าแบ่งซื้อเคยได้ 60 บาท หลังสุต 80 บาท ของ CCI การตีงูนั้น ถ้าพื้นราบๆ ทำได้ พื้นขรุขระ มีหินมีอิฐ ลำบาก ลูกซอง 12-ga. ใช้ลูกเป้าบินดีที่สุด ไม่มีพลาด

คุณ Soveat เคยถูกลุกงูเห่ากัด ทำเหรียญ 10 บาทตก ก้มลงไปเก็บ นอนโรงพยาบาลหลายวัน งูเห่าเลื้อยช้าตามคุณ Soveat ว่า อาหารของงูจงอางคืองูเห่า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #20 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 05:58:52 PM »

ผมใช้ .38 shotshells นัดละ 100 บาท มาเป็นแพ็ค 10 นัด ถ้าแบ่งซื้อเคยได้ 60 บาท หลังสุต 80 บาท ของ CCI การตีงูนั้น ถ้าพื้นราบๆ ทำได้ พื้นขรุขระ มีหินมีอิฐ ลำบาก ลูกซอง 12-ga. ใช้ลูกเป้าบินดีที่สุด ไม่มีพลาด

คุณ Soveat เคยถูกลุกงูเห่ากัด ทำเหรียญ 10 บาทตก ก้มลงไปเก็บ นอนโรงพยาบาลหลายวัน งูเห่าเลื้อยช้าตามคุณ Soveat ว่า อาหารของงูจงอางคืองูเห่า

สวัสดีครับคุณลุงSundance  ไหว้  ความจำแม่นจริงๆครับ  แบบนี้แปลว่ายังหนุ่มและสุขภาพแข็งแรงอยู่  Cheesy  ตอนนั้นเซรุ่มรู้สึกจะ 47 กระปุกครับ นอนเป็นอาทิตย์เลย  ตัวขนาดเจ้าตัวเล็กนั่นแหละครับชนิดเดียวกันเลย   Grin

สำหรับการตีงูนั้น ถ้าใจไม่ถึงอย่านะครับ  มันจะเกิดการลังเลใจและทำให้เกิดความผิดพลาดขึ้นมาได้  เหมือนที่คุณลุงแนะนำครับ ลูกซองลูกเปาบินดีที่สุด   Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 17, 2009, 06:00:56 PM โดย soveat » บันทึกการเข้า

Mr. Snubbie แซ่โคลท์ (เก่งแต่ในรั้วบ้าน)
Sr. Member

คะแนน 52

"THE FIRST RULE OF A GUNFIGHT IS BRING A GUN"

« ตอบ #21 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 08:20:45 PM »

คุณพี่เก่งนะครับ  มีสติมั่นคงและเป็นนักธรรมชาติวิทยาสมัครเล่นที่เยี่ยมคนหนึ่งเลย ถ่ายภาพงูที่จับไว้ได้ชัดเจนดีด้วย 
Sr. Member

คะแนน 52

« ตอบ #22 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 08:38:28 PM »

เวลาไปแคมป์  น่าจะมีไว้ครับ  ถ้าผมทำเป็นนะ  ก่อนออกป่าสักวันสองวันทำไว้ 2-3 นัด พกไปด้วยน่าจะดี  โดยมากเราเจอมันในเวลาที่เราไม่พร้อม  หาไม้หามีดยากน่ะครับ  มีแต่ปืนแหละใกล้มือคว้าได้  ผมเลยเห็นประโยชน์ของลูกปราย 

Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« ตอบ #23 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 08:42:56 PM »

เมื่อสองสามอาทิตย์ก่อน และก่อนหน้านั้น มี งูทางมะพร้าวบ้าง งุเขียวปากจิ้งจกบ้าง เลื้อยเข้ามานอนในบ้านครับ รู้ว่าไม่มีพิษแตก็ไม่กล้าจับ(ผมกล้าใช้มือจับเฉพาะงูที่เลื้อยช้าๆ เช่นงูหลาม งูเหลือม เคยโดนลูกงูหลามกัดนิ้วจนติดห้อยมาแล้ว) ไม้กวาดกับที่โกยก็เอาไม่อยู่ครับ ไวเหลือเกิน จะทำแรงก็กลัวจะหลังหักหรือตาย เหลือบไปเห็น เครื่องดูดฝุ่น ครับ  ไวเท่าความคิด คว้ามาได้เสียบปลั๊กดูดจ๊วบ เรียบร้อยครับ เสร็จแล้วก็เอาถุงพลาสติกปิดไว้แล้วค่อยเอาไปปล่อยครับ หลังจากนั้นมาเวลาเจอไซส์เล็กเข้าบ้านก็ได้เครื่องดูดฝุ่นนี่ละครับเป็นพระเอก

ส่วนงูเห่าเคยเจอเลื้อยแถวๆบ้าน ผมใช้วิธี(โบราณ)คือ จุดธูปดอกนึงแล้วบอกเขาไปว่าอย่าเข้ามาในบ้านนะ ก็ไม่เห็นมีเข้ามาเลยนะ(แปลกดี) แต่ถ้าเจอในบ้านก็ ไม้ครับ ยาวหน่อย ซัดให้โดนก่อนแล้วค่อยซ้ำครับ ที่ว่าไม่ค่อยเร็วก็เอาเรื่องเหมือนกันนะครับ เกือบตีไม่ทันเหมือนกัน แต่ก็เคยตีตายแค่คร้งเดียวครับในชีวิต หลังๆพวกเอาไปลงหม้อจนแทบไม่เหลือแล้วครับ(บ้านผมอยู่ละแวก หนองงูเห่าครับ)
Sr. Member

คะแนน 52

« ตอบ #24 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 08:47:15 PM »

เวลาทำผมทำใจนิ่งไม่ได้ครับ  กลัวมันลั่นระหว่างเคาะจังเลย  คงต้องเสียเงินซื้อเก็บไว้สักกล่องล่ะครับ  คิดแล้วปลอดภัยกว่า  กลัวงูแต่มาเจ็บตัวเพราะนั่งปั๊มลูกยิงงู

ตอนนี้ซื้อยกกล่อง CCI สักเท่าไรครับ  อยากทราบร้านใน กทม พิดโลก หรือนครสวรรค์
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #25 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 09:13:03 PM »

ตีงูให้ตีกับไม่ไผ่ครับ  หาเตรียมไว้ที่บ้านได้เลยครับ เอาขนาดซักหัวแม่เท้า  งูจะแพ้ไม้ไผ่มากกว่าไม้ชนิดอื่น ๆ  ผมเคยลองมานะ ไม่ทราบว่าท่านอื่้นคิดเหมือนผมรึเปล่า  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #26 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 11:49:59 PM »

ตีงูให้ตีกับไม่ไผ่ครับ  หาเตรียมไว้ที่บ้านได้เลยครับ เอาขนาดซักหัวแม่เท้า  งูจะแพ้ไม้ไผ่มากกว่าไม้ชนิดอื่น ๆ  ผมเคยลองมานะ ไม่ทราบว่าท่านอื่้นคิดเหมือนผมรึเปล่า  ไหว้

ครับ ทางบ้านผมก็สอนมาแบบนี้ เพราะว่าไม้ไผ่บางๆเวลาตีงูกับพื้นปูน ไม้มันจะงอตัวได้แนบสนิทกับพื้น ต่างกันกับไม้ที่แข็งๆใหญ่ๆที่เวลาตีอาจจะโดนแค่เฉียดๆ หรือขอบเหลี่ยมของไม้

มีครั้งหนึ่งผมไปปลูกต้นไม้กับแม่ผม เจองูตัวเล็กๆอยู่บนยอดไม้ ผมเลยหยิบไม้บางๆมาตวัด คอขาดเลยครับ  ตกใจ หลังๆมาผมจะไม่ฆ่างูอีกแล้ว สงสารมันจัง

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #27 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 08:14:13 AM »

งูมีพิษนี่ผมฆ่ามาหลายร้อยชีวิตแล้วสารพัดงู   จนมาระยะหลัง 2-3 ปีมานี่ผมไม่อยากทำเลย   เจอเลื้อยแถวบ้านช่างมันแต่ถ้าเข้ามาในบ้านนี่ก็อีกเรื่องครับ  เมื่อก่อนเจอไม่ได้ถ้าหนีไม่ทันก็ตายอย่างเดียว
param - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 21

« ตอบ #28 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 08:46:25 AM »

สวัสดีครับคุณลุงSundance  ไหว้  ความจำแม่นจริงๆครับ  แบบนี้แปลว่ายังหนุ่มและสุขภาพแข็งแรงอยู่  Cheesy  ตอนนั้นเซรุ่มรู้สึกจะ 47 กระปุกครับ นอนเป็นอาทิตย์เลย  ตัวขนาดเจ้าตัวเล็กนั่นแหละครับชนิดเดียวกันเลย   Grin

สำหรับการตีงูนั้น ถ้าใจไม่ถึงอย่านะครับ  มันจะเกิดการลังเลใจและทำให้เกิดความผิดพลาดขึ้นมาได้  เหมือนที่คุณลุงแนะนำครับ ลูกซองลูกเปาบินดีที่สุด   Grin

นั่นสิพี่ผมปอดเลยแค่เห็นข้างมันนะ
เลยต้องหาซื้อฉมวกมาทิ้งๆไว้ในที่ๆมันอาจมาเยือน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #29 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 10:36:57 AM »

ครับ ทางบ้านผมก็สอนมาแบบนี้ เพราะว่าไม้ไผ่บางๆเวลาตีงูกับพื้นปูน ไม้มันจะงอตัวได้แนบสนิทกับพื้น ต่างกันกับไม้ที่แข็งๆใหญ่ๆที่เวลาตีอาจจะโดนแค่เฉียดๆ หรือขอบเหลี่ยมของไม้

มีครั้งหนึ่งผมไปปลูกต้นไม้กับแม่ผม เจองูตัวเล็กๆอยู่บนยอดไม้ ผมเลยหยิบไม้บางๆมาตวัด คอขาดเลยครับ  ตกใจ หลังๆมาผมจะไม่ฆ่างูอีกแล้ว สงสารมันจัง

ครับเหลาไม่ไผ่ผ่าซีกแบนๆยาวสักสองเมตรติดบ้านไว้เลยครับ  กว้างสักนิ้วนึงก็ได้  เอาจับถนัดมือครับ  เพี้ยะเข้าไปหงายโลด   Grin  แถมยังเอาไว้กำราบเจ้าตัวเล็กที่บ้านได้อีก  Cheesy

ความเชื่อเกี่ยวกับงูนะครับ

งูเหลือม,หลาม แพ้เชือกกล้วย  อันนี้ลองมาแล้วกับงูเหลือมขนาดข้อมือ  ผูกไว้ด้วยเชือกกล้วยฝั้นเป็นเกลียวขนาดเล็กกว่าดินสอหน่อยนึง ผลสะบัดทีเดียวเชือกขาด เลื้อยหนีลงน้ำไปเลย   หัวเราะร่าน้ำตาริน  ฉะนั้นข้อนี้ผมไม่เชื่อครับ  Grin

คนเฒ่าคนแก่สอนไว้  งูจะแพ้ฉมวก  ไม่รู้เป็นอะไร แต่ผมมีฉมวกแทงปลาติดบ้านไว้เสมอ งูมันก็ยังมาเพ่นพ่านแถวบ้านอยู่  Grin แต่มีฉมวกก็อุ่นใจครับใช้จัดการงูได้ทุกตัว  เยี่ยม

งูอาฆาต  อันนี้เคยยิงจงอางขนาดประมาณ 3 เมตรกว่าๆด้วย วินฯ 1200 นัดเดียวโดนกระดูกก้านคอสิ้นฤทธิไป  ไม่มีคู่มันมานะครับ  Cheesy

ส่วนงูทางมะพร้าวนั้น เป็นงูที่ไม่มีพิษครับปราดเปรียวมาก ด้วยลวดลายที่น่ากลัวทำให้คนคิดว่ามันมีพิษครับ เป็นงูที่สามารถแกล้งตายได้โดยการอยู่นิ่งๆจับพลิกซ้ายพลิกขวาก็ยังเฉย  แต่เราเผลอเมื่อไรพวกดอดไปเลย   Grin

ยังยืนยันคำเดิมครับ  เจองูอย่าสติแตก รวบรวมสติให้ดีค่อยๆคิดหาทางแก้ไขครับ  สัตว์พวกนี้กลัวคนมาก  ถ้าเจอคนมันจะหนีไปหรือไม่ก็อยู่นิ่งๆ  พอให้เรามีเวลาแก้ไขสถานการณ์ได้ครับ   ไหว้

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์