เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 11:33:32 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเกี่ยวกับปืนมือสองคับ  (อ่าน 1685 ครั้ง)
kongmee
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 01:08:07 PM »

คือผมจะซื้อปืนมือสองลูกโม่.38คับ ผมสอบถามรายละเอียดปืนเขาบอกว่าปืนมาจากต่างจังหวัด(มาจากทางใต้)คับจะสั่งเข้ามาทีละ4-5กระบอกตามที่มีคนซื้อ แต่แกบอกว่าเขาจะลบหมายเลขที่ตอกแล้วถ้าผมซื้อเขาจะตอกเลขให้ใหม่ ราคาประมาณ4-5หมื่น มันเป็นปืนมือสองแบบไหนคับ พอดีมือใหม่คับกลัวจะถูกหลอก
Gun_drums
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 12

นสิยา โลกวฑฺฒโน ==> ไม่ควรเป็นคนรกโลก

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 01:10:35 PM »

ของร้อนมาแล้วครับ

นสิยา โลก วทฺฒโน ==> ไม่ควรเป็นคนรกโลก
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 01:28:45 PM »

คือผมจะซื้อปืนมือสองลูกโม่.38คับ ผมสอบถามรายละเอียดปืนเขาบอกว่าปืนมาจากต่างจังหวัด(มาจากทางใต้)คับจะสั่งเข้ามาทีละ4-5กระบอกตามที่มีคนซื้อ แต่แกบอกว่าเขาจะลบหมายเลขที่ตอกแล้วถ้าผมซื้อเขาจะตอกเลขให้ใหม่ ราคาประมาณ4-5หมื่น มันเป็นปืนมือสองแบบไหนคับ พอดีมือใหม่คับกลัวจะถูกหลอก

โดนหลอกขายของเถื่อนเข้าแล้วครับ ......... จขกท.ทำเรื่องขออนุญาตซื้อปืนแล้วหรือยังล่ะ

ยังไงก็กระซิบบอกหนทางการติดต่อกับผู้ขายให้หน่อยจะได้หรือไม่ครับ  แบบว่าสนใจน่ะ

fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 01:30:32 PM »

โดนหลอกขายของเถื่อนเข้าแล้วครับ ......... จขกท.ทำเรื่องขออนุญาตซื้อปืนแล้วหรือยังล่ะ

ยังไงก็กระซิบบอกหนทางการติดต่อกับผู้ขายให้หน่อยจะได้หรือไม่ครับ  แบบว่าสนใจน่ะ

ของโจรครับ ตามที่พี่ปูบอกครับ Grin

kongmee
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 01:54:54 PM »

กำลังทำเรื่องขออนุญาตซื้อปืนอยู่คับ สงสัยต้องหาใหม่แล้วคับ
ขอบคุณทุกท่านมากคับ
MANOK
Full Member

คะแนน 10

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 01:56:52 PM »

ปืนผิดกฏหมายแน่นอน ระวังหน่อยครับ จะให้ดีเก็บตังค์เพิ่มไปซื้อปืนมีทะเบียน มือ2 ดีกว่า
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 02:08:56 PM »

เถื่อนแน่นอนครับ  Wink

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
kongmee
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 02:18:27 PM »

แกบอกผมว่าเป็นปืนทะเบียนคับ แต่ถ้าเป็นปืนเถื่อนถ้าเอาขึ้นอำเภอตอนวันซื้อเจ้าหน้าที่เขาจะรู้มั้ยคับว่าเป็นปืนเถื่อนหรือไม่คับ
ปกติเขาจะไม่ลบเลขออกใช่ไหมคับ(มือไหม่)
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 02:25:32 PM »

ครับ Grin
ปืนแบบนี้ไม่น่าสนใจครับ

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
wasanami
Hero Member

คะแนน 272

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 02:31:18 PM »

แกบอกผมว่าเป็นปืนทะเบียนคับ แต่ถ้าเป็นปืนเถื่อนถ้าเอาขึ้นอำเภอตอนวันซื้อเจ้าหน้าที่เขาจะรู้มั้ยคับว่าเป็นปืนเถื่อนหรือไม่คับ
ปกติเขาจะไม่ลบเลขออกใช่ไหมคับ(มือไหม่)

เอาปืนมีทะเบียนมาลบเลข = เถื่อน ขโมยมา = คุก
เอาปืนมีทะเบียนแต่ตัวทะเบียน(กระดาษ)ไม่มีเอามาทำปลอม = เถื่อน = คุก

แต่ถ้าเป็นปืนเถื่อนถ้าเอาขึ้นอำเภอตอนวันซื้อเจ้าหน้าที่เขาจะรู้มั้ยคับว่าเป็นปืนเถื่อนหรือไม่คับ  รู้ครับ = คุก

มาใช้ dropbox กันเถอะ
https://www.dropbox.com/link/39.XpsLIhKCKt?lk=564ddba31492c671
kongmee
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 02:40:43 PM »

เข้าใจแล้วคับ ขอบคุณทุกท่านมากคับ
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 02:44:43 PM »

เข้าใจแล้วคับ ขอบคุณทุกท่านมากคับ
เว๊ปนี้เป็นเว๊ปปืน แต่เราเน้นการใช้ภาษาไทยที่ถูกต้องนะครับ ถ้าพอแก้ไขได้ก็ช่วยๆกันครับ

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
khwanphet_NAVY 39
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 04:09:54 PM »

เถื่อนแน่นอนครับ  Wink
.........................เห็นด้วยครับ...............................หาใหม่ดีกว่า... ไหว้
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 04:30:55 PM »

ดีนะที่มาถามก่อนไม่อย่างนั้น   อาจโชคดีเจอหลายเด้งครับ....
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 05:37:29 PM »

เข้าใจครับ เข้าใจ มือใหม่ ก็อย่างนี้แหละครับ มือใหม่ ก็อยากซื้อปืน พอมีคนมาแนะนำอะไร ก็มักจะหลงเชื่อ โชคดี ในวันนี้ มีอินเตอร์เน็ท มีเวปของเราให้เข้ามาถามหาความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับปืน เกี่ยวกับกฎหมาย หรือเทคนิคกลโกงของผู้ค้าปืนในรูปแบบต่างๆ  ถ้าเป็นสมัยก่อน ป่านนี้ ท่านก็รับของผิดกฎหมายเข้าไว้ในครอบครอง ไว้เสี่ยงกับตะรางได้แล้วแหละครับ

ท่านจำเอาไว้นะครับว่า ปืนในเมืองไทยนั้น มันมีเลขอยู่สองอย่างคือ
1.เลขประจำปืน  ซึ่งเป็นเลขอารบิค ภาษาที่เขาชอบเรียกทับศัพท์กันก็ ซีรีส์นัมเบอร์ ซึ่งมันจะตอกมาแต่แรกเริ่มออกจากโรงงานปืนที่เมืองนอกโน่น

2.พอปืนลอยน้ำหรือข้ามอากาศมาถึงแผ่นดินสยาม เขาก็จะเอามาตอก ทำเครื่องหมายที่เขาเรียกว่า ทะเบียนปืน
อันนี้ เจ้าหน้าที่ฝ่ายไทย จะเป็นผู้กระทำให้เกิดตัวเลขขึ้นมา ซึ่งโดยหลักแล้วจะต้องตอกเป็นเลขไทย ....

และจะบอกให้ว่า ไอ้เลขสองเลขนี้ เขาจะเอาไปกรอกไว้ในรายละเอียดใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน ก็คือใบ ป.4
คุณรู้จักป.4 ไหมครับ  บ้านนอก เขาเรียกปืนมีใบ นั่นแหละ เคยได้ยินไหมครับ

ไอ้เลขสองเลขนี้ จงจำไว้ว่า แม้จะเปลี่ยนไปอีกซัก กี่ร้อย กี่พัน เจ้าของ   เลขทั้งสองเลขนี้ จะต้องเหมือนเดิม
แม้หากมีการเอาไปรมดำใหม่ กรณีปืนสนิมขึ้นมากๆ  เมื่อรมดำแล้ว ก็ต้องทำตัวเลขให้เหมือนเดิม
เลขสองเลขนี้จะเปลียนแปลงไม่ได้เป็นอันขาด แม้จะเปลี่ยนจังหวัด เปลี่ยนอำเภอ  เลขนี้ ก็เหมือนเดิม เพียงแต่เวลาจะเปลี่ยนจังหวัด เปลี่ยนอำเภอ ก็ต้องไปแจ้งฝ่ายบ้านเมือง ให้ท่านแก้ไข เอกสาร มิใช่แก้ไขเลขของปืน

ดังนั้น หากมีใครมาบอกท่านเหมือนท่านบอกเราว่า ปืนมาเกลี้ยงๆ แล้วมาทำเลขขึ้นมาใหม่ โดยมีใบอะไรซักอย่างละก็
จงจำไว้ว่า การกระทำเช่นนี้ เข้าข่าย ผิดกฎหมายแล้วครับ ...........
จะซื้อปืนมือสอง เลขทะเบียนต้องยังมีอยู่ที่ปืน และต้องตรงกับเอกสารใบป.4 ที่เขามาแสดงต่อท่านด้วยครับ จึงจะถือว่าท่านสุจริต ในการซื้อ ปืนกระบอกนั้น

จำไว้เป็นเกร็ดในใจก็แล้วกันนะครับ .....ผมก็เคยเป็นเหมือนท่านแหละครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์