เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 09:30:36 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามเรื่อง double action กับ double action only ครับ  (อ่าน 1351 ครั้ง)
BAI
Full Member

คะแนน 13

« เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 02:39:22 PM »

อยากรู้ความหมายที่ถูกต้องชัดเจนครับว่า double action กับ double action only เป็นยังไงกันแน่ครับ หมายถึงว่าสามารถ กดทีเดียวแล้วยิงออโต้ได้เลยหรือครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 02:43:58 PM »

ระบบการยิง แบบ เหนี่ยวไกปืนค้างไว้
แล้วกลไกของปืนจะทำงานให้กระสุนถูกยิงออกไปเรื่อย ๆ จนกระสุนหมดนั้น

เราเรียกว่า  automatic หรือ full automatic

ส่วน double action และ double action only นั้น
เป็นคำเรียก ระบบการทำงานของการลั่นไก ครับ

BAI
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 02:58:38 PM »

ระบบการยิง แบบ เหนี่ยวไกปืนค้างไว้
แล้วกลไกของปืนจะทำงานให้กระสุนถูกยิงออกไปเรื่อย ๆ จนกระสุนหมดนั้น

เราเรียกว่า  automatic หรือ full automatic

ขอบคุณมากครับผม แล้ว ปืนทั่วไปในบ้านเราสามารถที่จะยิงแบบ full automatic ได้หรือไม่ครับ เช่น ยี่ห้อขนาดครับท่านพี่ รบกวนหน่อยครับ ข้องใจมานานครับ

ส่วน double action และ double action only นั้น
เป็นคำเรียก ระบบการทำงานของการลั่นไก ครับ

fink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 351

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 03:00:57 PM »

ไม่ได้ครับ

กฏหมายไทยไม่อนุญาตให้มีและใช้ปืนแบบ full auto ครับ

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 03:02:35 PM »

ขอบคุณมากครับผม แล้ว ปืนทั่วไปในบ้านเราสามารถที่จะยิงแบบ full automatic ได้หรือไม่ครับ เช่น ยี่ห้อขนาดครับท่านพี่ รบกวนหน่อยครับ ข้องใจมานานครับ

ปืนที่ได้รับอนุญาตให้นำเข้ามาในประเทศ ตาม พ.ร.บ. ที่เกี่ยวข้อง
ไม่สามารถมีกลไก ให้ทำการยิงซ้ำได้โดยอัตโนมัติ ครับ
BAI
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 03:52:02 PM »

ขอขอบคุณพี่ๆ ทุกท่านครับ รับทราบ เข้าใจแจ่มแจ้งครับ
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2009, 08:55:35 PM »

ถ้าพูดถึงปืนระบบ Double action ( ในเมกา) จะหมายถึงปืนที่ ยิงได้ทั้ง single action และเป็น double action นักแรก
อย่างเช่น CZ 75 , H&K USP
ถ้าพูดถึง double action only จะหมายถึงปืนพก semi auto ที่เหนี่ยวไกต่อเนื่องเหมือนปืนลูกโม่  และปืนบรรจะลูกเองเข้ารังเพลิงโดยที่ สไลด์ถอยหลังคายปลอก แล้วเดินหน้าเพื่อป้อนลูก  ปืนพวกนี้จะไม่มีนก  ไม่สามารถยิงแบบง้างนกแล้วยิงได้
หน้า: [1]
  พิมพ์