เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 03:30:06 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: FW: ก่อนจะเปลี่ยนมือถือใหม่....อยากให้อ่านตรงนี้สักนิด  (อ่าน 6559 ครั้ง)
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #30 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 04:04:31 AM »

ผงแทนทาลัม
ที่สกัดได้จากโคลแทน กลายเป็นวัตถุดิบจำเป็นที่อยู่ในมือถือ
คอมพิวเตอร์,เพลย์สเตชั่นฯลฯ
เจ้าสารที่ว่านี้อยู่ในส่วนไหนของมือถือหรือครับ ไม่รู้จริงๆ

แทนทาลัม  (Ta) - ไนโอเบียม (Nb)
แทนทาลัม (Ta)  เป็นโลหะสีเทา มีความถ่วงจำเพาะ  16.6  จุดหลอมเหลว  2996 0C  เป็นโลหะที่ทนไฟ  แข็งและมีความเหนียวใกล้เคียงกับเหล็กกล้า

การค้นพบ
ในปี ค.ศ. 1802 Anders Ekeberg นักเคมีชาวสวีเดนได้ประกาศว่าเขาได้ค้นพบธาตุใหม่ธาตุหนึ่ง มีสมบัติเป็นโลหะ หลังจากการศึกษาตัวอย่างแร่ที่ได้จากสวีเดนและฟินแลนด์ เขาตั้งชื่อธาตุนี้ว่า "tantalum" จาก Tantalus ซึ่งเป็นตัวละครในเทพนิยายกรีก

แหล่งที่พบ
ไม่พบเกิดเป็นธาตุอิสระในธรรมชาติ  แต่เกิดปนกับไนโอเบียม (Nb)  ไทเทเนียม (Ti)  และดีบุก (Sn)  นอกจากนั้นยังอาจจะเกิดรวมกับยูเรเนียม (U)  และทอเรียม (Th) ตัวที่ผมมาร์คสีแดงคือธาตุที่มีกัมมันตรังสี
ในประเทศไทยพบมากที่ภาคใต้ตอนกลาง ตรัง , พังงา , ภูเก็ต , ระนอง , สงขลา , ชุมพร  ต่างประเทศพบมากที่ แคนาดา , บราซิล , โมซัมบิค , ไนจีเรีย , คองโก อีกหลายประเทศในอาฟริกาและยุโรป

แทนทาลัมเป็นโลหะค่อนข้างแพง การใช้งานจึงเลือกใช้เฉพาะกรณีที่ต้องการใช้สมบัติเด่นหรือเฉพาะของโลหะนี้ ได้แก่ จุดหลอมเหลวที่สูงแข็งแรงและดึงเป็นเส้นได้ดีความดันไอต่ำ เฉื่อยต่อปฏิกิริยาเคมีที่อุณหภูมิต่ำกว่า 150 ํC และสมบัติ dielectric ของฟิล์มของออกไซด์ เป็นต้น

การนำแทนทาลัมและไนโอเบียมไปใช้ประโยชน์
แทนทาลัม  (Ta)
ใช้ทำอุปกรณ์อิเล็กทรอนิกส์บนเครื่องคอมพิวเตอร์  เครื่องมือสื่อสาร เครื่อง  ส่งสัญญาณกันภัย  เครื่องตั้งเวลา  Ta  ใช้ทำโลหะผสมสำหรับทำเครื่องบิน  จรวด  ขีปนาวุธ  อุปกรณ์เตาปรมาณู  ออกไซด์ ของแทนทาลัมใช้ทำเลนส์

ไนโอเบียม  (Nb) 
ใช้ผสมกับเหล็กกล้าทำท่อส่งก๊าซ  วัสดุก่อสร้างของโรงงานเคมีภัณฑ์  และใช้ทำเลนส์ต่าง ๆ

ในปัจจุบัน แทนทาลัมใช้ในอุตสาหกรรมอิเลกโตรนิกประมาณ 70 % อุปกรณ์เคมีประมาณ 20 % และใช้ในโครงการอวกาศ นิวเคลียร์และอื่น ๆ อีก 10 %
การนำแทนทาลัมและไนโอเบียมไปใช้ประโยชน์

แทนทาลัมเป็นโลหะค่อนข้างแพง การใช้งานจึงเลือกใช้เฉพาะกรณีที่ต้องการใช้สมบัติเด่นหรือเฉพาะของโลหะนี้ ได้แก่ จุดหลอมเหลวที่สูงแข็งแรงและดึงเป็นเส้นได้ดีความดันไอต่ำ เฉื่อยต่อปฏิกิริยาเคมีที่อุณหภูมิต่ำกว่า 150 ํC และสมบัติ dielectric ของฟิล์มของออกไซด์ เป็นต้น
ในปัจจุบัน แทนทาลัมใช้ในอุตสาหกรรมอิเลกโตรนิกประมาณ 70 % อุปกรณ์เคมีประมาณ 20 % และใช้ในโครงการอวกาศ นิวเคลียร์และอื่น ๆ อีก 10 %

ผลเสียของการผลิตโลหะ  Ta  และ  Nb  คือ  ในการผลิตต้องใช้สารละลายกรดและเบส  ดังนั้น  จึงอาจมีกรดและเบสปนเปื้อนออกมากับน้ำทิ้ง หรือ กากตะกอน  ดังนั้นการป้องกันทำได้โดยการปรับให้เป็นกลางก่อน  นอกจากนั้นยังมีตะกรันดีบุกที่ใช้ผลิตแทนทาลัม และไนโอเบียม อาจมีสารกัมมันตรังสี เช่น  ยูเรเนียม (U ) และ ทอเรียม (Th)  ปนเปื้อนอยู่ด้วย 

ยกตัวอย่างผลิตภัณฑ์ที่ใช้แทนทาลัมเป็นส่วนประกอบ คือ Capacitor , Rectifier แค่2ตัวนี้ก็มีอยู่กับแผงวงจรและอุปกรณ์อิเลคทรอนิคส์แทบทุกชิ้นแล้วครับ   ยังไม่นับการใช้งานในอุตสาหกรรมอื่น ไหว้ ไหว้

อันนี้ของแถมครับ  ไหว้ ไหว้
http://www.gotomanager.com/news/details.aspx?id=8590
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2009, 01:25:56 PM โดย ArjunA » บันทึกการเข้า
srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #31 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 08:04:31 AM »

"ยกตัวอย่างผลิตภัณฑ์ที่ใช้แทนทาลัมเป็นส่วนประกอบ คือ Capacitor , Rectifier แค่2ตัวนี้ก็มีอยู่กับแผงวงจรและอุปกรณ์อิเลคทรอนิคส์แทบทุกชิ้นแล้วครับ   ยังไม่นับการใช้งานในอุตสาหกรรมอื่น  "
ดูเหมือนจะใช้กับอุปกรณ์อื่นมากมาย ทำไมมาเจาะจงเฉพาะโทรศัพท์มือถือ ครับ อิอิ......

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
Desperado - รักในหลวง
แก่ ขี้บ่น อ้วน นิสัยไม่ดี งี่เง่า ปทุมธานี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #32 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 08:06:27 AM »

เครื่องใหม่ของผม คือเครื่องเก่าของภรรยาครับ เศร้า  ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
  อย่าได้คิดนะครับ ว่าจะมีเพียงท่านผู้เดียว ยังมีผมอีกคน   นี่ก็รอ nokia e71
เห็นทำตกไปทีสองทีแล้ว หวานหมู..  Grin

เหม็นขี้หน้า นักการเมือง และสุนัขรับใช้นักการเมือง
โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #33 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 10:33:29 AM »

ฮ่าๆ มีคนใช้ยี่ห้อเดียวกับผมๆ ใช้ Siemens มาตลอด

เริ่มจาก ใช้ Siemens S4 /Siemens S35 /Siemens M65 / Siemens A4 เพราะของบริษัทซื้อมีส่วนลด
โดยเฉพาะ Siemens S4 ใช้ดีมากสัญาญแรงตลอดไปเมืองกาญ ใครๆก็มาขอโทรเพราะคนอื่นใช้ไม่ได้

เพิ่งเปลี่ยนมาเป็นโนเกียได้ไม่นานเพราะ Siemens เลิกทำแล้วแต่ด้านเครือข่าย Nokia กับ SIEMENS เขารวมกันแล้ว

http://www.nokiasiemensnetworks.com/global/Index.htm?languagecode=en

ยินดีครับ  Grin ผมเริ่มต้นที่ A35 S35 S57 S55 CX75 กลับมาที่ S55 อีกครั้ง

จริงๆแล้วอยากเปลี่ยนอีกครั้ง แต่ยังต้องใช้มือถือที่มี Fax/Modem/Blue Tooth อยู่น่ะครับ

อยากรู้ว่าตอนนี้มีมือถือรุ่นไหนที่ซัพพอร์ตฟังก์ชันแบบนี้อยู่บ้างน่ะครับ

Grin Grin Grin
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #34 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 10:40:09 AM »

ฮ่าๆ มีคนใช้ยี่ห้อเดียวกับผมๆ ใช้ Siemens มาตลอด

เริ่มจาก ใช้ Siemens S4 /Siemens S35 /Siemens M65 / Siemens A4 เพราะของบริษัทซื้อมีส่วนลด
โดยเฉพาะ Siemens S4 ใช้ดีมากสัญาญแรงตลอดไปเมืองกาญ ใครๆก็มาขอโทรเพราะคนอื่นใช้ไม่ได้

เพิ่งเปลี่ยนมาเป็นโนเกียได้ไม่นานเพราะ Siemens เลิกทำแล้วแต่ด้านเครือข่าย Nokia กับ SIEMENS เขารวมกันแล้ว

http://www.nokiasiemensnetworks.com/global/Index.htm?languagecode=en

ยินดีครับ  Grin ผมเริ่มต้นที่ A35 S35 S57 S55 CX75 กลับมาที่ S55 อีกครั้ง

จริงๆแล้วอยากเปลี่ยนอีกครั้ง แต่ยังต้องใช้มือถือที่มี Fax/Modem/Blue Tooth อยู่น่ะครับ

อยากรู้ว่าตอนนี้มีมือถือรุ่นไหนที่ซัพพอร์ตฟังก์ชันแบบนี้อยู่บ้างน่ะครับ

ผมใช้ส่วนมากแค่ โทรออก-รับสาย บางครั้งเล่นเน็ต
เชิญที่นี่ดีกว่าครับ....คลิ๊กเลย

http://www.geo-mobile.com/price/#

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #35 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 01:37:28 PM »

"ยกตัวอย่างผลิตภัณฑ์ที่ใช้แทนทาลัมเป็นส่วนประกอบ คือ Capacitor , Rectifier แค่2ตัวนี้ก็มีอยู่กับแผงวงจรและอุปกรณ์อิเลคทรอนิคส์แทบทุกชิ้นแล้วครับ   ยังไม่นับการใช้งานในอุตสาหกรรมอื่น  "
ดูเหมือนจะใช้กับอุปกรณ์อื่นมากมาย ทำไมมาเจาะจงเฉพาะโทรศัพท์มือถือ ครับ อิอิ......

เพราะสินค้าอื่นคงไม่ได้เปลี่ยนบ่อยเหมือนมือถือครับ บ้านเรา ทั้งวัยรุ่นและไม่รุ่น มีนิสัยการใช้เงินแปลกๆครับ ตามแฟชั่นบ้าง อยากได้อยากมีบ้าง เคยเจอมั้ยครับเด็กวัยรุ่นซื้อมือถือเรือนหมื่นไป วันรุ่งขึ้นเอามาเปลี่ยนเหตุผลเพราะในห้องมีคนใช้รุ่นนี้แล้ว ไม่อยากใช้ซ้ำใครทั้งๆที่ตัวเองก็ยังไม่มีรายได้ สาวโรงงานบางคนเงินเดือน 6,500-7,000 ซื้อโทรศัพท์ราคาเกือบ2หมื่น เพื่อเอาไปอวดกัน  ผมไม่ได้ดูถูกดูแคลนแต่อย่างใดเพียงแต่ยกตัวอย่าง  มือถือมันกลายเป็นสินค้าฟุ่มเฟือยมีใช้เพื่ออวดฐานะแทนที่จะเป็นสินค้าจำเป็น 
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #36 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 02:55:49 PM »

แทนทาลั่ม ทำให้นึกถึงการเผาโรงงานที่ภูเก็ต

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #37 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 03:05:04 PM »

แทนทาลั่ม ทำให้นึกถึงการเผาโรงงานที่ภูเก็ต

เป็นบันทึกแสดงความง่าวเอามันส์ของคนที่นี่  Undecided
srimalai_รักในหลวง
คนธรรมดา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 183

« ตอบ #38 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 03:20:11 PM »

"ยกตัวอย่างผลิตภัณฑ์ที่ใช้แทนทาลัมเป็นส่วนประกอบ คือ Capacitor , Rectifier แค่2ตัวนี้ก็มีอยู่กับแผงวงจรและอุปกรณ์อิเลคทรอนิคส์แทบทุกชิ้นแล้วครับ   ยังไม่นับการใช้งานในอุตสาหกรรมอื่น  "

เพราะสินค้าอื่นคงไม่ได้เปลี่ยนบ่อยเหมือนมือถือครับ บ้านเรา ทั้งวัยรุ่นและไม่รุ่น มีนิสัยการใช้เงินแปลกๆครับ ตามแฟชั่นบ้าง อยากได้อยากมีบ้าง เคยเจอมั้ยครับเด็กวัยรุ่นซื้อมือถือเรือนหมื่นไป วันรุ่งขึ้นเอามาเปลี่ยนเหตุผลเพราะในห้องมีคนใช้รุ่นนี้แล้ว ไม่อยากใช้ซ้ำใครทั้งๆที่ตัวเองก็ยังไม่มีรายได้ สาวโรงงานบางคนเงินเดือน 6,500-7,000 ซื้อโทรศัพท์ราคาเกือบ2หมื่น เพื่อเอาไปอวดกัน  ผมไม่ได้ดูถูกดูแคลนแต่อย่างใดเพียงแต่ยกตัวอย่าง  มือถือมันกลายเป็นสินค้าฟุ่มเฟือยมีใช้เพื่ออวดฐานะแทนที่จะเป็นสินค้าจำเป็น 
มือถือ ใช้นิดเดียวครับ ทีวี คอมพิวเตอร์ อุปกรณ์อิเลคโทรนิคส์อื่นๆ ใช้มากกว่าหลายร้อยเท่า ผมไม่ได้สนับสนุนให้ใช้หรือเปลี่ยนมือถือ แต่ควรจะพิจารณาถึงหลักความจริง อย่าเชื่อข่าวลือจนเกินไป

อันอ้อยตาลหวานลิ้นแล้วสิ้นซาก  แต่ลมปากหวานหูไม่รู้หาย
แม้นเจ็บอื่นหมื่นแสนก็แคลนคลาย  เจ็บจนตายนั้นเหน็บให้เจ็บใจ
เป็นมนุษย์สุดนิยมเพียงลมปาก  จะได้ยากโหยหิวเพราะชิวหา
แม้นพูดดีมีคนเขาเมตตา  จะพูดจาจงพิเคราะห์ให้เหมาะความ
Middle
หัวใจมีใว้เพื่อสร้างสรรค์
Sr. Member

คะแนน 58

« ตอบ #39 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 03:22:19 PM »

ขอบคุณครับแต่เอ.....เครืองมือถือผมพังพอดี สงสัยต้องพกนกพิลาบแทน... Grin

ชีวิตคือการเดินทาง

http://www.youtube.com/watch?v=eosAyUE29u0
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

« ตอบ #40 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 03:57:40 PM »

มือถือ ใช้นิดเดียวครับ ทีวี คอมพิวเตอร์ อุปกรณ์อิเลคโทรนิคส์อื่นๆ ใช้มากกว่าหลายร้อยเท่า ผมไม่ได้สนับสนุนให้ใช้หรือเปลี่ยนมือถือ แต่ควรจะพิจารณาถึงหลักความจริง อย่าเชื่อข่าวลือจนเกินไป

ไม่ใช่เฉพาะมือถือหรอกครับ แต่รวมถึงอุปกรณ์อิเลคทรอนิคส์ทุกชนิด ที่ควรหาแนวทางการรีไซเคิ่ลกลับมาใช้ใหม่ เพื่อลดปัญหาสิ่งแวดล้อมต่างๆหรือปัญหาแหล่งอุตสาหกรรมเหมือง  ตัวแผงวงจรอิเลคทรอนิคส์ในมือถือมันใช้ไม่มากก็จริงครับ แต่ปริมาณการผลิตมันก็ไม่ได้น้อยกว่าอุตสาหกรรมอิเลคทรอนิคส์อื่นๆเลย  ผมเข้าใจว่าคนที่รณรงค์หรือทำบทความมือถือนี้อาจจะมองเห็นว่า การรณรงค์ลดการเปลี่ยนมือถือที่กลายเป็นสินค้าฟุ่มเฟีอยนี่ มันจำเป็นและเป็นไปได้ง่ายกว่าลดการใช้อุปกรณ์อิเลคทรอนิคส์อื่นๆ เช่นคอมพิวเตอร์  เครื่องใช้ไฟฟ้าต่างๆ  รวมถึงอุตสาหกรรมการบิน  ที่เราใช้เพราะความจำเป็นมากกว่าครับ    ไหว้ ไหว้ 
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #41 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 11:54:07 PM »

ยี่ห้อที่เน้นจุดขายเรื่องบลูทูธ ต้องโมโตโรลาครับ... ตอนนี้ผมใช้ L6 เป็นโมเด็ม... แต่ความเร็วจะไม่สูงมาก... เร็วเท่าที่ GPRS จะให้ได้ครับ...
JOKER48111 **รักเมืองไทย_รักในหลวง**
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 92

« ตอบ #42 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2009, 12:06:06 AM »

ขอบคุณครับ ของผมใช้จนมันเสียครับถึงจะเปลียนที่ครับ

ประเทศไทยรวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย
    เป็นประชารัฐ ไผทของไทยทุกส่วน
    อยู่ดำรงคงไว้ได้ทั้งมวล
    ด้วยไทยล้วนหมาย รักสามัคคี

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด
    เอกราชจะไม่ให้ใครข่มขี่
    สละเลือดทุกหยาดเป็นชาติพลี
    เถลิงประเทศชาติไทยทวี มีชัย ชโย
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #43 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2009, 12:11:00 AM »

แถวบ้านผมวัยรุ่นนิยมแบบเติมเงิน... ซึ่งผมก็ใช้แบบเติมเงิน... มือถือผมเครื่องละไม่แพง... แต่ก็ต้องเติมเงินไว้เสมอๆ ไม่ให้ขาดได้... เผื่อฉุกเฉินหรือมีธุระจำเป็นจะได้ไม่ติดขัด... แต่วันรุ่นแถวบ้านผมหลายคนมีมือถือราคาเรือนหมื่น... ร้อยทั้งร้อยเอามากดดูยอดเงิน... มีไม่เกินยี่สิบ... แถมกว่าครึ่งติดหนี้บริการยืมโทร... จะโทรแต่ละทีก็ต้องโชว์เบอร์ให้โทรกลับ... ไม่รู้ว่ามันจะซื้อมือถือแพงๆ ไปทำไม...

...อยากให้ปืนเป็นสินค้าเสรี... แข่งทำการตลาดแบบมือถือจัง... คิก คิก คิก คิก คิก คิก
โซ้ยตี๋
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 59

« ตอบ #44 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2009, 08:28:35 AM »

ยี่ห้อที่เน้นจุดขายเรื่องบลูทูธ ต้องโมโตโรลาครับ... ตอนนี้ผมใช้ L6 เป็นโมเด็ม... แต่ความเร็วจะไม่สูงมาก... เร็วเท่าที่ GPRS จะให้ได้ครับ...

ขอบคุณครับ เครื่องนี้ผมใช้แฟกซ์ เต็มที่ก็วิ่งได้แค่ 14.4 ครับ เน็ตผมใช้ของฮัทช์ครับ 153 เค พออ่านเวบบอร์ดได้ครับ

หน้า: 1 2 [3] 4
  พิมพ์