เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 11:29:29 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ป.4 เพื่อการกีฬา  (อ่าน 1360 ครั้ง)
แมวเหมียว
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 01:56:58 PM »

เนื่องจาก ป.4 (กทม.)ปัจจุบัน จะมีการปั้มที่หัวว่า เพื่อการกีฬา หรือ เพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน ผมมีข้อสงสัย ขอเรียนถามอาจารย์และพี่ๆครับ
1.ป.4 เพื่อการกีฬา ถ้ามีเหตุการร์จำเป็น แล้วเราใช้ยิงคนร้าย เราจะผิดกฏหมายหรือไม่   ไหว้
2.ป.4 เพื่อป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน เรานำไปใช้แข่งขันกีฬา ถูกต้องหรือไม่   ไหว้
hare
Hero Member

คะแนน 1785

มีแล้วไม่ต้องใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 02:23:14 PM »

ข้อ 1. ยิงคนร้าย ไม่ว่าเจ็บหรือตาย ก็ต้องดูว่า กระทำโดยสมควรแก่เหตุหรือไม่ ถ้าพิสูจน์ได้ว่าสมควรแก่เหตุ
ก็หลุดที่ชั้นอัยการ หรือชั้นศาลครับ  Grin
ข้อ 2. มีค่าเท่ากันครับ เพราะต่างก็ได้รับ ใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน ส่วนจะปั๊มตรายางว่าอย่างไรก็ไม่แตกต่างครับ  Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2009, 02:31:00 PM โดย กระต่ายป่า » บันทึกการเข้า

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 02:52:26 PM »

ข้อ 1. ยิงคนร้าย ไม่ว่าเจ็บหรือตาย ก็ต้องดูว่า กระทำโดยสมควรแก่เหตุหรือไม่ ถ้าพิสูจน์ได้ว่าสมควรแก่เหตุ
ก็หลุดที่ชั้นอัยการ หรือชั้นศาลครับ  Grin
ข้อ 2. มีค่าเท่ากันครับ เพราะต่างก็ได้รับ ใบอนุญาตให้มีและใช้อาวุธปืน ส่วนจะปั๊มตรายางว่าอย่างไรก็ไม่แตกต่างครับ  Grin

ตามที่คุณกระต่ายป่า ให้ความเห็นครับ.   เยี่ยม

เหตุในการขออนุญาต ให้มีและใช้อาวุธปืน ตาม พรบ.อาวุธปืนฯ ม.๙  คือ
 "ป้องกันตัว หรือทรัพยสิน หรือ ในการกีฬา หรือ ยิงสัตว์ "

เมื่อได้รับอนุญาต แล้วถือว่า ท่านมีสิทธิในการครอบครองและใช้อาวุธปืน กระบอกนั้น
ในกรอบของกฎหมาย ที่ไม่ละเมิดสิทธิของผู้อื่น

การใช้จะสลับกัน เพื่อ ป้องกันชีวิตและทรัพยสิน หรือ ในการกีฬา หรือ ยิงสัตว์   ย่อมได้ทั้งสิ้นครับ  Cheesy

somwangtw
(We Know absolutely nothing about heaven)
Sr. Member

คะแนน 39

ความแน่นอน คือ ความไม่แน่นอน

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2009, 02:59:56 PM »

ผมก็กำลังคิดจะยื่น เพื่อการกีฬา อยู่เหมือนกัน ครับ

เพราะ ตอนนี้ มีอยู่แล้ว  สั้น 1 ยาว  1

จะยื่น ขอ .45  อีก 1

ผมคิดว่า เป็น 1 เหตุผลที่ นายจะเห็นใจ ครับ

" พึงสอนผู้อื่นอย่างไรควรทำตัวอย่างนั้น "
แมวเหมียว
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 02:35:43 PM »

ขอบคุณครับ   ไหว้ ไหว้    Grin
khwanphet_NAVY 39
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 04:02:29 PM »

................................. ไหว้................................... ไหว้................................ขอบคุณสำหรับความรู้เล็กๆน้อย ไหว้
หน้า: [1]
  พิมพ์