เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 27, 2024, 04:26:04 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 ... 3495
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้งูนั่นแหละ (กลายพันธุ์แต่ยังถามเรื่องงูได้) กระทู้มีสาระนะ  (อ่าน 2589857 ครั้ง)
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #105 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 09:34:39 AM »

แต่ก่อนเข้าสวนกับแม่ผม จะไปช่วยกันใส่ปุ๋ย
แม่ผมเลยให้ไปหยิบหมวกที่แขวนไว้กับเสามา พอผมหยิบหมวกได้พลิกมาก็เจองูแมวเซาตัวเล็กขดอยู่ในหมวก  ตกใจ
ผมเลยรีบโยนหมวกลงพื้นทันที ปรากฎว่ามันเหมือนหลับเป็นตายเลยครับ แม่ผมเลยจัดการสะบัดมันออกมาแล้วก็สับด้วยจอบ
ผมก็ไม่อยากจะว่าแม่ผมโหดหรืออะไรนะครับ แม่ผมก็ทำเพราะรักลูกกลัวว่างูจะทำอะไรผม  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ก็คงไม่ต่างกับจงอางที่หวงไข่...

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #106 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 01:35:19 PM »

สำหรับพี่น้องทางใต้ก็ระวังจะโชคดี เจอเจ้าตัวนี้นะครับ พิษพอๆกับทับสมิงคลา  แต่แรงกว่าสามเหลี่ยม ประมาณ 20 เท่า ตัวนี้เจอที่น้ำตกกรุงชิงครับ หายากมาแต่ถ้าโชคดีที่เจอก็ห่างๆไว้นะครับ  สังเกตุที่หัวกับปลายหางจะแดงเอกแบบนี้ครับ งูสามเหลี่ยมคอแดง  ตกใจ
ภาพจากสยามเอนสิสครับ   ไหว้

สมัยเด็กๆชอบไปเล่นในป่า.. แล้วก็ปวดอึ จึงนั่งอึใกล้ๆกับเจ้าตัวนี้แหละครับ(โดยที่ไม่ทันเห็น) ดีที่ไม่โดนกัดตูด...   ตกใจ

กัดตูดน้ามะขามไปแล้วใครจะดูดพิษให้เนี่ย   คิก คิก คิก คิก คิก คิก

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #107 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 01:36:29 PM »

ยี๊ บู่ กลิ่นมาเลย

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #108 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 01:42:39 PM »

คราวนี้มาที่การปฐมพยาบาลผู้ถูกงูพิษกัดกันบ้าง  ผู้ที่ถูกงูพิษกัดจะมีรอยเขี้ยวใหญ่อยู่สองรอยนะครับ  อย่าขันชะเนาะที่เหนือปากแผลเพราะอาจจะทำให้เนื้อบริเวณนั้นตายได้  ให้ใช้ผ้ายืดพันที่แผลไว้เพื่อลดการไหลเวียนของเลือดบริเวณนนั้น  ห้ามดูดพิษที่ปากแผลเด็จขาดเชียวเพราะถ้าหากคนที่ดูดพิษเกิดมีแผลในปากก็มีหวังไปเฝ้าเง็กเซียนก่อนคนถูกกัดได้  อย่าให้ผู้ป่วยดื่มแอลกอฮอล์  จะให้ดีตีงูตัวนั้นให้ตายแล้วเอาซากไปด้วย  อย่าไปสถานเสวภาเพราะนอกจากจะไม่มีเซรุ่มให้แล้วยังจะโดนให้ไปโรงพยาบาลเสียเวลาอันมีค่าไปอีก  เมื่อถึงมือหมอแล้ว คนพาไปอย่าบอกอาการมั่ว  เนื่องจากงูพิษแต่ละชนิดออกฤทธิต่างกัน  ให้เอาซากงูส่งให้หมอเลย  จากนั้นก็รอครับ  ถึงมือหมอแล้วสบายใจได้โอกาศรอดมีสูงมาก   Grin
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2009, 05:02:48 PM โดย soveat » บันทึกการเข้า

RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #109 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 08:37:41 PM »

โดนชกเพื่อให้มีเนื้อหาขัดกระทู้  จะได้ดูมีอรรถรสหลากหลาย นะครับ ตั้งแต่ผมอ่านมามีงูตายหลายตัวแล้ว
จึงขอแสดงความคิดเห็นเข้าข้างงูบ้าง โลกเราจะได้มีความสมดุลย์ เกิดขึ้น   นะ..นะ..นะ
   มีเรื่องเล่าอยู่ว่า มีกลุ่มชายกลุ่มหนึ่งกำลังเล่นตระกร้อกันอยู่อย่างสนุกสนาน บังเอิญตระกร้อตกกลิ้งออกจากวงไป
ประมาณ 10กว่าเมตร  หนึ่งในนั้นวิ่งออกไปเก็บ  ทันใดนั้นเอง พลันสายตา....
เหลือบไปเห็นงูเห่าท้องแก่ตัวเขื่อง กำลังเลื้อยผ่านไม่ไกลจากลูกตระกร้อมากนัก
 เฮ้ยๆๆๆ...งูๆๆๆๆ... เหมือนนัดกันไว้ ทั้งไม้ทั้งหิน  พร้อมเสียงสบถเซ็งแซ่
แม่งูบิดตัวไปมาด้วยความเจ็บปวด  พลางร้องขอชีวิตอย่างน่าเวทนาว่า
"ท่านมนุษย์ผู้ประเสริฐ  เพียงข้อหาท่านผ่านมาเห็น ถึงกับพิพากษาลงทัณย์ ประหารชีวิตข้ากับลูกเชียวหรือ"
นับแต่วินาทีนั้น  แม่งูยังมิได้ฟังผลการอุธรณ์แต่อย่างใด ก็สิ้นใจเสียก่อน... 
เฮ้ยๆๆๆ เอาไปไห้ไก่กิน เป็นคำที่ได้ยินในขั้นอุธรณ์ ของมนุษย์ผู้ประเสริฐ....จบจ้ะ โดนชก โดนชก

ขออภัย คุณ ดิ  โอลดิ์ สยาม ก่อนครับ ในส่วนตัวผมเห็นต่าง 

ระหว่างเดินเหยียบเท้า คน กับเหยียบงู ผมยังเลือก เหยียบเท้าคนก่อนเพราะผม เชื่อว่า

ผมยังพอคุยรู้เรื่องว่า ผมไม่ได้ตั้งใจ  ส่วนเหยียบงู ผมไม่รู้จะอธิบายกับมันยังไง  ว่า" โทษทีผมไม่ตั้งใจ "

พูดไปจะทันหรือเปล่าไม่รู้  ....... ฉนั้น ผมเลือกที่จะกำจัดครับ  .....  เรา ๆเอง ผู้ใหญ่ พอเลือกที่จะระวัง

สอดส่อง สายตาในการเดินได้ แต่ เด็กเล็ก ๆ ไม่รู้    ...... มีหลายครั้ง  ที่ลูกผม เข้าใกล้งู จนน่าตกใจ

และทุกตั้งที่ผมทราบ  ผมจะเลือกกำจัดครับ อาจดู โหด น่าสงสารงูที่ไม่รู้ภาษา แต่ผมมองว่า  อสรพิษคบไม่ได้

และผมก็ไม่เลือกทางที่จะไล่มันไปให้ไกลจากบ้านผม เพราะผมมองว่าเหมือน เราผลักภาระ ไปให้คนอื่นแทน 

ผมคงไม่สบายใจถ้า น้องข้างบ้านร้องบอก " ช่วยด้วย น้่องหมูหยอง ถูกงูกัด  .... " แล้วงูตัวนั้นด็อีตัวที่ผมไล่ไปนั่นเอง

ไหว้  ขออภัยที่คิดแตกต่างนะครับ  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2009, 08:40:45 PM โดย RUGER » บันทึกการเข้า

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

« ตอบ #110 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 08:39:56 PM »

กวางครับ ถามหน่อย ไอ้งูเห่าพ่นพิษนี่มัน ฉีดเป็นสายพิษแบบน้ำออกมาเลยหรือเปล่า และปกติ ฉีดได้ไกลแค่ไหน

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
RUGER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

« ตอบ #111 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 08:46:28 PM »

คราวนี้มาที่การปฐมพยาบาลผู้ถูกงูพิษกัดกันบ้าง  ผู้ที่ถูกงูพิษกัดจะมีรอยเขี้ยวใหญ่อยู่สองรอยนะครับ  อย่าขันชะเนาะที่เหนือปากแผลเพราะอาจจะทำให้เนื้อบริเวณนั้นตายได้  ให้ใช้ผ้ายืดพันที่แผลไว้เพื่อลดการไหลเวียนของเลือดบริเวณนนั้น  ห้ามดูดพิษที่ปากแผลเด็จขาดเชียวเพราะถ้าหากคนที่ดูดพิษเกิดมีแผลในปากก็มีหวังไปเฝ้าเง็กเซียนก่อนคนถูกกัดได้  อย่าให้ผู้ป่วยดื่มแอลกอฮอล์  จะให้ดีตีงูตัวนั้นให้ตายแล้วเอาซากไปด้วย  อย่าไปสถานเสวภาเพราะนอกจากจะไม่มีเซรุ่มให้แล้วยังจะโดนให้ไปโรงพยาบาลเสียเวลาอันมีค่าไปอีก  เมื่อถึงมือหมอแล้ว คนพาไปอย่าบอกอาการมั่ว  เนื่องจากงูพิษแต่ละชนิดออกฤทธิต่างกัน  ให้เอาซากงูส่งให้หมอเลย  จากนั้นก็รอครับ  ถึงมือหมอแล้วสบายใจได้โอกาศรอดมีสูงมาก   Grin

ผมถามเพิ่มอีกหน่อยนึง กรณี ถ้าไม่ทราบว่าเป็นงูชนิดใดละกวาง  สมมุติถ้าเป็นตอนกลางคืน มองไม่เห็น

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #112 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 09:48:35 PM »

กวางครับ ถามหน่อย ไอ้งูเห่าพ่นพิษนี่มัน ฉีดเป็นสายพิษแบบน้ำออกมาเลยหรือเปล่า และปกติ ฉีดได้ไกลแค่ไหน

การฉีดพิษของงูเห่าพ่นพิษคือ จะออกมาเป็นเส้นครับ สองเส้น เขี้ยวซ้าย-ขวา เส้นนึงก็ยาวประมาณ 1 ฟุต ครับพี่ ไกลประมาณหนึ่งเมตรเศษๆ สำหรับงูขนาดมาตรฐาน (1.60 -1.80 ม.) ครับ  ส่วนมากจะเล็งที่ตาครับ เพื่อให้ศัตรูตาบอดแล้วจะได้หนีไปไกลๆ   ไหว้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #113 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 09:49:54 PM »

ผมถามเพิ่มอีกหน่อยนึง กรณี ถ้าไม่ทราบว่าเป็นงูชนิดใดละกวาง  สมมุติถ้าเป็นตอนกลางคืน มองไม่เห็น
 ไหว้

กรณีนี้ให้รีบนำส่งโรงพยาบาลโดยด่วนครับพี่  หมอจะเป็นผู้สังเกตุอาการของคนไข้ว่ามีลักษณะอย่างไร  แล้วรักษาตามอาการครับ    ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2009, 10:02:49 PM โดย soveat » บันทึกการเข้า

RUGER
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

« ตอบ #114 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 10:17:25 PM »

ขอบพระคุณครับ  ไหว้

ชยันโต
Sr. Member

คะแนน 122

« ตอบ #115 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2009, 10:18:40 PM »

กระทู้นี้ได้รับความรู้เรื่องงูล้วนๆ  ไหว้

จงใช้สติและปัญญา...เป็นอาวุธ..
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #116 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 10:47:56 AM »

โดนงูกัดอย่าตกใจครับ  มันไม่ได้ตายในสามนาทีห้านาทีเหมือนในหนังในละครครับ หากไม่ถึงมือหมอนี่ผู้ที่ถูกงูพิษร้ายแรงกัดจะเสียชีวิตภายใน 6-24 ช.ม.  ฉะนั้น  ตั้งสติให้ดี  หาเจ้าตัวการให้ได้ ปฐมพยาบาลเบื้องต้น แล้วรีบไปโรงพยาบาลทันทีครับ  Smiley

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #117 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 10:54:05 AM »

อย่างตัวนี้ไม่มีพิษ  จับเล่นได้ ไม่อันตราย   Grin  สิงหางลาย

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #118 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 10:56:41 AM »

ตัวนี้ก็จับได้ไม่เป็นไรเนื่องจากตายแล้ว  ไม่ตายก็จับได้ถ้ามีความชำนาญ  โดนกัดก้แค่ตกใจกับเลือดออกซิบๆ  Grin  สิงท้องเหลือง

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #119 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2009, 11:02:08 AM »

ตัวนี้จับแล้วมีหงาย  ถึงจะตัวน้อยๆก็เหอะ  งูเห่าอีสานพ่นพิษ  เจ้าหนูนี่โดนกักบริเวนไว้ในขวด เนื่องจากหนีเรียน   Grin

หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10 11 ... 3495
  พิมพ์