เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 12:43:40 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 84 85 86 [87] 88 89 90 ... 3495
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้งูนั่นแหละ (กลายพันธุ์แต่ยังถามเรื่องงูได้) กระทู้มีสาระนะ  (อ่าน 2598285 ครั้ง)
hare
Hero Member

คะแนน 1785

มีแล้วไม่ต้องใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #1290 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2009, 09:43:08 AM »

ตอนนี้ทราบคร่าวๆว่า บองหลาตัวนี้โดนยิงบนภูเขาในจังหวัดนครศรีธรรมราช เมื่อปี  1924 ครับ  หัวได้ถูกดองไว้ที่พิพิธพันธ์ทางสัตววิทยาเปรียบเทียบมหาวิทยาลัยฮาวาร์ด

เครดิตข้อมูล จากคุณ Leviathan    จากเวป  www.siamensis.org  ครับ   ไหว้

ผมสงสัยมานานแล้วท่านพรานโซเวียต ได้ยินเขาล่ำลือกันว่า งูแพ้เชือกกล้วย เท็จจริงประการใดครับ  Grin

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #1291 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2009, 09:55:32 AM »

เอางูแขกมาให้ดูครับ   Grin

เชื่อไหม ผมเคยเจอใหญ่กว่านี้
ลักษณะฟอร์มลำตัวของตัวนี้ ยังไงๆก็เป็นงูเลี้ยง ไม่เปรียว  ออกอวบ
ไม่เหมือนงูจงอางที่อยู่ในป่า
ที่ผมเจอพราะหมาจับกลิ่นได้ มันด้อมๆดูแล้วแหย่หัวเข้ไปงับ ลากออกมาฟัด งูเหวี่ยงไปตามแรงฟัด พาดเข้ากะลำไผ่
เอาท่อนคอตวัดจับลำไผ่ดึงตัว หลุดออกจากปากหมาได้  เผ่นโผนโจนทะยานหายไปเลย

ห่างจากผมราวๆไม่ถึงสามเมตร...ตั้งหลักไม่ทันเลย (ถ้ามันฉกก็ตายฟรี  ทุกอย่างไวมาก)

ทำไมมันถึงแพ้หมาครับ

หมาเป็นหมาไทย บ้านป่า ของชาวบ้านแถวนั้น
เรียกว่าบ้านชิดชายป่าเลย  มันเลยเคยชินกะการฟัดกับสัตว์ป่า

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #1292 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2009, 09:57:58 AM »

ตอนนี้ทราบคร่าวๆว่า บองหลาตัวนี้โดนยิงบนภูเขาในจังหวัดนครศรีธรรมราช เมื่อปี  1924 ครับ  หัวได้ถูกดองไว้ที่พิพิธพันธ์ทางสัตววิทยาเปรียบเทียบมหาวิทยาลัยฮาวาร์ด

เครดิตข้อมูล จากคุณ Leviathan    จากเวป  www.siamensis.org  ครับ   ไหว้

ผมสงสัยมานานแล้วท่านพรานโซเวียต ได้ยินเขาล่ำลือกันว่า งูแพ้เชือกกล้วย เท็จจริงประการใดครับ  Grin
ตัวงูปกติแล้วจะลื่นเชือกทั่วไปมัดไม่อยู่ แต่ถ้าโดนเชือกกล้วยไม่รอด Grin

araki-รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน -561

« ตอบ #1293 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2009, 10:03:52 AM »

ลักษณะฟอร์มลำตัวของตัวนี้ ยังไงๆก็เป็นงูเลี้ยง ไม่เปรียว  ออกอวบ
ที่ผมเจอพราะหมาจับกลิ่นได้ มันด้อมๆดูแล้วแหย่หัวเข้ไปงับ ลากออกมาฟัด งูเหวี่ยงไปตามแรงฟัด พาดเข้ากะลำไผ่
เอาท่อนคอตวัดจับลำไผ่ดึงตัว หลุดออกจากปากหมาได้  เผ่นโผนโจนทะยานหายไปเลย
ห่างจากผมราวๆไม่ถึงสามเมตร...ตั้งหลักไม่ทันเลย (ถ้ามันฉกก็ตายฟรี  ทุกอย่างไวมาก)
ไม่น่าจะรอดจนถึงทุกวันนี้ Grin

Smiley ขออนุญาตครับ หมาท่านซับ ตัวคงโตมากนะครับ ฟัดจงอางตัวใหญ่ขนาดนั้นเหวี่ยงไปมาได้ ที่สำคัญเจ้าของ
           ฝึกมาดีมากครับ
                                                                                      araki

"อำนาจ"
 มันเป็นเช่นนี้เอง
hare
Hero Member

คะแนน 1785

มีแล้วไม่ต้องใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #1294 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2009, 10:19:36 AM »

ตัวงูปกติแล้วจะลื่นเชือกทั่วไปมัดไม่อยู่ แต่ถ้าโดนเชือกกล้วยไม่รอด Grin

ขอบคุณครับพี่จอย ผมเคยจับแต่ปลาไหลครับ งูไม่เคยจับ งูกับผมเจอกันเมื่อไหร่ส่วนมากไม่เหลือครับ  Grin  คิก คิก

จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #1295 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2009, 10:22:21 AM »

ขอบคุณครับพี่จอย ผมเคยจับแต่ปลาไหลครับ งูไม่เคยจับ งูกับผมเจอกันเมื่อไหร่ส่วนมากไม่เหลือครับ  Grin  คิก คิก
ส่วนใหญ่เขาจะใช้เปรียบเทียบกับงูเหลือมครับ แต่ถ้าตัวเล็กๆก็มัดยากเหมือนกันครับ Grin

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #1296 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2009, 10:26:54 AM »

ไม่น่าจะรอดจนถึงทุกวันนี้ Grin

Smiley ขออนุญาตครับ หมาท่านซับ ตัวคงโตมากนะครับ ฟัดจงอางตัวใหญ่ขนาดนั้นเหวี่ยงไปมาได้ ที่สำคัญเจ้าของ
           ฝึกมาดีมากครับ
                                                                                      araki

หมาไทย ตัวไม่ใหญ่แต่แรงดี สไตล์หมาบ้านป่าครับ

เอาเป็นว่า คอเขาแข็งแรงขึ้นเป็นสันเลย
ดูเผินๆคิดว่าคอใหญ่กว่าหัว แต่พอจับๆลูบๆดู ก็ไม่ได้ใหญ่กว่า
แต่ไม่สามารถล่ามคอได้  พวกรูดโซ่ที่ล่ามออกทางหัวได้ครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

hare
Hero Member

คะแนน 1785

« ตอบ #1297 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2009, 10:29:03 AM »

ส่วนใหญ่เขาจะใช้เปรียบเทียบกับงูเหลือมครับ แต่ถ้าตัวเล็กๆก็มัดยากเหมือนกันครับ Grin

สมัยสงครามโลกครั้งที่สอง ตาผมออกตรวจตามหมู่บ้านมีชาวบ้านเค้ามาตามให้ไปดูซากงูเหลือม
โดนชาวบ้านยิงตายจนเละ เท่าที่ตาเล่าให้ฟังก็ประมาณต้นมะพร้าวขนาดย่อม ๆ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2009, 10:31:51 AM โดย กระต่ายป่า » บันทึกการเข้า

จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #1298 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2009, 10:37:21 AM »

เคยมีการบัทึกใว้ว่า สมัยสงครามโลกครั้งที่ 2 ช่วงนั้นญี่ปุ่นเข้าควบคุมประเทศไทย ได้ทำการก่อสร้างทางรถไฟ จากกาญจณบุรี(ทางรถไฟสายมรณะ)เพื่อไปพม่า ระหว่างการก่อ

สร้างจะเจอปัญหาหลายอย่าง แต่มีอยู่อย่างที่ทหารญี่ปุ่นสงสัยหนักหนา ว่าม้าและวัวหายประจำแบบว่าไร้ร่องรอย จึงได้จัดเวรยามเพื่อจะจับตัวคนร้าย ตกดึกคนร้ายโผล่มาเป็นงู

เหลือมขนาดยักษ์ ในบันทึกบอกใว้ว่าต้วงูน้องๆถังสองร้อยลิตรครับ ตกใจ

hare
Hero Member

คะแนน 1785

« ตอบ #1299 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2009, 10:47:44 AM »

ผมได้รับ Mail รูปงูเหลือมกินคน แต่จำไม่ได้ว่ามาเลเซีย หรืออินโดฯ ย้อนไปสมัยก่อนตัวใหญ่ขนาดนั้น
ก็คงไม่แปลกนะครับพี่จอย ตกใจ ยิ่งหนังเรื่องอนาคอนดา  ตกใจ แต่ทุกวันนี้สงสัยจะสู้คนไม่ได้แล้วล่ะครับ  คิก คิก

จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #1300 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2009, 10:51:01 AM »

ผมได้รับ Mail รูปงูเหลือมกินคน แต่จำไม่ได้ว่ามาเลเซีย หรืออินโดฯ ย้อนไปสมัยก่อนตัวใหญ่ขนาดนั้น
ก็คงไม่แปลกนะครับพี่จอย ตกใจ ยิ่งหนังเรื่องอนาคอนดา  ตกใจ แต่ทุกวันนี้สงสัยจะสู้คนไม่ได้แล้วล่ะครับ  คิก คิก
เป็นชาวสวนยาง ในมาเลเซียครับ ตกใจ

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #1301 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2009, 11:35:42 AM »

งั้นเอารูปนี้ไปดูครับ  นักบินฝาหรั่งถ่ายได้ที่โบลิเวียสมัยสงครามโลกครั้งที่1 จากความสูงห้าร้อยกว่าฟุตว่างั้น   ตกใจ

รูปนี้ผมเคยเห็นตั้งแต่สมัยประถมในหนังสือต่วยตูนพิเศษ คงไม่น่าจะแต่งภาพครับ   Cheesy

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #1302 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2009, 11:55:01 AM »

งั้นเอารูปนี้ไปดูครับ  นักบินฝาหรั่งถ่ายได้ที่โบลิเวียสมัยสงครามโลกครั้งที่1 จากความสูงห้าร้อยกว่าฟุตว่างั้น   ตกใจ

รูปนี้ผมเคยเห็นตั้งแต่สมัยประถมในหนังสือต่วยตูนพิเศษ คงไม่น่าจะแต่งภาพครับ   Cheesy

สูง  100  กว่า  เมตร  ยังขนาดนี้  ถ้ายืนมอง  ไกล้ๆ  จะขนาดใหน

ตกใจ ตกใจ ตกใจ
จอยฮันเตอร์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #1303 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2009, 12:03:28 PM »

น่าจะเป็นภาพตัดต่อครับ สังเกตุตัวงูกับพื้นความชัดจะต่างกันมาก และหากเทียบสเกล หากเห็นจริง งูตัวนี้มีความยาวไม่ต่ำกว่าร้อยเมตร คงไม่หลุดรอดสายคนไปได้ Grin

hare
Hero Member

คะแนน 1785

« ตอบ #1304 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2009, 12:11:11 PM »

น่าจะเป็นภาพตัดต่อครับ สังเกตุตัวงูกับพื้นความชัดจะต่างกันมาก และหากเทียบสเกล หากเห็นจริง งูตัวนี้มีความยาวไม่ต่ำกว่าร้อยเมตร คงไม่หลุดรอดสายคนไปได้ Grin

ใหญ่ขนาดนี้ตัดมาซักบ้องนะครับพี่จอย  Grin เอามาให้ท่านซับทำคั่วกลิ้ง  น้ำลายหก

หน้า: 1 ... 84 85 86 [87] 88 89 90 ... 3495
  พิมพ์