เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 06:23:01 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 20 21 22 [23] 24 25 26 ... 3495
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้งูนั่นแหละ (กลายพันธุ์แต่ยังถามเรื่องงูได้) กระทู้มีสาระนะ  (อ่าน 2591002 ครั้ง)
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #330 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2009, 04:51:54 PM »

ตัวนี้ก็สวย แต่ห้ามจับเพราะยังไม่แน่ใจว่ามีพิษมากน้อยขนาดไหนห้ามฆ่าด้วยเพราะหายาก งูสาบเขียวควั่นดำ  Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #331 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2009, 04:54:12 PM »

ทำไมมันหางไหม้ด้วยครบน้าโซเวียต

อย่างนี้เจอผมมันจะซวยเพราะฆ่าผิดตัวแน่

สังเกตุงูเขียวหางไหม้ง่ายๆนะครับ  หัวมันจะโตกว่าตัว หัวป้อมๆครับ งูตระกูลviper จะเป็นแบบนี้ครับ
ตัวแรกเขียวกาบหมากไม่มีพิษ  ตัวที่สองเขียวหางไหม้ท้องเขียวพิษอ่อนร้ายแรงครับ  ไหว้

โอ...พ่อโซเวียต งูราช๊า  งูราชา ราชาของงูทั้งปวง +

เรื่องงูนั้นผมยังแพ้ปู่แป๋งและพี่ซับฯครับ + คืนครับ   Grin

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #332 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2009, 04:54:22 PM »

ทำไมมันหางไหม้ด้วยครบน้าโซเวียต

อย่างนี้เจอผมมันจะซวยเพราะฆ่าผิดตัวแน่

สังเกตุงูเขียวหางไหม้ง่ายๆนะครับ  หัวมันจะโตกว่าตัว หัวป้อมๆครับ งูตระกูลviper จะเป็นแบบนี้ครับ
ตัวแรกเขียวกาบหมากไม่มีพิษ  ตัวที่สองเขียวหางไหม้ท้องเขียวพิษอ่อนร้ายแรงครับ   ไหว้

เอาล่ะดิ..ผมงง ตรงคำว่า พิษอ่อนร้ายแรง มันยังไงกันแน่

ตกลงพิษมันอ่อน หรือว่า

พิษมันร้ายแรง กันแน่

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #333 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2009, 04:57:09 PM »

เชื่อหรือไม่ว่าเจ้านี่คือสางห่าครับ   Grin 

พี่ครับ

ผมเคยอ่านในคู่มือของนศท. บอกว่าเจ้าสางเห่านี่มีพิษร้ายแรงกว่างูเห่าเสียอีก จริงหรือเปล่าครับ  ไหว้

คู่มือ นศท. หรือว่าเพชรพระอุมาครับ

Grin Grin Grin

สางห่าเป็นจิ้งเหลนชนิดหนึ่งครับ จิ้งเหลนเล็กหางยาวก็เรียก  งูคาก็เรียก  ส่วนสางห่ามีพิษหรือไม่นั้นตอบว่าถ้าเป็นตัวนี้ไม่มีครับ ออกจะพบได้ทั่วไปด้วยซ้ำเพียงแตหายากสักหน่อยครับ  ส่วนสางห่า(ซึ่งในคู๋มือ นศท.เรียนมา5ปีไม่เคยเจอ)ที่เป็นความเชื่อหรืออยู่ในหนังสือเพชรพระอุมา หรือมีตัวตนอยู่จริงแต่ไม่เคยเจอ เป็นสัตว์ประหลาดคล้ายจิ้งเหลนเหมือนกัน ขาเล็กๆ มีรังสีนิวเคลียร์อยู่ในร่างกายเดินไปทางไหนไหม้เกรียมหมด ว่ากันในนั้นว่าเป็นธิดาพญานาคน่ารักจำแลงกายมาเพื่อช่วยเหลือพรานระพินท์  อ่าวๆไปเพชรพระอุมาแล้ว  ตกใจ
ไหว้ อยู่ในคู่มือนศท. ปี๓ ครับพี่ สมัยผมเป็นนศท.เมื่อ 4-5 ปีก่อนผมชอบอ่านเรื่องการดำรงชีพในป่า(หรือเปล่า)ในคู่มือและเขาอ้างถึง "สางห่า" ด้วยครับ

อ้างถึง
สางห่า
มีอันตรายร้ายกาจจริงหรือ ?

"สางห่า" เป็นชื่อสัตว์ที่กล่าวขานร่ำลือกันว่า มีพิษร้ายกาจรุนแรงน่าสะพรึงกลัว แต่ก็ไม่มีผู้ใดยืนยันได้ว่า เป็นสัตว์ชนิดใด มีรูปร่างหน้าตาเป็นอย่างไรกันแน่

เมื่อวันที่ ๓๑ มีนาคม ๒๕๓๒ ราชบัณฑิตยสถานได้รับเกียรติจาก น.อ.วิโรจน์ นุตพันธุ์ กรรมการจัดทำอนุกรมวิธานสัตว์ ซึ่งเป็นผู้เชี่ยวชาญทางสัตววิทยาได้มาบรรยายทางวิชาการเรื่อง "เปิดศักราชปีมะเส็ง"   ให้คณะราชบัณฑิต ภาคีสมาชิก กรรมการ อนุกรรมการ และข้าราชการราชบัณฑิตยสถานฟังในโอกาสครบรอบ ๕๕ ปี ราชบัณฑิตยสถาน

ในตอนหนึ่งของการบรรยาย น.อ.วิโรจน์ได้กล่าวถึงความเข้าใจและความเชื่อผิด ๆ ของคนทั่วไปเกี่ยวกับสัตว์และงูหลายชนิด สัตว์ชนิดหนึ่งที่นำมายกตัวอย่างคือ "สางห่า"

ทางภาคตะวันออกเฉียงเหนือ ภาคกลาง และภาคเหนือ กล่าวกันว่า สางห่าเป็นสัตว์คล้ายจิ้งเหลน จิ้งจก หรืองู ชอบอยู่ตามถ้ำหรือแอ่งน้ำในถ้ำ ตัวเล็กนิดเดียวแต่มีพิษแรงมาก บ้างว่าพิษอยู่ที่เล็บซึ่งแหลมคม  บ้างก็ว่ามีเขี้ยวพิษ บางคนว่ามีพิษที่หางเพราะยาวมาก ถ้ามันเอาหางฟาดหรือพันใครก็จะเป็นผื่นไหม้อาจถึงตาย เพียงเอาเส้นหวายไปคล้อง หวายยังถึงกับไหม้เกรียม

พระภิกษุและพรานป่าแถบนครราชสีมาและอุทัยธานี เล่าว่า สางห่าคืองูชนิดหนึ่ง แต่มีขาเล็ก ๆ อาศัยอยู่ตามป่าหญ้าสูง ๆ เกาะอยู่กับหญ้ากอใด หญ้ากอนั้นก็จะเฉาตาย แล้วมันก็จะย้ายไปเกาะอาศัยหญ้าสดกออื่น ๆ ต่อไป

ทางภาคตะวันออกเฉียงเหนือบางท้องที่และภาคตะวันตก เช่น กาญจนบุรี และที่ระนอง มีผู้เข้าใจว่า สางห่า คือ คากคกป่า ซึ่งมีพิษ และส่งเสียงร้องคล้ายเสียงสุนัขเห่า

นอกจากนี้ยังมีผู้กล่าวถึงสางห่าในลักษณะต่าง ๆ อีกมาก ซึ่งสรุปได้ว่า สางห่าอาจเป็นงู จิ้งเหลน (งูมีขา) หรือคางคก แต่เมื่อขอให้นำตัวจริงมายืนยันกัน ก็มักไม่สามารถหามาให้ได้ เพราะเป็นเพียงการได้ยินเขาเล่าว่า สืบต่อกันมาเป็นส่วนใหญ่ เท่าที่มีผู้นำตัวจริงที่ยังมีชีวิตอยู่ และตัวอย่างจริงที่ดองไว้มาให้ดู ก็ได้รับการยอมรับเป็นส่วนใหญ่ว่า สางห่า คือ จิ้งเหลนหางยาว (Takydromus sexlineatus )

ในการประชุมคณะกรรมการจัดทำอนุกรมวิธานสัตว์ เพื่อชำระชื่อพรรณสัตว์ในพจนานุกรม ฉบับราชบัณฑิตยสถาน พ.ศ. ๒๕๒๕ ที่ประชุมได้พิจารณาคำอธิบาย "สางห่า" กันอย่างรอบคอบ โดยนำตัวจริงซึ่งยังมีชีวิตอยู่มาดูลักษณะกันอย่างใกล้ชิด ในที่สุดได้อธิบายคำ "สางห่า" ไว้ดังนี้

"สางห่า (ถิ่น-อีสาน) น. ชื่อเรียกจิ้งเหลนหางยาวชนิด Takydromus sexlineatus ในวงศ์ Lacertidae พบทุกภาคของประเทศไทย ตัวเล็ก หางยาวประมาณ ๕ เท่าของความยาวลำตัว ที่เรียกสางห่าเพราะเข้าใจผิดว่ามีพิษร้ายแรง"

สางห่าเมื่อโตเต็มวัย ลำตัวขนาดประมาณเท่าหลอดดูดกาแฟ ความยาวจากปลายจมูกถึงทวารยาวประมาณ ๓๕ เซนติเมตร หัวค่อนข้างโตเมื่อเทียบกับขนาดลำตัว ปากแหลม เกล็ดหยาบ รอยต่อระหว่างเกล็ดยกเป็นสัน หางแข็งแรง ยาว และไม่ขาดง่าย มองเผิน ๆ จะเห็นว่า สางห่ามีสีน้ำตาล แต่เมื่อสังเกตจะเห็นลายเส้นสีครีมพาดจากท้ายมาถึงโคนหาง และลายเส้นสีน้ำตาลเข้มจากปลายจมูกพาดผ่านตา ช่องหู ปาก ใต้คาง และท้องขาว ขาและหางสีน้ำตาลอ่อนตัวผู้มักมีสีขาวอ่อนบริเวณข้างลำตัว

โดยปรกติสางห่าจะอาศัยอยู่ตามป่าหญ้าและละเมาะไม้พุ่มเตี้ย มักไม่ค่อยขึ้นอาศัยตามต้นไม้สูง ชอบนอนผึ่งแดดอ่อน ๆ ตามยอดพุ่มไม้และกอหญ้าโดยใช้หางพาดระหว่างใบหญ้า และปล่อยตัวแขวนลอยเป็นอิสระ เหวี่ยงตัวแว้งงับกินแมลงได้อย่างรวดเร็ว สางห่าออกไข่ครั้งละ ๒-๔ ฟอง ในประเทศไทยพบทั่วทุกภาค แม้แต่ในกรุงเทพมหานคร

"สางห่า" ไม่มีพิษ ไม่ดุ ไม่กัด และไม่มีอันตรายแต่อย่างใด แต่กลับมีประโยชน์อยู่บ้างที่ช่วยกินแมลงศัตรูพืชบางชนิด.

ที่มา : จดหมายข่าวราชบัณฑิตยสถาน  ปีที่ ๑ ฉบับที่ ๓, กุมภาพันธ์ ๒๕๓๒

อันนี้ผมลองไปค้นคว้าเพิ่มเติมครับ คงเป็นเรื่องเข้าใจผิด

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #334 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2009, 04:58:45 PM »

งูเขียวพังกาครับ
ตระกูลเดียวกะเขียวหางไหม้ มีพิษเหมือนกัน

คำภาษาอังกฤษ :  Bamboo Pit Viper (ชื่อสามัญ); Trimeresurus purpureomaculatus (ชื่อวิทยาศาสตร์)  

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #335 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2009, 04:59:34 PM »

พิษอ่อนร้ายแรงคือ งูเขียวหางใหม้จัดอยู่ในประเภทงูพิษอ่อนครับ  ไม่ทำอันตรายถึงชีวิตแต่มีความร้ายแรงมากที่สุดในกลุ่มงูพิษอ่อน คืองูพิษอ่อนธรรมดาพวกงูเขียวบางชนิดอะไรเทือกนี้เวลาเราโดนกัดอาจจะแค่บวมนิดหน่อยเหมือนผึ้งต่อยหรือเลือดแข็งตัวช้านิดนึงเหมือนโดนทากเกาะ  แต่เขียวหางไหม้กัดนี่ จะปวดบวมรุนแรงมาก บางครั้งอาจทำให้เนื้อบริเวณนั้นตายได้ ปัจจุบันมีเซรุ่มพิษงูเขียวหางไหม้แล้วครับ   ไหว้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #336 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2009, 05:03:22 PM »

เชื่อหรือไม่ว่าเจ้านี่คือสางห่าครับ   Grin 

พี่ครับ

ผมเคยอ่านในคู่มือของนศท. บอกว่าเจ้าสางเห่านี่มีพิษร้ายแรงกว่างูเห่าเสียอีก จริงหรือเปล่าครับ  ไหว้

คู่มือ นศท. หรือว่าเพชรพระอุมาครับ

Grin Grin Grin

สางห่าเป็นจิ้งเหลนชนิดหนึ่งครับ จิ้งเหลนเล็กหางยาวก็เรียก  งูคาก็เรียก  ส่วนสางห่ามีพิษหรือไม่นั้นตอบว่าถ้าเป็นตัวนี้ไม่มีครับ ออกจะพบได้ทั่วไปด้วยซ้ำเพียงแตหายากสักหน่อยครับ  ส่วนสางห่า(ซึ่งในคู๋มือ นศท.เรียนมา5ปีไม่เคยเจอ)ที่เป็นความเชื่อหรืออยู่ในหนังสือเพชรพระอุมา หรือมีตัวตนอยู่จริงแต่ไม่เคยเจอ เป็นสัตว์ประหลาดคล้ายจิ้งเหลนเหมือนกัน ขาเล็กๆ มีรังสีนิวเคลียร์อยู่ในร่างกายเดินไปทางไหนไหม้เกรียมหมด ว่ากันในนั้นว่าเป็นธิดาพญานาคน่ารักจำแลงกายมาเพื่อช่วยเหลือพรานระพินท์  อ่าวๆไปเพชรพระอุมาแล้ว  ตกใจ
ไหว้ อยู่ในคู่มือนศท. ปี๓ ครับพี่ สมัยผมเป็นนศท.เมื่อ 4-5 ปีก่อนผมชอบอ่านเรื่องการดำรงชีพในป่า(หรือเปล่า)ในคู่มือและเขาอ้างถึง "สางห่า" ด้วยครับ

อืม.. ขอบคุณมากครับ   ไหว้ ตอนผมเรียนไม่มีแฮะ   หัวเราะร่าน้ำตาริน

สงสัยผมมันคงจะแก่ไปแล้วเนี่ย  คู่มือ นศท.ตอนผมเรียนไม่เห็นมีความรู้แบบนี้มั่งเล้ยยย  หัวเราะร่าน้ำตาริน

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #337 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2009, 05:06:56 PM »

ตระกูลเดียวกะเขียวหางไหม้ มีพิษเหมือนกัน

คำภาษาอังกฤษ :  Bamboo Pit Viper (ชื่อสามัญ); Trimeresurus purpureomaculatus (ชื่อวิทยาศาสตร์)  

ตัวนี้เจอแถวบ้านพี่ซับฯนั่นแหละ  เป็นกลุ่มเขียวหางใหม้ที่ตัวดันไม่เขียว   Grin Grin

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #338 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2009, 05:07:57 PM »

พิษอ่อนร้ายแรงคือ งูเขียวหางใหม้จัดอยู่ในประเภทงูพิษอ่อนครับ  ไม่ทำอันตรายถึงชีวิตแต่มีความร้ายแรงมากที่สุดในกลุ่มงูพิษอ่อน คืองูพิษอ่อนธรรมดาพวกงูเขียวบางชนิดอะไรเทือกนี้เวลาเราโดนกัดอาจจะแค่บวมนิดหน่อยเหมือนผึ้งต่อยหรือเลือดแข็งตัวช้านิดนึงเหมือนโดนทากเกาะ  แต่เขียวหางไหม้กัดนี่ จะปวดบวมรุนแรงมาก บางครั้งอาจทำให้เนื้อบริเวณนั้นตายได้ ปัจจุบันมีเซรุ่มพิษงูเขียวหางไหม้แล้วครับ   ไหว้

ผมแฟนประจำกระทู้นี้ไปเลยนะเนี่ย เข้ามาตามเซฟรูปไปเยอะเลย
ได้ความรู้เพียบเลย...ตอนเรียนนังสือบอกว่างูพิษในประเทศไทยมีแค่ 6-8 ชนิด
ที่ไหนได้มีเพียบ ที่ยังไม่รู้จัก
  ขอบคุณครับตาโซเวียต

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #339 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2009, 05:09:25 PM »

วันนี้ เพิ่งโดนตัวแบบนี้ฉก  ......  ลูกผมมันเห็น เลื้อยผ่านหน้าบ้านทำท่าจะเข้าบ้านผมเลยไล่มันไป

มันเลื้อยเข้าพงไม้  ข้างบ้าน (สูงสักเมตรกว่า ๆ)   .....  เลยเขี่ยไล่ที่ไหนได้ มันพุ่งฉกสวนออกจากพงไม้เลย

พงออกมาไกลสัก เมตรนึงได้  ....  ดีว่าหลบทัน  .........  เหอเหอเหอ

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #340 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2009, 05:15:12 PM »

ตัวนี้เจอแถวบ้านพี่ซับฯนั่นแหละ  เป็นกลุ่มเขียวหางใหม้ที่ตัวดันไม่เขียว   Grin Grin

ผมเคยเจอตัวเป็นๆ ตัวเขาเป็นคล้ายๆกิ่งไม้แห้งๆ สีไม่ฉูดฉาดเท่าตัวในรูป
เกือบเดินเหยียบ หัวมันรูปทรงเหมือนกันเลย กะเขียวหางไหม้

ทางใต้มีเยอะครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #341 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2009, 05:15:24 PM »

วันนี้ เพิ่งโดนตัวแบบนี้ฉก  ......  ลูกผมมันเห็น เลื้อยผ่านหน้าบ้านทำท่าจะเข้าบ้านผมเลยไล่มันไป

มันเลื้อยเข้าพงไม้  ข้างบ้าน (สูงสักเมตรกว่า ๆ)   .....  เลยเขี่ยไล่ที่ไหนได้ มันพุ่งฉกสวนออกจากพงไม้เลย

พงออกมาไกลสัก เมตรนึงได้  ....  ดีว่าหลบทัน  .........  เหอเหอเหอ

ไม่อยากคิดเล้ยว่าอนาคตเจ้าตัวที่ฉกพี่รูฯจะเป็นยังไง    คิก คิก คิก คิก คิก คิก  เขียวพระอินทร์ไร้พิษสงแต่อาจทำให้ตกใจ(แบบพี่รูฯได้)  คิก คิก

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #342 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2009, 05:16:16 PM »

ผมเคยเจอตัวเป็นๆ ตัวเขาเป้นคล้ายๆกิ่งไม้แห้งๆ สีไม่ฉูดฉาดเท่าตัวในรูป
เกือบเดินเหยียบ หัวมันรูปทรงเหมือนกันเลย กะเขียวหางไหม้

เคยมีรายงานการโดนเจ้าตัวนี้กัดตายมาแล้วครับพี่   ไหว้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #343 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2009, 05:16:48 PM »

ไปตลาดแป๊บนึง  ห้ามถามว่าไปทำไม   หัวเราะร่าน้ำตาริน

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #344 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2009, 05:18:07 PM »

ไม่ถามก็รู้ว่าเมียใช้ให้ไป

หน้า: 1 ... 20 21 22 [23] 24 25 26 ... 3495
  พิมพ์