เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 28, 2024, 06:15:47 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 21 22 23 [24] 25 26 27 ... 3495
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้งูนั่นแหละ (กลายพันธุ์แต่ยังถามเรื่องงูได้) กระทู้มีสาระนะ  (อ่าน 2590851 ครั้ง)
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #345 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2009, 05:22:10 PM »

วันนี้ เพิ่งโดนตัวแบบนี้ฉก  ......  ลูกผมมันเห็น เลื้อยผ่านหน้าบ้านทำท่าจะเข้าบ้านผมเลยไล่มันไป

มันเลื้อยเข้าพงไม้  ข้างบ้าน (สูงสักเมตรกว่า ๆ)   .....  เลยเขี่ยไล่ที่ไหนได้ มันพุ่งฉกสวนออกจากพงไม้เลย

พงออกมาไกลสัก เมตรนึงได้  ....  ดีว่าหลบทัน  .........  เหอเหอเหอ

ไม่อยากคิดเล้ยว่าอนาคตเจ้าตัวที่ฉกพี่รูฯจะเป็นยังไง    คิก คิก คิก คิก คิก คิก  เขียวพระอินทร์ไร้พิษสงแต่อาจทำให้ตกใจ(แบบพี่รูฯได้)  คิก คิก

อิอิอิ   ไปแล้วครับ   มันอยู่นอกบ้าน  คงไม่ไปทำอะไรมัน  

แต่ให้แฟนไปบอกคนแถวบ้านว่าเห็น เลื้อยไปทางบ้านเขาให้ระวังเด็ก

กับตอนค่ำคืน  ไม่มีพิษก็ไม่อยากโดนกัดครับ    ......

ปล. เคยโดนฉก แบบนี้  ครั้งนี้เป็นครั้งที่  2 ครั้งแรก เจองูเขียวปากจิ้งจก

เลยจับมันมาเล่น  .......  อิอิอิ  ด้วยความคะนองเลยไปแหย่มันให้โกรธ   พอแหย่มาก ๆ

มันฉกแบบเดียวกันเลย  เหมือนสปริงดีด ไกลพอสมควรทีเดียว  ปากจิ้งจกตัวนั้นก็ไม่ได้ทำไร  

คว้าตัวได้ก็โยน ไปดงไม้ แถวที่ทำงาน ใกล้ ๆ กับที่จับมันได้   .........  อิอิอิ  

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
นายขม รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

ที่ว่างปลายปากกระบอกปืน

« ตอบ #346 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2009, 05:57:53 PM »

ขอถามท่าน Soveat หน่อยครับ ตอนเด็กๆ(อีกแล้ว) เวลาไปขุดดินหาไส้เดือน หรือลงผัก มักจะเจองูดิน ตัวดำๆ ขนาดหัวแม่โป้ง ยาวราวๆ ๑ ฟุต ข้างตัวจะมีแถบเล็กๆ สีเหลืองอ่อนๆ ผู้ใหญ่บางคนบอกว่ามันมีพิษ กัดได้ทั้งหัวและหาง (ผมเดาว่าเพราะดูไม่ออกว่าทางไหนหัว ทางไหนหาง)  เจอทีไรมันก็เลยกลายเป็นสองท่อนด้วยจอบทุกที  แบร่ อ๋อย

มันเป็นงูหรือเปล่าครับ มีพิษไหม เคยอ่านผ่านตาว่ามันเป็นเขียดชนิดหนึ่ง แต่จำไม่ได้ว่าอ่านจากที่ไหน  Huh  แต่ผมไม่เคยเห็นตัวเป็นๆอีกเลย
 ไหว้

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #347 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2009, 06:43:19 PM »

ขอถามท่าน Soveat หน่อยครับ ตอนเด็กๆ(อีกแล้ว) เวลาไปขุดดินหาไส้เดือน หรือลงผัก มักจะเจองูดิน ตัวดำๆ ขนาดหัวแม่โป้ง ยาวราวๆ ๑ ฟุต ข้างตัวจะมีแถบเล็กๆ สีเหลืองอ่อนๆ ผู้ใหญ่บางคนบอกว่ามันมีพิษ กัดได้ทั้งหัวและหาง (ผมเดาว่าเพราะดูไม่ออกว่าทางไหนหัว ทางไหนหาง)  เจอทีไรมันก็เลยกลายเป็นสองท่อนด้วยจอบทุกที  แบร่ อ๋อย

มันเป็นงูหรือเปล่าครับ มีพิษไหม เคยอ่านผ่านตาว่ามันเป็นเขียดชนิดหนึ่ง แต่จำไม่ได้ว่าอ่านจากที่ไหน  Huh  แต่ผมไม่เคยเห็นตัวเป็นๆอีกเลย
 ไหว้

เป็นได้ทั้งสองอย่างครับ  แต่ที่กล่าวมาเบื้องต้นน่าจะเป็นงูดินบ้านตัวขนาดเส้นขนมจีน  แบบนี้ครับ ไม่มีพิษครับ เป็นการหลอกของผู้ใหญ่ที่ไม่ต้องการให้ไปยุ่งไปเกี่ยวกับงูครับ  Grin
This is a งูดิน (ลูกสมุนพี่ซับฯ)  เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #348 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2009, 06:45:17 PM »

นี่คือเขียดงูครับ วงศ์ไหนนั้นไม่อาจรู้ได้เพราะผมก็ไม่ได้เชี่ยวชาญขนาดนั้นครับ

This is a เขียดงู  Grin

เครดิตภาพ จากที่เดิม  เวป สยามเอนสิส ครับ  ไหว้

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #349 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2009, 06:46:11 PM »

เพิ่มรูปด้านหน้า สังเกตุตามันนะครับ   Grin

ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #350 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2009, 07:23:02 PM »

เยี่ยมกระทู้นี้ เยี่ยมจริงๆครับ...ได้ทั้งความรู้ ความบันเทิง และความสะใจ

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #351 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2009, 08:22:37 PM »

แล้วที่เขาเรียกงูเหลือมปากเป็ดตัวเล็กเท่านี้แหละ มันคืออะไรครับ

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
RUGER
ความเกรงใจเป็นสมบัติของผู้ดี ตรองดูซีทุกคนก็มีหัวใจ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1262

ฟ้าลิขิตชีวิตข้า ให้ค้าขาย

« ตอบ #352 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2009, 08:25:05 PM »

เพิ่มรูปด้านหน้า สังเกตุตามันนะครับ   Grin

ตกลงอีตัวนี้มีพิษป่ะ เคยเจออยู่เหมือนกัน 

http://www.youtube.com/watch?v=Ci3YXN93QEs
เนื้อร้าย  ต้องตัดทิ้ง  ... 555
นายขม รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 99

ที่ว่างปลายปากกระบอกปืน

« ตอบ #353 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2009, 08:45:20 PM »

เพิ่มรูปด้านหน้า สังเกตุตามันนะครับ   Grin

ตัวนี้ใช่เลยครับ เจอทีไรมันขาดสองท่อนทุกที อ๋อย   แต่เดี๋ยวนี้ไม่เคยเจอนานแล้ว  เศร้า

ผมจ่ายภาษีให้มาดูแลรักษาบ้านเมือง ไม่ใช่ให้มายืนดูคนเผาบ้านเผาเมือง
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #354 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2009, 09:13:14 PM »

เพิ่มรูปด้านหน้า สังเกตุตามันนะครับ   Grin

ตัวนี้ใช่เลยครับ เจอทีไรมันขาดสองท่อนทุกที อ๋อย   แต่เดี๋ยวนี้ไม่เคยเจอนานแล้ว  เศร้า
คราวหลังเจอตัวมันก็อย่าไปทำอะไรมันเลยครับ เขียดงูนี่ใกล้จะสูญพันธ์แล้วครับ หน้าตาน่ารักดีจะตาย  หลงรัก

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #355 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2009, 08:18:52 AM »

แล้วที่เขาเรียกงูเหลือมปากเป็ดตัวเล็กเท่านี้แหละ มันคืออะไรครับ
เคยอ่านเจอมาเหมือนกันคับ เห็นเขาว่าเป็นสัตว์มงคล หายากครับ

"คาถาที่ใช้บูชา"งูเหลือมปากเป็ด "กล่าว นะโม สาม จบ ต่อด้วยคาถาหัง นะพุทธัง พะคะว นะอะมินัง ยะโตะโต อะมะยะอิติ  มะหาอิติ มะอิมะมา"

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #356 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2009, 08:59:08 AM »

นั่นมันงูดินไม่ใช่รึ  แต่ภ้าเป็นวัตถุมงคลผมก็ไม่ทราบครับ  Grin ไหว้

นี่งูหลามปากเป็ด  เหลือมปากเป็ดไม่มีครับ   Grin

พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #357 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2009, 09:06:51 AM »

..เมื่อคืน(วันจันทร์ที่29มิย52)ท่านใดได้ดูรายการ VIP ทางโมเดิร์น9ทีวี ที่เชิญลักล่างูเข้าใจว่าท่านชื่อคุณสมภพ มาออกรายการ เกี่ยวกับการเป็นอาสาสมัครล่างูที่เข้ามาตามบ้านผู้คนทั่วๆ กทม นับถือครับคนที่เสียสละเพื่อสังคม ผมจำเบอร์ท่านไว้ท่าน ท่านใดสงสัยเรื่องงูๆ ลองโทรถาท่านดู 089-0438445 แต่กรุณาโทรไปเป็นการเป็นงานหน่อยก็แล้วกัน เพราะงานท่านเยอะพอสมควร.. เยี่ยม ไหว้

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #358 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2009, 09:08:40 AM »

คราวนี้เรามาว่าถึงLD50หรือค่าmedian lethal dose เป็นวิธีการประมาณปริมาณสารพิษที่ทำให้เกิดพิษในสารทดลอง(พิษที่เกิดขึ้นเป็นการทดสอบพิษเฉียบพลันและ/หรือตามช่วงเวลาที่รักษา)

โดยหลักการทางทฤษฎี  หากเราใช้สัตว์ทดลองที่มีปริมาณมากพอ และให้สารทดสอบในหลายๆปริมาณจากนั้นนำข้อมูลของสัตว์ที่รอดชีวิตมาสร้างกราฟแบบความถี่สะสมจะได้เส้นโค้งsimoidที่มีแกนYเป็นอัตราการตายและแกนXเป็นตัวบ่งชี้ปริมาณสารที่ทำให้เกิดพิษครับ 

ต่อมาวิธีการหาLD50ได้พัฒนาจากการหาข้อมูลเส้นโค้ง simoid ให้เป็นข้อมูลที่เป็นเส้นตรงโดยแปลงอัตรารอดชีวิตไปเป็นค่าnormal equi velent deviationหรือNED แล้วนำไปบวกกับค่าคงตัว(ทางพิษวิทยาและเภสัชวิทยากำหนดให้ค่าคงที่นี้เท่ากับ5ครับ)แล้วสร้างเป็นกราฟเส้นตรงจากนั้นลากเส้นที่อัตราการรอด50%ตัดแกนความเข้มข้นสารก็จะสามารถประมาณค่าLD50ได้ สำหรับผู้เชี่ยวชาญแล้วสามารถหาค่า LD50 ได้โดยใช้สัตว์ทดลองเพียง 6-9 ตัวเท่านั้นครับ

เครดิตข้อมูลจาก คุณ Toxicologist จากเวปสยามเอนสิสครับ  ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2009, 09:24:08 AM โดย soveat » บันทึกการเข้า

จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #359 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2009, 09:12:51 AM »

น้องกวางครับ แล้วเคยเห็น เดือยงูเหลือมมั้ยครับ เห็นน้องที่ทำงานเขาคุยกัน ว่าเป็นของมงคล Grin
http://classified.sanook.com/item/4210789

หน้า: 1 ... 21 22 23 [24] 25 26 27 ... 3495
  พิมพ์