เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 03, 2024, 01:13:56 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 180 181 182 [183] 184 185 186 ... 3495
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้งูนั่นแหละ (กลายพันธุ์แต่ยังถามเรื่องงูได้) กระทู้มีสาระนะ  (อ่าน 2613121 ครั้ง)
ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #2730 เมื่อ: กันยายน 19, 2009, 10:36:49 PM »

ถามเรื่องต่อครับ (แมลงต่อ) มันอยู่หลังบ้านผมครับแต่ว่าอยู่สูง ปลายเสาไฟฟ้า จะเดินเข้าไปเอาไฟลนก็ไม่ได้ ติดต่อเทศบาลท่านก็แจ้งว่า รถกระเช้าไม่สามารถให้บริการกลางคืนได้ ผมเลยมีคำถามว่าหากเรานำ 10/22 ไปยิงใส่รังมัน 1 นัด มันจะ ย้ายรังหนีไปหรือไม่ครับ เพราะว่าตอนนี้ ชาวบ้านร้องเรียนว่ามีต่อบินลงมาต่อย ในช่วงเวลาที่ ขี่รถจักรยานยนต์ผ่านครับ

ที่อยู่ในซอยสาธารณะครับ แต่ว่าหากจะยิงจริงๆ ผมสามารถเรียกผู้ใหญ่บ้านมาเป็นสักขีพยานระหว่างยิงได้ครับ
ขอบพระคุณในคำตอบของทุกท่านล่วงหน้าเลยครับ

ใช้วิธีที่พี่ป้อมเคยแนะนำให้พี่เป้าใช้ครับ

เอาเหยื่อพวกเนื้อสัตว์หมักยาเบื่อหนู เอาไปไว้ใต้เสาไฟฟ้า ระวังอย่าให้หมามากิน

เดี๋ยวต่อมากิน ตายยกรังเอง

ยี๊อ้าววว...แล้วใครบอกตรูว่า ที่ท่านป้อมทองแนะนำ อาจไม่ได้ผล...ถ้าจะให้ดี ต้อง เตะ ถีบ แล้ววน...มวยต่อย มวยหมัด แพ้แพ้มวยเตะ ถีบ....เพราะฉะนั้น ถ้าต่อจะต่อย ให้ใช้วิธีที่ว่าได้ผลที่สุด...โห
 ยี๊

สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #2731 เมื่อ: กันยายน 20, 2009, 08:15:35 AM »

ต่อต่อย ให้เตะ ถีบหนี  จะบ้าตายคิดได้ไง คิก คิก

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #2732 เมื่อ: กันยายน 20, 2009, 08:55:58 AM »

ปู่  วันนี้วัน  รีรายอ  ซาลามัส ฯ   ครับ
steam.รักในหลวง
รวดเร็วดั่งสายลม สงบนิ่งดั่งแนวป่า ร้อนแรงดั่งเปลวเพลิง มั่นคงดั่งขุนเขา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2579

« ตอบ #2733 เมื่อ: กันยายน 20, 2009, 08:59:12 AM »

เราต้องเรียนรู้ที่จะป้องกันตัวถ้าบ้านเราเป็นสวนการจัดเก็บสิ่งของให้เป็นระเบียบอย่าวางรองเท้าใว้นอกบ้านเพราะสัตว์มีพิษอาจเข้าไปอาศัย การเดินในเวลากลางคืนควรมีไฟฉายและไม้ใช้ไม้ตีไปตามทางเดินงูจะหนี แนะนำเด็กๆในบ้านหรือเลี้ยงสุนัขและต้องเรียนรู้ว่าต้องทำอย่างไรเวลาโดนงูกัด ถ้าจะให้ดีควรมีรูปงูมีพิษและไม่มีพิษติดใว้ที่บ้านด้วยครับ ไม่แนะนำให้ฆ่าครับ ควรแจ้งเจ้าหน้าที่มาจัดการดีกว่าครับผม หลงรัก หลงรัก หลงรัก
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #2734 เมื่อ: กันยายน 20, 2009, 09:02:42 AM »

ผมอยู่กทม.ไม่ค่อยได้มีโอกาสเจอสัตว์ที่มีพิษ  ส่วนใหญ่จะเจอสตรีทำพิษ คิก คิก

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
http://www.youtube.com/watch?v=
สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #2735 เมื่อ: กันยายน 20, 2009, 09:08:03 AM »

กระทู้นี้  ยังคงเป็นเรื่องงู  แต่ตอนนี้  เป็นเรื่องงู  บนหัวใครบางคน   คิก คิก คิก คิก คิก คิก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

« ตอบ #2736 เมื่อ: กันยายน 20, 2009, 09:11:20 AM »

ขึ้นชื่อว่างูอยู่ไหนมันก็งู  จริงป่ะสหายอ๋องปลากระป๋องอะยัม

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #2737 เมื่อ: กันยายน 20, 2009, 09:17:32 AM »

เอาเรื่องตัวต่อที่ไม่ใช่ LEGO แต่เป็น Hornet มาฝากครับ...  โดนชก

...หลังจากที่พ่อผมโดนตัวต่อรุมต่อยรวมทั้งสิ้น ๕๒ แห่งในคราวเดียว... ต้องนอนโรงพยาบาล ๑ คือ... กับต้องใช้มอร์ฟีน ๒ เข็ม... ถึงจะพอหลับได้... แผลที่โดนต่อยเมื่อตกสะเก็ดก็จะหลุดออกเป็นหลุมเล็กๆ ใช้เวลาเป็นปีถึงจะกลับมาเหมือนเดิม...

...เมื่อออกจากโรงพยาบาลคราวที่โดนตัวต่อหัวเสือต่อย... วันนั้นอาหารเที่ยงก็คือ... ตัวอ่อนของรังที่ต่อยนั่นแหละครับ... น้ำลายหก จากนั้นพ่อผมก็ปฏิบัติการจองเวรกับต่อ... นับได้หลายร้อยรัง... แต่หลังๆ คงจะผูกพันกัน... ท่านไปเอารังต่อที่ยังเล็กๆ มาผูกไว้ที่ต้นไม้ใหญ่หน้าบ้าน... ปี ๒-๔ รัง... เป็นเวลา  ๒-๓ ปี... ก่อนที่ท่านจะจากไปครับ...  เศร้า

...อันกรรมวิธีการล่าต่อ... มีหลายวิธี... ส่วนมากมักจะเป็นการพบรังโดยบังเอิญ... หรือไม่ก็จับตัวต่อมาซักตัว... เอาด้ายสีแดงหรือสีอะไรก็ได้ที่สามารถมองเห็นได้ไกลๆ มาผูกตัวต่อ... แล้วก็วิ่งตาม... วิธีนี้ค่อนข้างเสียง... เพราะถ้าไม่พลัดหลงกันหาตัวต่อที่ว่าไม่เจอ... บางครั้งไปเจอรังที่ดูๆ มันก็จะพาพรรคพวกมาจัดการคนแทน... อ๋อย

เอาเป็นว่าเรียงตามกระบวนการล่าต่อ... โดยพรานต่อมือสมัครเล่น... แต่เป็นมือโปรในดวงใจผม... เพราะคือท่านพ่อของผมเองครับ... ถือว่าเป็นการระลึกถึงท่านขณะยังมีชีวิตอยู่นะครับ... ตอนนี้ท่านจากไปได้สองปีกว่าแล้วครับ... เศร้า

เริ่มแรกไปหาแหล่งน้ำก่อนครับ... เพราะต่อก็เหมือนกับสัตว์อื่นๆ คือขาดน้ำไม่ได้... แต่ที่สำคัญคือ... ต่อจะเอาดินโคลนไปทำรังด้วยครับ....

***ภาพทุกภาพต่อไปนี้... ถ่ายโดยคุณพ่อผมเองครับ... ไหว้

...ภาพตัวต่อกำลังขุดโคลนดินเหนียวไปทำรัง...
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #2738 เมื่อ: กันยายน 20, 2009, 09:19:49 AM »

ไม่ได้มาตัวเดียว... แต่มาเป็นทีมครับ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

« ตอบ #2739 เมื่อ: กันยายน 20, 2009, 09:21:28 AM »

ปูเสื่อรอฟังครูต้นเล่า

JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #2740 เมื่อ: กันยายน 20, 2009, 10:02:41 AM »

จากนั้นก็ตามไปให้ถึงรัง... เพื่อจัดการกับรังด้วย "ไฟ" เท่สนั้นครับ... อย่าคิดจะจัดการด้วยควัน... เพราะต่อมันไม่กลัวควันไฟ...

...รังที่เห็นนี้... ถือว่าง่ายต่อการจัดการ... เพราะไม่มีสิ่งกีดขวาง... ไม่มีหนาม...
JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #2741 เมื่อ: กันยายน 20, 2009, 10:07:26 AM »

และนี่... คือสิ่งที่ต้องการครับ... ตัวอ่อนของต่อ... ดูเผินอาจคิดว่าไม่มีอะไรวิเศษ... แต่ถ้าได้กินซักครั้ง... จะลืมไม่ลงครับ...  น้ำลายหก อร่อยไม่อร่อย... ก็กิโลละสามร้อยแบบที่ท่านโซฯ บอก... แถมคนไปช้ามักไม่ทันด้วยครับ...

....เมนูเด็ดคือ... หมกใส่ไข่เป็ดกับพริก+หอมแดง... หรือทำไข่ตุ๋นครับ... น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก
JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #2742 เมื่อ: กันยายน 20, 2009, 10:11:55 AM »

ดูกันชัดๆ กับขนาดของตัวต่อหัวเสือ... ถ้าเป็นต่อหลุมตัวจะโตกว่านี้อีก...
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #2743 เมื่อ: กันยายน 20, 2009, 10:18:36 AM »

ผมขอถามนิดนึงครับ เวลาเดินในป่า เราจะสังเกตได้อย่างไรว่ามีรังต่อหลุมอยู่แถวนั้นบ้างครับ  Huh

ตอนเด็กแถวบ้านย่า เคยมีหมาแถวนั้นไปเล่นกันในป่าแล้วโดนต่อหลุมรุมต่อย สภาพนี่ตาปิด ตัวบวมตุ่ยไปหมด นอนร้องครางทั้งคืน พอเช้าก็ตาย เคยถามพรานเก่าๆแกบอกแค่ว่าให้ดูที่พื้นว่าตรงไหนเป็นพื้นโล่งเตียนแล้วมีตัวต่อบินอยู่แถวนั้น ให้เดินเลี่ยงไปไกลๆเลยครับ   ไหว้

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
JUNGLE
Hero Member

คะแนน 1204

« ตอบ #2744 เมื่อ: กันยายน 20, 2009, 10:19:28 AM »

เทียบขนาดกับฝาครอบเลนส์หน้ากล้องครับ...  ตกใจหน้าซีด
หน้า: 1 ... 180 181 182 [183] 184 185 186 ... 3495
  พิมพ์