เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 03:25:49 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จะทำยังไงดี ผมโดนเค้าก๊อปทรัพย์สินทางปัญญา(รึเปล่า)  (อ่าน 2616 ครั้ง)
neo1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 159

« เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 04:04:22 PM »

ผมทำอาชีพเสริม ขายกระเป๋าสะพายหนังแท้มาได้ระยะนึงแล้วครับ
และเนื่องจากการเย็บกระเป๋าโดยไม่มีครูบาอาจารย์สอนเหมือนคนอื่น
จึงทำให้รูปแบบกระเป๋าของผมไม่ซ้ำแบบของใคร  สินค้าของผมจึงแปลกแหวกแนวตีตลาดได้พอสมควร
นอกจากการขายของลงเว๊บฯ ผมยังต้องลงตลาดขายของแบกะดินตามตลาดถนนคนเดิน
ซึ่งแน่นอน ต้องมีเจอพวกที่ขายกระเป๋าหนังมาก่อนอยู่แล้ว 
แต่ตัวสินค้าของผม และกลุ่มของพวกเค้าชั่งแตกต่างกันเหลือเกิน
มีอยู่หลายครั้งที่เจ้าอื่นๆ เดินเข้ามาหยิบจับขอดูลวดลาย (แน่นอนสินค้าผมคิดขึ้นมาเองจึงไม่เหมือนใคร)
จึงมีผู้คนเข้ามาดูมากเป็นธรรมดา

และแล้ววันที่ผมไม่อยากให้เกิดก็มาถึง
เมื่อมีเจ้าหนึ่งมันเล่นก๊อปกระเป๋าของผม ทั้งลวดลาย รูปทรง ขนาด ไปหมดเลย

ผมล่ะเจ็บใจเสียจริงๆ ทำไมคนพวกนี้มันไม่มีหัวคิดแบบของตัวเองบ้าง  ยี๊
นี่ยังดีที่ลายใหม่ๆ ทรงใหม่ๆ ยังไม่ออกมาให้คนอื่นเห็นมากนัก
และด้วยฝีมือการเย็บค่อนข้างแตกต่างกันเล็กน้อย

ผมมีคำถามครับว่า  สินค้ากระเป๋าหนังของผม
สามารถที่จะจดทะเบียนทรัพย์สินทางปัญญาได้รึเปล่า (เพราะกระเป๋าของผมมีจำนวนน้อย)
ค่าใช้จ่ายในการจดทะเบียนสูงรึเปล่า  (ผมเป็นแค่พ่อค้าจนๆคนหนึ่ง)
จดได้ที่ไหน  ระเบียบการจดเป็นยังไงบ้าง
รบกวนด้วยครับ  ช่วงนี้ผมกลุ้มใจจริงๆ เศร้า เศร้า เศร้า เศร้า

นักะติ๊ Club
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 04:52:15 PM »

เป็นกำลังใจให้ครับ  ลองศึกษาที่นีดู     http://www.ipthailand.org/ipthailand/index.php?lang=th

yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 04:56:15 PM »

ลิงค์ที่รูปครับ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 04:59:53 PM »

อ้าว....คุณนีโอเจอดีเข้าแล้ว  เอาใจช่วยครับ

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 05:16:27 PM »

ถ้าเราของแท้และมีคุณภาพจริงไม่ต้องไปกลัวครับ ของปลอม ของเลียนแบบมันขายอยู่ได่ไม่นานหรอกครับ

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
neo1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 159

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 05:32:42 PM »

ขอขอบคุณ
พี่ปู และพี่ยอด ที่แนะนำครับ ไหว้ ไหว้

ถ้าเราของแท้และมีคุณภาพจริงไม่ต้องไปกลัวครับ ของปลอม ของเลียนแบบมันขายอยู่ได่ไม่นานหรอกครับ
คือว่า  ผมเป็นพ่อค้าใหม่ เพิ่งลงตลาดถนนคนเดิน
กลัวลูกค้าจะเข้าใจผิด หาว่าผมไปก๊อปของคนอื่นมานี่สิครับ
เค้าจะอาศัยว่าเค้าขายมาก่อน มีลูกค้ารู้จักมาก่อนนี่สิครับ Cry Cry

ทั้งๆที่ของเราเป็นสินค้าแนวใหม่ๆ ไม่ซ้ำซากกับของแบบเดิมๆแล้วแท้ๆ เศร้า เศร้า

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 05:42:59 PM »

เยี่ยม ทองแท้ไม่กลัวไฟครับคุณ.เอ๋ เป็นกำลังใจให้ครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 06:04:18 PM »

สิ่งของ งานฝีมือ มันทำเลียนแบบกัีนได้ง่าย และมีราคาไม่มากนัก

เลือกใช้วิธีการ ระบุ เป็นโลโก้ ลายเซ็นต์ ประทับลงไปในเืนื้องาน ดีกว่าครับ
คนที่ได้่ไปจะได้มีความภูมิใจ ในงานฝีมือ

ขอเอาใจช่วยในงานทำมือ นะครับ คุณ neo1   Cheesy

neo1
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 159

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 06:09:38 PM »

ขอขอบคุณ
พี่ซับ
คุณ วัฒน์
คุณ Ro@d 
ที่ช่วยเป็นกำลังใจให้ครับ ไหว้ ไหว้ ไหว้

..GlockGlack..
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

ใช้ปืนดี มีพระคุ้มครอง

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 06:38:54 PM »

สิ่งของ งานฝีมือ มันทำเลียนแบบกัีนได้ง่าย และมีราคาไม่มากนัก

เลือกใช้วิธีการ ระบุ เป็นโลโก้ ลายเซ็นต์ ประทับลงไปในเนื้องาน ดีกว่าครับ
คนที่ได้่ไปจะได้มีความภูมิใจ ในงานฝีมือ

ขอเอาใจช่วยในงานทำมือ นะครับ คุณ neo1   Cheesy

นี่คือสิ่งที่ผมกำลังจะเสนอเป็นความเห็นครับ Wink พอดีอ่านลงมาเจอครับ Cheesy

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
รพินทรนาถ -รักในหลวงและสยามประเทศ
รู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย คือสมบัติของผู้มีอารยธรรม
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 08:00:54 PM »

ถ้าเราของแท้และมีคุณภาพจริงไม่ต้องไปกลัวครับ ของปลอม ของเลียนแบบมันขายอยู่ได้ไม่นานหรอกครับ
คือว่า  ผมเป็นพ่อค้าใหม่ เพิ่งลงตลาดถนนคนเดิน
กลัวลูกค้าจะเข้าใจผิด หาว่าผมไปก๊อปของคนอื่นมานี่สิครับ
เค้าจะอาศัยว่าเค้าขายมาก่อน มีลูกค้ารู้จักมาก่อนนี่สิครับ Cry Cry

ทั้งๆที่ของเราเป็นสินค้าแนวใหม่ๆ ไม่ซ้ำซากกับของแบบเดิมๆแล้วแท้ๆ เศร้า เศร้า
ลองหาวิธีเพิ่มมูลค่าตัวสินค้าเพื่อเพิ่มความประทับใจแก่ลูกค้า เช่น มีการสลักหรือปักชื่อลูกค้าลงไปบนชื้นงานด้วยแบบนี้ครับ

ขนาดกระเป๋าหลุยส์วิตตองมีคนปลอมขายจนเกลื่อนตลาดก็ยังมีคนตามหาซื้อของแท้จนได้ เพราะคุณภาพและคุณค่าทางใจมันต่างกับของปลอมเยอะ ภรรยาผมก็หนึ่งในนั้นด้วย กระเป๋าสะพายใบละตั้ง 2 หมื่นคุณเธอยังยอมรูดบัตรเครดิตซื้อเลย เพราะเธอบอกว่าก็ฉันชอบกระเป๋านี้นี่ (เหตุผลของผบ.ทบ. เราถูกต้องเสมอครับ) อ๋อย

...การที่เราทะนุถนอมคนที่เรารัก มันเป็นเรื่องปกติ
แต่การถนอมหัวใจคนที่เราไม่ได้รัก ใครจะทำได้สักกี่คน...

คิดถึงทุกปี-บินหลา สันกาลาคีรี
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 11:05:13 PM »

งั้นหันมาออกแบบซองปืนขายในเว็บครับ... รับรองขายดีแน่ครับ... Grin Grin Grin
Hero Member

คะแนน 239

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 11:21:34 PM »

งั้นหันมาออกแบบซองปืนขายในเว็บครับ... รับรองขายดีแน่ครับ... Grin Grin Grin
เห็นด้วยครับ เห็นด้วยอย่างยิ่ง ยิ่งถ้าท่าน neo1 เย็บหนังปลากระเบนได้ก็ยิ่งดี Grin

ผมอยากได้ซองปืนหนังปลากระเบนมานานแล้ว ชอบหนังมันเวลาขูดกับอะไรก็ไม่เป็นรอย แถมของมีคมเกี่ยวก็ไม่เป็นอะไรด้วย  เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 19, 2009, 11:24:37 PM โดย rapin2000 » บันทึกการเข้า

JOKER48111 **รักเมืองไทย_รักในหลวง**
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 92

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2009, 12:25:33 AM »

เป็นกำลังใจให้ครับ 

ประเทศไทยรวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย
    เป็นประชารัฐ ไผทของไทยทุกส่วน
    อยู่ดำรงคงไว้ได้ทั้งมวล
    ด้วยไทยล้วนหมาย รักสามัคคี

ไทยนี้รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด
    เอกราชจะไม่ให้ใครข่มขี่
    สละเลือดทุกหยาดเป็นชาติพลี
    เถลิงประเทศชาติไทยทวี มีชัย ชโย
ดิ โอลดิ์ สยาม
ขวานทื่อ ต้องฟันให้หนัก
Hero Member

คะแนน 206

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2009, 05:22:12 AM »

เยี่ยม เยี่ยม ผมเชื่อว่าผู้นำทางความคิด คงไม่ติดยึดอยู่รูปแบบเดียว ผู้ตามย่อมมาช้ากว่า
ของดีจึงมีคนเลียนแบบ  ผมว่า ขึ้นป้ายสื่อให้เห็นว่าเราเป็นต้นแบบ หรือของแท้จะดูมีค่ากว่าไหม...
เผื่อมันจะละอายกันบ้าง  แต่ถ้าคู่แข่งรู้จักดัดแปลง เสริมแต่ง แล้วทำราคาต่ำกว่า..เราก็คงหงายเหมือนกัน
ของเล็กน้อยจดลิขสิทธิ์คงไม่คุ้มครับ  หนามยอกต้องเอาหนามบ่ง  อันไหนของเขาดูดี เราก็ก็อบโครงสร้าง
หรือรูปแบบ ของเขาบ้าง พร้อมเสริมในส่วนที่เหนือกว่า หรือหาทางลดต้นทุนให้ต่ำกว่า...
แต่ถ้าเรามีกำลังผลิตมากๆ ผมจะก็อบแบบของมัน แยกร้าน ทำราคาเปรียบเทียบ ในตลาดล่างเลยให้ลูกค้าเห็นว่าของอย่างเขาไม่มีระดับ
หรือของชิ้นไหนของเขาดี เราขอซื้อในราคาส่ง (ให้ความหวังว่าจะซื้อมาก) เอามาไว้ร้านเรา  ให้ของร้านเขาเหลือแต่ของไม่ดี 
ยังไงๆ ลูกค้านอกจากจะติดใจสินค้าแล้ว  เชื่อว่าจะต้องติดตา ติดใจคนขายด้วย..เชื่ออาจารย์เถอะ  เคยเจ๊งมาแล้ว..ฮิๆๆๆ ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

อย่าอยู่อย่างอยาก...ถ้าสนองตัณหาไม่ได้ ก็ให้รีบปล่อยวาง
หน้า: [1] 2
  พิมพ์