เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 06:34:26 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: .32 never dies .32กระสุนที่เราลืมๆมันไป  (อ่าน 11051 ครั้ง)
...อภิสิทธิ์ ...
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 04:14:33 PM »

ยี่สิบปีก่อน ตอนนั้นผมใช้ .22 แม๊กนั่มอย่างถูกอกถูกใจแต่ก็ติที่มันมีลูกสับไม่แตกบ่อย มีคนมาเสนอขาย .32 เป็นโครงเจสามนิ้วหกนัดให้ แรกๆที่ยิง  ผมว่ามันยิงง่ายกว่าแม่นกว่า .22แม๊ก(ตัวนี้เข้าใจว่าเป็น .32 long)  เจ้าของก็ขายไม่แพงครับเจ็ดพันบาทยังไม่ได้ต่อรอง แต่ความรู้สึกว่าลูกจริงแพงลูกซ้อมไม่มีมันรบกวนจิตใจ ก็เลยไม่เอาปฎิเสธไป

สองสามวันก่อนมาเปิดเจอว่าคาลิเบอร์นี้เขาก็มีพัฒนาการมาโดยตลอดอย่างน่าสนใจ ทั้งปืนใหม่ๆที่มารองรับ กระสุนใหม่ๆที่ร้ายแรง ล่าสุด .327 federal magnum  ความเร็วสูงปริ๊ด 1400 ฟุต/วิ  อ้า..เอารูปปืนไปดูก่อนครับ

อันนี้รูเกอร์Ruger SP-101  จริงๆเฟดกับรูเกอร์เขาจับมือกัน พัฒนา .327 Mag ขึ้นมา และผลิตปืนใหม่มารองรับทีเดียว

สมิทเขาก็ผลิตตัวนี้ครับขนาด-มิติเดียวกับ  M 60 สามนิ้วแต่ใส่หกนัดยิงสบายกว่า Model 632 Carry Comp Pro

เป็นสแตนเลสดำด้าน(ดูเป็นอาวุธมากกว่างานเจลเวลลี่)

จับคู่เปรียบมวยครับ Cheesy Cheesyผมถือหางมุมแดง--สมิทครับ

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
จะรักและซื่อสัตย์ต่อลูกโม่ S&W ตลอดไปชั่วฟ้าดินสลาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 04:43:58 PM »

โอ๋ย....ผมโครตเชยเลย พี่เจษเปิดกระทู้ไว้ก่อนแล้ว

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=59391.0

There are experienced shooters who are just die-hard fans of revolvers. They do practice regularly and have had plenty of training, and for whatever reason they just prefer revolvers over semi-autos. And for the record, no, not all of them are dudes with gray hair.
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 11:45:50 PM »

ทักไม่ทัน...

ท่านอภิสิทธิ์หน้าแตกไปแล้ว...คิก คิก
Mr. Snubbie แซ่โคลท์ (เก่งแต่ในรั้วบ้าน)
Sr. Member

คะแนน 52

"THE FIRST RULE OF A GUNFIGHT IS BRING A GUN"

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2009, 01:57:43 AM »

...กระสุน.32 ในรีวอลเวอร์  น่าจะนำกลับมาทำให้นิยมใหม่นะครับ  สมัยเป็นเด็กๆผมเคยลองยิงของคุณตาจำได้ว่านิ่มมาก  จำได้ว่าใช้งานง่ายกว่า .38 spl ซะอีก  แต่ปัจจุบันนี้ทราบมาว่า  ถ้าไม่นับกระสุนหัวตัด/แข่งขันแล้ว  จัดว่าหากระสุนใช้งานยากเหมือนกัน
...ซึ่งถ้าวันใดวันหนึ่ง  กระสุนขนาด .32 แพร่หลายขึ้นมาในบ้านเรา  ผมต้องหารีวอลเวอร์ .32 ไว้ใช้บ้างเป็นแน่ครับ
at75
Hero Member

คะแนน 99

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2009, 02:49:35 AM »

จริงๆ .32เป้นกระสุนที่ดีครับ ถ้าปืนดีๆ กระสุนมาตรฐาน ยิงได้แม่นยำมากๆแบบหนึ่งทีเดียว อานุภาพ สำหรับการป้องกันตัวเฝ้า บ้านก็เกินพอครับ เสียดายปัจจุบัณ หาลูกยิงยาก และปืนใหม่ๆไม่มีใครนำเข้าเสียแล้ว
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2009, 02:58:59 AM »

จริงๆ .32เป้นกระสุนที่ดีครับ ถ้าปืนดีๆ กระสุนมาตรฐาน ยิงได้แม่นยำมากๆแบบหนึ่งทีเดียว อานุภาพ สำหรับการป้องกันตัวเฝ้า บ้านก็เกินพอครับ เสียดายปัจจุบัณ หาลูกยิงยาก และปืนใหม่ๆไม่มีใครนำเข้าเสียแล้ว
.38สเปเซียนยึดตลาดหมดครับ โดยมากปืนป้องกันตัวขนาดที่เบาที่สุดจะเริ่มจากกระสุน.38สเปเซียนขึ้นไป
กระสุนและปืนเลยเป็นขนาดตลาด หาได้ง่าย .32เมื่อสัก40ปีที่แล้วจะมีคนใช้กันมากพอสมควร ในตลาดสหรัฐปืนขนาด.32ก็หายากครับ
ไม่ค่อยเห็นวางขาย

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2009, 03:07:25 AM »

โอ๋ย....ผมโครตเชยเลย พี่เจษเปิดกระทู้ไว้ก่อนแล้ว

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=59391.0
บ่เป็นหยังครับ ช่วยๆกัน 
Mr. Snubbie แซ่โคลท์ (เก่งแต่ในรั้วบ้าน)
Sr. Member

คะแนน 52

"THE FIRST RULE OF A GUNFIGHT IS BRING A GUN"

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2009, 03:25:54 AM »

แงๆๆ.................  อยากเล่นนวลๆ .32 ครับ 
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2009, 05:53:01 AM »

ต้องสั่งซื้อร้านเจ้าประจำครับ....กระสุนแบบนี้เคยมีคนหาปลางมได้ที่ก้นแม่น้ำ

ลองเอามาสับด้วยโปลิศ โพสสิทีฟของอากงผม....ก็ยังแตกครับ

เห็นสภาพสนิมแล้วทึ่งครับ

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2009, 09:51:18 AM »

กระสุน .๓๒ ลูกโม่ยังพอหาได้ครับ... บุลเล็ตฯ ก็ผลิตขาย... แต่ราคาสูงไปนิด...
กระโหลกกะลา
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 12

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2009, 09:55:49 AM »

น่าสนใจจะมีใครสั่งปืนมาขายอีกไหมหนอ
khwanphet_NAVY 39
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2009, 01:15:46 PM »

..........เกิดมายังไม่เคยเห็นเลย.32..........รูปร่างเท่ากับ.38หรือเปล่าครับ............ ไหว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2009, 04:00:14 PM »

..........เกิดมายังไม่เคยเห็นเลย.32..........รูปร่างเท่ากับ.38หรือเปล่าครับ............ ไหว้

โครงเดียวกับ .38 ห้านัดครับ

pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2009, 04:08:46 PM »

+2 ให้เจ้าของกระทู้ด้วยเหตุผลคือ 1.  ดีใจคอมม์ใช้ได้แล้ว  2. กระทู้แรกเปิดเจอก็ของท่านพี่เลย/ไม่รับทอนนะครับ

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 652

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2009, 04:15:02 PM »

+2 ให้เจ้าของกระทู้ด้วยเหตุผลคือ 1.  ดีใจคอมม์ใช้ได้แล้ว  2. กระทู้แรกเปิดเจอก็ของท่านพี่เลย/ไม่รับทอนนะครับ

ไหว้ขอบคุณครับขอบคุณ

หน้า: [1] 2
  พิมพ์