เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 15, 2024, 05:21:46 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: หนุ่มบ้านนอก....  (อ่าน 2624 ครั้ง)
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 05:39:47 PM »

Smiley หนุ่มบ้านนอกยากจนคนหนึ่ง เสี่ยงโชคเข้ามาหางานทำในกรุงเทพฯ ทั้งที่มิได้มีความรู้อะไรเลย
เนื่องจากได้ทราบข่าวที่เพื่อนเล่าให้ฟังว่ามีโรงเรียนแห่งหนึ่ง ในกรุงเทพกำลังรับสมัคร นักการภารโรง ไม่จำกัดวุฒิการศึกษา

จึงจับรถมากรุงเทพและเดินกางแผนที่ (ที่เพื่อนเขียนให้) สุ่มถามชาวบ้านถึงที่ตั้งของโรงเรียนนั้น ซึ่งกว่าจะเจอก็เหงื่อตกไปหลายปี๊บทีเดียวแหละ
เมื่อเข้าไปแจ้งความจำนงที่แผนกธุรการ จึงมีเจ้าหน้าที่มาเรียกให้นั่งและยื่นใบสมัครมาให้กรอกข้อความ

นายหนุ่มนั้นก็ยิ้มแหย ๆ
ยกมือไหว้แล้วบอกอ่อย ๆ กับเจ้าหน้าที่ว่า “...ขอโทษครับพี่ ผม...คือว่า...
ผม...อ่านหนังสือไม่ออก เขียนหนังสือไม่ได้ครับ...”

เจ้าหน้าที่ที่นั่งรับสมัครอยู่นั้นชักสีหน้าทันที
“...อะไรกัน คิดจะมาสมัครงานที่โรงเรียน ถึงจะตำแหน่งแค่ นักการภารโรง ถึงจะไม่ได้ใช้วุฒิการศึกษา แต่อย่างน้อยก็น่าจะอ่านออก เขียนได้ บ้างแหละ”

หนุ่มบ้านนอกหน้าซีด ยกมือไหว้เจ้าหน้าที่ประหลก ๆ
“...ผมไม่รู้หนังสือจริง ๆ ครับ แต่ช่วยรับผมไว้หน่อยเถิดครับพี่ ให้ผมแบกหามกวาดถูอะไรก็ได้ทุกอย่างครับ”

“งั้นก็คงจะไม่ได้หรอก. ..”
เจ้าหน้าที่เก็บใบสมัคร กับปากกาที่วางไว้ให้ คืนที่อย่างไม่มีเยื่อใย

“...เรามาสมัครงานกับโรงเรียนนะ อย่างน้อยก็ต้องมีพื้นรู้หนังสือบ้างสิ
ถ้าไม่รู้อะไรเลยอย่างนี้ ก็เสียใจด้วยนะ กลับไปเถอะ”

หนุ่มบ้านนอกก็ได้แต่เดินออกจากโรงเรียน ที่ตั้งความหวังว่าจะได้งานทำนั้นอย่างเงื่องหงอย
และเมื่อไม่รู้ว่าจะทำอะไรได้ในกรุงเทพ ก็จึงต้องจำใจ กำเงินจำนวนสุดท้าย จับรถ ซมซานกลับบ้าน อย่างนกปีกหัก…

แต่เมื่อกลับถึงบ้าน จึงนึกขึ้นได้ว่า ตนเองนั้นเพิ่งได้รับมรดกเป็นที่ดินสวนรกร้างเท่าแมวดิ้นตาย มาจากพ่อผู้ล่วงลับไปแล้ว

ด้วยความเจ็บใจ
จึงเกิดเป็นแรงมานะ ให้จับจอบเสียม หักร้างถางพง ที่ดินสวนเก่าที่รกร้างนั้น และค่อย ๆ พลิกฟื้นลงร่องผลไม้ไปทีละเล็กละน้อย
อย่างฮึดสู้ชะตาชีวิต ด้วยความอดทน..…

อาจเป็นบุญในปางบรรพ์ของพ่อหนุ่มคนนี้ก็ได้ ที่ปรากฎว่า หลายปีต่อมาสวนผลไม้ที่ลงแรงไว้นั้น ออกผลอย่างงดงาม และสร้างผลกำไรมากทบทวีขึ้นทุกปี
กระทั่งสามารถเก็บเงินซื้อที่ดินในแปลงข้างเคียง ขยายอาณาเขตสวนของตนเอง จนกว้างขึ้น และกว้างขึ้น. . .

หลายสิบปีต่อมา
จากความขยันขันแข็ง มานะอดทนและประสบการณ์ที่เพิ่มพูน

บัดนี้ หนุ่มบ้านนอกคนนั้น ก็กลายเป็นชายชราที่คนทั้งเมืองรู้จักในนามของพ่อเลี้ยงสวนผลไม้ที่ใหญ่ที่สุดในจังหวัด และภูมิภาคนั้น…

อยู่มาปีหนึ่งเมื่อเก็บเกี่ยวผลไม้มากมายมหาศาล และชำระบัญชีเรียบร้อย
โดยฝีมือของลูกหลานที่เลี้ยงดู ให้การศึกษา และแจกงานการให้ทำในสวนนั้นแล้ว

พ่อเลี้ยงชราก็หอบเงินเป็นฟ่อน นั่งรถเข้ามาในตัวอำเภอ เพื่อขอเปิดบัญชีกับธนาคารเป็นครั้งแรก
เมื่อแจ้งนาม และความจำนงกับธนาคารแล้ว พนักงานถึงกับตื่นเต้นกันยกใหญ่ ผู้จัดการสาขาถึงกับเดินมาต้อนรับด้วยตัวเองเลยทีเดียว

เมื่อพนมมือไหว้ลูกค้าใหญ่ รายใหม่ อย่างนอบน้อมแล้ว
ผู้จัดการก็แตะข้อต่อศอก ยื่นใบเปิดบัญชีพร้อมปากกาปลอกทอง ให้กับพ่อเลี้ยงชราอย่างพินอบพิเทา
“ขอบพระคุณเป็นอย่างสูงครับ ทางเรารู้สึกเป็นเกียรติเป็นอย่างยิ่ง ที่ได้มีโอกาสบริการพ่อเลี้ยงในครั้งนี้
รบกวนกรอกใบเปิดบัญชีด้วยครับ”

พ่อเลี้ยงชราส่ายหน้าช้าๆ
ยื่นปากกาปลอกทองคืนให้กับผู้จัดการ พร้อมกับยิ้มให้ พลางกล่าวเนิบๆ
“พ่อหนุ่มช่วยกรอกรายการให้ลุงทีเถิด ลุงอ่านหนังสือไม่ออก เขียนหนังสือไม่ได้หรอก...”

ผู้จัดการรับปากกาคืนมาโดยอัตโนมัติแบบงงสุดขีด
พลางค่อยๆอ้อมแอ้มถามลูกค้ารายใหญ่ (มาก ) อย่างเกรงใจสุดๆ
“... เอ่อ...ผมไม่เคยทราบมาก่อนเลยครับ...

...เอ่อ...ขออนุญาตเรียนถามพ่อเลี้ยงด้วยความเคารพนิดหนึ่งเถิด ครับ
คือ...พวกเราในจังหวัดนี้ก็ทราบกันดีอยู่ถึงชื่อเสียงของพ่อเลี้ยง ในกิจการสวนผลไม้ที่ใหญ่โตและเจริญก้าวหน้าที่สุดในภูมิภาคนี้
แต่...” ผู้จัดการ ชะงัก ด้วยความเกรงใจ

และในที่สุดก็หลุดปากถามออกมา ด้วยความฉงนที่มิอาจเก็บไว้ได้จริงจริง
“...แต่ พ่อเลี้ยงอ่านหนังสือไม่ออก และเขียนหนังสือไม่ได้ หรือครับ...”

“...พ่อหนุ่ม” พ่อเลี้ยงชรายิ้มให้ผู้จัดการสาขาของธนาคารอย่างใจดี
“...ถ้าลุงอ่านหนังสือออก และเขียนหนังสือได้น่ะนะ...”

แกถอนหายใจยาว
ก่อนจะพูดประโยคที่ทำให้ผู้จัดการถึงกับอึ้งไปนานเลยว่า “...ป่านนี้ ลุงก็คงได้เป็นภารโรงไปแล้วแหละ...”

หลงรัก

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 05:46:30 PM »

อืมมมมมม...แค่ความอุตสาหะ ขอบคุณค่ะพี่ ไหว้

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 07:07:51 PM »

มันทำให้ให้บ้านนอกอย่างผมมีกำลังใจอีกโข ..... ขอบคุณครับอาวัฒน์

อ้วน 008 รักในหลวง
ปืนดี คือปืนที่อยู่ในมือคนดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 07:22:19 PM »

ความพยายาม..........ความต่อสู้ชีวิต บางทีการศึกษาก็ให้ไม่ได้ครับ

สนับสนุนการใช้ชีวิต ตามแนวทางเศรษฐกิจพอเพียง พอกิน พออยู่ พอใช้ พอที่จะแบ่งปัน
Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2009, 08:18:53 PM »

อดีตเจ้านายผม จบ แค่ระดับประถม แต่มีลูกน้อง เป็นด๊อกเตอร์ ตั้งหลายคนครับ เวลาประชุมกัน ด๊อกๆ ทั้งหลายเหล่านั้น ชอบพูดให้ได้ยินอยู่บ่อยๆว่า นายไม่ได้เรียนมา อาจจะไม่ค่อยเข้าใจ  แกก็ไม่เคยถือสาอะไรนะครับ มี่แต่ผมที่ได้ยินแล้วยัง งง งง อยู่ว่ามันจะพูดหาพระแสงอะไร ตัวเองก็เป็นลูกจ้างกินเงินเขาอยู่ยัง อวดอยู่ได้ว่าเก่งเสียจนเจ้านายไม่เข้าใจ ถ้าเขาไม่เข้าใจแล้วมีเงินทีละหลายพันล้านอย่างนี้ ผมยอมออกจากโรงเรียนมาทำงานไม่ต้องเรียนจนจบด๊อกฯแล้วมาเป็นลูกจ้างคนที่ไม่ได้เรียนดีกว่า
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 10:46:41 AM »

ขอบคุณครับ
อืม...ถ้าวันนั้นผมไม่ตาบอดสี
วันนี้...ก็เป็นจ่า  สังกัด กองดุริยางค์ ท.อ.

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 11:31:37 AM »

อดีตเจ้านายผม จบ แค่ระดับประถม แต่มีลูกน้อง เป็นด๊อกเตอร์ ตั้งหลายคนครับ เวลาประชุมกัน ด๊อกๆ ทั้งหลายเหล่านั้น ชอบพูดให้ได้ยินอยู่บ่อยๆว่า นายไม่ได้เรียนมา อาจจะไม่ค่อยเข้าใจ  แกก็ไม่เคยถือสาอะไรนะครับ มี่แต่ผมที่ได้ยินแล้วยัง งง งง อยู่ว่ามันจะพูดหาพระแสงอะไร ตัวเองก็เป็นลูกจ้างกินเงินเขาอยู่ยัง อวดอยู่ได้ว่าเก่งเสียจนเจ้านายไม่เข้าใจ ถ้าเขาไม่เข้าใจแล้วมีเงินทีละหลายพันล้านอย่างนี้ ผมยอมออกจากโรงเรียนมาทำงานไม่ต้องเรียนจนจบด๊อกฯแล้วมาเป็นลูกจ้างคนที่ไม่ได้เรียนดีกว่า

เห็นด้วย ผมก็ว่า ไม่สมควรพูดครับ ... Grin Grin Grin

ใครจะเหมือนพี่ชายผม จบ ป.โทมา และชอบที่จะทำงานกับคนที่การศึกษาระดับเดียวกัน
ไปอยู่โน่น อยู่นี่ ก็ลาออก เพราะเจ้านายวุฒิต่ำกว่า
ที่ทำงานปัจจุบัน อยู่มาหลายปี ไม่ลาออก เพราะเจ้านายวุฒิสูงกว่า คุยรู้เรื่อง สบายใจ

เอ้อ...แกเป็นอาจารย์ที่ มหาวิทยาลัยแห่งหนึ่งครับ

ว่าไปแล้ว ขอเล่าสักเรื่อง(นานๆนินทาพี่ชายที  Grin )
ปกติที่บ้านเวลามีวันเกิดของใครๆ จะพาแม่ไปเลี้ยงอาหารมื้อใหญ่ๆ
แต่แม่ก็ชอบที่จะกินสุกี้ อย่างเดียว
วันเกิดน้องสาวคนสุดท้องก็เหมือนกัน ก็พาแม่ไปเลี้ยงสุกี้ แบบไปทั้งครอบครัว 
อย่ากระนั้นเลยไหนๆออกจากบ้านแล้ว ไปซื้อของเดินห้างก่อนดีกว่า  เผื่อแม่อยากได้อะไร
ก็เดินๆดูของอยู่ มีเด็กพนักงานของห้างเข้ามายกมือไหว้พี่ชายผมทักทาย คุยกันสองสามคำ

พอจะเอาของไปจ่ายเงิน เด็กพนักงานอีกคนที่คอยบริการอยู่ที่โต๊ะแคชเชียร์ก็ยกมือไหว้พี่ชายผมอีก

ออกจากตรงนั้นมาได้ ผมเลยถาม

"พวก นศ.น่ะ มันมาฝึกงานกันอยู่  มันยกยวงกันมาหรือไง เจอตั้งสองคน"
แกตอบหงุดหงิดๆ เพราะวันนั้น แกดันใส่เสื้อยืด กางเกงขาสั้น ลากแตะ  Grin Grin Grin

พอพาแม่เข้าร้านสุกี้ได้ เด็กที่มารับออเดอร์เดินเข้ามา ไหว้พี่ชายผมก่อนเลย

"สวัสดีค่ะ อาจารย์ วันนี้มากับครอบครัวเหรอคะ"  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

วันนั้นเห็นสุกี้รสกร่อยที่สุดในชีวิตแก
หลังจากนั้น แกก็พัฒนาการแต่งกายในวันหยุดดีขึ้นครับ  Grin Grin Grin

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

hare
Hero Member

คะแนน 1785

มีแล้วไม่ต้องใช้ ดีกว่าจะใช้แล้วไม่มี

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 11:36:28 AM »

ขอบคุณครับสำหรับข้อคิดดี ๆ  Grin

som36
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 29

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 01:08:30 PM »

ขอบคุณมากครับ สำหรับบทความดีๆ เรื่อยมาตลอด
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 01:25:37 PM »

ขอบคุณครับ  ไหว้

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 01:58:45 PM »

ขอบคุณครับ  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
cobra-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 86

36003

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 02:58:57 PM »

ถึงเขาจะไม่ได้เรียนหนังสือ แต่เขาก็ยังหาเงินได้มากพอที่จะมาจ้างพวกที่เรียนสูงๆเป็นลูกจ้างได้ และเขาก็คงต้องมองออกว่าค่าจ้างที่จ่ายให้ไปนั้น ต้องสามารถทำงานให้เขาได้คุ้มค่าเหมาะสมกับค่าจ้าง

Uploaded with ImageShack.us
..GlockGlack..
ทำดีไว้ไม่ขาดทุน..... ขาว อวบ. อิอิอิ
Hero Member

คะแนน 48

ใช้ปืนดี มีพระคุ้มครอง

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 04:49:31 PM »

คล้ายๆ กับเรื่องไปสมัครงานที่ไมโครซอฟท์แต่ไม่มีอีเมล์ Grin

ขอสักกระทู้ที่ไม่เลอะเทอะเลื่อนเปื้อน จนเสียคุณค่าเนื้อความในกระทู้นะครับ Cheesy
Wachira1973
"กระบี่อยู่ที่ใจ...ปืนก็อยู่ที่ใจเช่นกัน"
Sr. Member

คะแนน 81

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 05:06:13 PM »

...เรื่องคำสบประมาทที่ว่า ต้องเรียนจบสูงๆถึงจะประสบความสำเร็จในชีวิต(เป็นเจ้าคนนายคน)...น่ะมันล้าสมัยแล้วล่ะครับ
     ทุกๆท่านลองดูตัวอย่าง บิลล์ เกตส์ เอาเถิดครับ...เรียนไม่จบฮาร์วาร์ด...แล้วเป็นไงครับ เป็นอภิมหาเศรษฐีอันดับที่ 1 ของโลกมาอย่างยาวนาน
     แล้วยังมีใจกุศล ตั้งกองทุน,มูลนิธิต่างๆ...คืนกำไรให้สังคมอีกแน่ะ...นับถือจริงๆเลยครับ

"...แล้วสอนว่าอย่าใว้ใจมนุษย์   มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
 ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน.."
                                                                                            ...สุนทรภู่...
ดิ โอลดิ์ สยาม
ขวานทื่อ ต้องฟันให้หนัก
Hero Member

คะแนน 206

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2009, 07:25:13 PM »

เยี่ยม เยี่ยม อือม์ๆๆๆ.... ขออนุญาต คุณวัฒน์ จะขอเอาไปเล่าต่อ ครับ เยี่ยม เยี่ยม

อย่าอยู่อย่างอยาก...ถ้าสนองตัณหาไม่ได้ ก็ให้รีบปล่อยวาง
หน้า: [1] 2
  พิมพ์