เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 16, 2024, 07:19:04 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แกงปลาฉลาม  (อ่าน 21800 ครั้ง)
Udomkd
รักษ์ธรรมชาติ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #75 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 07:09:40 PM »

ปล.น้า51 จะเอาคืน ตามไปที่ด้ามขวาน ก็แล้วกัน น๊ะครับ คริๆๆ

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
   รักมิตร รักเพื่อน
Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #76 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 07:14:48 PM »

ฉลามผัดฉ่า หากท่านใดมาสุราษฎร์ธานี เมือง ร้อยเกาะ เงาะอร่อย หอยใหญ่ ไข่แดง แหล่งธรรมะ ลองสืบหารีสอร์ท บางใหญ่บุรี ดูน๊ะครับ ลองเข้าไปทดสอบฝีมือแม่ครัวดู แกงส้มปูดำหน่อไม้ดอง หมูผัดกะปิ อย่าลืมสั่งสามอย่างนี้ โดยมีข้อแม้ว่า

ลิ้นท่านชอบอาหารรสเดียวกะผม

แม่ครัวยังคนเดิม

แล้วท่านกินอาหารปักษ์ใต้รสจัดได้ อิๆ

ปล.ของ ปล. ผมไม่มีส่วนได้เสียอะไรกับรีสอร์ท เพียงไปเจอสิ่งที่อร่อยถูกใจ แล้วก็นำมาบอกต่อ เท่านั้นเอง

รักมิตร รักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีด้ามขวาน
   รักมิตรรักเพื่อนรักผอง ดั่งขวานทอง ต้องมีคมขวาน
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #77 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 07:16:41 PM »

ลองสืบหารีสอร์ท บางใหญ่บุรี   

อยู่แถวไหนครับ ลุงเข้ม (หดใหญ่ทีม)    คุ้นๆชื่อแต่นึกไม่ออก

Udomkd
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3700

« ตอบ #78 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 07:28:38 PM »

ลองสืบหารีสอร์ท บางใหญ่บุรี   

อยู่แถวไหนครับ ลุงเข้ม (หดใหญ่ทีม)    คุ้นๆชื่อแต่นึกไม่ออก

จำไม่ได้ หรือแกล้งลืมครับลุงปู

ฮ๊ะ...เตือนความจำหน่อย

สหายอ๋อง เซียนปลาซิว
จริงใจ บริสุทธ์ใจ แล้วจะแคล้วคลาด จากภัยทั้งปวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 657

คบหมาเป็นเพื่อน ดีกว่าคบเพื่อนหมาๆ

« ตอบ #79 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 08:05:33 PM »

ปลาฉลามชอบผัดฉ่ากับสะเต็ก ครับ

แต่ถ้าเป็นกระเบน ชอบผัดเกี้ยมฉ่าย   น้ำลายหก น้ำลายหก

เรียกปลากระเบนเลยนะ  น้าหลวง

ทีแหลงกับเมีย  เรียกปลา  ฉ้องม๊อง    ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #80 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 10:05:36 PM »

ปกติเขาไม่ค่อยกินกันไม่ใช่เหรอครับ เนื้อฉลาม ตายใหม่ๆก็ไม่เท่าไหร่แต่ยิ่งทิ้งไว้นานกลื่นยิ่งแรงต้องขจัดกลิ่นกันเป็นเรื่องใหญ่โต พี่ poethipus ขจัดกลิ่นได้เกลี้ยงแสดงว่าฝีมือทำอาหารไม่ใช่ย่อย
-แม่บ้านเป็นคนปรุงครับ ผมแค่ซื้อปลาฉลามมาและสังเกตวิธีทำ มันคาวจัดมากจริง ๆ(เกือบอ๊วกแตก) พอลวกน้ำร้อนแล้วยังเหลือกลิ่นคาวเล็กน้อยใกล้เคียงปลาทั่วไปเพราะในท้องมันยังสดอยู่ ผ่าล้างน้ำเสร็จกลิ่นพอทนครับ พอแกงเสร็จหายคาวพอดี ฉลามหูดำเนื้อมันเปรี้ยวอยู่แล้วโดยธรรมชาติ แต่เขาก็ยังนิยมแกงคั่วกับผักรสเปรี้ยวอีก เช่น กระท้อน ระกำ
-ฉลามหูดำ เป็นฉลามขนาดเล็ก มีทั่วไปในอ่าวไทย พบบ่อยกว่าฉลามชนิดอื่น ในตลาดขายทั้งตัว กก.ละ 90-100 บาท ซึ่งผมว่าแพงทีเดียว ตัวที่ผมซื้อมาโตเท่าน่องเข้าใจว่ายังเป็นลูกปลา ที่ผมว่ากินได้ทั้งคนและหมาหมายถึงว่าทั้งเนื้อทั้งกระดูกมันกินได้หมดครับ กระดูกอ่อนกรุบไม่มีก้าง คลุกข้าวให้หมากินสะดวกมาก
-ฉลามตัวโต ๆ ยังไม่เห็นว่ามีใครเอามากินครับ คราวหนึ่งผมไปเล่นน้ำทะเล พบฉลามเน่าเปื่อยคลื่นซัดมา ถูกตัดครีบ ตัดหางหมด แล้วทิ้งลงทะเล เขาว่ากว่ามันจะตายก็หลาย ชม. ตอนแรกตกใจมากครับนึกว่าพบศพคน   

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #81 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 09:09:17 AM »

นี่ก็หลายกระทู้แล้ว รูปไม่อัปเดตเลย น้า51 คริๆ

คริ คริ  แสดงว่า  ท่านยูดมเคดี  เป็นมิตรร๊ากกกก...แควนเพลง ตัวจริง ครับ 
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #82 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 09:13:43 AM »

นี่ก็หลายกระทู้แล้ว รูปไม่อัปเดตเลย น้า51 คริๆ

คริ คริ  แสดงว่า  ท่านยูดมเคดี  เป็นมิตรร๊ากกกก...แควนเพลง ตัวจริง ครับ 
สมัยก่อน เห็นพี่ๆในเวปเขาเรียกกระบอกเดียวเที่ยวทั่วเวป คิก คิก

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #83 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 09:40:34 AM »

สมัยก่อน เห็นพี่ๆในเวปเขาเรียกกระบอกเดียวเที่ยวทั่วเวป คิก คิก

มีอยู่สองมือ  จะให้ถืออะไรกันนักหนาอ่ะพี่จอย  เคี๊ยก!   
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #84 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 12:57:22 PM »

อาหารเพื่อสุขภาพทั้งนั้น  Grin

อ่า....แบบนี้อีกครับ  ท่านป่าแห่งกระต่าย
ถ้าเจอที่ไหนล่ะก็....วิ่งหนีให้ไกลเลยนะครับท่าน...

มันไม่ได้เรื่อง  แบบที่ท่านอ๋อง  ว่าไว้จริง ๆ ครับ

แค่น้ำลายไหลเฉยๆ Grin Grin Grin

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #85 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 07:34:42 PM »

ตลาดที่ผมไปจ่ายกับข้าวอยู่เสมอก็มีกั้งตั๊กแตนครับ บางวันยังเป็น ๆ อยู่เลย ราคาไม่แพง(ถูกกว่ากุ้ง) เคยซื้อมาต้มกินเล่นโล 2 โล กินเป็นกับข้าวจริงจังไม่ได้เพราะเปลือกมันมีหนามปอกยากมาก มืองี้..ระบมหมดเลย มัวแต่ปอกอยู่ไม่ต้องกินข้าวกันพอดี  กั้งดองน้ำปลาตามภาพนั้นผมงงพอสมควรว่ายังสดอยู่แท้ ๆ เขามีวิธีอย่างไร จึงปอกได้น่ากินขนาดนั้น
Ultraman Taro #รักในหลวง#
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 195

« ตอบ #86 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 09:31:46 PM »

ปกติเขาไม่ค่อยกินกันไม่ใช่เหรอครับ เนื้อฉลาม ตายใหม่ๆก็ไม่เท่าไหร่แต่ยิ่งทิ้งไว้นานกลื่นยิ่งแรงต้องขจัดกลิ่นกันเป็นเรื่องใหญ่โต พี่ poethipus ขจัดกลิ่นได้เกลี้ยงแสดงว่าฝีมือทำอาหารไม่ใช่ย่อย แม่บ้านเป็นคนปรุงครับ ผมแค่ซื้อปลาฉลามมาและสังเกตวิธีทำ มันคาวจัดมากจริง ๆ(เกือบอ๊วกแตก) พอลวกน้ำร้อนแล้วยังเหลือกลิ่นคาวเล็กน้อยใกล้เคียงปลาทั่วไปเพราะในท้องมันยังสดอยู่ ผ่าล้างน้ำเสร็จกลิ่นพอทนครับ พอแกงเสร็จหายคาวพอดี ฉลามหูดำเนื้อมันเปรี้ยวอยู่แล้วโดยธรรมชาติ แต่เขาก็ยังนิยมแกงคั่วกับผักรสเปรี้ยวอีก เช่น กระท้อน ระกำ
-ฉลามหูดำ เป็นฉลามขนาดเล็ก มีทั่วไปในอ่าวไทย พบบ่อยกว่าฉลามชนิดอื่น ในตลาดขายทั้งตัว กก.ละ 90-100 บาท ซึ่งผมว่าแพงทีเดียว ตัวที่ผมซื้อมาโตเท่าน่องเข้าใจว่ายังเป็นลูกปลา ที่ผมว่ากินได้ทั้งคนและหมาหมายถึงว่าทั้งเนื้อทั้งกระดูกมันกินได้หมดครับ กระดูกอ่อนกรุบไม่มีก้าง คลุกข้าวให้หมากินสะดวกมาก
-ฉลามตัวโต ๆ ยังไม่เห็นว่ามีใครเอามากินครับ คราวหนึ่งผมไปเล่นน้ำทะเล พบฉลามเน่าเปื่อยคลื่นซัดมา ถูกตัดครีบ ตัดหางหมด แล้วทิ้งลงทะเล เขาว่ากว่ามันจะตายก็หลาย ชม. ตอนแรกตกใจมากครับนึกว่าพบศพคน   

พวกนี้กับพวกที่ล่าปลาวาฬ 2พวกนี้ผมละไม่ชอบเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2009, 09:39:02 PM โดย Agent47 » บันทึกการเข้า

"อย่าแก่เพราะกินข้าว อย่าเฒ่าเพราะอยู่นาน" 
โบราณว่า อย่าถือสาคนบ้า อย่าว่าคนเมา ใจเย็นเข้าไว้
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #87 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2009, 10:38:15 PM »

พวกนี้กับพวกที่ล่าปลาวาฬ 2พวกนี้ผมละไม่ชอบเลย

อย่าไปโทษ คนหา คนทำ อย่างเดียวครับ ที่สมควรโทษมากที่สุดคือคนที่ชอบกิน เพราะหากไม่มีความต้องการกินมัน ก็ย่อมไม่มีคนขาย ไม่มีคนขายก็ไม่มีคนจัดหาครับ ที่ควรโทษที่สุดก็คือคนกินนั้นแหละ หูฉลาม รังนก อุ้งตีนหมี ดีเสือ ดีงูเห่า น้ำตามังกร ฯลฯ แพงซะเปล่าเพราะไปตั่งค่าว่ามันเป็นของดีของวิเศษทั้งๆที่มันก็ไม่ได้วิเศษกว่าอาหารธรรมดาๆตรงไหน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2009, 10:40:37 PM โดย ArjunA » บันทึกการเข้า
R2D2
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #88 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2009, 09:18:29 PM »

กั้งครับกั้งตัวเล็กไปหน่อย กำลังนึ่ง ผมมีโอกาสได้กินอาหารนอกบ้านปีละครั้งสองครั้ง จึงต้องซื้อมาทำเองครับ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #89 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2009, 09:25:22 PM »

น้ำลาย สอ

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7
  พิมพ์