เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 16, 2024, 05:31:12 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แกงปลาฉลาม  (อ่าน 21781 ครั้ง)
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #90 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2009, 09:25:45 PM »

กั้งครับกั้งตัวเล็กไปหน่อย กำลังนึ่ง ผมมีโอกาสได้กินอาหารนอกบ้านปีละครั้งสองครั้ง จึงต้องซื้อมาทำเองครับ
นึ่งแล้วเอาไปทำอะไรต่อครับพี่ น่ากินเชียว  น้ำลายหก น้ำลายหก
SEEZ ..รักในหลวง..
Hero Member

คะแนน 108

« ตอบ #91 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2009, 10:24:41 PM »

ผมเค
กั้งครับกั้งตัวเล็กไปหน่อย กำลังนึ่ง ผมมีโอกาสได้กินอาหารนอกบ้านปีละครั้งสองครั้ง จึงต้องซื้อมาทำเองครับ
นึ่งแล้วเอาไปทำอะไรต่อครับพี่ น่ากินเชียว  น้ำลายหก น้ำลายหก
ผมเคยซื้อมากะว่าแกะเปลือกออก  แล้วนำเนื้อกั้งไปลวก กินกับน้ำจิ้ม   น้ำลายหก น้ำลายหก  แต่กว่าจะได้กินมือถลอกปอกเปิ่ง  แถมลวกแล้วเนื้อเละซะอีก เลยไม่เคยซื้อกินอีกเลยครับ  งอน งอน
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #92 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2009, 10:32:33 PM »

พูดไปแล้วเหมือนจะหาว่าคุย คนชายทะเลเมื่อ 20-30 ปีที่แล้ว บ้านใหนกินปลาทู กินกั้งทะเล กินปู เขาหาว่าจน ผมเอากั้งทะเลที่ปัจจุบัน

กิโลเป็นร้อย สับเป็นอาหารให้เป็ดให้ไก่กินหน้าตาเฉย (ตอนนั้นไม่ฮิตกินกัน ตกกิโลละ 2 บาทเอง คิก คิก)

R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #93 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 12:05:40 AM »

พูดไปแล้วเหมือนจะหาว่าคุย คนชายทะเลเมื่อ 20-30 ปีที่แล้ว บ้านใหนกินปลาทู กินกั้งทะเล กินปู เขาหาว่าจน ผมเอากั้งทะเลที่ปัจจุบันกิโลเป็นร้อย สับเป็นอาหารให้เป็ดให้ไก่กินหน้าตาเฉย (ตอนนั้นไม่ฮิตกินกัน ตกกิโลละ 2 บาทเอง คิก คิก)
สูตรอาหารต้านมะเร็งท่านว่าให้งดเนื้อแดงทุกชนิด เช่น เนื้อวัว เนื้อหมู ไก่กินได้นิดหน่อย ผัก/ผลไม้และปลานี่กินให้มาก ผมกลัวเลยกินแต่ปลาทู ปลาแดง ปลานิล ฯลฯ เหล่านี้เป็นหลัก สังหรณ์ใจว่าต่อไปชั้นลูกหรือหลานเราอาจจะไม่มีปลาพื้น ๆ เหล่านี้กินก็ได้  สมัยผมเด็ก ๆ ก็เช่นกันมีแต่คนจนเท่านั้นที่ซื้อปลาแดง แต่เดี๋ยวนี้คุยได้เต็มปากว่าเราได้กินปลาแดง..55555..  
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #94 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2009, 08:22:21 AM »

พูดไปแล้วเหมือนจะหาว่าคุย คนชายทะเลเมื่อ 20-30 ปีที่แล้ว บ้านใหนกินปลาทู กินกั้งทะเล กินปู เขาหาว่าจน ผมเอากั้งทะเลที่ปัจจุบันกิโลเป็นร้อย สับเป็นอาหารให้เป็ดให้ไก่กินหน้าตาเฉย (ตอนนั้นไม่ฮิตกินกัน ตกกิโลละ 2 บาทเอง คิก คิก)
สูตรอาหารต้านมะเร็งท่านว่าให้งดเนื้อแดงทุกชนิด เช่น เนื้อวัว เนื้อหมู ไก่กินได้นิดหน่อย ผัก/ผลไม้และปลานี่กินให้มาก ผมกลัวเลยกินแต่ปลาทู ปลาแดง ปลานิล ฯลฯ เหล่านี้เป็นหลัก สังหรณ์ใจว่าต่อไปชั้นลูกหรือหลานเราอาจจะไม่มีปลาพื้น ๆ เหล่านี้กินก็ได้  สมัยผมเด็ก ๆ ก็เช่นกันมีแต่คนจนเท่านั้นที่ซื้อปลาแดง แต่เดี๋ยวนี้คุยได้เต็มปากว่าเราได้กินปลาแดง..55555..  
ปลาแดงสมัยก่อนโลละไม่กี่ตังค์เอง ปัจจุบันกิโลละ 60-70 บาทแล้วครับ Grin

R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #95 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 12:47:48 PM »

ปลาแดง..ที่จริงเนื้อมันเยอะดี..รสชาติก็ไม่เลว..เสียอย่างเดียวที่เน่าเร็วไปหน่อย(ลำไส้เน่าก่อนกลายเป็นปลาขี้แตก)..อยากทราบชื่ออย่างเป็นทางการของปลาแดงครับ..วานบอก   
R2D2
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #96 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 12:51:26 PM »

แกงส้มปลาแดง-ยอดมะขามอ่อนครับ..สีมือผมเอง..ยังไม่เข้าขั้น..น้ำแกงไปทาง ปลาไปทาง..ทำไมรสชาติของน้ำแกงไม่ซึมซับเข้าไปในเนื้อปลาเหมือนที่เขาทำขายก็ไม่รู้
C-bird รักในหลวง
Full Member

คะแนน 34

« ตอบ #97 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 09, 2012, 01:27:52 PM »

ปลาแดง..ที่จริงเนื้อมันเยอะดี..รสชาติก็ไม่เลว..เสียอย่างเดียวที่เน่าเร็วไปหน่อย(ลำไส้เน่าก่อนกลายเป็นปลาขี้แตก)..อยากทราบชื่ออย่างเป็นทางการของปลาแดงครับ..วานบอก   
ปลาทรายแดงครับ เป็นปลาที่อาศัยอยู่ที่หน้าดิน จับได้ด้วยเรือประมงอวนลาก
บางทีพอเรียกเป็นปลาแดง เอาไปปนกับกะพงแดง คนละกลุ่มกันเลยครับ....
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7]
  พิมพ์