เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 10:22:10 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มี carbine M1 จะมีโทษไหมครับ  (อ่าน 5139 ครั้ง)
ลูกตำรวจไทย
ปืนไม่ทำร้ายใคร ปืนเป็นแค่ส่วนประกอป
Newbie
*

คะแนน 0

« เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 11:59:27 AM »

พอดีเพื่อนพ่อผมเค้าเป็นทหารปลดเกษียณแล้วเลยนำมาขายให้ถูกๆ

เพื่อนพ่อเค้าบอกว่า มันปลดออกจากอาวุธสงครามแล้ว สามารถครอบครองได้

แต่ปืนมันก็ไม่มีทะเบียนหรือหลักฐานอะไรแต่พ่อก็ไม่ได้ว่าอะไร ผมก็เลยซื้อมาเห็นมันสวยดีน่าอนุรักษ์

แต่จะเอาไปไหนมาไหนมันก็ตุ๊มๆต่อมๆ ก็เลยอยากถามพวกท่านแหละครับว่าจริงๆแล้วมันผิดไหม...?
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 12:00:32 PM »

1.  พอดีเพื่อนพ่อผมเค้าเป็นทหารปลดเกษียณแล้วเลยนำมาขายให้ถูกๆ

2.  เพื่อนพ่อเค้าบอกว่า มันปลดออกจากอาวุธสงครามแล้ว สามารถครอบครองได้

3.  แต่ปืนมันก็ไม่มีทะเบียนหรือหลักฐานอะไรแต่พ่อก็ไม่ได้ว่าอะไร

4.  ผมก็เลยซื้อมาเห็นมันสวยดีน่าอนุรักษ์

5.  แต่จะเอาไปไหนมาไหนมันก็ตุ๊มๆต่อมๆ

6.  ก็เลยอยากถามพวกท่านแหละครับว่าจริงๆแล้วมันผิดไหม...?

ผิดครับ  ท่านมีเจตนาในการละเมิดกฏหมาย   
ตั้งแต่ ซื้อ   มาไว้ในครอบครองแล้วครับ

ส่วนจะผิดมากกว่า มีไว้ในครอบครองฯ นั้นหรือไม่
ขึ้นอยู่กับการ ไล่เบี้ย ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2009, 12:05:14 PM โดย แมลงวันหัวเขียวตัวน้อย ๆ ลอยตุ๊บป่อง ๆ ในหม้อแกงเขียวหวานไก่ » บันทึกการเข้า
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 12:15:18 PM »

เรียน  ท่านลูกตำรวจไทย

หากท่านยังไม่ปรับปรุง "เจตคติ (เจ-ตะ-คะ-ติ) หรือ attitude"
ในวัตถุประสงค์ของการ "ใช้  มีไว้ครอบครอง"  อาวุธปืน
ให้เป็นไปและสอดคล้องกับศีลธรรม  กฎหมาย...ตามวิญญูชนพึงประพฤติ

ท่านคงอาจจะไม่รับสิ่งดี ๆ ใน webboard แห่งนี้ล่ะครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...

น้อง  51

เจตคติ

เจตคติ (เจ-ตะ-คะ-ติ) เป็นคำที่บัญญัติให้ตรงกับคำว่า attitude ในภาษาอังกฤษ
หมายถึง ท่าทีหรือความรู้สึกนึกคิด ความชอบความชังของบุคคลต่อสิ่งใดสิ่งหนึ่ง.

เจตคติเกิดจากสิ่งแวดล้อมตั้งแต่เด็ก และเป็นไปตามสภาวะของสมองและอารมณ์
ที่แสดงออกต่อสิ่งเร้า

เจตคติของคนหนึ่ง ๆ จึงมีทั้งที่มีลักษณะดีและไม่ดี.

ในทางการศึกษาเชื่อกันว่า หากเด็กมีประสบการณ์ที่ดีกับสิ่งใดเด็กก็จะชอบสิ่งนั้น
และจะทำสิ่งนั้นได้ดี.

ในการสอนครูจึงพยายามสร้างเจตคติที่ดีให้แก่เด็ก
ด้วยการสร้างสิ่งแวดล้อมและประสบการณ์ที่เป็นเชิงบวก.

ผู้เขียน  ศ. ดร.กาญจนา  นาคสกุล 
ราชบัณฑิต  ประเภทวรรณศิลป์  สาขาวิชาภาษาไทย สำนักศิลปกรรม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2009, 12:22:17 PM โดย แมลงวันหัวเขียวตัวน้อย ๆ ลอยตุ๊บป่อง ๆ ในหม้อแกงเขียวหวานไก่ » บันทึกการเข้า
ลูกตำรวจไทย
ปืนไม่ทำร้ายใคร ปืนเป็นแค่ส่วนประกอป
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 12:18:53 PM »

โอ้
เรียน  ท่านลูกตำรวจไทย

หากท่านยังไม่เปลี่ยน "เจตคติ (เจ-ตะ-คะ-ติ) หรือ attitude
ในวัตถุประสงค์ของการ "ใช้  มีไว้ครอบครอง"  อาวุธปืน
ให้สอดคล้องกับศีลธรรมและกฎหมาย...ตามวิญญูชนพึงประพฤติ

ท่านคงอาจจะไม่รับสิ่งดี ๆ ใน webboard แห่งนี้ล่ะครับ

น้อง 51

โอ้..ขอบคุณที่ตักเตือนครับ  ผมยังอ่อนกับพวกนี้นัก
ขอขอบคุณท่านผู้อาวุธโสอีกครั้งครับผม
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 12:20:56 PM »

โอ้..ขอบคุณที่ตักเตือนครับ  ผมยังอ่อนกับพวกนี้นัก
ขอขอบคุณท่านผู้อาวุโสอีกครั้งครับผม

ผมหวังว่า  ท่านคงจะเข้าใจในความหมายของคำว่า  เจตคติ นะครับ

RSIA01 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

"If guns are outlawed only outlaws will have guns"

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 12:26:19 PM »

ปืนรุ่นนี้ ผมเคยเห็นที่นำมาทำให้พิการ ต้องยิงแบบอัตโนมือ คือกระชากลูกเลื่อน มีทะเบียน ปี 18-19 อยู่สองสามกระบอกครับ ถ้าเป็นลักษณะนั้น เข้าใจว่า ก็ไม่น่าจะผิดกฏหมาย แต่หากยังมีกลไก กึ่งอัตโนมัตหรืออัตโนมัต ครบสมบูรณ์ อีกทั้งไม่มีทะเบียนด้วยล่ะก็ เห็นทีจะหนักครับ ติดคุกยาวววว แน่ๆ อย่าไปข้องแวะกับมันเลยครับ ปืนเถื่อนเนี่ย

ข้าฯ ประกาศจักต่อสู้ไม่รู้ถอย
ขอ   เฝ้าคอยพิทักษ์ถิ่นแผ่นดินผืน
พลี   ตนได้เพื่อให้ไทยยั่งยืน
ชีพ   ไม่ฟื้นต้องแตกดับไม่กลับใจ
เพื่อ  ประเทศไทยที่รักของข้าฯนี้
ชาติ  ต้องมีอนาคตที่สดใส
และ  จักขอปกป้องศูนย์รวมใจ
ราชบัลลังก์  จักรีไว้ให้ยืนยง
ต่อครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 216

(** ^0^ **)

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 12:48:08 PM »

ปืนไม่มีทะเบียนก็ผิดอยู่แล้วครับ

นี่ยังเป็นอาวุธสงครามอีกต่างหาก...

Cheesy

เพื่อชาติ<>ราชบัลลังค์.....ร่วมปกป้องสถาบัน.....
*CFG*crew
มนุษย์นั้นไทร้ อยากแท้หยั่งถึง
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 12:50:34 PM »

ถ้าเกิดมันผิดกฎหมายจริงๆคุณจะทำยังไงกับปืนล่ะเนี่ย

ถ้าเอาไปคืนเจ้าของเค้าจะรับคืนไหมล่ะเนี่ย

แย่ๆ ผมว่าเอาไปโยนลงคลองเหอะพี่ 55+ ล้อเล่นครับ

Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 01:45:42 PM »

ตลกเหตุผลของคนที่เอามาขายให้คุณนะครับ

คิดได้ไงฮามาก...

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 02:30:48 PM »

หากเป็นแบบในรูประวังไอคุกๆนะครับ บู่

ชยันโต
Sr. Member

คะแนน 122

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 02:32:22 PM »

อย่าทำ อย่าทำ!!!

จงใช้สติและปัญญา...เป็นอาวุธ..
SNIPER™
รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 02:42:16 PM »

ปืนรุ่นนี้ ผมเคยเห็นที่นำมาทำให้พิการ ต้องยิงแบบอัตโนมือ คือกระชากลูกเลื่อน มีทะเบียน ปี 18-19 อยู่สองสามกระบอกครับ ถ้าเป็นลักษณะนั้น เข้าใจว่า ก็ไม่น่าจะผิดกฏหมาย แต่หากยังมีกลไก กึ่งอัตโนมัตหรืออัตโนมัต ครบสมบูรณ์ อีกทั้งไม่มีทะเบียนด้วยล่ะก็ เห็นทีจะหนักครับ ติดคุกยาวววว แน่ๆ อย่าไปข้องแวะกับมันเลยครับ ปืนเถื่อนเนี่ย
เช่นกันครับ ผมเคยเห็นลุงท่านนึงใน จว.ยะลา ครอบครองโดยเปิดเผย
ท่านบอกว่า เป็นปืนถูกต้อง มีป.4 ได้มาโดยการนำจด
ไม่ทันได้ขอดู ป.4 ท่านเสียชีวิตซะก่อน
ถ้าจำไม่ผิด ท่านบอกว่าเป็นคาร์บิน เอ็ม-1 ไม่สามารถยิงกลได้
2..U
Hero Member

คะแนน 2094

Chumpai Club..

« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 02:46:35 PM »

พอดีเพื่อนพ่อผมเค้าเป็นทหารปลดเกษียณแล้วเลยนำมาขายให้ถูกๆ

เพื่อนพ่อเค้าบอกว่า มันปลดออกจากอาวุธสงครามแล้ว สามารถครอบครองได้

แต่ปืนมันก็ไม่มีทะเบียนหรือหลักฐานอะไรแต่พ่อก็ไม่ได้ว่าอะไร ผมก็เลยซื้อมาเห็นมันสวยดีน่าอนุรักษ์

แต่จะเอาไปไหนมาไหนมันก็ตุ๊มๆต่อมๆ ก็เลยอยากถามพวกท่านแหละครับว่าจริงๆแล้วมันผิดไหม...?

ในเวปนี้มีคนหลากหลายอาชีพแวะเวียนเข้ามาหาความรู้นะครับ....

คนบางอาชีพอาจไปเยี่ยมท่านถึงบ้านและพาท่านไปนอนคุกก็ได้นะครับ...

โลก IT... อย่าคิดว่าเขาจะสืบค้น..หาตัวตนเราไม่ได้นะครับ....

The best way to predict the future is to invent it.
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 03:44:57 PM »

.๓๐ Carbine โดยตัวอาวุธปืน จะมีระหัสรุ่น เป็นทั้งยิงกึ่งออโต และยิงออโต ได้
และทั้งสองแบบ   เป็นอาวุธปืน ที่นายทะเบียนไม่สามารถออกใบอนุญาตให้ได้
ภาษา ชาวบ้าน ก็ คือมีอาวุธปืนสงคราม ไว้ในความครอบครอง.

ผู้ใดมีไว้ในความครอบครอง โทษหนักนะครับ และตัวอาวุธปืนจะต้องถูกริบ.  ตกใจ

ปืนบางกระบอก อาจเป็นของทางราชการ ที่ถูกจำหน่ายเพราะสูญหาย .. ก็ได้ครับ

ลูกตำรวจไทย
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 04:08:24 PM »

ผมคงต้องเอาไปคืนเค้าแล้วล่ะแบบนี้

เก็บไว้ไม่ได้ อันตรายจริงๆ

ขอขอบคุณทุกคำเตือนและทุกความเห็นครับผม
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์