เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 10:14:19 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แว่นสำหรับใส่ยิงปืน มีความจำเป็นไหม?  (อ่าน 3274 ครั้ง)
vichy
Full Member

คะแนน 35

« เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 01:17:15 PM »

สมช.ทุกท่านมีความเห็นอย่างไรกับแว่นสำหรับใส่ยิงปืนบ้าง คิดว่ามีความจำเป็นหรือไม่ แต่ละท่านใช้ยี่ห้ออะไร อยากทราบเป็นวิทยาทาน
CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #1 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 01:36:18 PM »

...ด้วยความเคารพ ผมคิดว่าควรที่จะใส่ครับ ของผม ผมใช้แว่นของ Rudy Project ครับ...  Grin

Every problem contains the seeds of its own solution.- Stanley Arnold
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 01:38:52 PM »

จำเป็นครับ จะถูกจะแพงก็ขอให้ใส่เอาไว้ก่อน ถ้ายิงปืนไม่ใส่แว่นป่านนี้ผมโดนหมอควักลูกตาทิ้งไป3รอบแล้ว...

ใช้Rudy Kabrioครับ  Smiley
kon tung kru 91
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 01:50:18 PM »

ถ้ามีแว่น อยากใส่ก็ใส่ได้เลยครับ กันปลอกกระสุนกระเด็นเข้าตาในกรณีปืนเซมิออโต้ฯ และกันเศษชิ้นส่วนตะกั่วจากหัวกระสุนในปืน

ลูกโม่ ควรป้องกันไว้ก่อน  ไหว้ สำหรับผมไม่ยึดยี่ห้อสักเท่าไหร่ ผมซื้อแว่นกันแดด ที่ตลาด 61 ทุ่งครุ (โค้งหวังเต๊ะ) มาไม่เกิน 150 บ.

ใช้ดี เห็นชัดเจน  เยี่ยม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2009, 01:55:26 PM โดย kon tung kru 91 » บันทึกการเข้า
ozero++รักในหลวงมากค่ะ++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1287

มารยาท...มีให้รักษา

« ตอบ #4 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 01:54:05 PM »

ลูกตามีอะไหล่เปล่าน๊อ สำหรับโอแว่นใส่ยิงปืนจำเป็นค่ะ เวลายิงลูกซอง แล้วมันมีเศษๆกระเด็นเข้าหน้าประจำเลยอ่ะค่ะ Wink
แว่นที่ใช้อยู่...เปลี่ยนไปเปลี่ยนมาค่ะ สงสัยหลังๆเวลายิงอาจจะใส่แว่นสายตา Grin

เข้ามากด like กันได้นะคะ http://www.facebook.com/OAroi
และ https://www.facebook.com/SiaAke
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #5 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 02:03:13 PM »

ของผม  กรอบเดียว ทั้งเที่ยวทั้งยิงปืนทั้งจักรยาน
จริง ๆ แล้ว เป็นแว่นของจักรยาน  แบรนด์(แล้วแต่จะพิมพ์)จักรยาน
ของใต้หวัน  มีเลนส์ ๓ ชุดให้เปลี่ยน เหลือง ชา ดำ  ราคาไม่กี่ตังค์แต่ก็โอ เค พอใช้ได้
ดีกว่าไม่ใส่(เยอะ)  เป็นห่วงตาครับ  เป็นอะไรไปเดี๋ยวจะยุ่ง
        ใส่ ๆ ไปเถอะครับ  ถูกแพงยังไงก็ว่ากันไปตามงบที่ตั้งไว้ ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
boon(เสือไบ)
ความประพฤติบกพร่อง จะทำให้บิดามารดาอับอาย
Hero Member

คะแนน 532

« ตอบ #6 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 02:08:10 PM »

สนามที่ผมเข้าไปใช้บริการทุกสนาม ถ้าไม่ใส่แว่นตา และเครื่องป้องกันเสียง ห้ามเข้าไปใช้ช่องยิงครับ
แม้แต่เดินผ่านหลังช่องยิงก็ไม่ได้  ถือเป็นกฎความปลอดภัยของสนาม

If a man says he is not afraid of dying, he is either lying or is a Gurkha
DK Thara
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

จะไม่สร้างภาระให้สังคม

« ตอบ #7 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 02:39:42 PM »

จำเป็นครับ เคยโดนมากับตัวเองแล้วครับ โดนเขม่าดินปืนเข้าตา มันจะเจ็บเหมือนๆ กับฝุ่นผงเข้าตา เขี่ยก็ไม่ออก (ถ้าเป็นฝุ่นผงธรรมดา จะเขี่ยเองออก) ต้องไปหาหมอตาเพื่อให้เขี่ยออก อุปกรณ์ที่หมอตาใช้เขี่ยคล้ายๆ เข็ม ... หลังจากนั้นมา ผมจะใส่แว่นเวลายิงปืนตลอดครับ...

ปทุมวันสร้างคน ช่างกลสร้างสรรค์ GearGuns สร้างทีม
                ชมรมกีฬายิงปืนช่างกลปทุมวัน
ชอลิ่วเฮียง - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 234

« ตอบ #8 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 02:52:30 PM »

ผมว่าจำเป็นครับ  เวลาเรายิงในสนามจำเป็นต้องใส่แว่น และเครื่องป้องกันเสียงตลอดเวลาที่อยู่บริเวณแนวยิง  เช่นกันครับถ้าไม่ใส่แว่นผมคงต้องเข้าขั้นผ่าตัดตาไม่ต่ำกว่า 3 ครั้งแล้วครับ  ครั้งที่รุนแรงที่สุดน่าจะเป็นยิง .38 ชำรุดที่ล็อคช่องโม่ไม่ตรงลำกล้องยิงด้วยลูกวินหัวทองแดง สะเก็ดหัวกระสุนขนาดประมาณ 2 มม. ฝังติดอยู่กับแว่น  อีกชิ้นหนึ่งฝังอยู่ในโหนกแก้มต้องไปให้หมอแคะออก  แว่นผมเป็นแว่นกรองแสงธรรมดา สีชาอ่อน เลนส์พลาสติก  ใช้ใส่เวลาขับรถทางใกล ราคาประมาณพันกว่าบาท  หลังจากออกจากแนวยิงเวลานั่งดื่มในคลับเฮาส์ก็จำเป็นต้องถอดแว่น และเครื่องป้องกันเสียงออกเหมือนกันครับ  และผมคิดว่าทางสนามก็ควรเคร่งครัดกับผู้ที่เข้ามาใช้สนามทุกคนทั้งผู้ยิง และกองเชียร์
       แต่เวลาประจัญบานจริงๆ อย่ามัวกังวลคว้าหาแว่น หาเอียร์ปลั๊กกันอยู่นะครับ  ใส่ตูมๆ เข้าไปเลยจะหูอื้อ จะตาบอดก็เอาไว้ทีหลังเถิดครับ

ขอเป็นข้า รองพระบาท ทุกชาติไป
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #9 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 02:56:32 PM »

ถ้าเป็นการฝึกฝน ฝึกซ้อม ในสนามยิงปืนที่ต้องยิงจำนวนมากนัด แว่นตา มีความจำเป็น มากครับ

ในสถานการณ์ ที่ต้องยิงเพื่อชีวิต จะิยิงไม่มากนัด เหมือนในสนามยิงปืน
ถ้าไม่ใช่แว่นสายตาแล้ว ประสาทสัมผัสควรจะต้องเปิดกว้าง จักต้องมอง คู่กัด ได้อย่างชัดเจน
ไม่ควรจะมีอะไรมากั้นขวาง..   เพราะ

กระสุนปืนของ โจร คนร้าย มีอันตราย มากกว่าเศษสิ่งเกิดจากการยิงปืนด้วยกระสุนปืนปรกติจากปืนของเรา.. แว่นตา อาจถือว่าไม่จำเป็นในสถานการณ์การยิงเพื่อชีวิต ครับ  Wink

KENG 92FS
"คาวบอยแม่โจ้"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 66

« ตอบ #10 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 03:05:35 PM »

จำเป็นอย่างยิ่ง 

เมื่อก่อนผมก็คิดว่าไม่จำเป็น   ใส่ทำไม  ทำเป็นเท่ห์   เห่อ ฯลฯ   แต่พอโดนเข้ากับตัว 

ครั้งแรก ยิง 1911 ปลอกแตก เขม่าดินปืนฟุ้งกระจายเข้าตา  ตาเป็นกุ้งยิงไปหลายวัน  มีแต่คนแซวว่าไปดูสาวอาบน้ำ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
คร้งที่สอง  ยิงอยู่เพลินๆ  ช่องข้างๆ ดีดปลอกมาใส่ข้างแก้ม ร้อนจี๋   ดีที่หลับตาทัน  ถ้าสูงขึ้นอีกเพียง 1 ซม. ตาบอดไปแล้ว
ครั้งที่สาม  ยิงเพลทโลหะ  แล้วเศษหัวกระสุนตะกั่วกระเด็นกลับมา เข้าตา  แต่เขี่ยออกได้

ต้องมีบทเรียนถึง 3 ครั้ง  กว่าผมจะยอมใส่   แบร่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 24, 2009, 05:18:53 PM โดย keng_maejo(เก่ง แม่โจ้) » บันทึกการเข้า

NRA.#98 / SPD.#11 / 105UNIT#2
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #11 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 03:17:10 PM »

จำเป็นอย่างยิ่ง 

เมื่อก่อนผมก็คิดว่าไม่จำเป็น   ใส่ทำไม  ทำเป็นเท่ห์   เห่อ ฯลฯ   แต่พอโดนเข้ากับตัว 

ครั้งแรก ยิง 1911 ปลอกแตก เขม่าดินปืนฟุ้งกระจายเข้าตา  ตาเป็นกุ้งยิงไปหลายวัน  มีแค่คนแซวไว้ไปดูสาวอาบน้ำ  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน
คร้งที่สอง  ยิงอยู่เพลินๆ  ช่องข้างๆ ดีดปลอกมาใส่ข้างแก้ม ร้อนจี๋   ดีที่หลับตาทัน  ถ้าสูงขึ้นอีกเพียง 1 ซม. ตาบอดไปแล้ว
ครั้งที่สาม  ยิงเพลทโลหะ  แล้วเศษหัวกระสุนตะกั่วกระเด็นกลับมา เข้าตา  แต่เขี่ยออกได้

ต้องมีบทเรียนถึง 3 ครั้ง  กว่าผมจะยอมใส่   แบร่

.....................   คิก คิก คิก คิก คิก คิก 

ผมก็เคย กับ Combat Commander ปลอก .๔๕ เ้ข้าหน้า หลุดเข้าอกเสื้อ ยิงที เหมือนมีใคร เอาไม้เคาะศีรษะ ที..  ดีที่ใส่แว่นกันไว้ก่อน  Grin

USP40
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 03:25:10 PM »

ไม่ควรใช้แว่นกันแดด  เพราะไม่ได้ทำไว้ป้องกันสะเก็ด
แต่แว่นกันแดดที่เป็น safety gl. อยู่ในตัวก็ไม่เป็นไร
ดวงตาไม่มีอะไหล่ขายนะครับ    อย่าขี้เหนียวเรื่องนี้
สาละวิน_รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 51

« ตอบ #13 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 03:49:05 PM »

เศษตะกั่วน่ะครับ เวลาแยงลำกล้องผมก็ใส่ เพราะโดนมาแล้วซึ้งเลยครับ

3'SF TRAINING COMPANY.
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #14 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2009, 04:20:19 PM »

จำเป็นอย่างแน่นอนครับ...Cheesy
หน้า: [1] 2
  พิมพ์